เก็บไว้ให้คิด...คนเล่นวิชชาต่ำ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ประพน, 12 เมษายน 2013.

?
  1. วิชชาอาธรรพ์ ชั้นสูง

0 vote(s)
    0.0%
  2. วิชชามหามนต์ ชั้นสูง

3 vote(s)
    100.0%
  1. ประพน

ประพน เป็นที่รู้จักกันดี

แหมๆ แต่กิเลสมันเยอะอยู่นี่สิ แล้วเป็นไงมั่งคุณพรทิพ หายไปนานเลยนะ แวะมาเยี่ยมเยียนกันมั่งนะครับ

2. ประพน

จัดการเรียบร้อยแล้วครับ

3. ประพน

ไม่เป็นไรครับ ยินดีครับ

ได้หรือไม่ได้อันนี้ขึ้นอยู่กับตัวคุณแล้วครับ ว่าคุณมีความเพียรมากน้อยเพียงไหนและอย่าไปอยากได้ ต้องตัดออกไปครับ เพราะถ้าอยากมันก็จะไม่ได้ การที่คุณจะได้มรรคผลนั้นไม่ยาก คือ เจริญสติอย่างถูกวิธี(ผมได้บอกไปแล้ว) และอย่าเผลอไปหลงทางอีก ยิ่งเจริญเป็นอารมณ์อยู่ตลอดเวลาก็ยิ่งเข้าใกล้มรรคผลขึ้นทุกที

ส่วนเรื่องคนรักเก่าคุณ ถวายสังฆทานให้เขาทุกเดือนยิ่งดี เขาจะช่วยคุณอีกแรงนึง ตอนนี้ถือว่าลำบากอยู่ ถ้าเขาได้สังฆทานเขาจะช่วยคุณทุกอย่าง และอย่าลืมเป็นเจ้าภาพกองกฐินสักกองนะ เพื่อตัวคุณเอง

4. ประพน

ก็เกือบจะเป็นอยู่ครับ ต่อให้เรามีวิชชาหรือของดีแค่ไหน ถ้ากรรมมันถึงก็หนีไม่พ้นเหมือนกันนะ

5. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    อ่านที่คุณประพนแนะนำการฝึกสมาธิแล้วสนใจเหมือนกันครับ
    ผมลองหัดแบบสะเปะสะปะ ไม่รู้ว่าฝึกยังงัยถึงจะเหมาะกับจริตหรือมีของเก่ามาทางไหนครับ
    รบกวนคุณประพนแนะนำหน่อยครับผม

6. ประพน

อยากรู้ใช่ไหมครับ ว่าของจะอยู่หรือไม่ ผู้หญิงเคยขึ้นคร่อมคุณไหม(ขอโทษที่ไม่สุภาพครับ) ถ้าเคยก็ไม่อยู่แล้วครับ วิธีที่จะรักษาวิชชาหรือของดีอยู่กับตัวเขามีนะครับ ส่วนวิธีการอยากรู้ว่าโดนของไหม แนะนำให้ไปลอดโบสถ์ก่อนครับ ถ้าโดนของจะมีอาการคลื่นไส้อาเจียน หรือท้องเสียไม่ทราบสาเหตุ ภายใน 7 วัน

7. ประพน

ฝึกสายไหนอยู่ครับ

8. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ผมก็อ่านหัดจากในเน็ตครับ หลายๆแบบ ภาวณาพุทโธบ้าง คำอื่นบ้าง สวดคาถาจักรพรรดิบ้าง มโนมยิทธิก็เคยไปลองฝึกครับแต่ยังไม่ได้ นั่งภาวณานับเลข ดูลมหายใจบ้าง
    คือลองหลายๆแบบไปเรื่อยๆครับ แต่ยังไม่ได้ถึงไหนครับ เลยตอบไม่ถูกเหมือนกันว่าฝึกสายไหนครับ

9. ประพน

ขอแนะนำให้ฝึกแบบใดแบบหนึ่งให้ดีไปเลยครับ ถ้าไปหลายอย่างมันจะได้ไม่ดีสักอย่าง แบบไหนที่ฝึกแล้วรู้สึกสบายก็เอาอันนั้นแหละครับ พุทโธ นอนหลับไปเลยก็ได้ครับ เดี๋ยวก็ได้เอง ผมก็ฝึกจากการภาวนาแล้วหลับไป อยู่ๆมันก็ได้ของมันเอง

10. dong2002

dong2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คงไม่เหลือแล้วครับ 555+ ทั้งของ และทั้งของที่โดน

11. ประพน

ของดีๆที่มีในตัวมันจะเสื่อมครับ แต่ของไม่ดีมันยังมีอยู่สิครับ เวลาจะทำอะไรแบบนี้กับผู้หญิง เราต้องอาราธนาเอาวิชชาดีๆหรือของดี ออกจากตัวไปก่อนนะครับ

12. dong2002

dong2002 เป็นที่รู้จักกันดี

การอาราธนาออกจากตัวไปก่อนนี่ ใช้บทไหนครับ

แต่ผมเลิกเที่ยวเลิกอะไรมาสิบกว่าปีแล้วครับ ช่วงหนุ่มๆแสบไปหน่อยครับ ตอนนี้กลับมาปฏิบัติธรรมแล้วครับ...

