เว็บพลังจิต เกี่ยวกับผู้ให้ทำลายพระที่มีสำนักอยู่ทางเหนือ เป็นประเด็นมานาน ...

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 18 ธันวาคม 2011.

1. ลมสุริยะ

ลมสุริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

ย้ำอีกครั้ง ผมสื่อสารกับผู้ดูแลเวปบอร์ดนะครับ

ไม่เข้าใจหรือครับ?

2. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ผมคุยกับคุณอยู่ คุณเข้าใจมั้ยครับ

ที่ผมชี้แจงไปก็คือความจริง คุณควรทำความเข้าใจให้ได้ก่อน
    แล้วคุณค่อยไปถามต่อกับผู้ดูแลเวป

3. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอประกาศ ณ ที่นี้ครับ
    ว่าการกระทำของผม เพียงแค่ต้องการไม่ให้มีการ ด่าพระสงฆ์ อันไม่มีประโยชน์
    และผมไม่ได้นับถือท่านถึงขนาดเห็นด้วยกับการทำลายพระพุทธรูป
    ผมจะบอกเสมอว่า ผมเข้าใจที่ท่านทำ ดร. หลายคนก็เข้าใคร อ, หลายคนก็เข้าใจ
    เค้าต่างก็รู้หมดว่า หลวงพ่อท่านพยามกระตุ้นสังคมให้ตื่นตัว กับเรื่องพวกนี้
    ผมไม่เคยจะชวนใครมาเชื่อ ถ้าพวกท่านอ่านจริง พวกท่านจะรู้ว่า
    ผมไม่เคยชวนใครเลย เพียงแค่อธิบายการกระทำ และ ห้ามการด่าพระสงฆ์
    แลผมไม่เคยใช้คำหยาบ นอกจาก เปรียบการกระทำของยูสท่านหนึ้งว่า
    การกระทำของเค้า ปัญญาอ่อนมาก ขอเหตุผลก็หามาไม่ได้ว่าเพื่ออะไร
    แค่เหตุผลเค้ายังไม่รู้เลยว่า มาด่าพระเพื่ออะไร
    ผมเคยบอกแล้ว ว่าถ้าเหตุผลดีพอผมจะไม่ห้ามเค้าเลย
    แต่นี้ มันเป็น net มันไม่ใช่แค่ที่บ้าน จะมาทำอะไรตามใจชอบมันไม่ใช่
    เช่นเดียวกับเรื่องการเมือง
    ท่านสุตานนท์ คุยอยู่ดีๆ เอาผมไปเปรียบกับ พรรค ประชาธิปัต
    พวกท่านคิดไงละ เรื่องให้เปรียบมีเยอะแยะไม่เปรียบดึงการเมืองมาเฉย
    ผมอายุ 21 ผมยังรู้เลยว่าไม่สมควร แต่ท่านสุตานนท์ มีลูกมีเมียแล้ว
    แค่นี้ไม่รู้หรอว่าไม่สมควร บอร์ด ศาสนา ห้ามคุยการเมืองใช่ป่าวครับ

ขอบคุณครับ ผมยังยืนยัน จะต่อต้าน คนที่ด่าพระสงฆ์
    (ฝากถึงคุณสุตานนท์ ถ้ารักพุทธศาสนาจริง ขอให้ท่านไปนั่งสมาธิหน่อยนะครับ)
    คุยกับท่านผมก็รู้แล้วว่าคงไม่ได้นั่งแน่นอน ถ้าคนนั่ง เค้าจะใจเย็นกว่านี้และเก็บอารมเป็น

4. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สงสัยจริง ! คนที่เห็นด้วยกับการทำลายพระพุทธรูป ผมว่าเขาคงจะเป็นเพื่อนของพวกชาวต่างประเทศกลุ่มหนึ่งที่ใช้ปืนใหญ่ยิงถล่มพระพุทธรูปแกะสลักที่หน้าผา มั๊ง

ไม่รู้ว่าเป็นพวกเดียวกันหรือเปล่า....

