อาการพลังงานกลับด้าน เกิดเพราะอะไรและมีวิธีแก้อย่างไร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย บุคคลทั่วฺไป, 31 พฤษภาคม 2016.

1. sensona

sensona Active Member

20 กุมภาพันธ์ 2012
    อาจารย์ ที่ว่าอาจารย์ปู่ภายนอก ที่ท้ายทอยคืออัลไล คับๆ :boo:

2. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    รออ่านคำอธิบายอยู่เหมือนกัน เพราะอยากรู้ว่าคืออะไร

3. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

จะมีพูดจาพาโลพาเลกันบ้างในห้องนี้อย่างไร
    ก็แค่กวนใจกันนิดนิดหน่อย อยู่ในวงจำกัด
    กวนกันเป็นปีสองปี ความเสียหาย
    ที่จะทำให้ชาวพุทธต้องกระเด็นออกจากพระสัทธรรม
    นั้นน้อยนิด
    ก็หาได้เทียบเท่าคำสอนหวานๆ จากสำนักจาน
    บินสอนแค่ ๑ชม.เผยแผ่สัทธรรมปฏิรูปกระเพื่อมเข้าสู่ใจชาวพุทธ
    ปัญญาน้อยนับหมื่นนับแสนคนด้วยเทคโนโลยีสื่อผสม
    ให้คล้อยตามศรัทธาเต็มเปี่ยม
    ในตัวเจ้าสำนักสุดหัวใจบางคน ประกาศฆ่าตัวตายถ้าเจ้าสำนัก
    โดนจับกุมคุมขัง
    ....นี่ถึงจะสร้างความสะเทือนต่อพระสัทธรรม
    อย่างน่าอเน็จอนาถ เวรแท้ๆเลยทีเดียว

4. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

โดยเฉพาะผู้บำเพ็ญเพื่อหวังหลุดพ้นมารยิ่งชอบหลอก ส่วนคนธรรมดาทั่วไปนี่มารไม่จำเป็นต้องหลอก เพราะไม่มีอะไรจะให้หลอก

5. บุคคลทั่วฺไป

แปลกจัง ทำไมมีแต่คนพูดถึงสายจานบินแถวปทุมธานี แต่อีกสายหนึ่งที่แถวราชบุรี
    หรือที่วัดดังแถวฝั่งธนไม่เห็นมีใครพูดถึงทั้งๆที่มันก็มีต้นตอมาจากคนๆเดียวกันนั่นเอง หรือทุกคนมองแค่ว่าวัดจานบินมีเงินมากเท่านั้นจึงอันตราย
    แต่ที่อื่นๆไม่อันตราย อย่าลืมว่ามันวิชาเดียวกัน ถ้าอันตรายก็ต้องอันตรายทั้งหมด

6. Jera

Jera เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ นิวรณ์ นี่ใช่ คุณ อศูณน้อย รึเปล่าครับ?

7. บุคคลทั่วฺไป

จริงๆแล้ว ก่อนนี้ก็ไม่เคยมีอะไร
    แต่ภายหลังจากเจอกับไอ้ด็อกเตอร์ชั่วแล้ว ความคิดเห็นที่มีต่อสายนี้เปลี่ยนไปเยอะ

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เด่วจะเล่าอะไรให้ฟังนะครับ. แล้วลองย้อนไปสังเกตุดูได้
    ว่าจะจริงอย่างที่พูดหรือเปล่า. พอดีก่อนเข้ามาสอนกสิณ
    ปราบผีแบบประนีประนอมและ
    ช่วยบุคคลที่โดนผีแทรกมาก่อนหลายคน
    เลยพอจะรู้นิสัยและกลมสันดานพวกนี้ดี
    ถือว่าฟังหูไว้หูแล้วกันเนาะ

..
    ที่เรียกว่าอาจารย์ปู่ จริงๆให้เกียรติ์พอสมควรนะ
    จริงๆมันเป็นคนหน้าตาแหลมๆ คางยาวๆ
    รูปหน้าดูไม่ดีคือหน้าตาดูไม่เรียบ
    เหมือนคนมีสิวแบบอุกาบาต
    โผกผ้าที่ศรีษะเหมือนแขก..
    เอาไว้วาระมาถึงนะ..
    จะทำอะไรบางอย่างให้ดู
    แล้วดูด้วยตาตัวเองนะว่าจริงอย่างที่เล่าให้ฟังไหมนะ
    ตอนนี้ฟังหูไว้หูก่อน อย่าพึ่งอะไรนะ
    วันหนึ่งจะพาพิสูจน์ รับรองไม่เกิน ๑ นาทีได้รู้เรื่อง..
    ตอนนี้ลองย้อนไปอ่าน. วิธีการถ่ายทอดคำพูด
    วิธีการเขียนของคนที่เค้าบอกว่าว่าข้าพเจ้า
    เป็นเด็กมากดูนะ จริงๆนิสัยไม่ได้เด็กหรอกนะ
    แต่ถ้าหน้าดูเด็กกว่าวัยเนี่ยยอมรับอยู่. ๕๕๕

