อยากทราบว่าการนุ่งสั้น บาปไหมค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย amygirl, 25 กรกฎาคม 2010.

1. kencito

kencito เป็นที่รู้จักกันดี

ความเห็นผมนะ ต้องแยก เรื่องวิชาการกับคุณธรรมให้ออก อะไรสมัยใหม่น่ะ ดี เพราะทุกคนเห็นดี ทุกคนชอบเราก็คิดว่าดีไง แต่ก็ไม่ใช่ว่ามันจะไม่มีประโยชน์อะไรกับเราเลย แต่งเสื้อผ้าสมัยใหม่มันก้มีข้อดี ทำให้คล่องตัวขึ้นอะไรขึ้นก้ว่าไป อากาศมันร้อนขึ้น ก้เสื้อผ้าก้ต้องออกแบบมาสบายขึ้น แต่สมัยก่อนน่ะ คนเค้าทำอะไรสอนอะไร เค้ามีเหตุผลของเค้า หลายๆอย่างนะ เปนคำสอนที่ไม่มีวันเก่า มันใช้ได้เสมอแล่ะ มันอาจจะมีประโยชน์ เพียงแต่เราไม่เคยมองมันก้ได้ อย่างเรื่องกาลเทศ ผมว่าสำคัญเลยทีเดียว และก็ยังใช้ได้อยู่ต่อไป ถ้ายังไงลองนึกถึงการใส่ขาสั้น อะไรงั้น ไปทำงานที่ออฟฟิศ หรือไปงานราชการ แล้วบอกว่า เป็นสิทธิส่วนตัว มันก็ไม่ถูกใช่ไหม มันก็มีคนตั้งกฎขึ้นมาห้าม ในเรื่องของวัดที่เป็นสถานที่ทางศาสนา มันไม่มีการห้ามการอะไรชัดแจ้งนัก แต่ก็เหมือน กันกับการไปทำงานไปราชการ มันมีข้อปฎิบัติของมันอยู่ ก็น่าจะทราบได้ว่า มันควรจะเป็นยังไง

ผมไม่รู้ว่าบาปไม่บาปแต่อยากให้คนสมัยใหม่(ผมก็ยังเปน นักศึกษาอยู่) เห็นกันว่า การที่คนเราเห็นชอบอะไรตามกัน ไม่ใช่แปลว่าสิ่งนั้นถูกเสมอไป ถึงคนเป็นล้านๆเชื่อเหมือนกัน แต่มันเป็นอะไรที่ผิด มันก้ผิดครับ เรื่องค่านิยมสังคมสมัยเนี้ยครับ เค้าเห็นผิดหรือถูกกันก็ลองพิจารณานะครับ อย่าเพิ่งไปอะไรกับมันมาก ลองหันมาดูว่า ศาสนา เราสอนความจริงอะไร แล้วเป็นอย่างนั้นไม๊ แล้วมาเทียบกันดูครับ จะได้คำตอบเอง :D

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    คำถามของ จขกท. นั้น มีคนตอบไปแล้ว เคลียร์ชัดแล้วครับ

แต่ที่เขาถกกัน เขาคุยเรื่องแต่งสั้นไปวัดนะครับ อ่านดูให้ดีครับ

ผมเห็นด้วยว่า ควรเปลี่ยนลายเซ็นครับ วิชามโนมยิทธิ เป็น 1 ใน 8 ของวิชาของสมเด็จองค์ปัจจุบัน
    และเป็นกรรมฐานที่ทางวัดท่าซุงสอนด้วย ดังนั้นคงไม่เหมาะที่จะเอามา "ล้อเล่น" โดยเอาไปโยงกับปลาหมึกครับ

ยังไง ช่วยแก้ไขลายเซ็นให้ด้วยนะครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2010
  3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ท่านตำหนิแบบสุภาพ เพื่อไม่ให้จิตตกครับ

ดังนั้นเป็นเครื่องยืนยันว่า แต่งสั้นไม่ควรเข้าวัดครับ

โมทนา

4. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    ไร้สาระสิ้นดี ไม่มีเรื่องถกกันแล้วหรือครับ เรื่องที่มีสาระนำมาเสนอจะดีกว่า จิตตกเปล่า ๆ

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เด๋วจะบอกคนตั้งกระทู้ให้เองละกันค่ะ

6. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

อืมถ้านุ่งสั้นไปวัดล่ะก็ไม่สมควรแน่นอนครับ คุณ komodo พวกที่ยังนุ่งน้อยหุ่มน้อยมาวัดเรียกได้ว่าเป็นพวกเปรตพวกห่าเลย ไม่มีมารยาท อืมตามหลวงพ่อท่านบอกนั่นแหล่ะครับ พวกสมองเม็ดถั่วเขียวประมาณนั้น ถ้าวัดพระแก้วอันนี้แน่นอนขาสั้นเลยเข่าหรือเสื้อแขนกุด หรือแขนสั้นมากเกือบกุด เข้าไม่ได้แน่นอนไม่ว่าหญิงหรือชาย ไม่ว่าคนไทยหรือคนต่างชาติ แต่ทางเข้าจะมีผ้าคุมไว้บริการนักท่องเที่ยวให้เช่าฟรีครับ

7. นายตถาตา

1. ดูไม่ได้นะแต่งเนื้อแต่งตัวมานี่ อย่าเข้ามา เข้ามาแบบนี้ แบบศีลแบบธรรมมีทำไมไม่มาศึกษา เอามาทำไมพวกเปรตพวกผี พวกนรกอเวจี พวกส้วมพวกถาน แต่งจิ๊กโก๋จิ๊กเก๋มาอวดกัน กิเลสส้วมถานมันของวิเศษอะไร แต่งนี้แต่งแบบส้วมแบบถาน แบบสกปรกโสมม จิตใจมันเลวจิตใจมันต่ำทราม หาความดิบความดีมีวี่แววประจำใจไม่มีเลย กิริยาจึงดูไม่ได้เข้าใจไหมล่ะ มันเป็นอย่างนั้นนะเวลานี้ เพราะฉะนั้นเราจึงบอก อย่าเอามานะ อย่าเอาอะไรมาให้หลวงตาบัวกิน แต่งตัวแบบนี้มา จะเอามาอวดหลวงตาบัว กูจะฟาดใส่โคตรพ่อโคตรแม่มึง ใส่หน้าผากมันเข้าใจไหมล่ะ กูไม่กินกูไม่ตาย อดกูก็อดได้สบายเลย เคยอดเคยอิ่มมา ขอให้ธรรมชุ่มใจ อย่าได้อิ่มด้วยมูม ๆ มาม ๆ แบบส้วมแบบถานอย่างนี้เลย
    คัดมาจากคำสอนบางตอนของหลวงตาบัว อยากจะก๊อปไปปิดทั่ววัดก็เชิญนะ ขออนุโมทนาด้วยละกันถ้าทำได้จริง ๆ ถ้าทำไม่ได้ก็อย่าพูด อายเขาตายเลยcatt3
    ปล.แถวบ้านผมไม่เคยเห็นนะใครนุ่งสั้นเข้าวัดคงรู้จักผิดชอบชั่วดีกระมังหรือว่าอาจจะมีพวกที่สวยจริง ๆถึงได้กล้า แต่ก็ไม่เห็นหรือผมอาจไม่มีเวลาไปนั่งจับผิดมั้งครับนอกสายตาอยู่แล้วเรื่องพวกนี้ อืมหรือว่าแถวบ้านคุณนุ่งเป็นกิจวัตรหรา ถึงไม่สะทกสะท้านกันบอกหน่อยสิ

นี่คุยแบบมีเหตุมีผลนะไม่ได้มาโกรธกัน เพราะไม่รู้จะโกรธกันเพื่ออะไรเรื่องแค่นี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2010
  8. ลุงมหา

ลุงมหา เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2010
    การแต่งตัวยั่วยุ