5. sutanon

surer กล่าวพล่อยๆ อีกแล้ว

ถ้าผมหามาได้ว่าคุณมีคำด่าหยาบคายหละ คุณกล้าแสดงความรับผิดชอบหรือไม่ครับ

และที่ถามว่ามีเหตุผลอะไร แล้วบอกว่าหามาไม่ได้ นี่คุณตอแหล๋อีกแล้ว

ผมก็บอกไปชัดเจน ว่า "จะได้ไม่มีใครหน้าโง่ เพิ่มขึ้นมาแก้ต่างให้คุณเกษมอีก"

ชัดเจนมั้ยครับ

แล้วเรื่องที่บอกว่าไม่เคยใช้คำหยาบ คุณกล้ารับผิดชอบโดยการ
    คืนนามแฝงนี้หรือไม่หละ ส่วนถ้าผมหาไม่เจอ ผมก็พร้อมจะคืนสถานะให้เช่นกัน

6. sutanon

ส่วนเรื่องการเปรียบเทียบ มันมีให้เห็นเยอะแยะ ว่าเราจะเปรียบเทียบกับอะไร
    ที่มันชัดเจน แล้วก็มีหลายคนที่เค้าเปรียบเทียบกัน มันก็ไม่น่าจะแปลกอะไร
    ที่ผมจะเปรียบพฤติกรรมของคุณ surer เป็นดั่งเช่นพรรค ปชป. ก็ในเมื่อคุณ
    กล่าวหาสมาชิกคนนึง ที่เค้าออกความเห็นไม่เห็นด้วยกับการทำลายรูปพระพุทธเจ้า
    แต่คุณกลับไปว่าเค้าทันที โดยที่ตัวคุณเองก็ เป็นตัวป่วน และก็ยังเป็นสมาชิกใหม่เช่นกัน

7. surer

จะได้ไม่มีใครหน้าโง่ <<< นี้หรอเหตุผล
    แสดงว่าท่านดูถูกความคิดคนในเว็บสิครับ
    ทุกคนคิดเองได้ ท่านไม่ตองมาบอกเค้าหรอก
    ถ้าท่านคิดว่าสิ่งที่ท่านคิดถูกที่สุด
    ท่านก็ต้องไปช่วยเหลือ ชาว สามแยก ที่เข้าวัดสามแยกสิครับ
    ไม่ต้องมาพิมพ์ด่า เพราะมันไม่เกิดประโยชน์เลย
    ปฏิบัตเลยดิ ไปเลย พยามไปเตือนชาวบ้านว่า อย่าไปเข้าวัดนั้น
    ส่วนผมไม่ต้องมาเตือนหรอกนะ ผมเลือกที่จะรับสิงดีได้

8. surer

สิ่งมีให้เปรียบเทียบมีเยอะออก
    ท่านลองถามใครในบอร์ดก็ได้ว่าท่านทำถูกป่าว
    ที่เอาการเมืองมาเอียว โตแล้วนะครับ
    ลอง PM ไปถามใครก็ได้ ว่าสมควรป่าว

9. sutanon

นี่ครับ คำด่าของคุณ เห็นแล้วก็ยอมรับ ไม่ใช่หน้าด้านแถไปอีกหละ

คำว่าไม่เต็มบาท และฉิบหาย

ถ้าคุณไปพูดกับใคร หรือใครมาพูดกับคุณ
    คงจะรู้โดยทันที ว่านี่คือการด่าหรือไม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  10. sutanon

----------

ไหลไปประเด็นอื่นอีก
    คุณถามว่าผมไม่มี คำตอบ ผมก็ยกคำตอบมาให้ ยังไหลไปได้อีกนะ

ส่วนเรื่องคำว่าโง่ นั่นก็อยู่ในสิ่งที่คุณถามนั่นแหละ ว่าผมได้กล่าวไว้

ไม่ใช่มาบอกว่าถามหาคำตอบ แต่ไม่มีคำตอบให้ ทีงี้รู้ได้ไงว่าตัวเอง "โง่"

11. sutanon

------------

เรื่องบางเรื่องคุยได้กับคนบางคน เช่นกันเราจะเปรียบเทียบกับใครนั้น
    ก็ต้องดูว่าคนนั้นเป็นคนยังไง ที่ผมเปรียบเทียบเอาไว้ เหมาะสมกับคุณอย่างยิ่ง

