เก็บไว้ให้คิด...คนเล่นวิชชาต่ำ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ประพน, 12 เมษายน 2013.

?
  1. วิชชาอาธรรพ์ ชั้นสูง

0 vote(s)
    0.0%
  2. วิชชามหามนต์ ชั้นสูง

3 vote(s)
    100.0%
  1. ประพน

ประพน เป็นที่รู้จักกันดี

ทำตามที่บอกไปเท่านั้นพอนะ เดี๋ยวดีเอง

2. ประพน

ไปเอาของเขาไว้เยอะก็ต้องเจอแบบนี้ เดี๋ยวจะไปแฉให้ฟังในข้อความ

3. dong2002

dong2002 เป็นที่รู้จักกันดี

มารบกวนอีกแล้วครับ...
    สมมติว่า เราจะต้องทำน้ำมนต์ หรือ ทรายเสก โดยเน้นในเรื่องของการป้องกันหรือเพื่อความเป็นสิริมงคล
    คราวนี้ผมใช้ ยันต์ทำน้ำมนต์ ที่อยู่ในเหรียญของวัดท่าซุง เป็นหลัก แล้วอาจจะนำลูกแก้วหรือวัตถุมงคลอื่นแช่ไปด้วย ส่วนข้าวสารใช้ตัวเฑาะว์ แล้วขึ้นอุณาโลมไว้ ตามวิธีที่หลวงพี่เล็กเคยกล่าว แล้วอาจจะนำพระหรือวัตถุมงคลวางรอบ
    ก่อนอธิษฐานจิตของบารมีพระ ครูบาอาจารย์ เทพพรหมเทวา เมตตาแผ่บารมีให้ ตรงนี้ก็ใช้สวดอิติปิโส 3 ห้อง 7 จบ นะมะพะทะ 15 จบ ตามที่หลวงพ่อสอน...
    หากเราจะใช้คาถาอื่นๆด้วย เราจะวางจิตอย่างไร เดิมจะวางจิตกำหนดภาพยันต์ที่ก้นขันน้ำมนต์หรือตัวเฑาะว์ที่ทราย หากเราสวดบทอื่นต่อ ต้องกำหนดจิตแบบเดียวกันไหมครับ
    ยังมีวิธีอื่นอีกไหมครับที่ทำให้เราสามารถทำเองได้ หรือมีข้อแนะนำใดๆบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ ผมมาติดตามอ่านเงียบๆตลอด... กำลังฝึกเขียนยันต์ง่ายๆอยู่ เผื่อสักวันมีความจำเป็นต้องใช้ครับ

4. ประพน

ขอพักสักแปปนึง

เนื่องจากตอนนี้โดนผู้คิดร้ายทำวิชชาใส่ จึงขอพักรักษาตัวสักแปปนึงอาจจะตอบได้บางกระทู้เท่านั้น กระทู้อื่นๆหรือแม้แต่ทางข้อความที่ต้องใช้การเพ่งยังไม่สามารถทำได้ในตอนนี้ เมื่อหายดีแล้วจะมาตอบให้ครบทุกคน

5. poplive

poplive Active Member

1 พฤศจิกายน 2012
    พักผ่อน รักษาตัวครับพี่

6. dong2002

รักษาตัว หายไวๆครับ

7. shevvy

shevvy เป็นที่รู้จักกันดี

หายไวๆคับผม

8. jakarat

jakarat เป็นที่รู้จักกันดี

รักษาตัว ดูแลตัวเองดีๆนะครับ บอร์ดนี้อาจจะมีทั้งคนดีและไม่ดีครับ เราไม่ทราบ
    ยังไงต้องระมัดระวังด้วยนะครับ

9. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เช่นกัน ครับ

หายไวไว มีอะไรพอจะช่วยได้ ก็บอกมาแล้วกัน ครับ

10. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    คุณเป้หายไวไวนะคะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