ขออนุญาติครับ
    ผมว่าจะเขียนเรื่องนี้หลายครั้งแต่หาที่ไม่ได้ซักที
    ในมุมมองของอาจารย์ปู่หลวงปู่มหาบัวนั้นส่วนมาก ท่านจะตอบว่าให้รักษาจิตตัวเองให้ดี แล้วไปมองเขาทำใม นานๆท่านถึงจะฉะทีว่าพวกหน้าด้าน ใส่เสื้อผ้าปิด ห ี มันอยู่นิดเดียว บางวันผมก็เห็นญาติธรรมมาวัดป่าบ้านตาดก็ใส่เสื้อผ้ารัดรูปรัดทรงก็มี ท่านอาจารย์ปู่คงเมื่อยล้าอ่อนแรงแล้วท่านเลยไม่ใส่ใจอีก
    ในมุมมองของนักปฏิบัติอย่างผม ก็มองเห็นว่าเป็นธิดาพญามารเท่านั้นล่ะครับ
    ส่วนในมุมมองของกลุ่มคนเช่น หนุ่มมอเตอร์ไซด์รับจ้าง หรือหนุ่มคนงานก่อสร้างส่วนมากก็คงจินตนาการถึงการเป็นผู้ร้าย หรือการ หลุดไปอยู่เกาะร้างกับสาวๆพวกนั้น
    ถ้าเราเชื่อว่าการอุทิศส่วนกุศล การแผ่เมตตา ทำให้เกิดผลดีได้
    แล้วคุณคิดว่าสาวหนุงสั้นที่ไปใหนใครเห็นก็ถูกพวกหนุ่มน้อยหนุ่มใหญ่จินตนาการถึงการอยู่เกาะร้างกับสาวๆเหล่านั้นจะเกิดผลออกมาอย่างไร
    หรือเมื่อเกิดคดีข่มขืนกระทำชำเรา ตำรวจบางท่านถึงกับออกปากว่า "มันก็น่าอยู่หรอก" หรือ "เป็นกูก็ไม่แน่เหมือนกัน"
    แล้วคุณเห็นบั้นปลายของสาวๆเหล่านี้หรือไม่ โดยเฉพาะพวกดาราทั้งหลาย
    ในที่สุดก็หนีสัจจธรรมไม่พ้น เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป
    แล้วถ้าใครจะพอใจกับ ธิดาพญามาร ที่ผมตั้งให้ก็เชิญเถิดครับ
    ในทางโลกอาจจะไม่มีความผิด แต่ในกฏแห่งกรรม โทษฐานที่ไปยั่วยุโน้มน้าวให้ผู้อื่นกระทำความผิด จะว่าอย่างไร หรือแม้แต่แค่ผิดทางใจก็หนักหนาสาหัสแล้ว หรือความผิดทางกายที่เจ้าตัวอาจได้รับโทษก่อนเวลาอันควรใครจะช่วยคุณได้
    ภูมิคุ้มกันเรื่องแบบนี้ชาวไทยเรายังต่ำอยู่มาก ไม่เหมือนบางภูมิภาคของโลก เกิดมานั่งรถเข็นเขาก็ไปอาบแดดกันแล้ว
    ใครชอบแบบใหนก็พิจรณาเอาเอง
    ขอบคุณครับที่ให้โอกาสแสดงความคิดเห็น
    ลุงมหา

9. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุ กับทุกท่าน ที่เห็นด้วยว่าการแต่งกายของหญิงที่เปิดเผยในสิ่งที่ไม่ควรเปิดสามารถบ่งบอกถึงอุปนิสัยของผู้นำเสนอได้ว่าเป็นฉันใด รักษาภาพลักษณ์ของตนเองไหมในสายตาบุคคลภายนอก ซึ่งบรรพบุรุษปู่ย่าตายายท่านสอนว่าเป็นของที่ควรรักควรสงวน ถ้าอยากเปิดมาเปิดใจให้รับและเข้าถึงพระธรรมของพระพุทธองค์เถิด ศาสนาพุทธสอนให้สำรวมกาย วาจา ใจ หรืออินทรีย์สังวรณ์ ถ้ายังปฏิบัติได้ไม่ครบอย่ามากล่าวอ้างเลยว่าเป็นอุบาสิกา

10. Komodo

145
    ผมไม่เข้าใจที่คุณเขียนมาครับ ผมแค่นำคำกล่าวของหลวงตามหาบัวมาโพสต์เตือนสติคนครับ คำว่า "ไม่มีมารยาท" นั้น ผมไม่แน่ใจว่า หมายถึงอะไรครับ ถ้าว่าผมก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าว่าหลวงตา ก็รับกรรมไปเองครับ

