อยากบูชาพระเครื่องครูบาคำเป็งครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. KRITA

KRITA เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    คุณโคมฉายครับ แม่อุมาหลังแม่กวนอิมมีสีิอื่นไหมครับนอกจากเขียว ถ้าไม่มีผมเอาสีิื่อื่นทาทับได้ไหมครับ ยังไงจะโอนเงินร่วมสร้างวัดกับหลวงปู่ 1800 บาท ครับ แล้วจะโพสทางเว็บครับ

2. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

มีครับ

สีน้ำตาลเปลือกไม้(evil2)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      68.6 KB
      เปิดดู:
      421
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2007
  3. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ทำบุญสร้างวัด

เดือนหน้ากะจะทำบุญกับหลวงปู่อีก
    ขอของแถมด้วยเด้อครับพี่โคมฉายสุดหล่อ อิอิ

.........ร่วมทำบุญกับหลวงปู่คำเป็ง
    อานิสงส์ทันตาเห็นึคร้าบบบบ(b-glass)

4. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

นอกจากมี พี่คุรุโคมฉาย พี่คุรุtriangle-w พี่คุรุRobert
    พี่คุรุMOUNTAIN ...
    ล่าสุด พี่คุรุ ทิพยจักร ให้ความรู้อีกท่าน
    สาธุครับ

5. Robert

Robert เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ wissnu

ขอประท้วงครับ!

ผมยังไม่สามารถตำแหน่ง "คุรุ" ได้ครับ เพราะยังต้องคอยสนองกิเลสตัณหาในการอยากรู้อยากเห็นอยากลอง ยังไม่พร้อมจะขึ้นแท่นครับ ขอหลีกทางให้คุรุทุกท่านนำหน้าไปก่อน ส่วนผมขอเป็น "กองหนุนคนสุดท้าย" ครับ

6. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ทำไมแต่ละคนมีประสบการณ์กันเยอะแยะเลยอ่ะครับ
    ของผมไม่เห็นมีมั่งเลย -"-

7. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

(verygood)
    ได้โปรดรับไว้เถอะครับ [b-wai] ที่พี่คุรุRobert ได้แสดงให้เห็น ก็สุดยอดแล้วครับ

8. mail2wissnu

ไม่ต้องน้อยใจหรือ เสียใจครับ
    ผมก็ไม่ไปถึงไหนเหมือนกันครับ (b-deejai) (b-deejai) (b-deejai) ยังมืดแปดด้านครับ

9. CLUB CHAY

CLUB CHAY เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากเห็น "แผนผัง" หรือ "แบบแปลน" ของวัดที่พวกเราจะร่วมสร้างหน่อยได้ไม๊ครับพี่สามเหลี่ยม
    คือผมคิดว่า (ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า) บางคนเขาอยากจะทำบุญแบบเจาะจงไปเลยว่าจะให้สร้างห้องน้ำ ,ให้สร้างกุฏิ, ให้สร้างโบสถ์, หรือให้สร้างสถูปเจดีย์ อย่างเช่นผมก็ได้ร่วมทำบุญไปแล้วแต่ตัวผมอยากร่วมลงเงินทำบุญสร้างพระประธานอีกครับ

10. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    <TABLE style="BORDER-RIGHT: #dddddd 1px solid; BORDER-TOP: #dddddd 1px solid; BORDER-LEFT: #dddddd 1px solid; BORDER-BOTTOM: #dddddd 1px solid" cellSpacing=0 cellPadding=2 width="95%" align=center border=0><TBODY><TR bgColor=#eeeeee><TD class=text_style2 style="BORDER-BOTTOM: #66cccc 1px solid" vAlign=top align=left colSpan=2>คุณเม้าครับ ได้อ่านเรื่องราวครูบาเป็งแล้ว ควรสนใจไม่น้อยครับ จะหาโอกาสนำมาร้อยเรียงให้สมาชิกและท่านผู้อ่านพุทธามหาเวทได้พิจารณาต่อไป สำหรับภาพประกอบ คงต้องขอรบกวนคุณเม้าอีกเช่นเคย หรือหากลูกศิษย์ท่านใดจะกรุณาก็จะเป็นโอกาสร่วมบุญเผยแผ่เกียรติคุณครูบาอาจารย์ด้วยกัน ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้

