เว็บพลังจิต เกี่ยวกับผู้ให้ทำลายพระที่มีสำนักอยู่ทางเหนือ เป็นประเด็นมานาน ...

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 18 ธันวาคม 2011.

1. อุรุเวลา

อุรุเวลา เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมไม่แน่ใจครับเคยอ่านเจอครับแต่หาหลักฐานมายืนยันไม่ได้ขอติดไว้ก่อนครับ รูป เวทนา สัญญา สังขาร ดับได้ด้วยสัมมาสิติ กับสัมมาสมาธิ และ "ปฏิจจสมุปบาท" จะเอาตรงไหนมาดับก่อนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องดับอวิชชาเท่านั้น ยกตัวอย่างเช่นถ้าดับ เวทนาได้ ตัณหาก็ไม่เกิดครับ

2. คนทำสงคราม

คนทำสงคราม สมาชิก

28 กันยายน 2011
    โดนใจครับ นรกทางใจจะได้ไม่เกิด ทั้งสองฝ่าย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011
  3. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้าใจสิ่งที่ท่าน อุรุเวลา ทำครับ
    จงทำต่อไป ผมคิดแบบท่านเหมือนกัน
    แต่ผมยังอ่อนแอ เลยทำแบบท่านไม่ได้
    ขอให้ท่านประสบความสำเร็จครับ

4. อุรุเวลา

1

ผมศึกษามาหมดครับ พระพุทธทาส หลวงปู่มั่น หลวงพ่อชา หลวงตามหาบัว พระอาจารย์คึกฤทธิ์ฯลฯ ตอนนี้ก็อ่านพระไตรปิฏกครับ

5. โฮดี้๐๐

โฮดี้๐๐ สมาชิก

16 ธันวาคม 2011

ขออภัยนะครับคุณสับสน ระหว่าง"ปฏิจจสมุปปบาท" กับ อริยสัจ สี่รึเปล่าขอรับ ความจริงมันก็เป็นเรื่องเดี๋ยวกันแต่ตรัสกันต่างวาระเท่านั้น ถ้าเอามาชนกันมันจะยุ่งนะครับ มรรค 8 มีขึ้นเพื่อให้คุณเดินอยู่บนทางสายกลาง นั้นเองเป็นวิธีปฏิบัติที่กว้างๆ ส่วน ปฏิจจสมุปบาทนั้น เน้นในแง่ที่ว่า ความทุกข์เกิดขึ้นมาได้อย่างไร อาศัยการเกิด และ ดับได้อย่างไร ซึ่งเป็นอริยสัจ ขั้นที่ตรัสขึ้นมาให้สูงกว่านั้นเอง หรือก็คือจำแนกให้ละเอียดมากกว่าแค่เป็นเพียงหลักกว้างๆนั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011
  6. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    -------------

ก็ดีครับ ผมเห็นด้วย
    แต่ถ้าใครเอาแนวทางคุณเกษมมาเป็นประเด็น
    ผมคนนึงหละครับถ้าคิดว่าแนวทางนั้นมันไม่ถูกต้องเหมาะสม
    ผมก็จะมาวิจารณ์อีกมุมนึงให้เห็น

7. โฮดี้๐๐

เรามักคิดกันว่าเรื่องนี้ต้องเริ่มที่อวิชชาแต่ความจริงจะเริ่มที่ตัวไหนก็ได้ขอรับ ซี่ทั้งสิบสองนี้เปรียบเสมือนวงกลมขอรับ นึกภาพงูกินหางไว้ขอรับ ไม่มีตัวไหนตั้งต้น แต่นิยมเอาอวิชชาตั้งต้น แต่ทว่าสมมติเราเห็นสัมผัส อะไรก็แล้วแต่เพราะมีอวิชชาเป็นฐานเราจึ่งปรุงแต่เป็นความชอบพอ เมื่อชอบพอก็อยากได้อยากมีอยากเป็น ด้วยเหตุนี้ถ้าเราหยุดอยุ่แค่ตาสักแต่ว่าเห็น รูปสักแต่ว่าสัมผัส หรือบลาๆๆๆ ได้ ก็ไม่เกิดอุปทาน ไม่เกิดอุปทานก็ไม่ปรุงต่อไปจนทุกข์นะขอรับ ดังนั้นก็ดับความทุกข์ได้ นี่แหละธรรมะกำมือเดียวกันขอรับ ดังนั้นสิ่งที่ดับมิใช่ รูป เวทนา สัญญา บลาๆๆ หรือขันธ์ห้านะขอรับ ขันธ์ห้าไม่ใช่ตัวทุกข์ แต่เป็นอุปทานขันธ์ 5 ขันธ์ 5 ที่กอปรไปด้วยความยึดมั่นถือมั้นขอรับ

