อาการขณะสวดมนต์ใครเป็นบ้าง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย โอมศิวะ, 15 มิถุนายน 2008.

1. kwamawauyo

kwamawauyo Active Member

21 พฤศจิกายน 2008
    เท่าที่สวดมาก็เป็นเกือบหมดค่ะ(ยกเว้นจะอวกค่ะ) สวดไปเรื่อยๆ อาการมันก็จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ค่ะ แต่เท่าที่เป็นช่วงนี้ก็ปรามาสค่ะ ต้องคอยขอขมาบ่อยค่ะ สงสัยอีกนานค่ะกว่าจะหาย คิดว่าเดียวก็คงผ่านไป เดี่ยวก็มีแบบใหม่เข้ามาก เหมือนเกมส์ค่ะ ต้องมีหลายๆ ด่าน จะได้มีการพัฒนาค่ะ ที่สำคัญอย่าท้อนะค่ะ

2. Rojana_3

Rojana_3 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    สวดหลายอย่างตั้งแต่อิติปิโส อะระหังสัมมา นะโมตัสสะ ขอขมาพระรัตนตรัย รับศิล5 และต่อด้วยพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พาหุงมหากาและอิติปิโสฉบับย่อ เกินอายุ 1 จบ และถวายปัจจัยแก่พระรัตนตรัยเพื่อบำรุงพระพุทธศาสนาทั้งทางด้านวิหารทาน ธรรมทานและสังฆทาน และอุทิศกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวรและผู้ที่ต้องการบุญ และอธิฐานให้ตัวเองและครอบครัว และแผ่เมตตาให้แก่สรรพสัตว์และอิทังปุญญผลัง เสร็จแล้วสวดพระคาถาชินบัญชร และอุทิศให้กับตัวเองและครอบครัวและบรรพบุรุษที่เสียชีวิต และสวดยอดพระกัณไตรปิฏกต่อ และพระคาถาเศรษฐีเงินล้าน จิตใจจะสงบแต่ยังไม่ค่อยนิ่งเห็นแต่วงกลมๆเป็นสีม่วงๆเดี๋ยวเล็กเดี๋ยวใหญ่ในยามขณะที่เราหลับตาก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคืออะไร นานๆครั้งถ้าสวดมนต์อยู่จิตสงบมากก็จะรู้สึกวาบๆเย็นที่ท้ายทอยไม่ทราบว่าเป็นอะไรขอผู้รู้ช่วยแนะนำให้ด้วยนะคะว่าที่ทำมาถูกต้องหรือไม่ ขอขอบคุณค่ะ

3. มนตรา_นาคี

มนตรา_นาคี เป็นที่รู้จักกันดี

จะง่วงอ่ะ

4. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    เป็นเหมือนกันเลยค่ะ วงกลมสีม่วงๆ แต่บางคนเขาบอกว่าเป็นนิมิตที่ไม่ต้องไปสนใจมาก ให้ปล่อยผ่านไป

5. nutt2522

nutt2522 Active Member

22 พฤศจิกายน 2008
    หาวทุกทีเลยอ่ะ หรือเราจะสวดดึกเกินไป

6. กระต่ายtai

กระต่ายtai Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    เคยง่วง และหาววววว บ่อยมาก แต่ตอนนี้ปรับเปลี่ยนเวลาสวดมนต์ค่ะ สวดแต่หัวค่ำซะงั้น ได้ผลค่ะ ไม่หาว ไม่ง่วง บางครั้งต้องดูที่ร่างกายเราด้วยค่ะ บางวันอาจเพลียเพราะเหนื่อยจากการทำงาน ท่านที่ง่วง หาว ลองปรับเปลี่ยนเวลาดูน่ะค่ะ แต่ถ้าไม่หาย ร่างกายไม่เพลีย นี่แหละมารทดสอบ ก็เป็นกำลังใจ ให้ฝ่าฟันต่อไปค่ะ

7. โชแปง

โชแปง Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2009
    คิดว่าอุปทานครับ เหมือนทานของแสลง เราก้เข้าใจว่าอาหารเป็นพิษ
    หรือ เราเห็นของเน่าเสีย บางคนรู้สึกอยากอาเจียนก็มี

ขึ้นชื่อว่าสรรเสริญพุทธคุณ ดีทุกบท ยิ่งทราบคำแปลยิ่งเป็นปัญญา

8. Kamolwaln

Kamolwaln สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2008
    แน่น หน้าอก หายใจ ไม่ออก -*- ตอนนี้ ทำได้ แต่ นมัสการคุณพระรัตนตรัย กับแผ่เมตตา ที่เหลือ สวดไม่ได้ แน่นมาก

9. nu_fah

nu_fah เป็นที่รู้จักกันดี

จิตที่เป็นกุศล ไม่ต้องกลัวมารที่มาผจญทังหลายนะคะ
    เป็นแค่อกุศล ที่เข้ามารบกวนชั่วขณะ
    ขอให้ตั้งมั่นในศีลธรรม สวดมนต์ แผ่เมตตาบ่อยๆค่ะ

10. fon_am_i

fon_am_i สมาชิกใหม่

การสวดมนต์เราว่าเป็นอุบายในการทำให้เราเกิดสมาธินะ
    เพราะถ้าไม่มีสมาธิและจดจ่อในการสวดมนต์ก็จะสวดถูกสวดผิดอ่ะ