เวลาเราภาวนา หรือเวลาใช้คาถาบางบทแทนองค์ภาวนา อาการหน่วงตึงที่หน้าผากจะรู้สึกหนักขึ้น ไม่ทราบว่าน่าจะเกิดจากการเพ่งจิตหนักไปหรืออย่างอื่นครับ...
    และบางครั้ง ก็จะรู้สึกขึ้นมาโดยที่ไม่ได้กำหนดองค์ภาวนาหรือเพ่งจิตแต่อย่างใด เคยลองดูอาการตามไป มักจะเกิดเวลาไปสถานที่ศักดิ์สิทธิ์บ้าง หรือเข้าไปใกล้เขตวัด ซึ่งบางครั้งจะหน่วงจนเต้นตุบๆ ทางซ้ายทางขวาซึ่งจะตรงทิศหรือคล้ายๆจะนำให้เราไปที่นั้น ซึ่งกว่าร้อยละแปดสิบ เมื่อเข้าไปก็จะได้ทำบุญที่ไม่ตั้งใจมาก่อน เช่น วัดเล็กๆ พอไปเดินวนๆมีงานบวชพระ เลยไปขอร่วมเป็นเจ้าภาพ หรือนำไปเจอวัดที่กำลังสร้างโบสถ์วิหาร เป็นต้นครับ

13. ประพน

ที่คุณปวดตรงกลางหน้าผากเพราะหน้าผากเป็นจุดศูนย์รวมของพลังบางอย่าง วิชชาหรือคาถาบางบทจะมีข้อห้ามว่าห้ามเพ่งหรือนำจิตไปจับมากเกินไปมันจะทำให้ธาตุแตกได้

ส่วนที่มีเหมือนจิตบางอย่างให้ไปทำบุญที่นั่นที่นี่เป็นอาการที่ดีครับ อย่าไปคิดมาก ครับ นั่นถือว่าดีอยู่แล้ว

14. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    เทวดาพาไปหรือป่าวครับ แต่สำหรับผมเรียกว่าเทวดาถีบ ให้ทำดีครับ

สาธุครับพี่

15. ประพน

เคยได้ยินเทวดาประจำตัวเปล่าครับ นั่นแหละ

16. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    เทวดาที่เสวยอายุด้วยครับพี่ประพน พี่ประพนครับผมหมดกรรมหรือยังครับ

กรรม เลวนะครับพี่

17. ประพน

เอาตามจริงคุณยังไม่หมดครับ ตัวผมเองก็ยังไม่หมด

18. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    มีคำถามครับคือเรื่องของคู่สามีภรรยาว่าถ้าจะให้ฝ่ายหญิงสวดอะไรที่สั้นๆสะดวกๆ
    ในกรณีฝ่ายชายเริ่มมุทะลุเกรี้ยวกราดตีตัวออกห่างไล่ตะเพิดไม่แยแส
    ควรสวดอะไรหรือมีเคล็ดอะไร ลูกก็มีอยู่กันหลายปีจะมาแยก
    สู้อยู่สร้างตัวให้โตไปกับครอบครัวดูจะเหมาะสมกว่า
    อย่างที่ผมเห็นขณะนี้คือฝ่ายชายเข้าสังคมเยอะทำให้เกิดความเปรียบเทียบว่าเขามีโอกาสได้สวยกว่าดีกว่าฯลฯจนอาจจะอยากตัดขาดเพื่อความอิสระที่เพิ่งจะมาแสวงหา แต่ผมว่าฝ่ายหญิงเสียเปรียบมีลูกสองดูๆแล้วเห็นเลยว่าจะได้โดดเดี่ยวแน่ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2013
  19. PaulPiphat

PaulPiphat สมาชิกใหม่

6 มิถุนายน 2013
    คุณประพนมีวิธีแก้คนที่โดนคาถามหาละลวยชั้นสูงบ้างไหมครับ ทำอย่างไรเพื่อนผมถึงจะหายพร่ำเพ้อถึงคนนั้นซะทีครับ

20. ประพน

ยอมสมัครไอดีใหม่เพื่อจะมาป่วนผมหรอครับ