อาการพวกนี้ก็คล้ายๆพวกที่โดนผีแทรกนั้นหละ
    แต่ว่าจะดูไฮโซกว่าบุคคลที่เป็นร่างทรงเต็มตัวหน่อย
    เพราะว่ารางทรงเต็มตัวจะไม่รู้เรื่องเลยทางกายเวลาโดนแทรก
    แต่พวกที่โดนพลังงานภายนอกดึงไว้นั้น..
    จะไม่รู้ตัวเรื่อง การใช้ความคิด
    จะขาดความเข้าใจในตรรกะง่ายๆ
    ที่เด็ก ป.๕ มาอ่านก็เข้าใจ..
    แต่ว่าเค้าจะคิดว่าเค้าเป็นผู้ใหญ่
    และก็จะมาว่าเราเป็นเด็ก ..
    ซึ่งเป็นอะไรที่ ประหลาดมาก ๕๕๕๕

..อาการตอนโดนแทรกก็ไม่ต่างจากร่างทรงเท่าไรหรอก
    เพราะขาดกำลังสติทางธรรม
    จะไม่รู้ว่าพูดว่าคิดอะไร
    และขาดภูมิต้านทานพลังงานภายนอก
    พอโดนพลังงานหรือไปไหน ก็จะสัมผัส

รับรู้ได้ดีกว่าปกติ แต่ก็ไม่สามารถต้านทานอะไรได้
    แล้วสิ่งที่ขาดไม่ได้เลย ก็คือ จะโทษโน้นนี่นั้นไปเรื่อย
    ไม่เคยโทษอย่างเดียว ก็คือโทษตัวเอง

.
    เคยได้ยินไหม อย่างบุคคลที่ผ่านสำนักพลังงานจักรวาล
    หรือพลังงานภายนอกต่างๆ
    ที่เค้ามักจะหลอกล่อ ว่าถ้าไปเข้าพวกเข้าแล้ว
    จะเป็นบุคคที่มีสัมผัสพิเศษโน้นนี่นั้น
    ที่ชอบให้ฟังเพลง แล้วให้ระลึกเรื่องความรัก
    สังเกตุได้ พวกนี้โหยหาแต่ความรัก
    และเชื่อว่าทุกอย่างบนโลกใบนี้มีความรัก
    เป็นตัวนำ แต่ทางพุทธเราจะเน้นเมตตาเป็นหลัก

รวมทั้งพวกที่ไปฝึกวิชาพิเศษ. พวกนี้จะชอบ

เอาท่านเจ้าของวิชามาอ้างเพื่อยกตนเอง
    แต่ประเด็นหลักที่เค้าให้เน้นวิปัสสนา
    พิจารณาความตายเป็นอารมย์. ดันไม่เน้น
    แล้วที่สำคัญเลยนะจะยึดติด
    ในสัมผัสที่ตนเองเห็น ทั้งๆที่เห็นอยู่คนเดียว
    จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้
    ให้แสดงให้คนอื่นๆเห็นแบบตัวเองก็ไม่ได้
    หรือพวกที่นำใช้ไปในทางอกุศลต่างๆ
    พวกนี้สังเกตุง่ายๆนะ
    ๑.ขี้โม้ว่าตัวเองทุกเรื่องหมายถึงเรื่องที่พิเศษๆนะ
    แต่ถ้าให้พิสูจน์ความสามารถรับรองว่าเงิบ
    กลับถ้าให้สอนนะ รับรองว่าเงิบกำลังสอง
    เพราะคนปฏิบัติมาอ่านจะขำแทบฟันร่วง
    แต่ไม่ต้องห่วงหรอกนะ. ถ้าให้สอนให้แนะนำ
    รับรองว่าคิดไม่ออก. เขียนไม่เป็น. เพราะเข้าใจว่าตัวเองทำได้
    แต่ไม่รู้ว่าที่มาของการทำได้เพราะโดนภายนอกแทรก
    และก็จะโม้ถึงความสามารถที่ตนมี. ว่าสุดยอด
    พอใครบอกว่าทำแบบนี้ทำอย่างไร
    ตัวเองจะสอนเค้าไม่ได้หรอก
    แต่ที่ขาดไม่ได้ก็คือจะโม้ว่า มันง่ายๆ. ๕๕๕๕