เรื่อง Copy ทั่ววัดนั้น ไม่ต้องห่วงครับ ผมเอาขึ้นกระทู้แนะนำ และปักหมุดไว้ตั้งนานแล้ว ดังนั้นคนเข้ามาอ่านเรื่อย ๆ ครับ เว็บพลังจิตมีคนเข้าจากทั่วโลก วันนี้เราค่อย ๆ ปลูกฝังความดีในใจคนครับ แต่ถ้าใครอ่านแล้ว ไม่สนใจที่จะทำดี ก็ช่างเขาครับ เพราะกรรมใคร กรรมมัน ผมไม่เดือดร้อนอยู่แล้วครับ

เรื่องการแต่งสั้นเข้าวัด ไม่ใช่การจับผิดหรอกครับ คนส่วนใหญ่เขาไม่มาบอกหรอกครับว่า แต่งตัวไม่เหมาะสม เพราะโดยมารยาทแล้ว เขาไม่กล้าบอกกันตรง ๆ

แต่ในกระทู้นี้ที่เตือนกัน ก็เพราะอยากจะช่วยปิดอบายภูมิให้ เนื่องจากปัจจุบันมีคนสร้างกรรมโดยไม่ตั้งใจ ก็เลยลงนรกกันเป็นว่าเล่น

ในการเตือนนั้น ก็ได้ยกคำสอนของพระอริยสงฆ์และตัวอย่างมาให้ดู แต่ถ้ายังดึงดัน ก็ไม่ว่าอะไรครับ เพราะธรรมเนียมไทยนั้น จะเคารพ "วัด" มากครับ

สำหรับคนจะอ้างว่า แต่งสั้นก็ได้นั้น ก็อ้างไปครับ เพราะผมถือว่าเตือนแล้ว บอกแล้ว ถ้าไม่ฟังก็อุเบกขาครับ

เรื่อง "จับผิด" นั้น ผมว่า คนที่เข้ามาเตือนในนี้ ไม่มีเจตนาจับผิดหรอกครับ
    คนส่วนใหญ่เขาหวังดีทั้งนั้น เลยเสียเวลาพิมพ์ เสียเวลาหาข้อมูลมาประกอบ

ไม่มีใครเลยที่จะเถียงแบบข้าง ๆ คู ๆ ดังนั้นคุณ "นายตถาตา" ควรจะมองคนอื่นใหม่นะครับ เพราะ "ถ้า" (ผมใช้คำว่าถ้านะครับ) คุณมองคนอื่นว่า "จับผิด" ก็เท่ากับคุณ "จับผิด" คนอื่นแล้ว

โมทนาที่ใช้เหตุและผลในการตอบครับ ผมยืนยันว่า

ไม่มีใครโกรธคุณหรอกครับ เพราะไม่มีใครอยากผูกเวรครับ

11. นายตถาตา

คุณ komodo ครับ ผมต้องให้ระบุหรือครับว่าผมหมายถึงใคร เท่าที่โพสมาถ้าคุณอ่านใจความให้ดี ๆผมไม่ได้ต่อร้องต่อเถียงกับคุณนะครับ ถ้าคุณอ่านต่อเนื่องคุณจะทราบเองว่า ผมกำลังสนทนากับ คุณน้ำ ซึ่งกำลังแย้งกันอยู่กับผม ซึ่งผมไม่ได้หมายถึงคุณเลย และก็ยังเห็นด้วยกับคำที่หลวงตาเทศน์มาทุกประการ ผมว่าคุณกำลังคิดว่าผมว่าคุณอยู่มั้งครับ เลยโพสไม่เห็นด้วยหรือออกมาโต้แย้ง ซึ่งบอกให้ชัด ๆอีกครั้งเลยว่า ผมกำลังโต้แย้งกับคุณน้ำ ไม่ใช่โต้แย้งกับคุณ ไม่น่าจะสับสนนะครับ ซึ่งบางอย่างผมไม่ได้ยกกระทู้ที่จะโต้แย้งมาประกอบแต่มันก้เป็นการโพสต่อเนื่องกับคนที่เราแย้งกับเขาไป ซึ่งคนอ่านที่มีสติน่าจะมองออกครับ ลองย้อนดูเรป #102-#103ว่าผมแย้งใครอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2010
  12. นายตถาตา

