เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

งามครับ น่าคล้องคอเป็นอย่างยิ่ง ของผมคนละรุ่นแต่ดีที่คล้ายๆ ที่มีจีวรหลวงพ่อด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      140.6 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      144.9 KB
      เปิดดู:
      54
  2. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    รูปหล่อเหมือนหลวงพ่อเกษม รุ่น อย.ครับผม

3. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80
    พูดถึงรุ่นมีจีวรติดองค์พระ พอดีค้นเจออีกองค์นึง รุ่นวันพญาวัน

ติดทองคำเปลวตามเดิมครับ

4. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    24
    มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับเหรียญนี้ครับ
    เมื่อสองสามสัปดาห์ก่อน อาจารย์เอก ขอนแก่นโทรมาคุยกับผม เล่าให้ฟังถึงเรื่องที่น่าสนใจ พอดีอาจารย์ที่ภาคฯเดียวกันไปค้นเจอหนังสือของโลกทิพย์ที่ได้นำกล้องมาถ่าย ภาพออร่าของวัตถุมงคล มีรายชื่อพระเครื่องหลายอย่าง อย่างสมเด็จวัดๆหนึ่งถ่ายภาพเห็นออร่าไกลถึง 2 เมตรเป็นรัศมีรอบวัตถุมงคล มีเพียงพระเครื่องเกจิรูปหนึ่งที่ลองนำมาถ่ายภาพที่ปรากฎรัศมีไปไกลถึง 10 เมตร และเป็นเพียงวัตถุมงคลหนึ่งเดียวที่มีรัศมีไกลขนาดนั้น….ต้องทำความเข้าใจ ก่อนว่าเลือกพระเครื่องมาทดสอบ ไม่ได้ทดสอบมากมายอะไร พระเกจิรูปนี้คือ หลวงพ่อเกษม เขมโก และวัตถุมงคลรุ่นที่นำมาทดสอบ คือรุ่น ๗๐๐ปีลายสือไทย ปี๒๕๒๖ โดยนำปัจจัยไปซ่อมแซมวิหารวัดไทยชุมพล บูรณะวัดบุญยืน และสมทบมูลนิธิจำนวนหนึ่ง สำหรับวัดบุญยืนนั้นหลวงพ่อเกษมเคยเป็นเจ้าอาวาสมาก่อนจะเดินทางออกมาอยู่ที่สุสานไตรลักษณ์ ด้วยเหตุที่เป็นเจ้าอาวาสแล้วทำให้ไม่มีเวลาปฎิบัติธรรม หลวงพ่อท่านจึงสละตำแหน่งท่ามกลางการคัดค้านของทั้งพระเณรในวัด,ชาวบ้านและแม้แต่พระผู้ใหญ่เจ้าคณะอำเภอก็ดึงเรื่องลาออกจากเจ้าอาวาส จนหลวงพ่อเกษมแอบหนีจากวัดบุญยืนพร้อมกับสามเณรประเวทย์ ณ ลำปาง.

ผมไปตามอ่านเจอข้อความนี้ในเวปพุทธวงศ์ของคุณเนาว์ นรญาณ
    เมื่อผู้จัดสร้างนำความขึ้นกราบเรียนขออนุญาตจัดสร้างเหรียญรูปเหมือน หลวงพ่อเกษม เขมโก รุ่น 700 ปี ลายสือไทย หลวงพ่อเกษมจึงอนุมัติอนุญาตให้สร้างในทันทีด้วยความปลาบปลื้มปีติยินดีเป็น ที่สุด
    และท่านยังได้พูดกับคนใกล้ชิดก่อนมนต์เหรียญรุ่นนี้ไว้กับปากอีกด้วยว่า
    “พิธีนี้ เราจะเบ่ง(พลังปลุกเสก)ให้เป็นพิเศษ..!!!!!”
    พอได้ข้อมูลจากอาจารย์เอก ผมก็เริ่มทยอยเก็บพระในสนามก็หาไม่ง่าย ที่เจอบ่อยๆก็เหรียญกลมใหญ่รูปพระพุทธ สำหรับเหรียญพระพุทธปางสมาธิองค์ใหญ่นั้น ผมไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อเกษมท่านได้อธิษฐานจิตหรือเปล่า เพราะในหนังสือเล่มหนึ่งให้รายละเอียดไว้เฉพาะเหรียญ รูปเหมือนผง รูปบูชาเท่านั้น
    อาจเป็นเหรียญที่นำมาเข้าพิธีด้วยกันก็ได้ครับ

ที่มา รัศมีพระเครื่องของครูบาเจ้าท่านแผ่ไกลถึง 10 เมตร

เหรียญนี้เนื้อกะไหล่ทอง ลงยาแดง เคลือบเรซิ่น พร้อมกล่องเดิมๆครับ เจอไม่บ่อยนักครับ