๒.จะมี ๒ บุคลิก เด่วก็ลุง ก็ป้า พวกนี้นะแปลก
    อย่างถ้าเราไปแนะนำเนี่ย.เค้าจะย้อนเราคืน
    เพราะอะไรรู้ไหม. เพราะลึกๆแล้วเค้าคิดว่าตัวเองเก่ง
    ทุกเรื่องนั่นหละ. ไม่ว่า สติ สมาธิ ปัญญา. เรื่องพิสงพิเศษ
    เก่งหมดแระ. แต่ถ้าให้อธิบาย. ให้สอน. ให้แสดงให้ดูนะ
    ๕๕๕๕๕. นี่คือคำตอบ
    บางทีก็พูดถามตอบคนเดียวได้นะ. เขียนสั้นๆแต่หลาย #Rep หน่อย
    แต่พอเราเเขียนตอบยาวๆใน. #Rep. ก็จะขาดตรรกะ
    ในการทำความเข้าใจ ทั้งๆที่บางคำมันก็มีคำตอบในตัวเองอยู่แล้ว
    ถึงได้เป็นที่มาของการปล่อยไก่เรื่องอวดฉลาดไง

ยกตัวอย่าง.. '' กินรางจืดทั้งป่ายังแก้ไม่ได้นะครับ ''
    ยังไม่เข้าใจ ๕๕๕ ว่าอะไร คิดว่าจะมีคนกินจริงๆนะนั่น..
    ถึงกลายเป็นที่มาของคำพูดว่า.

''คงไม่มีใครกินหมดทั้งป่าหรอกม้างคุณนพ"". <<--(ยังไม่เข้าใจว่าประชด)
    ''เขาเลือกกินให้มีปัญญา'' <-- โชว์ว่าที่ตัวเองกินทำให้ตนเองมีปัญญา(คิดเอาเอง)
    ''ไม่ใช่รำ่สุราแล้วรางจืด.
    มันคนละทางแล้วคุณนพ''. <<--- โชว์เหนือคือประมาน
    จะโชว์ว่าตัวเองกินรางจืด
    แล้วมีปัญญาเหนือคนอื่นๆ. ก็เลยกะว่าจะถับถมให้ตนเองดูดี
    แล้วก็บอกว่า มันไม่ใช่ทางด้านปัญญาที่ตนเองพยายามโม้ไว้
    มันเกี่ยวกันตรงไหนรางจืดกับปัญญา. ๕๕๕

. ทั้งๆที่บอกไปแล้วว่า รางจืดไม่เกี่ยว
    อะไรกับพลังงานกลับด้าน. และส่งเสริมเรื่องปัญญา.
    อธิบายให้แล้วนะ แต่เชื่อเถอะอ่านไม่รู้เรื่อง.
    เป็นที่มาของการว่าคนอื่นๆเป็นเด็กมากนั่นหละ ๕๕๕๕๕๕

ปล..ไปลองย้อนอ่านดูได้นะจะเข้าใจได้ดีกว่านี้
    ถือว่าเล่าให้ฟังพอขำๆนะ เชื่อไหมยังไงเค้าก็อ่าน
    แล้วไม่มีตรรกระในการเข้าใจเหมือนเราๆหรอก
    พอจะเข้าใจที่มาของการบอกว่า ให้เอาอาจารย์ปู่ภายนอก
    ออกจากท้ายทอยหรือยังคับ
    และเข้าใจหรือยังว่า. ทำไมส่วนตัวต้องให้เน้นสร้างสติทางธรรม
    สร้างกำลังสมาธิสะสมก่อน. และเดินปัญญาไปซักระยะ
    ถึงคือยมาฝึกกรรมฐาน
    คงเห็นตัวอย่างแล้วนะ. ว่าถ้ายึดติด. มันจะกู่ไม่กลับเป็นอย่างไร(^_^)

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเนี่ยขี้โม้จังเลยนะครับ..แถมยังไม่รู้เรื่องอะไรอีกย้อนรู้อดีตชาติ มันเป็นปัญญาทางธรรมตรงไหนครับ..
    มันแค่ย้อนอดีตได้เฉยๆ มีแต่พวกปัญญานิ่มหละครับ
    จะเอาเรื่องแบบนี้มาพูดให้ตนดูดี...

