เข้าฌาน แล้วระลึกชาติ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Tamjugg, 9 ตุลาคม 2012.

1. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

โลกียะคับ โลกุตระต้องไปสูงกว่านี้ต้องหมุนญานฌานเป็นวสีทำให้แจ้งและใช้บุฟเพนิวาสานุสติให้คล่องแบบระลึกชาติได้ไม่จำกัดรวดเร็วถูกต้องไม่ผิดเพี้ยน เพื่อเป็นบาทฐานสู่ขั้นสูงต่อ ฌาน8นี้เป็นเหมือนฐานแต่ก็สำคัญไม่น้อยฐานไม่แน่นขึ้นสูงย่อมสั่นไหวได้ง่าย เพื่อขึ้นไปเห็นการเวียนว่ายตายเกิดของหมู่สัตว์และอภิญญาอื่นๆจนถึงที่สุดแห่งอภิญญานั่นเอง

2. อานนท์วัฒน์

อานนท์วัฒน์ สมาชิก

5 มิถุนายน 2008
    รบกวนท่านเจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ ตอนนี้ผมอยู่เยอรมันกำลังจะกลับเมืองไทยและ บวช ให้พ่อแม่เพื่อปฎิบัติธรรม เจ้าของกระทู้วิปัสนาที่วัดไหนเหรอครับ ผมสนใจจะไปมากๆๆ ขอบคุณนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2013
  3. อานนท์วัฒน์

ตอนนี้ผมติดขัดอ่ะครับ ผมโพสไปในหน้าแรกเรื่อง กสิณ ขอรบกวนตอบผมหน่อยนะครับ

4. Tamjugg

คุณลองไปปฏิบัติดูรึยังคับว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง แล้วผมจะแนะนำไปที่วัด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2013
  5. อานนท์วัฒน์

ยังไม่ถึงขนาดนั้นหรอกนะครับ แต่คือวัดเนี่ยถ้าไม่ได้ ญาณ ก่อนเนี่ยพี่จะบอกบุญผมไม่ได้เลยเหรอครับ ผมเองก็ตั้งใจจะไปเรียนอยู่ ถ้าพี่จะตอบกลับมาว่าผมสามารถไปวัดไหนก็ได้ ผมก็เห็นด้วยครับ ผมเองก็แค่อยากจะมีทางเลือก ไม่เป็นไรครับ ถ้าพี่ไม่สะดวกบอกจริงๆ ผมขอโทษแล้วกันนะครับ และจะไม่ถามอีก ผมไม่ทราบจริงๆว่าคำถามผมจะตอบยาก จะต้องมีความลับขนาดนั้น เพราะผมคิดว่าวัดทุกวัดอยากให้ประชาชนตาดำๆแบบผมเข้าวัดกันทั้งนั้น ส่วนที่ใครอยากจะไปวัดไหนก็เป็นไปตามความชอบตามศรัทธา ผมเห็นว่าสิ่งที่พี่เล่าทำให้ผมสนใจเป็นแรงจูงใจ และถ้าผมคิดว่าผมบังเอิญมีโอกาสเจอพระปฎิบัติดีเหล่านั้นท่านเองคงไม่ลังเลที่จะตอบผมว่าวัดที่ท่านอยู่คือวัดไหน คำตอบที่พี่ตอบผมมายาวกว่าชื่อวัดอีกนะครับ เอาเป็นว่าผมไม่อยากรู้แล้วไม่อยากรบกวนแล้ว ปกติผมมักจะอ่านหาความรู้ตลอด และผมก็สงสัยตลอดทำไมคนในบอร์ดนี่ชอบทะเลาะกัน จนผมมาโพสถามพี่นี่แหละ แค่คำถามง่ายๆก็ไม่ตอบกับ ขอบคุณมากครับสำหรับการบอกบุญ สำหรับคำแนะนำ ใครปฎิบัติอะไรถึงขั้นไหนผมไม่ได้สนใจ ผมเองก็จะปฎิบัติของผมไปเรื่อยๆ ใครจะเก่งกล้าขนาดๆไหนผมก็ไม่ค่อยอยากจะรู้ ขนาดแค่วัดไหน ยังเป็นเรื่องยากเย็นขนาดนี้

6. Tamjugg

เพราะต้องการคนที่ตั้งใจปฏิบัติจริงๆและมีสัมมาทิฐิไปฝึกก็เท่านั้น การได้อภิญญาควรใช้ในทางที่ถูกต้องสัมมาทิฐิเท่านั้น เพราะธรรมนี้ไม่ใช้ของที่จะมาเร่ขายตามตลาดนัด ไม่ได้ฝึกไปเพื่อหาลาภสักการะเงินทองใช้ในทางมิจฉาทิฐิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  7. อานนท์วัฒน์

