อยากบูชาพระเครื่องครูบาคำเป็งครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามถ้ามีอ้างอิงครูบาอาจารย์เช่นนี้
    ไม่ควรถามและไม่ควรตอบเพราะจะเป็นมูลเหตุแห่งความขัดแย้ง
    ก่อนที่ the clup จะโพส ผมจะออกมาดักหน้าแล้ว แต่ติดสายโทรศัพท์อยู่
    เอาเป็นว่า ตามศรัทธาของแต่ละบุคคลจะดีกว่าครับ

2. โคมฉาย

ให้ดูพระครุบาคำเป็ง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      120.5 KB
      เปิดดู:
      1,806
  3. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

แหะ แหะ ผมก็ขอประท้วงอีกหนึ่งท่านครับ เพราะตอนนี้เป็นได้แค่เด็กวัด สำนักสงฆ์ค่ามะงาม ครับ ยังต้องพึ่งใบบุญและบารมีของหลวงปู่อีกมากครับ ที่ทำอยู่ตอนนี้แค่เรื่องเล็กๆน้อยๆ(จิ๊บจ๊อย)เท่านั้นเองครับ ยังไม่เป็นรูปเป็นร่างสักเท่าไหร่ครับ

4. โคมฉาย

จะประท้วงแสดงว่าขี้เกียจ
    คุรุ หมายถึง หนัก ผู้รับภาระอันหนัก
    ต้องเป็นคุรุเผยแพร่เกียรติคุณของครูบาคำเป็ง
    หมายถึงต้องรับภาระชีแจงเรื่องราวของครูบาคำเป็งต่อบุคคลภายนอก
    ถ้าไม่เป็นผมจะบอกปู่ให้เข็กกบาล

5. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ขออภัยครับพี่โคมฉาย ผมไม่ได้มีเจตนาจะทำให้เกิดความขัดแย้งนะครับ
    เพียงแต่ผมอยากรู้ว่าจริงๆ เป็นยังไงครับ เพราะตอนนี้ผมก็สับสนกับเรื่องนี้น่ะครับ ก็เลยอยากได้ความกระจ่าง แค่นั้นจริงๆ ครับ ถ้าอย่างนั้นถือซะว่า ผมไม่ได้ถามก็แล้วกันนะครับ ขออภัยอีกครั้งครับ

6. Bajang

Bajang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    เอาเลยเพ่ ถ้าวันไหนเพ่ ขี้เกียจบ้าง ผมจาด้าย ฟ้องบ้าง อิ อิ

7. Bajang

Bajang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    จึ๋ย!!! เผ่นดีกว่า

8. triangle-w

เอาเป็นว่าภาพวิหารที่คุณเห็นทั้งหมดคงต้องทำใหม่ทั้งหมดครับ แต่เรื่องจะจัดการอย่างไรคงต้องถามหลวงปู่ครับ ผมเพียงแต่เป็นเด็กรับใช้เท่านั้นเองครับ มีแต่ถามท่านว่าจะทำอย่างไรก่อนครับ และแนะนำท่านนิดหน่อยเท่านั้นเอง
    ครับ ท่านพยายามสร้างส่วนที่สำคัญก่อนครับ ผมบอกว่ากุฏิท่านคับแคบมาก ที่จำวัดก็มีอยู่นิดเดียวครับ ท่านบอกว่าต้องซ่อมแซมวิหารก่อนครับ แต่จะเริ่มยังไงวันที่ 1 ต.ค ไปกราบท่านแล้วจะลองถามท่านดูครับ ขอบคุณครับที่เป็นห่วง

9. triangle-w

รูปของพระเครื่องของครูบาคงต้องให้คุณ โคมฉาย จัดการครับ ส่วนรูปวัดหลังวันที่ 1 ต.ค จะพยายามถ่ายมาให้มากหน่อยแล้วคุณ MOUNTAIN ลองคัดดูก็แล้วกันครับ

10. มังกร-เที่ยงคืน

มังกร-เที่ยงคืน เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    อิอิ.. ตกลงว่า เกี่ยงกัน เป็น ครุ แฮะ...

=^o^=

11. triangle-w

มีหลายท่านชอบถามเพราะความที่ไม่รู้ แต่บางครั้งเรื่องบางเรื่องยิ่งถ้าเป็นเรื่องของสิ่งศักดิ์สิทธ์เบื้องบนแล้ว มีเพียงตำนานที่เล่าขานกันมาแต่โบร่ำโบราณ ถูกบ้างผิดบ้าง โดยที่มนุษย์เรานี่เองเป็นผู้เสกสรรปั้นแต่งขึ้นมาทั้งนั้น จะว่าของใครผิดใครถูก ย่อมหาผู้ตอบอย่างแท้จริงไม่ได้ บางครั้งตำราบางเล่มก็แต่งขึ้นโดยความคิดเห็นของผู้แต่งบ้างก็มีเหมือนกัน เป็นความเชื่อและความเข้าใจของแต่ละบุคคลครับ ขอความกรุณาอย่าวิเคราะห์กันอีกเลยครับ ไม่ได้ประโยชน์อันใดครับ