เผลอๆทำได้จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้
    ถ้าทำได้จริงสอนวิธีย้อนหน่อยซิครับ
    และพิสูจน์ให้คนอื่นๆเห็นอย่างตัวเองได้ไหมหละครับ
    ถ้าสอนและทำให้คนอื่นๆเห็นไม่ได้
    ร้อยละร้อยคือโม้ครับ

โอ้ยน้อ จะเอาเรื่องย้อนอดีตชาติ ไปรู้โน้นนี่นั้นภายนอก
    มาโม้ว่าเป็นปัญญาทางธรรม งั้นพวกที่ท่องเที่ยวได้
    ย้อนอดีตได้บ่อยๆ ก็มีปัญญาทางธรรมทะลุทะลวงแล้วครับ..
    จะมาฝึกตัดร่างกาย เดินปัญญา วิปัสสนาเพื่อ
    ขนาดว่าเก่งระดับจิตธาตุ ยังต้องมาเรื่องปัญญา

การย้อนอดีตเค้าย้อนไปดูตัวเอง ให้รู้ว่าเราพลาดตรงไหน
    ถึงต้องกลับมาเกิด ไม่ใช่มาโชว์ ความสามารถระดับ
    ปัญญานิ่มอย่างนี้แล้วไปย้อนรู้เรื่องของภายนอก...
    แล้วเอามาพูดมาอวดให้ตัวเองดูดี...โอ้ยย

.อะไรที่รู้เห็นคนเดียว แล้วไม่สามารถพิสูจน์ได้
    เก็บไว้เล่าให้หลานๆหรือข้างบ้านฟังเถอะครับ..
    หรือแค่เอามาพูดฮาๆก็พอครับ..
    หรือจะเอามาเล่าเพื่อเป็นประสบการณ์
    สำหรับการฝึกกรรมฐานก็ได้ครับ

เอาจริงๆนะครับ เอาไว้มีความสามารถทำให้คน
    อื่นๆรับรู้และเห็นเหมือนที่ตัวเองเห็นได้ก่อน
    และเลิกคิดเลิกหลงว่า สิ่งที่ตัวเองทำได้. ดีเลิศ
    ถึงขนาดเอามาเพื่อจะโชว์ยกข่มคนอื่นๆเนี่ย

แล้วค่อย มาถามผมนะครับว่ารับสัญญานได้ไหมเห้ยยย
    เพราะกระผมไม่มีความสามารถที่จะมาโม้

เพื่อโชว์ความฉลาดแบบคุณได้นะครับ

ที่รู้จักนะ ย้อนเรื่องแบบคุณเนี่ยได้เป็นพันชาติ..
    ทำให้เรารับรู้และสัมผัสเหมือนเค้าก็ได้
    แต่ไม่เห็นว่าจะได้ปัญญาทางธรรมตรงไหนซักแอะ

แต่ถ้าเรื่องโม้เนี่ยคนนั้นคงสู้คุณไม่ได้หรอกครับ
    ทำได้ไม่กี่ชาติ พูดยังกับว่ามันวิเศษวิโสมากมาย

น่าจะเป็นเพราะพิษรางจืดที่กินเพื่อปัญญาหละมั่งครับ ๕๕๕
    อย่างคุณไม่ต้องย้อนอดีตชาติหรอก
    เอาแค่ให้มันทันความคิดตัวเองในชาตินี้ก็พอนะครับ

ปล.พอขำๆเน้อ. คุณนี

10. บุรุษไร้เงา

คำเดียวบรรลุธรรมได้ คงจะมีนะครับ..อย่างท่านที่ตาม ผู้เป็นเลิศทั้ง ๓ ภพในอดีตชาติ
    หรือครูบาร์อาจารย์ ที่ท่านมากบารมี
    มากปัญญาทางธรรม อย่างนี้พอน่าจะเชื่อได้

สังเกตุจากอะไรรู้ไหมครับ สังเกตุจากวิธีคิด
    ระบบความคิด วิธีการถ่ายทอด
    และสิ่งที่ตนเองทำได้จริง
    ไม่ใช่เห็นเองคนเดียว แล้วเอ่อเองนะครับ
    และก็พยายามโม้ในสิ่งที่ตัวเองมีจังเลย