ขอบคุณนะครับพี่

8. Tamjugg

เลิก...ซะทีอินทรบุตร การระลึกชาติได้มากย่อมไม่มีใครจะเทียบเคียงพระศาสดาได้อยู่แล้วใครๆเค้าก็รู้กันหรือมีแต่นายที่ไม่รู้อินทรบุตร แก่ขึ้นทุกวันแล้วแท้ๆ หาสิ่งที่เป็นประโยชน์กับตนนะ

บันฑิตย่อมเข้าไปคบหาผู้รู้จริงรู้แจ้งในญาน อันจะชี้แนะได้นะอินทรบุตรหาใช่อยู่กับมานะทิฐิเป็นคนสอนยากอัตตาเยอะนึกว่าตนเก่งทั้งที่ไม่รู้ในญานรั้งแต่จะเป็นอาหารให้เต่าปลา แม้ในกาลก่อนก็มีตัวอย่างมากแล้ว สิ่งใดควรกระทำให้มากนายจงใช้ปัญญาพิจารณาแต่พองาม เพราะเราทั้งหลายล้วนก้าวสู่ความแตกสลายทุกขณะจิต

การสนทนากับอินทรบุตรเหมือนหาประโยชน์มิได้ ต้องขอโทษคนที่ตั้งใจเข้ามาแสวงหาโมกธรรมที่สละเวลาเข้ามาอ่าน ณ ที่นี้ด้วย ต้องเข้าใจคนบางพวกอยากดังแต่ไม่มีวิธีสอนอภิญญาจริงและมีในตน เลยต้องใช้วิธีโพสมากๆโดยไม่คำนึงถึงเนื้อหาสาระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2013
  9. YARN

YARN สมาชิก

ขอสอบถามชื่อวัดที่คุณTamjuggไปบวชมาค่ะ

รบกวนท่านเจ้าของกระทู้หน่อยนะคะว่าท่านไปบวชที่วัดไหน ดิฉันสนใจไปปฏิบัติธรรมที่วัดนี้มากค่ะ ถ้าไม่สะดวกที่จะบอกในที่สาธารณะ ช่วยกรุณา e-mail บอกดิฉันที่ e-mail:suranowa2002@yahoo.com
    จะขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ และขออนุโมทนาบุญที่ท่านเจ้าของกระทู้มีความก้าวหน้าทางธรรมขนาดนี้นะคะ

10. Tamjugg

ลองปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานข้างต้นที่บอกสักอาทิตย์ดูคับ ว่าเกิดธรรมวิเศษไรบ้างไหม จริงๆทำที่ไหนก็เห็นได้ เพียงแต่มีผู้รู้จิงชี้แนะจะไปไว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2013
  11. YARN

YARN สมาชิก

ขอความกรุณาคุณTumjuggช่วยบอกชื่อวัดและชื่อพระอาจารย์ที่คุณTumjuggไปบวชมาด้วยค่ะ

ดิฉันปฏิบัติธรรมก็จะเห็นกระดูกตนเอง และในบางครั้งเมื่อมองผู้อื่นก็จะเห็นผู้อื่นเป็นกระดูกสีขาว อยู่ในระดับนี้่มา 2 ปีแล้ว ดิฉันอยากจะก้าวหน้ามากกว่านี้ และดิฉันก็มีปัญหาที่เกิดกับดิฉันมาประมาณปีเศษ คือมีก้อนอะไรก็ไม่ทราบวิ่งอยู่ในร่างกาย เมื่อวิ่งไปสู่จุดไหนก็จะทำให้เกิดอาการเจ็บปวดในบริเวณนั้น ได้รับความเจ็บปวดทรมานมาก นอนก็นอนไม่ค่อยได้ เพราะอาการปวดที่เกิดขึ้น เป็นแบบนี้มาปีเศษแล้ว ไปหาหมอมาหลายหมอตรวจร่างกายเอ็กซเรย์ทุกอย่างก็ไม่เจออะไร หมอหาสาเหตุไม่ได้ บางคนบอกว่าอาการคล้ายคนถูกคุณไสย ดิฉันก็ดื่มและอาบน้ำมนต์มาเป็นสิบวัดแล้วก็ไม่หาย เข้าพิธีสวดภาณยักต์ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น หาพระและผู้ทรงศีลที่ขับคุณไสยมาหลายคนแล้ว เสียเงินเสียทองมากมายก็ไม่หาย สวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก สวดบทสวดมนต์อื่นๆ และสวดคาถาขับคุณไสยก็ไม่หาย ดิฉันเห็นว่าพระอาจารย์ที่ให้คำแนะนำกับคุณ Tumjugg ท่านมีณานจริงๆ สามารถให้คำชี้แนะกับคุณ Tumjugg ได้ในขณะที่คุณบวช ดิฉันจึงอยากจะขอคำชี้แนะจากพระอาจารย์ว่ากรรมอะไรที่ทำให้ดิฉันเป็นอย่างนี้ และจะแก้ไขอย่างไร
    ขอคุณ Tumjugg เมตตาสงเคราะห์คนที่ได้รับความทุกข์ทรมานจากอาการปวดที่ไม่สามารถหาสาเหตุ ซึ่งปวดมาปีเศษแล้ว ซึ่งได้ไปหาพระและผู้ทรงศีลมาหลายสิบแห่งแล้ว แต่ไม่หาย ขอความกรุณาคุณTumjugg ช่วยอีเมล์ชื่อวัดและชื่อพระอาจารย์ มาที่ suranowa2002@yahoo.com ดิฉันจะขอบพระคุณมากถ้าช่วยเมตตาสงเคราะห์ดิฉันในครั้งนี้