12. Robert

Robert เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเล่นยกหลวงพ่อฤาษีมาอ้าง ก้อไม่ค่อยมีคนอยากตอบหรอกครับ ผมก้อไม่ตอบครับ

คุณ the_club คงได้อ่านแล้วนะครับ จึงขออนุญาตลบ เพราะไม่อยากมีปัญหาตามมาภายหลังจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2007
  13. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ได้ครับพี่สามเหลี่ยม ผมจะรอ:d

14. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    พี่ๆครับ วันนี้ทำไมที่ร้านเลียบเหงาจัง
    ผมลองหนึ่งเดียว เดียวหนึ่งหลายรอบแล้ว
    ยังไม่ได้ผล รึว่าต้องทำรัยเป็นพิเศษคร้าบ....

สาธุคุรุที่ไม่อยากเป็นคุรุทุกท่านคร้าบบบ อิอิ

15. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนที่ ท่านพี่คุรุทิพยจักร เขียนไว้นะครับ
    ผมเคยปรึกษา พี่โคมฉาย ว่าลูกๆ 2 คนทะเลาะกันไม่ลงรอยกัน จะให้แขวนอะไรดีนะครับ เพราะท่านพี่โคมฉายบอกว่า หอยหิน 70 ล้านปีที่กระบี่ มีพลังความสามัคคี จนผมจะไปที่กระบี่เอาหอยหินมาเลี่ยมแขวนให้แล้วนะครับ
    แต่ท่านพี่โคมกลัวผมจะติดคุกเพราะไปโขมยสาธารณสมบัติมา
    แนะนำให้เอาสมเด็จไผ่ตันมาแขวน
    เจ้าตัวเล็กยอม ส่วนเจ้าตัวโตไม่ยอมเพราะเป็นผู้หญิงชอบพระองค์เล็กๆ
    วันแรกที่แขวนไป ไปซื้อไอศกรีม ที่โรงเรียน ไอศกรีมนั้นถ้าโชคดี ก็จะได้ กินฟรีอีกแท่งนะครับ
    วันนั้นซื้อแท่งเดียวได้กินไป 3 แท่ง เพราะแท่งแรกได้ฟรี แท่งที่ 2 ก็ยังได้ฟรีอีก
    แล้วใครๆ ก็โกรธเค้าไม่ค่อยลงทั้งที่มันผิดเต็มๆ ขนาดตอบผิดครูยังบอกว่าถูกเลยครับ

16. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่คุรุนะครับ
    ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันรึป่าวนะครับ
    วันนี้เป็นวันพระ เป็นวันเพ็ญพุธ คือเป็นวันเพ็ญที่เป็นวันพุธ ปีนึงจะมีแค่วันเดียว นะครับ (ไม่เหมือนกับเพ็ญพุธ ทางโหราศาสตร์ ที่ดาวพุธอยู่ห่างจากดวงอาทิตย์มากที่สุด)
    สาธุชนทั้งหลายจึงไป ทำบุญตักบาตร กันเพราะเชื่อว่าจะได้บุญมาก
    ผมเพิ่งดูข่าวนะครับ แฮะๆ

17. mail2wissnu

อยากทราบเรื่องราวของพระโพธิสัตว์ สถามปราบต์ ครับ
    ที่ search เจอ รู้แค่ว่า ท่านเป็น พระพุทธโอรส องค์ที่ 2 ของพระอมิตภะพุทธเจ้า คอยปกป้องไม่ให้หลงผิดนะครับ
    ท่านยังไม่นิพพานไปใช่ไหมครับ

ท่านอาจารย์พี่สามเหลี่ยมพอจะมีข้อมูลเผยแพร่บ้างไหมครับ

18. โคมฉาย

วันนี้เป็นเหมือนกันเกือบทุกร้านครับ
    อาจจะเป็นอย่างที่คุณวิษณุว่าก็ได้
    555 ผีแรง
    คนโบราณนะวันพระเป็นวันหยุด
    วันนี้เทพพรหมท่านไปฟังธรรมถือศีล
    ไม่มีเวลาช่วยมนุษย์
    ยกเว้นเหตุจำเป็นจริงๆเท่านั้น(ping)

19. triangle-w

เอาว่าเป็นพี่สามเหลี่ยมเหมือนเดิมก็แล้วกันครับ ดูจะคุยกันได้สนิทเหมือนเดิมครับ ส่วนเรื่อง พระมหาสัทถามะโพธิสัตย์ ผมไม่แน่ใจว่าใครนำมาลงในกระทู้นี้แล้วครับ ผมยัง save ไว้อ่านเลยครับ ลองเปิดกลับไปดูครับผมจำไม่ได้ว่าอยู่หน้าไหนครับ
    (b-glass)

20. triangle-w

วันนี้ที่ร้านขายยาของน้องก็จ๋อยเหมือนกันครับ ลูกน้องบอกว่าแทบหลับไปเลยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้