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

5. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    24
    เหรียญหลวงพ่อเกษมรุ่นเมตตามหากุศล ๑๙ วิสาขบูชา เคลือบเรซิ่น สุดยอดของดีที่หลวงปู่ดู่ วัดสะแก และครูบาเจ้าเกษม เขมโหก ได้เดินญาณปลุกเสกร่วมกัน ซึ่งมีวัตถุมงคลหลายอย่างที่นำมาเข้าพิธีเสกในวันวิสาขบูชาเมื่อปี พ.ศ.๒๕๓๒ โดยการอาราธนาหลวงปู่ดู่ วัดสะแกได้เดินญาณเสกในเวลาเดียวกัน เนื่องจากวัตถุมงคลรุ่นนี้มาการจัดสร้างจาก”อย.”….ของกระทรวงสาธารณสุข ซึ่งหายห่วงเรื่องการทำของเสริมย่อมไม่มีแน่นอน เป็นความสบายใจอีกเรื่องหนึ่งแถมพิธีนี้ได้พลังการเสกจากหลวงปู่ดู่ร่วมด้วยก็คงไม่ต้องการันตงการันตีอะไรกัน พระอริยเจ้าทั้งสององค์นั้นเคยเอ่ยรับรองกันและกันทางอ้อมๆให้ลูกศิษย์ลูกหาได้เอาไปตีความหมายกันอยู่ ผมไม่มีข้อมูลเรื่องวัตถุมงคลทั้งพิธีว่ามีอะไรบ้าง สร้างจำนวนเท่าไหร่ ก็ไม่ค่อยเห็นพระเข้าสนามในเมืองลำปางเท่าไหร่ เข้าใจว่าเสกเสร็จ ส่วนหนึ่งถวายให้หลวงพ่อแจกเอง ที่เหลือขนกลับไปแจกจ่ายให้กับลูกศิษย์ทางภาคกลาง ดังนั้นการกระจายพระเครื่องรุ่นนี้ในลำปางจึงจำกัด ผมไม่ได้บอกว่าหายากหรือสร้างน้อย เพียงจากประสบการณ์นั้นหาดูตามแผงเจอได้ไม่บ่อย เห็นที่ไหนก็คว้าหมับได้เลย พุทธคุณระดับพระอริยเจ้าสองรูปนี้ คุ้มครองไปได้ร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำ

ขนาดไฟล์:
      438.5 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      459.7 KB
      เปิดดู:
      86
  6. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    ........คำพรของหลวงปู่ยังครบเครื่องด้วยนะท่าน......

แถวแรก...มหาลาโภ ภวันตุเม...ให้มีโชคลาภตลอดไป...

แถวสอง..สัพเพชนา สุขิตาโหนตุ..ชนทั้งหลายจงเป็นสุขเทอญ

แถวสาม..อันตะรายา วินาสสันตุ..อันตรายทั้งหลายจงหมดไป

7. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ...น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันอังคารครับพี่น้อง
    ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันทำงานกันนะครับ
    ทำงานขอให้โชคดีมีชัยรวยรวยนะครับพี่น้อง
    ^^__^^

8. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันอังคารครับพี่น้อง
    ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันทำงานกันนะครับ
    ทำงานขอให้โชคดีมีชัยรวยรวยนะครับพี่น้อง
    ^^__^^

9. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่ เพชรฯ มากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ผมเคยมีอยุ่เหรียญนึง แต่ได้มอบให้คนที่ร่วมทำบุญ บริจาคเงินเข้ามูลนิธิโรงพยาบาลสงฆ์ ไปแล้ว ไม่เสียดายครับ เพราะส่วนตัวก็มีวัตถุมงคลของหลวงพ่อเกษมอยู่แล้ว แต่ ถ้าเจออีก คงต้องขอเก็บหละครับผม :cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      128.6 KB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      121.3 KB
      เปิดดู:
      60
  10. charoen.b

เป็นเหรียญที่ออกโดยหน่วยงาน ในวาระพิเศษครับ

11. tee_tores

งามครับ รุ้งกระจาย :cool::cool:

12. พลศิริ

..น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธครับพี่น้อง
    ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ ตอนนี้ไม่ถึงยี่สิบองศา รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ^^__^^

13. tee_tores

สวัสดีพี่ พลศิริ ขอบคุณสำหรับคำทักทายพี่ๆน้องๆ ในห้องนี้ด้วยครับ

14. พลศิริ

..น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพฤหัสบดีครับพี่น้อง
    ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ ตอนนี้ไม่ถึงยี่สิบองศา เมื่อคืนฝนตกอีกด้วย รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ^^__^^

15. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

พระบูชาที่บ้านครับ หลวงพ่อเกษม เขมโก
    รุ่น โสฬส ปี 36​

สังฆะรูปัง วันทามิหัง
    สังฆังนะมามิ​

16. ศักดิ์รพี

ศักดิ์รพี Active Member

13 กรกฎาคม 2008
    องค์นี้เก็บมาเกือบ 10 ปีแล้วครับ ได้มาเพราะไปช่วยงานหลวงพี่ท่านหนึ่งอยู่หลายวันทีเดียว พอเสร็จงานท่านเรียกไปพบแล้วก็มอบให้พร้อมกำชับรักษาให้ดีเพราะเป็นล็อกเก็ต 2 อันประกบกันด้านในท่านบรรจุเกศา เล็บ ข้าวก้นบาตร ริบบิ้น ฝ้ายขาวที่หลวงพ่อท่านจับปลุกเสกพระผ้าจีวร และผงพุทธคุณที่ใช้สร้างพระของหลวงพ่อเกษม รุ่น 5 รอบ ครับ เก็บไว้จนลืมพึ่งหาเจอวันนี้เองก็เลยถ่ายภาพมาให้ได้ชมกันกันครับ
    โอกาสะ โอกาสะ อาจาริโย เมนาโถ ภันเต โหตุ อายัสมา เขมะโก ภิกขุ เมนาโถ ภันเต โหตุ

ขนาดไฟล์:
      447 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      448.1 KB
      เปิดดู:
      55
  17. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันศุกร์ครับพี่น้อง
    ซำบายดีสมชื่อวันเด้อครับ หนาวพอควรครับที่ชัยภูิมิ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันสุขแห่งชาติครับ
    ^^__^^

18. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันศุกร์ครับพี่น้อง
    ซำบายดีสมชื่อวันเด้อครับ หนาวพอควรครับที่ชัยภูิมิ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันสุขแห่งชาติครับ
    ^^__^^

19. tee_tores

สุดยอดครับ :cool::cool::cool::cool:

20. charoen.b

กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก........สังฆังนะมามิ

[​IMG][​IMG]