คนอย่างคุณไม่ต้องได้รับเกียรติอะไรหลอก ในเมื่อคุณเองก็
    เป็นฝ่ายไม่ให้เกียรติใครเค้าก่อน

12. surer

ดูไงเป็นคำด่าคับ
    มันเป็นคำสท้อน นิสัยของนายต่างหาก
    ปัญญาอ่อนจริงๆ

13. surer

ผมไม่ได้เดือดร้อนหรอกที่เอาผมไปเปรียบ
    แต่ผมบอกแล้วว่าไม่สมควร โตแล้วควรรู้ว่า
    ไม่ควรเอาร้องการเมืองมาเกี่ยวข้อง โตแล้วนะ
    แค่รับทราบว่าการกระทำตัวเองไม่ถูกแล้วยอมรับ
    มันยากหรอครับ ผิดก็ว่าไปตามผิด

14. sutanon

คุณ surer ลองบอกทางเวปปัญญาอ่อน และลงท้ายว่า ฉิบหายดูสิ

คุณลองแต่งคำให้เนียนแค่ไหนก็ได้ แต่มีคำพวกนี้อยู่ในนั้นด้วย
    ดูสิว่าคุณจะพลิกลิ้นได้ยังไงกับคำที่บอกว่าไม่เคยด่าใคร

15. surer

โตๆ แล้วนะ ควรรู้ว่าสิ่งที่ตัวเองผิด ก็แค่ยอมรับ มันไม่หนักหรอก
    ท่านไม่สมควรเอาการเมือง มาเกี่ยว หวังว่าความหลังจะไม่มีอีกนะ
    ว่าแต่นิสัยหนูเรื่องขี้ฟ้องนี้แก้ไม่หายจริงๆ สินะ
    ทำนิสัยเหมือนเด็กเลย อิอิ

16. sutanon

-------------

ถ้าเช่นนั้นก็ลองไปใช้คำนี้ ลงท้ายเรียกพ่อคุณดูนะ
    เค้าคงไม่นึกว่าเป็นคำด่า มาให้เตะเลย

17. surer

ตลกแล้วจ๊ะหนู พี่จะไปพอกเค้าทำไมละจ๊ะ
    เค้าไม่ได้ทำตัวปัญญาอ่อน หรือ ว่าไม่เต็มบาท นิ
    หนูนะแหละ ไปอ่านดูดิทำไมพี่ถึงว่าหนูไม่เต็ม
    เพราะหนู คุยกับพี่อยู่ดีๆ ก็เอาการเมือง มาเกี่ยว
    นี้แหละเค้าเรียกไม่เต็มบาท บ้าการ เข้าสมอง ประมาณนี้

18. surer

แหม๋ๆ เด็กจริงๆด้วย พ่อแม่ เอาไว้บูชาจ๊ะหนู
    คิดไงเนียเอาพ่อแม่มาเล่น ท่านไม่รู้เรื่องด้วยนะจ๊ะ
    อย่าเอาพ่อแม่มาเล่นอีกนะ ไม่สมควร

19. sutanon

-------------

โตแล้วก็คุยเรื่องคนโตคุยกัน ก็คือการเมือง จะให้คุยเรื่องการ์ตูนหรือไงหละ

คุณเองนั่นแหละที่ทำตัวไม่ถูกไปกล่าวหาเค้าก่อน พอโดนบ้างทำเป็นรับไม่ได้

มีคนคุยการเมืองในนี้ก็มี แม้แต่ท่านเทพธรรมฯ ก็ยังคุยให้เห็น
    จะมาจำกัดอะไรผมว่าคุณคงสติแตกซะมั้ง จึงหาเงื่อนไขไร้สาระเช่นนี้มาอ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011
  20. sutanon

---------

ผมอ้างถึง เพราะคุณจะได้ดูกิริยาตอบกลับ
    ที่คุณคิดว่าไม่ใช่คำด่าจริงๆ หรือ ก็จะได้รู้

แต่ถ้าคุณไปใช้กับคนอื่น คุณอาจจะปากแตกได้
    ผมถึงให้คุณไปใช้กับคนสนิท อย่างน้อยก็คงจะโดนด่ากลับคงไม่ถึงกลับเจ็บตัว