และพวกที่คำเดียวบรรลุ
    ไม่ใช่คุณแน่นอนครับ
    ล้านเปอร์เซนต์เต็มครับ

รู้ไหมว่า บุคคลที่มีปัญญาทางธรรม
    ท่านนั้นๆมีสัญญานคลื่นสมองอย่างไร..
    ตอบให้เลยว่าคุณ ก็ไม่รู้อีกนั่นหละครับ

แต่ถ้าบุคคลที่คิดว่าสิ่งที่ตัวเองรู้ มันดีที่สุด
    มันวิเศษที่สุด แล้วจะพยายามเอามากึ่งๆเชิงโม้..
    ตรงนี้ไม่ต้องมีความสามารถพิเศษอะไร
    ก็ทราบได้ครับ เพราะดูตัวอย่างการใช้คำพูดและนิสัย
    ในการโต้ตอบ รวมทั้งวิธีการตอบคำถามของคุณก็พอครับ
    (^_^)

11. Jera

ขอเเทรกจังหวะการชี้เเจ้งธรรมนะครับ

ผมยัง สงสัย เรื่องการเข้าเเทรกของสิ่งไม่ดี

คือช่วงนี้ ผมห่างเหินจากการทำสมาธิมาก

เเถมยังมีความขี้เกียจ ไม่อยากทำไม่อยากที่จะเรียนรู้อะไรทั้งนั้น

เเต่พอช่วงกลับจากสอบ มีอาการหว่างคิ้วกระตุก เข้าใจว่าเกิดจากการเพ่งอ่านหนังสือก่อนสอบ

เวลานอนก็จะฝันเห็นเหตุการณ์ หรือ ความรู้สึกล่วงหน้า อันนี้ถ้าทำสมาธิจะเกิดบ่อยครับ

เเต่ที่คิดว่าไม่ค่อยดีก็คือ รู้สึกเหมือนชีวิต เเห้ง ขาดปิติ เเละ ฉันทะ

นี่ถือเป็นด้านมืดครอบงำรึเปล่าครับ

12. บุรุษไร้เงา

ขออนุญาตนะครับ..ของคุณ dota ไม่ใช่ด้านมืดนะคับ
    เป็นกิริยาที่เรียกว่า แช่ ครับคือมันเฉยๆไม่ดึงอะไร
    .. การที่เราเรียกว่าด้านมืด
    ก็คือ จะเหนี่ยวนำให้เรามีนิสัยแย่ๆทั้งหลายนั้นหละครับ..
    กรณีของคุณ มันคล้ายๆว่า คลื่นสมองมันพักอยู่ระหว่างกลาง
    คือไม่สนใจเรื่องในอดีตและไม่สนใจที่จะคิดเรื่องปัจจุบันครับ...
    วิธีแก้คือ ไปทำบุญทำทาน หรือ ทำอะไรก็ได้ เพื่อให้จิตมัน
    คลายตัว เพื่อสร้างกระแสเย็นๆให้มันผลักอาการพวกนี้ออกไปครับ

ส่วนนิสัยแย่ๆที่จะไปทางด้านมืดเช่น
    ๑.ขี้อิจฉา ๒.ใจร้อน ๓.เห็นคนอื่นได้ดีกว่าไม่ได้
    ๔.ชมคนไม่เป็น ๕.ขี้โม้จริงจัง ๖.ทับถมคนอื่นๆ ยกตนข่มท่าน
    ๗.อ้างพระอ้างเจ้าเพื่อเสริมเพื่อยกตน.๘.คิดว่าตนเองเก่งที่สุด
    ๙.ยึดมั่นถือมั่นในสิ่งที่ตนรู้ และที่จะทำให้จิตวิปลาส
    และไม่ก้าวหน้าทางธรรม ตลอดจนความเข้าใจทางด้านนามธรรมได้คือ
    ๑๐.แนะในสิ่งที่ตนเข้าไม่ถึง ๑๑.พูดในนามธรรมต้องห้าม
    โดยที่ตนเองไม่ได้เข้าถึงได้จากความสามารถตนเอง
    ตามที่พระพุทธเจ้าเคยสอนไว้ เช่น เรื่องจักรวาล เรื่องฌานวิถี
    ของบุคคลต่างๆ เรื่องกรรมต่างๆ
    ๑๒.ติดฤิทธิ์ติดเดชชอบอวดชอบแสดง(จริงๆ
    หาคนทำจริงๆยากครับ แต่ส่วนมากคือ พอมีสัมผัสเล็กๆน้อย
    ก็คิดว่า ตัวมีฤิทธิ์มีเดช คิดว่าตัวเองเก่ง..
    กลุ่มนี้พอให้แสดงหรือทำให้ดูเพื่อการพิสูจน์ก็จะเงิบกัน
    แต่ก็ยังคิดว่าตัวเองเก่งอยู่)
    ๑๓.ไม่สนเรื่องเจริญสติและปัญญา ๑๔.ยึดติดในนิมิต
    ในสัมผัสต่างๆทางด้านนามธรรมจนกลายเป็นตัวเอง
    ๑๕.คิดว่าตัวเองเป็นบุคคลสำคัญ
    ระดับต่างๆแบบที่บอกไปแล้ว คิดว่าตัวเอง
    จะเท่ห์ในสายตาคนอื่นๆ..๑๖.ปรามาส
    บุคคลที่ไม่ควรปรามาส ..