ข้อความผมเองล่ะครับอ่านแล้วก็น่าจะรู้นะครับตัวอย่างที่ผมยกมาในตอนแรกผมยกมาตามคำถามว่า นุ่งสันบาปไหม แค่นั้น ไม่ได้เกี่ยวกับกระทู้หลัง ๆที่คนเขาแย้งกันว่านุ่งไปวัดไปวา แล้วคุณลองหาดูสิครับผมมีโพสไหมเกี่ยวกับการนุ่งไปวัด ว่าเป็นสิ่งดี หลายกระทู้ที่ผมแย้งคือการนุ่งสั้นบาปไหมเท่านั้นก็ยกตัวอย่างไปก็แล้วว่าอยู่ที่สถานที่และเจตนา ไม่น่าจะเข้าใจยากเลยนะครับ นู๋น้ำ

13. นายตถาตา

ทำไมคุณถึงคิดว่าผมว่าคุณล่ะ แล้วผมจะไปว่าหลวงตาเพื่ออะไรล่ะ อ่านสิว่าผมกำลังสนทนากับใคร คุณน้ำใช่หรือไม่ นี่แหล่ะหนาถึงว่าอย่ามัวเพ่งโทษจิตตกเปล่า ๆ จู๋ ๆก็คิดว่าผมว่าคุณ หรืออาจปรามาสหลวงตา คิดได้ไงครับ ไม่เอาๆๆๆๆๆๆคิดไหม่นะครับ ยิ้มหน่อยนะคนดี พอแล้วไม่เข้ามาแล้วกระทู้นี้จบสำหรับผมแล้ว ผมถือว่าผมได้ตอบ จขกท ไปแล้วว่า อะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2010
  14. Komodo

145
    โอเคครับ ผมอาจจะเข้าใจผิด ก็ต้องขออภัยด้วยครับ
    เพราะเห็นเอ่ยชื่อผม ซึ่งข้อความมันติดกัน
    ผมอาจจะอ่านเว้นวรรคตอนผิดครับ เพราะความหมายจะต่างกัน

ตัวอย่าง

อืมถ้านุ่งสั้นไปวัดล่ะก็ไม่สมควรแน่นอนครับ คุณ komodo พวกที่ยังนุ่งน้อยหุ่มน้อยมาวัดเรียกได้ว่าเป็นพวกเปรตพวกห่าเลย ไม่มีมารยาท

อืมถ้านุ่งสั้นไปวัดล่ะก็ไม่สมควรแน่นอนครับ คุณ komodoพวกที่ยังนุ่งน้อยหุ่มน้อยมาวัดเรียกได้ว่าเป็นพวกเปรตพวกห่าเลย ไม่มีมารยาท

โมทนา

15. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    ลองดูภาพตัวอย่างที่ดีๆกันบ้าง

ให้ดูกันให้ทั่วๆ อีกครั้ง แม่หญิงที่เป็นแบบอย่างที่ดี

ทั้งภายในประเทศ และนอกประเทศ
    ทั้งเด็กและผู้ใหญ่ ทุกเพศวัย
    ทั้งวัดเล็กวัดใหญ่ ทุกนิกาย
    งานบุญเล็กงานบุญใหญ่
    ชาวพุทธและนอกศาสนา
    เมื่อเข้ามาในพุทธสถาน ล้วนสำรวมระวัง

ภาพหญิงในเมืองลาว/พม่าข้างบ้านเรานี่เอง
    ให้สังเกตุหญิงต่างชาติ(รัสเซีย)ที่เข้ามาในวัดพุทธ
    แม้เป็นต่างชาติก็มีความสำรวมระวัง
    เรียกได้ว่ามีสัมมาคารวะต่อสถานที่และบุคคลดี

จริงอยู่เราห้ามความคิดคนอื่นไม่ได้แต่สามารถ
    ขจัดกิเลสทางตาที่จะเป็นรูปกระทบต่อจักษุวิญญาณคนอื่นด้วยการแต่งกายสุภาพงามตามวัย

เป็นรากฐานสำคัญที่สะท้อนความปราณีตของจิตใจที่งดงามประการหนึ่ง
    เป็นส่วนในการรักษาพระศาสนาเอาไว้

ไฟล์ที่แนบมา:

16. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ดูสบายตาดีครับ ลองนึกดูนุ่งสั้นสายเดี่ยวเข้าวัดคงทำให้วัดร้อนไปด้วยไฟกิเลสและตัณหา