</TD></TR><TR bgColor=#dddddd><TD vAlign=center align=left>ผู้ร่วมสนทนาคนที่ 29 : สมศักดิ์ www.buddhamahawet.com [IP: 125.24.18.10]</TD><TD class=text_style3 align=middle width=250>วันจันทร์ที่ 24 กันยายน พ.ศ.2550 เวลา 10:07:52 </TD></TR></TBODY></TABLE>

ตอนนี้คุณสมศักดิ์ บก.พุทธามหาเวท ได้เข้ามาอ่านกระทู้เรื่องของหลวงปู่ครูบาคำเป็งแล้วครับ กำลังต้องการรูปถ่ายครูบา วัด และ พระเครื่องที่ครูบาสร้าง คงต้องรวบรวมส่งให้ทางไปรษณีย์ครับ เนื่องจากเว็บไซด์พุทธาฯ ตอนนี้ไม่สามารถ upload รูปลงได้

คงต้องช่วยกันหลายทาง เพื่อให้การสร้างวัดของครูบา สำเร็จได้อย่างรวดเร็วครับ

11. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาบุญ กับครูบาคำเป็ง และทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับครูบาคำเป็ง ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และในอนาคต ทุกๆ ประการ สาธุ

12. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    คุณโคมฉาย ช่วยตอบด้วยครับ

เทพกามา ขุนคำป้อ ขุนแผนไม้เถาวัลหลง เวิร์ค ต่างกันอย่างไร และ แต่ละ แบบ มีออฟชั่นเสริม อะไรบ้างครับ ช่วยวิเคราะห์ เอาแบบ ฟันเธอ เอ๊ะ ไม่ใช่ ครับ แบบฟันธง ขาดไปเลย ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2007
  13. โคมฉาย

เทพกามา มุ่งเน้นด้านเสน่ห์และมหาหลง
    ขุนคำป้อ ปู่ตั้งใจจะให้ชนะขุนแผน คิดเอาละครับว่าองค์ไหนดีกว่า
    ส่วนขุนแผนเถาหลง นั้นเฉพาะไม่เถาหลงก็กินขาดแล้วส่วรายละเอียดมากกว่านี้ผมก็ตอบไม่ได้ครับ
    เพราะผมไม่ได้ใช้ด้านเสน่ห์
    ส่วนใหญ่ผมจะใช้พระครูทางด้านปราบคุณไสย คุณคนมากกว่า

14. tarus77

tarus77 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007

(b-ping) ว้าว รุ่นนี้ยังไม่มีเลย อยากได้อีกแล้ว

15. โคมฉาย

รู้สึกจะมีผู้มีประสบการณ์ตรง
    คือคุณวิษณุ
    ที่ให้ลูกที่ซนมากๆ 2 คนแขวนสมเด็จแกะจากไม้ไผ่ตัน
    ถ้าใช่ลองขยายความดูหน่อยครับ

16. MOUNTAIN

ภาพพระแม่อุมา ปางยั่วยวน
    ชมภาพตามลิงค์ข้างล่างนี้

http://www.pimolnews.net/forum/index.php?topic=90.0

วันนี้ได้รื้อค้นภาพจากอินเดีย พบภาพพระศิวะ บำเพ็ญสมาธิจิต(ภาคฤๅษี)อยู่ในถ้ำ
    ขณะนั้นมีอสูรตนหนึ่งออกอาละวาด เข่นฆ่ามนุษย์และเทวดา เดือดร้อนไปทุกหย่อมหญ้า
    อสูร ตนนี้ไม่มีใครปราบได้ นอกจากองค์พระศิวะมหาเทพเท่านั้น
    แต่พระองค์กำลังบำเพ็ญเพียรทางจิต เข้าสู่สมาธิดำดิ่งลึก ซึ่งไม่มีใครกล้าเข้ามารบกวน
    หรือเข้ามาปลุกพระองค์ให้ออกจากสมาธิได้ ไม่เช่นนั้นอาจถูกเผาผลาญด้วยตาที่สาม แห่งองค์ศิวะเทพได้

ร้อนถึงพระแม่อุมา พระชายาขององค์ศิวะมหาเทพ ต้องเสด็จมาปลุกด้วยพระองค์เอง
    พระมีเพียงพระแม่เท่านั้นที่จะปลุกพระสวามีของพระองค์ได้
    จึงแปลงโฉมมาในรูปสตรีที่งดงามยิ่ง แถมยั่วยวน ชวนให้หลงไหล อีกด้วย
    ทำให้พระศิวะมหาเทพ จำต้องออกจากสมาธิ ที่บำเพ็ญมานานแสนนาน
    และเกือบเปิดตาที่สามเผาผลาญพระแม่เสียแล้ว แต่เพราะญาณหยั่งรู้ จึงปลอดภัย
    พระศิวะมหาเทพ จึงสามารถปราบอสูร ตนนั้นได้สำเร็จ