พวกนี้บ้างครั้งสามารถเกิดได้จากภายในใจตนเอง
    และถ้าคนที่พอมีสัมผัสบ้าง จะเกิดจากภายนอก
    เนื่องจากขาดการเจริญสติ เดินปัญญา
    เลยรู้ไม่เท่าทัน และดึงเข้ามาจนกลายเป็น
    ตัวเองอย่างคาดไม่ถึงครับ
    ประมาณนี้ครับ...

13. บุรุษไร้เงา

ขอบคุณที่เตือนนะครับ..
    สงสัยว่าคุณจะไม่รู้ตัวจริงๆนะครับ

คุยกับผม กรุณาใช้คำพูดธรรมดาๆก็ได้นะครับ
    คุณไม่ใช่สาวๆเอ๊าะๆแล้วนะครับ..
    ต้องไม่ลืมว่า. เราไม่ได้ดูดีเหมือนเมื่อก่อน

ถึงจะทำผมมาปิดหน้าฝากมันก็ไม่ได้ดูเป็นสาวๆ
    แล้วนะครับ. คำพูดแบบนั้นให้เด็กๆวัยรุ่นเค้าใช้
    มันถึงจะเหมาะสมตามวัยครับ

รุ่นคุณ ถ้าหาสามีได้ ป่านนี้ก็ลูก ๒ ลูก. ๓. แล้วครับ
    และก็จะเข้าวัดกันแล้วหละครับ..

มารคงไม่หลอกผมหลอกนะครับ
    ถ้าจะมีก็คงมีแต่มารในใจเรานี่หละครับ

ถ้าจะหลอกก็มีแต่ผมจะหลอกตัวเองนะครับนิสัย

ที่มักจะหลอกตัวเองนะครับ เช่น
    ๑.เอาเรื่องความสามารถระดับปัญญาอ่อน
    แล้วพูดเสมือนว่ามันพิเศษมาก เช่น ย้อนอดีตได้ชาติหนึ่ง
    เห็นได้ในระดับสมาธิเล็กน้อย แล้วคิดว่าเป็นฌาน ๔
    ทั้งๆที่ตัวเองไม่มีกำลังจิตต้านทานพลังงานภายนอกอะไรเลยยยย
    ๒.พูดอะไรที่มันดูเหมือนเหนือๆมากทางด้านปัญญา
    แต่ว่าตรรกะระดับเด็ก ป.๕ อ่านเข้าใจแต่ว่าตนเองอ่านไม่เข้าใจ..
    และก็ไม่รู้เรื่องการเจริญสติและการเดินปัญญาเลย.

.
    ๓.ใครสอนใครแนะ ย้อนเค้าคืนหมด เพราะคิดว่าตรูเนี่ยเก่งกว่า..
    ๔.พูดว่าตนมีความสามารถอย่างโน้นนี่นั้น
    พอมีคนให้สอน ให้แสดงเพื่อพิสูจน์แต่ทำไม่ได้..
    ๕.ทำเป็นบอกคนอื่นๆว่าระวังหลง ตัวเองพูดเป็นคนสองบุคลิก
    เด่วลุงเด่วป้า พูดเรื่องน้ำเป็นภูเขา พูดเรื่องดินเป็นทะเล..
    พูดเรื่องรางจืดเป็นปัญญา พูดไปพูดมาจากรางจืดกลายเป็นหมู..
    ๖.พูดเหมือนตนเองบรรลุธรรม แต่คลื่นสมองพ้นหัวไม่กี่เซนต์..