8. sutanon

คุยกันจนจะตกตะกอน สุดท้ายต้องอยู่ที่วาระจิตของแต่ระท่าน
    ว่าจะปฏิบัติกันได้หรือไม่ หรือแค่อ่านรู้ไว้ประดับปัญญา
    สัมมากับมิจฉา จะแยกท่านให้ห่างหรือใกล้กับนิพพาน ก็อยู่ที่เราจะมีสิ่งใดมากกว่า

ที่ผมมั่นใจว่าทำไมจิตถึงต้องรวมเป็นหนึ่ง
    นั่นก็เพราะจิตที่จะเข้ารวมได้นั้น ต้องตัดอุปทานและอัตตาทั้งหลายให้หมด

9. อุรุเวลา

1
    :cool:
    ดับอวิชา(ความไม่รู้) เสียอย่างอื่นก็ไม่เกิด ไปดับอวิชชากันครับ

10. คนทำสงคราม

พอเถอะครับอีกฝ่ายของเขาแรง
    ยังไงก็ไม่จบครับ ส่วนตัวผมเห็นด้วย
    กับพระเกษมบางเรื่องเท่านั้น ที่เห็นด้วยก็คำสอนบางอันที่ดี
    และไม่เห็นด้วยกับการกระทำหลายอย่าง
    ไปดีกว่าเดี๋ยวตัวแรงมาผมจะโดนหางเลข
    (ผมไม่ใช่ศิษย์พระเกษมนะแค่เคยดูคลิปคำสอนบางอันเท่านั้น)

11. โฮดี้๐๐

อวิชชาก็อาศัยอาสวะเป็นตัวทำให้เกิดนะขอรับ ความจริงมันยังลงลึกไปอีกไม่รู้จบเป็นกระแสเหตุ และ ปัจจัย ไปเรื่อยๆยาวๆๆๆทีเดียวแหละขอรับ ความเชื่อที่ว่า อวิชชาเป็นตัวตั้งต้นจึ่งเป็นความเข้าใจผิด แต่เรานิยมเอามาแค่ 12 อันเพราะมันเพียงพอแล้วที่จะชี้ให้เห็นกระแสของความทุกข์ ตลอดจนความดับนะขอรับ

12. คนทำสงคราม

เฮ้ยน้องพี่มีสาระ......ปลื้มใจสุดๆๆ

13. คนทำสงคราม

:cool:.................:cool:
    เรามาตัดๆๆกันเถอะ

14. โฮดี้๐๐

นานๆ เราก็ต้องมีสาระบ้างขอรับ เปรียบประดุจเจ้าเหมียวน้อยที่ซ่อนเล็บน้อยๆเอาไว้มิให้ใครรุ้ว่ามี ขอรับ อันวิทยาเหมือนอาวุธประเสริฐสุดซ่อนใส่เสียในฝัก ผมไม่ใช่คุณขจรนะขอรับที่อยู่ๆๆก็พร่ำ อะไรก็ไม่รู้ยาวยืด แบบว่ากูรุ้ มึงโง่ ดังนั้นฟังกู บลาๆๆๆๆๆ เห็นแล้วข้าน้อยมึนขอรับ ไหนๆก็โม้แล้ว เห็นอย่างนี้ อ. ขอข้าน้อยเป็นโปรเพสเซอร์ และ ก็เป็นดร.ทางปรัชญาและศาสนาจากPrinceton University และก็Columbia University in the City of New York ควบสองนะขอรับ พอดีแกลาออกแล้วมาอยู่เมืองไทยซื้อบ้านตากอากาศไว้ข้างๆบ้านข้าน้อยขอรับ เลยได้ไปอ่านหนังสือบ้านแกบ่อยตามภาษาเด็กน้ยกำลังเรียนหัวเกรียน แกเป็นคนญี่ปุ่นแต่พูดไทยชัดมาก แกพูดได้ สี่ห้าภาษานะขอรับ นี่ครับต่างชาติอยากมาอยู่บ้านเรา แต่พวกเราสิขอรับอยากไปอยู่ต่างประเทศ ตลกไหม เล่าให้ฟังสนุกๆครับยังไงโฮดี้โจนส์ก็ไร้สาระเหมือนเดิมขอรับ ว่าแต่พี่สบายดีนะขอรับ แล้ว หลวงพี่ยมเมื่อไหร่สึกขอรับ