ภาพประกอบ...สามารถพกพาติดตัว เป็นมหาเสน่ห์ ใครเห็นใครรัก ใครเห็นใครหลง

17. MOUNTAIN

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>MOUNTAIN*, มังกร-เที่ยงคืน, tarus77 </TD></TR></TBODY></TABLE>

มีมนุษย์ล่องหน อยู่ในกระทู้นี้ 1 คน ครับ ช่วยตามจับให้หน่อย

18. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    เอ ขอแจมนิดครับ พอดีว่าเห็นรูปแล้ว คิดว่าไม่น่าจาช่ายนะครับพี่เม้า
    เท่าที่ผมศึกษา(ก็คืออ่านพวกตำนานมานั่นแหละ) เขาบอกว่า พระแม่ปาราวตี
    อดีตชาติคือพระแม่สตี ซึ่งในชาติที่ทรงเป็นพระแม่สตีนั้น ได้ทำการกระโดดเข้ากองไฟ เนื่องจากน้อยใจที่พ่อของตนไม่เชิญพระศิวะ มาร่วมงาน เพราะพ่อของพระองค์นั้น เห็นว่าพระศิวะเป็นเพียงฤาษี ซ้ำยังนำขี้เถ้ามาทาตามร่างกาย นำกระโหลกมนุษย์มาร้อยเป็นสร้อย แต่กลับเชิญลูกเขยทั้งหมดมาร่วมงาน

หลังจากที่พระแม่สตีกระโดดเข้ากองไฟไปแล้วนั้น พระศิวะได้รู้ด้วยญาณของพระองค์และตามมาที่งานเมื่อเห็นนางอันเป็นที่รัก อยู่ในกองไฟ ก็บันดาลโทสะ
    ใช้ตรีสูญ (เขียนถูกป่าวหว่า) ตัวเข้าที่ศรีษะพ่อของพระแม่สตี เมื่อพระศิวะคลายความโกรธลงแล้ว จึงได้นำหัวแพะมาต่อเข้ากับร่างบิดาพระแม่สตีแทน

หลังจากนั้น พระศิวะก็บำเพ็ญเพียรเรื่อยมา จนพระแม่สตีจุติใหม่เป็นพระแม่ปาราวตี เทวดาทั้งหลายก็พากันดลใจให้พระแม่ปาราวตีได้มาพบกับพระศิวะ
    แต่พระศิวะทรงรักในพระแม่สตีเป็นอย่างมาก จึงไม่สนใจหญิงอื่น ซึ่งในภาพนั้น
    เป็นตอนที่พระศิวะทรงเห็นแหวนที่นิ้วของพระแม่ปาราวตี ซึ่งเป็นแหวนที่พระองค์เคยให้กับพระแม่สตีไว้ พระศิวะท่านจึงทรงทราบว่าพระแม่ปาราวตีนั้นคือพระแม่สตีกลับชาติมาเกิด.....

จริงๆผมก็ไม่ทราบหรอกครับว่าอันไหนผิดอันไหนถูกแต่ตำนานของฮินดูมีมากมาย นิกายนึงก็บอกอย่างนึง

19. MOUNTAIN

ใช่ครับ ตำนานเล่าขาน มีมากมายแตกต่างกันไป
    แม้แต่เรื่องราวของพระพิฆคเณศ ก็ยังมีที่มาไม่เหมือนกันเลยครับ
    สรุปว่ารับฟังได้ทุกที่มาครับ..เป็นความรู้ที่สามารถเล่าได้กว้างขวางยิ่ง ขึ้น
    (ping) :d (555)

20. MOUNTAIN

ตำนานเทพ หรือตำนานสวรรค์ มีมานานก่อนพุทธกาล
    เมื่อมนุษย์สิ้นชีพดับขันธ์ มีคุณงามความดีที่เคยกระทำไว้
    เทียบเท่ากับเทพหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์องค์ใด ก็สามารถเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ
    หรือเทพองค์นั้นๆได้ จะเรียกว่าเป็นตำแหน่งแห่งผลบุญการกระทำ
    เสมือนหรือเท่ากับเทพตามตำนานองค์นั้นๆก็ว่าได้ครับ:d

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้