นี่ครับนิสัยพวกที่จะหลง...ลองเถียงลองแย้งผมซักข้อไหมหละครับ
    และบอกมาเลยครับว่า ว่าผมเนี่ยหลงตรงไหนบ้างครับ..
    ไม่ใช่พูดลอยๆ. ก็บอกแล้วว่าเวลาจะคุยกับผม
    ให้ถอดอาจารย์ปู่ ที่ท้ายทอยออกก่อน
    โดนแทรกแล้วยังไม่รู้ตัวอีก
    เพิ่มเติมอีกอย่างว่า ตัวผอมๆนะครับ
    นอกจากหน้าตาดูไม่ดีเหมือนที่บอกไปกระทู้ก่อนหน้านี้

คนโดนผีแทรก มันก็จะมาอวดฉลาดเตือน
    คนที่เคยช่วยพวกผีแทรกอย่างนี้หละครับเรื่องธรรมดา
    เพราะมันจะไม่รู้ตัวเอง.ก็ชอบมาเตือนผมอย่างนี้หละครับ
    ระวังหลงนะ อย่างโน้นอย่างนี้ ทั้งๆที่มันไม่มีความสามารถรู้ซักเอะ
    ว่าส่วนตัวข้าพเจ้าทำอะไรได้บ้าง

เตือนเพราะ มันคิดว่ามันเก่ง..
    ทั้งๆที่ความสามารถอยู่ในระดับปัญญาไม่แข็ง
    แต่คิดว่าความสามารถนั้นวิเศษ. ถึงเอามานำเสนอ

เชิงโม้. หรือจะเถียงว่าที่พูดมาทั้งหมดมีข้อไหน
    ไม่ตรงบ้างครับ...หลงใครก็พูดได้. พูดพอให้เท่ห์ๆ
    แต่บอกได้ไหมหละ. เหอะๆๆ
    ปล..มีข้อไหนที่ส่วนตัวพูดถึงคุณไม่ตรงบ้างครับ
    แย้งมาส่วนตัวมีข้อพิสูจน์ทุกกรณีนะครับ

14. Jera

https://www.facebook.com/profile.php?id=1489420381

นี่เฟสป้าใช่ป่ะครับ

15. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

มั่นคงในพระรัตนตรัย พระพุทธเจ้าสอนยังไงให้ไปตามทางนั้น แล้วพระรัตนตรัยจะคุ้มครอง คุ้มครองด้วยการมีสติมีปัญญา พิจารณาแยกแยะได้ว่า อะไรควรอะไรไม่ควร ความชั่วไม่ทำเสียเลยดีกว่า อกุศลมลทินทั้งหลายให้รู้เท่าทัน อย่าให้ครอบงำได้ สมาทานตั้งตนอยู่บนความไม่ประมาท แล้วพระธรรมจะตามรักษาเอง

"ธัมโม หเว รักขติ ธัมมจาริง - ธรรมแลย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม" _/\_

16. บุคคลทั่วฺไป

เมื่อจอมยุทธเหนือ-ใต้มาเจอกัน ก็จำต้องประลองฝีมือให้ลือลั่นกันสักครั้ง
    เหนือเฉียวฟง ใต้มู่หยง ใครจะอยู่ใตนจะไป

17. บุรุษไร้เงา

คือส่วนตัวพอจะทำได้จริงครับ แต่ว่าปกติจะถ่อมตัว
    และก็แนะนำให้เกิดประโยชน์ทางธรรมครับ
    ส่วนคุณขี้โม้. แค่เรื่องความสามารถระดับอนุบาล
    ก็ยังโม้เพื่อยกตัวเอง เพื่ออวดว่าตัวเองเก่ง
    แต่ทำไม่ได้จริงๆ. เพราะรู้เองเอ่อเอง
    เพราะแนะนำใครก็ไม่ได้และก็แสดงก็ไม่ได้ครับ
    พอแนะนำไปได้ แสดงพิสูจน์ไม่ได้ก็มามุขสุดท้าย
    คือเข้ามาทำบุญ. ๕๕๕

