เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

ยินต้อนรับสู่ใต้ร่มบารมีหลวงพ่อเกษมครับ บอร์ดนี้มีแต่ความรักและความดีงาม ร่วมกันแชร์และแบ่งปันข้อมูล และเรื่องราวดีๆ ยังไงว่างๆพี่9tonbbt ก็ร่วมเล่าประสบการณ์หลวงพ่อบ้างนะครับ

พี่ art-P ยังไงลองถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ เผื่อพี่ๆท่านอื่นที่ทราบจะได้ให้ข้อมูลตรงกับพระปิดตารุ่นที่พี่ art-P กล่าวถึง ยินดีต้อนรับพี่ art-P เช่นกันนะครับผม

2. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงพ่อเกษมครับ

3. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาบูชาหลวงพ่อเกษม เขมโก

"โอกาสะ โอกาสะ อาจาริโย เมนาโถ ภัณเต โหตุ อายัสมา เขมะโกภิกขุ เมนาโถ ภัณเต โหตุ อาจาริยัง วันทามิหัง"

กราบหลวงพ่อเกษม วัน ขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๑๑ สาธุครับ
    ขอบารมีหลวงปกป้องคุ้มครองพี่ๆสมาชิกทุกท่านให้มีสุขร่วมเย็นทั้งใจและกายด้วยเทอญ สาธุครับ

เคดิตรูปภาพ จาก ปณิธาน ยอดทอง

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ไหว้ หลวงพ่อเกษม รูปะ สังฆัง วันทามิหัง

5. folkmusic

folkmusic เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    กราบหลวงพ่อวันออกพรรษา สวัสดีพี่น้องสาธุศิษย์หลวงพ่อทุกท่านครับ ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองพวกเราทุกคนครับ สังฆังนะมามิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      163.8 KB
      เปิดดู:
      131
      ขนาดไฟล์:
      77 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      74.7 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      40.8 KB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      88.8 KB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      90.9 KB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      64.4 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      44.5 KB
      เปิดดู:
      133
    • PC220173 (Medium).JPG
      PC220173 (Medium).JPG
      ขนาดไฟล์:
      49.8 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      95.9 KB
      เปิดดู:
      92
  6. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีครับพี่พลเกษม หายไปนานเลย ขอบคุณสำหรับคำอวยพร ขอพรนั้นจงส่งผลกลับต่อพี่ด้วยเช่นกันนะครับ พระหลวงพ่องามๆ แถมมีใบประกาศติดมาซะด้วย แต่ผมชอบสุดๆ เหรียญนางเหลียว ครับ เพราะครั้งนึงเคยมี

7. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    พี่kraisorn.....สมเด็จประทานพรปี๒๕๓๐...พิมพ์ใหญ่+พิมพ์เล็ก...มีของเก๊ออกมาไหมครับ...ตอนนี้เล่นหากัน...แพงไหมครับ...ด฿ประวัติเกจิที่ร่วมเสก...ไม่ธรรมกาเลย...ครับ นับว่าเป็นเกจิชั้นแนวหน้าในสมัยปี๒๕๓๐เลยทีเดียว...ขอข้อมูลหน่อย...กะว่าจะหาบูชาไว้ในครอบครองสักชุดครับ

8. kraisorn_pithsanulok

กราบหลวงพ่อเกษม วันนี้นำคำไหว้ พระธาตุรวม เขียนโดยหลวงพ่อ ซึ่งท่านได้เขียนบอกว่า

"สวดทุก ๆ วันดีมาก" ดังนั้น จึงขอนำคำไหว้พระธาตุรวมที่หลวงพ่อได้เขียนไว้ ดังนี้ครับ

" วันทามิ เจติยัง สัพพัฏฐาเนสุ ปะติฏฐิตา
    สะรีระธาตุง มหาโพธิง พุทธะรูปัง สะกะลัง สะทา
    นาคะโลเก เทวะโลเก ตาวะติงเส พรัหมะโลเก
    ชัมภูทีเป ลังกาทีเป สะรีระธาตุโย เกสาธาตุโย
    อรหันตาธาตุโย เจติยัง คันธะกุฏิ จตุราสีติสะธัมมักขันธา
    ปาทะเจติยัง นะระ เทเวหิปูชิตา
    อะหัง วันทามิ ธาตุโย
    อะหังวันทามิทูระโต
    อะหังวันทามิ สัพพะโส "

คำไหว้พระธาตุรวมหมดเท่านี้ เอาไหว้สวด ทุก ๆ วันดีมาก

อานิสงส์ของการบูชาพระธาตุ โดยทั่วไปมีอานิสงส์ ดังนี้ครับ

1. ทำให้เป็นที่เคารพยกย่อง มักไม่มีใครเข้าใจผิด ได้บารมีวิมุตติธรรมจากพระบรมธาตุ
    สู่วิสุทธิมรรคผลนิพพานเร็วขึ้น
    2.ไม่ตายด้วยคมศาสตราอาวุธของศัตรูผู้มุ่งร้าย
    3.ปัญหาอุปสรรคผ่านพ้น ขอให้ตั้งใจจริงบูชาจริง
    4.ประกอบการค้าพาณิชย์ จะเจริญรุ่งเรืองไพบูลย์
    5.รับราชการ ยศ ตำแหน่งจะเจริญขึ้นเร็ว และเจริญขึ้นเรื่อยๆ
    6.มีเมตตาเสน่ห์มหานิยม มหาโชค-มหาลาภ และคลาดแคล้ว
    7.เทวดาอารักษ์คุ้มครองรักษาตลอดกาล
    8.ครอบครัวเป็นสุข สงบ ร่มเย็น และเจริญรุ่งเรือง
    9.มีฤทธิ์เดช อำนาจ วาสนา บารมีแผ่ไพศาล บริวารจะเคารพ
    หมู่ชนจะยำเกรง อานิสงส์เป็นไปตามอธิษฐาน

ขอบคุณ รูปภาพหาชมได้ยากยิ่ง จากพี่ หนุ่มเขลางค์ด้วยนะครับ สาธุ

9. kraisorn_pithsanulok

ถ้ามีโอกาสเจอก็น่าเก็บไว้นะครับจัดสร้างไม่มาก ครูบาอาจารย์ร่วมปลุกเสกเพียบเลย พระหลวงพ่อยุคหลังไม่น่าจะมีเก้นะครับ อย่างที่พี่ๆหลวงท่านได้กว่าวไว้ หระหลวงพ่อดีทุกรุ่น รูปหลวงพ่อศักสิทธิ แม้นบ่ได้มนต์ ครับ ยังไงถ้าว่างