เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. Puthapower2012

Puthapower2012 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ดีใจด้วยครับ พระแท้ทั้งสององค์ แขวนที่มีอยู่แล้วนี่แหละครับ พระของท่านมีพุทธคุณดีทุกองค์ ถ้าผ่านการมนต์จากท่าน

2. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ดีครับ

กราบหลวงพ่อเกษมครับ กราบหลวงปู่ดู่ครับ

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

4. บุศรินทร

บุศรินทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2011
    ขอแนะนำอีกรุ่นที่ไม่แพง และมีประสบการณ์กับคนที่ผมรู้จัก คือรุ่น ภปร.

5. atcharut

atcharut เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    ครับ ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ^^ ผมจะศึกษาต่อไปเรื่อยๆครับ

ตอนนี้ผมมีคำถามอีกแล้วครับ เป็นเรื่องเกี่ยวกับเหรียญระฆัง 16 ของท่านครับ
    รบกวรทุกท่านๆช่วยผมหน่อยนะครับ

ตามที่ผมได้ศึกษาเกี่ยวกับเหรียญระฆังของท่านน่ะครับ มีหลายข้อมูลเอามากๆ ผมทั้งงงกับชื่อและตำหนของเหรียญ ดังนั้นผมขอถามคร่าวๆก่อนได้ไหมครับว่า ตามสังเขปแล้วบล๊อคแบ่งออกเป็นกี่บล๊อคครับ

1. บล๊อคเสาอากาศ นิยม
    2. บล๊อคสายฝน
    3. บล๊อคสิบโทธรรมดา ซึ่งแบงได้อีก 3
    -สิบโทเขี้ยว
    -สิบโท ก
    -สิบโท ษ

ผมงงมากครับ แล้วบล๊อคอาจารย์ 2 ขีด บล๊อคเขี้ยว กับบล๊อคธรรมดา คือบล๊อคอันไหนครับ

คำถามสุดท้ายครับ บล๊อคสายฝนมีขีด ขนาน 2 เส้นบนซ้ายทุกเหรียญใช่ไหมครับ

ช่วยๆผมหน่อยน้าครับ^^ ห้องหลวงปู่จะได้ไม่เงียบเหงาด้วยครับ

6. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG]

7. tee_tores

เบื้องต้นคงแนะนำได้แค่ว่า ต้องรอ สายตรง คนรู้จริงๆ เกี่ยวกับรุ่นนี้มาตอบละครับ เอาใจช่วยละกัน หรือจะนำภาพมาลงเพื่อถามอีกทีน่าจะดีกว่า

8. tee_tores

9. atcharut

atcharut เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณครับ คุณ tee tores ^^ รอทุกท่านยุนะครับ

10. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมแล้วยังไม่เคยส่องระฆังของจริงแต่เคยบูชาของแก๊มา แต่ก็หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตได้มาพอสมควรนะครับ เหรียญระฆังเรื่องประสบการณ์เยอะ จึงจัดอยู่ในหนึ่งรุ่นเบจบารมี ยังไงลองพี่เข้าไปศึกษาคราวตามลิ้งที่ผมหาให้ได้เลยนะครับผม

1,2,3,4,5,6,7 ,8

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2013
  11. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

ก้านธูปภาวนา หลวงพ่อเกษม เขมโก ของดีที่ท่านมักแจกแก่ศรัทธาที่เข้าไปกราบท่านสมัยท่านยังแข็งแรงครับ…

ว่า ไปแล้วนี่คือ “สุดยอด” วัตถุมงคลของท่าน เพราะว่าท่านมนต์และม้วนกระดาษด้วยท่านเอง โดยนำเอาก้านธูปที่จุดหมดจากการไหว้พระแล้วหรือที่ท่านใช้ภาวนามาแล้ว มาม้วนด้วยกระดาษเงิน กระดาษทอง สุดแล้วแต่จะหาได้และใกล้มือท่านตอนนั้นมอบให้

ถือว่าเป็นวัตถุมงคล ยุคแรกก็ว่าได้ครับ ก่อนการสร้างพระเครื่องรุ่นใดๆ อีก สายตรงหรือลูกศิษย์ลูกหาศรัทธาแทบจะต้องมีติดตัวทุกคน ยิ่งที่มาดีแล้วจะหวงกันสุดๆ ประสพการณ์และเรื่องเล่าเกี่ยวกับก้านธูปของท่านไม่ต้องโม้มากครับ สุดๆ

ตามประวัติหลวงพ่อเกษมเคยถวายก้านธูป กับ ริบบิ้น ให้กับในหลวง ส่วนวัตถุมงคลรูปเหมือนนั้นท่านถือว่าไม่ใช่ของท่าน แต่เป็นผู้สร้างที่นำเงินไปสร้างถาวรวัตถุแก่ส่วนรวม ก้านธูปที่มนต์แล้วจากหลวงพ่อเกษมถือเป็นมงคลและแคล้วคลาดจากภัยทั้งปวง

วิธีดูก้านธูปภาวนาและหลักพิจารณาในการเลือกบูชา

1. ที่มาที่ไปว่าเคยเป็นของใครมาก่อน มีความน่าเชื่อถือแค่ไหน
    2.ความเก่าของกระดาษที่ห่อเอาไว้
    3.สำคัญมากคือ วิธีการห่อก้านธูป ซึ่งหลวงพ่อเกษมจะเป็นผู้ที่ห่อและพับเอง อย่างเป็นเอกลักษณ์ เป็นแบบฉบับเฉพาะ

ดอกนี้แกะออกมาโชคดีได้ก้านธูป2อัน สังเกตุรอยพับปิดหัวท้ายให้ดี

ปกติหลวงพ่อจะใช้กระดาษเงินหรือกระดาษทองหุ้มก้านธูป แต่ดอกนี้พิเศษคือเป็น กระดาษสา สังเกตุรอยพับเช่นเดียวกันและที่มาชัดเจน

ชุดนี้เป็นลูกศิษย์สร้างสายหลวงปู่ดู่ ของกลุ่มอย.32 มีทั้งจีวร ริบบิ้น ก้านธูป แล้วเอา
    ไปให้หลวงพ่อมนต์ให้ สังเกตุตรงกลางก้านธูปจะมีรอยดอกจันทน์ปั๋มเป็นโค๊ตเอาไว้

เคดิต บ้านโลกทิพย์

12. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012

13. *Superman*

กราบหลวงพ่อเกษมครับ

14. *Superman*

หลวงพ่อมาโปรดอีกครับ เพึ่งได้มา ว่าจะขึ้นคอเลย :)
    กราบหลวงพ่อเกษมครับ

15. radien

radien เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากเลยครับพี่ เมื่อไหร่นะหลวงพ่อจะมาโปรดผมบ้าง.....

16. kraisorn_pithsanulok

กราบหลวงพ่อเกษม

ช่วงนี้บอร์ดหลวงพ่อเกษมเงียบๆก็เลยลองไปอ่านประสบการณ์หลวงในเว็บอุดร ซึ่งเป็นประสบการณ์ของ พี่อุปทานเลยนำมาให้พี่ๆลูกศิษย์และผู้ศรัทธาหลวงพ่อเกษมใด้อ่านกันนะครับ

ขอบคุณ คุณบอย ที่ตั้งกระทู้ครับ เริ่มด้วยประสบการณ์ตรงของตัวเองที่ผมเคยโพสในเวบพลังจิตและเวบนวรัตน นานแล้วครับ ดังนี้

ผมมีประสบการณ์ตรงที่เจอกับตนเองจะๆ ครั้งหนึ่ง อยากเล่าให้ฟังครับ เมื่อต้นปี 2540 ผมขับมอเตอร์ไซค์โนวาแดชที่เพิ่งออกใหม่ๆ คันหนึ่ง ขี่จากตัวเมืองลำปางจะกลับบ้านที่เถิน มีน้องซ้อนมาด้วย 1 คน ตลอดทางก็ไม่มีอะไรจนเกือบจะถึงแยกวัดดอยน้อย(ก่อนถึง รพ.เถิน) รถเกิดเสียหลักเนื่องจากสะดุดขอบถนนลาดยางที่มีลักษณะปูดขึ้นมาตามที่เรามักจะเห็นในถนนลาดยางที่เก่าแล้ว (ตอนนั้นถนนสายนี้รถยังวิ่ง 2 ทางนะครับ ไม่แยกเลนใครเลนมันเหมือนตอนนี้)

เมื่อรถเสียหลักก็สะบัดจากริมถนนมาล้มลงกลางถนน แปลกที่ผมซึ่งขณะนั้นยังมีพอมีสติดีอยู่ไม่ตกใจอะไรมากมาย จึงมองเห็นว่ามีรถเทรลเลอร์บรรทุกน้ำมันวิ่งลงเนินตรงมาพอดี ผมจึงพยายามเอามือดันพื้นเพื่อเบรกตัวเองและเกาะพื้นถนนไว้ และหยุดอยู่ที่บริเวณเลยเส้นเหลืองๆ กลางถนนไปนิดหน่อย ส่วนรถมอเตอร์ไซค์ยังไถลข้ามเส้นกลางถนนไปตามแรงเฉื่อย พี่ที่ขับรถน้ำมันพยายามหักหลบเต็มที่ ซึ่งก็หลบผมพ้นนิดเดียวแต่หลบรถมอเตอร์ไซค์ไม่พ้น จึงพารถที่ติดคาใต้ท้องรถครูดไปกับพื้นถนนมีประกายไฟแลบ
    แปร๊บๆ เลยครับ ตอนนั้นผมคิดว่ารอดจากรถทับแล้วอาจจะตายเพราะรถน้ำมันระเบิด พอลุกขึ้นได้จึงรีบหลบไปอยู่ข้างถนน ส่วนรถบรรทุกกว่าจะจอดได้ก็เลยไปหลายสิบเมตร มีน้ำมันเชื้อเพลิงจากตัวถังรถมอเตอไซค์ที่พังไหลนองเต็มพื้นแต่ไม่ยักกะติดไฟ