15. อุรุเวลา

1
    อริยสัจ ๔ และมรรรค ๘ เป็นหนทางพันทุกข์
    ปฏิจจสมุปปบาท เห็นถึงการเกิดดับ เห็นความไม่เที่ยง

เมื่อสิ่งนี้มี สิ่งนี้จึงมี
    เพราะความเกิดขึ้นแห่งนี้ สิ่งนี้จึงเกิดขึ้น
    เมื่อสิ่งนี้ไม่มี สิ่งนี้จึงไม่มี
    เพราะความดับไปแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงดับไป

16. โฮดี้๐๐

ก่อนอื่น ก็คือ

เมื่อสิ่งนี้มี สิ่งนี้จึงมี
    เพราะความเกิดขึ้นแห่งนี้ สิ่งนี้จึงเกิดขึ้น
    เมื่อสิ่งนี้ไม่มี สิ่งนี้จึงไม่มี
    เพราะความดับไปแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงดับไป

อันนี้คือปัจจัยการขอรับ กว้างสุดครอบคุมไปทุกๆเรื่อง รวมถึงกฏอื่นด้วยอย่างกฏทางวิทยาศาสตร์ มิได้ชี้ชัดลงไปที่เรื่องใดเรื่องหนึ่ง

แคบลงมาก็เหลือเพียงเรื่องหลักกว้างเกี่ยวกับการแก้ปัญหา คือ อริยสัจ เหมือน ปัญหา เหตุของปัญหา วิธีแก้ บลาๆๆๆๆ หากพูดในมิติทุกข์ ก็ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค

แคบสุดๆก็ว่าไปที่ตัวบทความทุกข์เห็นไปเลยว่าเกิดดับอย่างไรคือ ปฏิจจสมุปบาทขอรับ เมื่อเห็นกระแสปัจัยอย่างทั่วถึงก็รุ้วิธีดับทุกข์ได้เองขอรับ

ทั้งหมดเป็นเรื่องเดียวกันขอรับ

ที่นี้ที่ว่าไม่เที่ยงคือ หนึ่งในไตรลักษณ์ ซึ่งเป็น ธรรมบัญญติมิใช่ธรรมนิยามเหมือนเรื่องที่ได้กล่าวไป แต่มีขึ้นเพื่อปลดทิฏฐิว่า ตัวตนนี้เที่ยงแท้ถาวร ดังนั้นจึ่งไม่ใช่ตัวบทธรรมแท้ เหมือนสามเรื่องที่ได้กล่าวไปขอรับ ดังนั้นต้องไม่เอามาปนกันนะขอรับ

ไปแล้วขอรับสาระมาก ข้าน้อยเริ่มจะปวดหัวแล้วขอรับ

17. อุรุเวลา

1
    คำว่า "ปัยจัย" แปลว่าอะไรครับ

18. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    มีผู้กล่าวว่า
    กระดาษที่เอามาทำพระไตรปิฎกก็เป็นสมมุติ
    หมึกที่มาพิมพ์ก็สมมุติ
    ตัวหนังสือที่เอามาเขียนกันก็สมมุติขึ้นมา
    สมัยพระพุทธเจ้าก็ยังไม่มีพระไตรปิฎก

ทำไม่ไม่เอาพระไตรปิฎกไปเผาหรือฝังทิ้งด้วยหว่า เรานับถือพระพระธรรมไม่ได้นับถือกระดาษหรือหมึกนี่นา

19. sutanon

---------

โดนเลย...มีใครจะแย้งคห.นี้อีกป่าวครับ ว่ายึดแต่พระไตรปิฏก

ที่จดจำและอ้างถึงพระไตรฯ ก็มาจากสมมติที่กล่าวไว้นี้แหละ

ถึงเวลาจะต้องเผาพระไตรฯ ด้วยซะหละมั้งคราวนี้

20. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความเป็นห่วงครับ
    ผมปล่อยวางแล้วละครับ ถ้าผมยังมาโต้วาทีกับเค้าสมาธิผมไม่ไปถึงไหนแน่
    อีกฝ่ายจะแรงยังไง แต่ถ้าเราไม่สนใจ เค้าก็เหมือนนำมันที่ไม่มีไฟ ครับ