11. koppela

koppela Active Member

15 ธันวาคม 2005
    ผลบุญที่ผมทำบุญหลวงพ่อ 5 พี่น้องพุทธวารีปาฏิหาร มีหลวงพ่อโสธร หลวงพ่อโตวัดบางพลีใหญ่ใน หลวงพ่อวัดไร่ขิง หลวงวัดบ้านแหลมและหลวงวัดเขาตะเครา มาเมื่อวันที่ 30 มิ.ย. ขอแบ่งบุญให้คุณประพน และทุกๆท่านในที่นี้ ขอให้คุณประพนหายไวๆนะครับ

12. bunyakon

bunyakon Active Member

น่ากลัวจังเลยค่ะ อย่างนี้คนธรรมดาๆจะมีทางป้องกันบ้างไหมค่ะเนียะ? สุดท้ายนี้ขอบารมีคุณพระรัตนตรัยคุ้มครองให้หายไวไวน่ะค่ะ.

13. Limtied

Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ขอให้

พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

คุ้มครอง

14. TIPOLEE

TIPOLEE เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณประพน ดิฉันบังเอิญผ่านเข้ามาอ่านเจอและได้เพิ่มความรู้ขึ้นอีกมากเลยค่ะ
    พอดีเรื่องไสยขาว คุณตาดิฉันเองมีดีในเรื่องนี้ ประวัติโชกโชน สมัยก่อนเป็นครูใหญ่ขี่ม้าไปสอนหนังสือ เป็นหนุ่มรูปงาม สาวๆที่มาชอบเยอะมาก ทางราชการส่งตัวให้ไปสอนที่หมู่บ้านที่มีแต่พวกนักเลง คุณตาเอาอยู่ เรื่องหนังเหนียวนี้เห็นได้ชัด เนื่องจากถูกคนของทางอำเภอทำร้ายแม่นึกว่าจะไม่รอด เพราะช้ำไปทั้งตัว เรื่องมีอยู่ว่าข้าราชการคนนั้นไม่ซื่อคุณตาทำจดหมายร้องเรียนไป เขาไม่พอใจอย่างมากจึงให้คนมาดักทำร้าย จึงเป็นสาเหตุให้ประสาทตาเสีย บั้นปลายชีวิตคุณตา ตาท่านบอดแต่เห็นแบบเลือนลาง เสียอายุ 84 ปี ตลอดชีวิตท่านไม่เคยไปหาหมอเลย แต่ท่านเป็นคนดีมากช่วยเหลือคนเรื่องเจ็บป่วย รักษาคนป่วย คนที่โดนคุณไสยก็มี เพราะคนที่เขานับถือท่านจะนำขันธ์5 คือนำดอกไม้เทียนมาขึ้นหิ้งบูชาในทุกวันพระ(ตอนอยู่ช่วงเรียนประถมดิฉันและน้องๆจะต้องอยู่รับขันดอกไม้ประจำ เพราะคนจะมาเยอะมาก เรื่องนี้ขอเล่าเป็นกะษัยนิดหน่อยค่ะ คุณยายดิฉันบั้ปลายชีวิตได้บวชชี และเป็นคุณยายที่งามทั้งกายวาจาใจ ดิฉันและน้องสาวจะต้องไปหาบน้ำใส่ตุ่ม คอยไปดูแล ไปนอนเป็นเพื่อนที่วัดเป็นประจำ และช่วงประมาณตี4ตี5 คุณยายจะลุกขึ้นมาสวดมนต์เป็นประจำ จำได้ขึ้นใจ คือท่านขอให้ได้พบพระศรีอารย์ ตัวดิฉันเองก็จะซึมซับกับสิ่งแวดล้อมด้านธรรมะ วัดวา การสวดมนต์ภาวนาของคุณยาย เมื่อย้อนไปเมื่อ5ปีก่อน กลับจากแสวงบุญที่อินเดียไม่ค่อยสบายบ่อยๆ แต่ไม่ได้เป็นหนัก พอให้รำคาญ ก็เลยอยากจะรู้ว่าทำกรรมอะไรมา จึงได้พบกระทู้ในเวปนี้ และได้โทรถามพระที่คนในเวปแนะนำ ว่ารู้เรื่องกรรมน่าจะแนะนำให้ได้ ท่านก็บอกว่ามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองทางแขกและยิ่งไปอินเดียเหมือนท่านไปเพิ่มพลังขึ้นอีก บารมีดิฉันไม่ถึงก็เลยไม่สบายบ่อยๆท่านว่างั้น ท่านแนะนำให้สวดธรมมจักกัปปวัตตนสูตร , พระไตรปิฏก, ชินบัญชร , และนั่งสมาธิอีก 15 นาที แล้วแผ่เมตตาทำทุกวันตลอด3เดือน ให้ทำสังฆทานทุก สัปดาห์ เป็นเวลา 3 เดือน คุณจะรู้ว่าคุณเป็นใครประมานนั้น และหลังจากนั้นดิฉันก็มีโอกาศไปปฏิบัติธรรมที่วัดอัมพวัน สิงห์บุรี พระเดชพระคุณหลวงพ่อจรัญ และได้รับกรรมฐานมาปฏิบัติ (สายสติปัฏฐาน 4 )และสวดมนต์ไหว้พระเป็นประจำ จนทุกวันนี้ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยได้นั่งสมาธิ
    เขียนมาค่อนข้างยาวมาก แต่อยากจะรบกวนถามว่าการปฏิบัติสายนี้มาถูกทางแล้วใช่หรือไม่
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