สักครู่ชาวบ้านและตำรวจก็มาดูที่เกิดเหตุ พอตำรวจมาถึงก็ถามผมว่า ศพไปใหนแล้ว ? เพราะเห็นสภาพรถมอเตอร์ไซค์แล้วก็ว่าคนขับน่าจะต้องใช้พลั่วแซะออก คงไม่คิดว่าคนขับจะรอด

ผมเลยบอก "ก็ผมนี่แหละครับคนขับ !"

พอดีผมใส่เสื้อแขนยาว 2 ชั้น เสื้อชั้นนอกบริเวณแขนและลำตัวขาดรุ่งริ่งผมเลยถอดทิ้ง ส่วนชั้นในยังดูปกติอยู่ พี่ตำรวจถึงกับอึ้ง แล้วถามผมว่า "ห้อยพระอะไร ?"

ครับ...วันนั้นผมมีพระติดตัวอยู่ 3 องค์คือ เหรียญขวัญถุงหลวงพ่อเกษม เขมโก ปี 34 ออกวัดต้นธงชัย ได้รับจากครูฝึก รด.ตอนที่โรงเรียนเกณท์นักเรียน รด.ไปช่วยพัฒนาวัดในลำปางแล้วพระท่านก็มอบพระให้ครูฝึกแจก อีกเหรียญเป็นเหรียญหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ รุ่นเพื่อชีวิต ได้มาจากการแถมเทปเพลงคาราบาวที่ผมซื้อฟัง และอีกองค์เป็นพระหลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ ที่น้องชายผมให้มา(ตอนนั้นน้องชายเป็นเณรที่วัดแจ่งหัวรินแล้วมีโอกาสได้รับใช้หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ คราวที่ท่านรับนิมนต์มายกช่อฟ้าหรือฝังลูกนิมิตวัดแจ่งหัวรินนี่แหละผมจำไม่ได้ น้องชายได้จากมือหลวงพ่อเลย 5-6 องค์)

ซึ่งประสบการณ์รอดชีวิตในครั้งนี้ผมเชื่อแน่ว่าครูบาอาจารย์ทั้ง 3 ท่านได้เมตตาช่วยผมไว้ ผมจึงศรัทธาท่านมากๆ เพราะนอกจากเสื้อแขนยาวชั้นนอกและกางเกงยีนส์ที่ขาดและผมโดนเม็ดกระดุมที่ขอบกางเกงกระแทกมีรอยช้ำเลือดนิดหน่อยเท่านั้น นอกนั้นไม่บาดเจ็บอะไรเลยแม้แต่ฝ่ามือที่ผมใช้ยันกับถนนขณะไถลก็แค่ถลอกเล็กๆ น้องอีกคนที่ซ้อนท้ายก็ไม่เป็นอะไรมากแค่เท้าเคล็ดนิดหน่อยแถมทำท่าจะกระโดดลงไปหลบใต้สะพานตอนที่กลัวรถบรรทุกน้ำมันจะระเบิดเพราะเห็นสะเก็ดไฟและน้ำมันแล้วเสียวจริงๆ

โชคดีอีกอย่างคือจังหวะนั้นไม่มีรถตามหลังมาเลยไม่อย่างนั้นคงดูไม่จืด เหตุการณ์ครั้งนี้ผมต้องเสียรถมอเตอร์ไซค์คันหนึ่งเพราะพังเกินจะซ่อมได้ โชคดีที่ทางบริษัทรถบรรทุกน้ำมัน(คอสโม่ออยล์)ช่วยค่าเสียหายจำนวนหนึ่งและขอซื้อโอนซากรถไปเลย การตกลงค่าเสียหายก็เรียบร้อย พี่คนขับรถน้ำมันพอดีเป็นคนเถินเหมือนกันก็คุยกันง่าย มาทราบภายหลังว่าเขาบรรทุกน้ำมันไร้สารมาเต็มคันรถ(ภาษาเรียกน้ำมันเบนซินสมัยนั้น) ปัจจุบันพี่คนนี้บางครั้งยังเจอกันอยู่...จะเห็นว่าพระที่ผมมีวันนั้นเป็นพระทั่วๆ ไปที่หลายคนอาจมองข้าม อย่างพระขวัญถุงหลวงพ่อเกษมออกวัดต้นธงชัย ปี 34 ที่ตอนนี้ถ้าผมเจอเป็นเก็บ