ปล.คือ สรุปอ่านที่ผ่านมาเข้าใจบ้างไหมครับ

เหรอครับ..ไม่อนุญาตหรือครับ..มีปัญญาทำได้หรือครับ ๕๕๕และจะเป็นไปตามที่คุณพูดได้หรือครับ. ๕๕๕
    กับพวกภูมิอสูรกายที่มาแฝงนี่นะ..
    ถึงเค้าไม่อนุญาต มันเรื่องของเค้า..
    ศาสนาพุทธนะครับ เรายึดมั่นในพระรัตนตรัยครับ
    ไม่งั้นมีหรือที่ส่วนตัวจะดึงเอา
    พวกนี้ออกจากร่างกายคนที่เคยช่วยมาแล้วในอดีตได้
    คิดซะบ้าง ว่าส่วนตัวทำได้อย่างไร..
    และตอนนี้ก็ยังอยู่ดีเป็นปกติเช่นเดิม คิดบ้างนะครับ
    ก่อนที่จะเที่ยวมาบอกว่าหลง. อะไรเนี่ย. ๕๕๕

กำลังสนับสนุนเบื้องหลังมันต่างกันนะครับ...
    ไม่แปลกใจหรือครับ ว่าทำไมไล่คุณได้เป็นข้อๆ
    บอกได้แม้กระทั่ง อาจารย์ปู่ของคุณเล่าได้
    เป็นฉากๆ แต่คุณไม่รู้เลยว่าส่วนตัวทำอะไรได้บ้าง

มีแต่ โชว์เหนือ บอกว่า ระวังหลง ซึ่งก็บอกไม่ได้
    อีกว่า หลงตรงไหน บอกให้อธิบาย และก็มามุขแบบ
    อ้างเวรอ้างกรรม ปิดโอกาสอะไรอีก ๕๕๕

พึงสังวรณ์ตัวเองเอาไว้บ้าง
    คุณไม่ใช่พวกมากบารมี ที่มีกำลังจิตพอที่
    คำพูดมันจะศักดิ์สิทธิ์ได้
    และเต็มไปด้วยพันธมิตรทางภพภูมิ
    คอยหนุนหลังสนับสนุนในการทำความดีต่างๆของคุณ
    ให้คุณพูดเชิงขู่แทบตาย
    ก็ไม่มีผลอะไรกับคนอื่นๆเค้าหรอกครับ.๕๕๕
    นี่มันมุขเด็กอนุบาลเอาไว้ขู่คนเล่นๆนะครับ..

มันก็ปัญญานิ่มพอๆกับพวกมุขโชว์เทพ
    ที่ชอบทักชาวบ้านไปเรื่อยว่ามีเจ้ากรรมนายเวร
    อะไรตามนั้นหละครับ สุดท้ายก็จะบอกว่า
    ตัวเองพิเศษทำโน้นนี่ได้นั่นหละ ๕๕๕

พุทธศาสนา สอนเพื่อการไม่ยึดติด
    เพื่อความหลุดพ้นนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    ปล.ไร้สาระมากจริงๆตั้งแต่รางจืดมันเกี่ยวอะไรกับ
    พลังงานกลับด้าน และก็กินเพื่อปัญญา

เอาไปเอามาจากรางจืดกลายเป็นเนื้อหมู
    ไร้สาระจริงๆครับ

18. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    นึกว่าคุณ นี เป็นผู้ชาย ว้าา

19. Jera

นี่ละครับ ที่พิสูจณ์ว่าเราปฏิบัติธรรมมาดีพอไหม

ธรรมะไม่ใช่ใส่หน้ากากคุยกันเหมือนนักการเมือง

คนมีธรรมะต่อให้คนขุดคุยเรื่องในอดีต มามากเท่าไหร่เขาก็ไม่ กลัวเเละไม่โกรธครับ

เพราะเขามั่นใจในสิ่งที่ตัวเองทำ ว่ามันถูกจริง

ปล.อีกอย่างผมก็เเค่ถาม ไม่ได้มีเจตนาทำให้ใครเสื่อมเสีย หรือใส่ร้ายอะไรเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2016
  20. Jera

ทำกับผมได้ครับ...

เพราะยังไง ข้อมูลในโลกออนไลน์

มันก็ไม่มีความลับหรอกครับ

ครับ ผมก็หยาบคาย เป็นนิสัยอยู้เเล้วครับ หึๆๆ

ปล.ผมอยู่เว็บนี้มาตั้งเเต่อายุ 12 อาจจะสร้างความหยาบคายตามประวัติเยอะอยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2016