12. Tamjugg

ดีใจด้วยคับ คุณมาไกลระดับหนึ่งแล้วปฏิบัติชอบด้วยโดยไม่มีผู้แนะนำ ตามจริงต้องเห็นกระดูกทั้งตัวแต่ควรรักษาอาการปวดของคุณก่อน รักษาได้ง่ายๆถ้าเป็นพระอาจารย์ผมและไม่คิดเงิน ยินดีด้วยจริงๆที่ได้พบคนที่ตั้งใจและปฏิบัติจริงเช่นคุณโมทนาบุญวิปัสนากรรมด้วยคับขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปคุณYarn

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  13. Tamjugg

"ดูกรภิกษุทั้งหลาย โรค ๒ อย่างนี้ ๒ อย่างเป็นไฉน คือโรคทางกาย ๑ โรคทางใจ ๑"

"ดูกรภิกษุทั้งหลาย สัตว์ทั้งหลายผู้ปฏิญาณความไม่มีโรคด้วยโรคทางกาย ตลอดปีหนึ่งมีปรากฏ ผู้ปฏิญาณความไม่มีโรคตลอด ๒ ปีบ้าง ๓ ปีบ้าง ๔ ปีบ้าง ๕ ปีบ้าง ๑๐ ปีบ้าง ๒๐ ปีบ้าง ๓๐ ปีบ้าง ๔๐ ปีบ้าง ๕๐ ปีบ้าง ผู้ปฏิญาณความไม่มีโรคแม้ยิ่งกว่า ๑๐๐ ปีบ้าง มีปรากฏ"

"ดูกรภิกษุทั้งหลาย สัตว์เหล่าใดปฏิญาณความไม่มีโรคทางใจแม้ครู่หนึ่ง สัตว์เหล่านั้นหาได้ยากในโลก เว้นจากพระขีณาสพ ฯ"

(๒๑/๑๕๗) #ธรรมะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2013
  14. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    บอกคนอื่นว่าตนระลึกชาติ แล้วไหงไปเที่ยวถามอดีตชาติตนกับคนอื่น

15. Poom_:)

Poom_:) เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2012
    อั๊ยยะ คุณ Tamjugg ของจริงป่ะเนี่ย

16. Tamjugg

บันฑิตย่อมใช้ปัญญาพิจารณาได้ด้วยตน แต่คนพาลปัญญาทรามย่อมจบแต่แรก ทุกข์เท่านั้นที่เกิดจริงๆ

17. watjojoj

เอ้า จะตอบได้ยังว่าไปถามคนอื่นทำไมว่าอดีตชาติตนเป็นยังไง ไหนว่ารู้อดีตตัวเอง

18. watjojoj

หรือว่าไม่มั่นใจในสิ่งที่ตนเห็น แล้วเที่ยวชวนชาวบ้านไปฝึก เพื่ออะไร

19. Tamjugg

ฝึกให้ได้วิสุทธิ7วิโมคข์8ก่อนเถอะ แล้วค่อยมาหึกเหิมยังทันWatjojo ที่ว่าเก่งๆแน่ๆญานพื้นฐานยังงงอยู่ สิ่งที่ตนไม่รู้ไม่ถึงเที่ยวพล่ามอย่างเดียวแล้วเมื่อไหร่จะถึง ทุกข์เท่านั้นที่เกิดจริงๆ ผมอยากรู้เรื่องอดีตชาตินั่งเข้าฌานหรือถามพระอาจารย์ก็รู้ได้ทันที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2013
  20. watjojoj

เอ้า ตอบซะทีดิ ไม่ต้องเลี่ยง