ราคาเช่าหาสวยๆ แค่องค์ละสองสามร้อยเอง(ปัจจุบันองค์ประสบการณ์ผมเลี่ยมให้คุณแม่ใช้อยู่)ส่วนพระหลวงพ่อคูณก็ได้จากแถมเทป หลวงพ่อเปิ่นก็ได้จากน้องชายแบ่งให้ฟรีๆ พระดีๆ คงไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไป เพราะมูลค่านั้นพวกเรามาตีราคากันเอง ขอบอกเล่าไว้เพื่อเป็นการเทิดทูนบูชาครูครับและอาจเป็นประโยชน์กับผู้อื่นครับ...
    ว่างๆจะหารูปพระหลวงพ่อมาลงครับ ปัจจุบันสะสมไว้บ้างพอสมควร แต่เป็นตอนที่ราคาขยับไปจากตอนทำบุญที่สุสานมากโขอยู่ เสียดายที่เกือบจะสายไป ก็อย่างว่าตอนหลวงพ่ออยู่เราก็ยังวัยรุ่นไม่ค่อยจะสนใจเรื่องพระเรื่องเจ้าเท่าใดนัก(ไม่ค่อยมีปัจจัยเงินทองด้วย)ถ้าเป็นตอนนี้คงพอได้เก็บเข้ากรุกันบ้าง

ขอบคุณมากๆสำหรับ เจ้าของเรื่องราวประสบการณ์หลวงพ่อจากพี่อุปทานด้วยนะครับ
    ที่มา เว็บอุดร หน้าที่สอง

17. kraisorn_pithsanulok

เรื่องราวอีกหนึ่งที่ได้ไปอ่านเจอในเว็บอุดร ซึ่งเป็นประสบการณ์ตรงจากพี่WSllม่ ฟังอ่านแล้วก็ทำให้ผมขนลุกซู่เลยเหมือนกัน และก็เป็นบุญบารมีอย่างยิ่งหลวงพี่ได้ฝันถึงหลวงพ่อ สาธุครับผม

ผมมีเรื่องเล่า น่าจะแปลก แต่จริง เล่าให้พี่ๆ ฟังครับ

ผมขับรถอ้อย ไปส่งที่ โรงงานน้ำตาล เริ่มอุดม หนองหาน ครับ

กลับมานอนกลางคืน ฝัน ครับ ฝันเห็นพระโดนรถเบียด รถเฉี่ยว จนจีวรขาดหมด ตอนท้ายท่านบอกว่าช่วยหลวงพ่อด้วย ช่วยหลวงพ่อด้วย

ตอนฝัน หน้าจะอยู่หน้าโรงงานน้ำตาล ครับ ผมก็ตื่นมา พูดกับตัวเองฝันแปลกๆ ไม่เคยฝัน

หลังจากนั้น ผมกลับไปส่งอ้อยที่โรงงานน้ำตาล อีก ผมก็จอดรถ ที่ฝัน เดินดู รอบๆ ประมาณ 10 นาที บังเอิญไปเห็นเหรียญ นี้ ครับ

โดนสิบล้อ เหยียบไป เหยียบมา ไม่รู้นานเท่าใหร่แล้ว ให้ท่านดูตามรูป ครับ

(ผมไม่รู้ จักท่านโดยส่วนตัว นะครับ)

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวประสบการณ์ดีๆจากพี่WSllม่ มากๆนะครับขออนุโมทนาบุญด้วย สาธุครับ

ที่จาก เว็บอุดรหน้าสิบหก

18. *Superman*

ขอบคุณครับ
    ไม่นานแน่ๆครับ
    ศรัทธา ศรัทธา คิดถึงท่านบ่อยๆครับ :)

19. tee_tores

ขอบใจน้องเอ๋ มากๆ ที่นำประสบการณ์มาให้ได้อ่านครับ

20. kraisorn_pithsanulok

ขอบคุณพี่ ซุปเปอร์แมนมากๆนะครับที่ นำเหรียญกลมห้ารอบหลวงพ่อเกษมมาให้ชื่นชม และยินดีด้วยนะครับ เหรียญนี้ถือว่าสุดยอดแล้ว ครับอารธาติดตัว เป็นบารมีอย่างยิ่ง สาธุครับผม

พี่ซุปเปอร์เเมนคงจะเป็นสายตรงหลวงพ่อเกษมเช่นกัน สังเกตปล่อยมาแต่ละหมัดเด็ดทั้งนั้นเลย น่าจะมีเรื่องราวประสบการณ์ดีๆเกี่ยวกับหลวงพ่อเกษมบ้างเเน่เลย ว่างๆเล่าให้บ้างนะครับผม