15. ประพน

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงนะครับ ตอนนี้เริ่มหายดีแล้วครับ พอตอบกระทู้บางกระทู้ได้แล้ว

16. ประพน

แบบที่หลวงพ่อวัดท่าซุงบอกไว้ถูกต้องที่สุดแล้วครับ วิธีอื่นก็จะมีของแต่ละสายวิชชาแตกต่างกันไป เท่าที่เรียนรู้อย่างละเอียดเรื่องการทำน้ำมนต์จะเป็นของสำนักพุทธไธศวรรย์ ท่านให้ใช้พาหุงฯร้อยแปดจบ ใช้อิติปิโสฯเดินหน้า อีกร้อยแปดจบ ถอยหลังอีกร้อยแปดจบ จุดตายคือต้องใช้กสิณน้ำในการกำกับตัวพระเวทแต่ละตัวในการเดินพระเวท อันนี้เอาแบบคร่าวๆนะ จริงๆจะละเอียดกว่านี้ตั้งแต่พิธีชุมนุมเทวดา เบิกฟ้าเบิกดิน ฯ

17. ประพน

ถูกทางแล้วครับ ของพระพุทธองค์ท่านสอนไว้ดีทั้งนั้นครับ ถ้าการปฏิบัติแบบไหนเราทำแล้วรู้สึกอิ่มใจนั่งแหละให้รู้เลยว่าจริตของเรา

ปล. คุณตาท่านวิชชาพอตัวเลยนะ แต่ท่านไปติดกับวิชชาของท่านก่อนตายเลยได้ไปอยู่กับครูบาอาจารย์ของท่าน

18. dong2002

ขอบคุณมากครับ...
    แข็งแรง หายดีแล้วหรือครับ รักษาตัวด้วยนะครับ

19. ประพน

ดีขึ้นแล้วครับ ก็ตามที่บอกนะครับ ของหลวงพ่อวัดท่าซุง การทำน้ำมนต์ท่านไม่เป็นรองใครเหมือนกัน คุณมาถูกทางแล้ว

20. TIPOLEE

TIPOLEE เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากค่ะในคำตอบที่ตอบกลับอย่างรวดเร็วตามยุคสมัยเหลือเกิน
    รบกวนถามอีกนิดนึงค่ะคุณประพน ว่าคุณตาได้ไปอยู่กับครูบาอาจารย์ของท่าน แล้วท่านลำบากมากมั้ยค้ะ เวลาดิฉันสวดมนต์ภาวนาหรือนั่งสมาธิ ก็จะส่งบุญให้ท่านตลอด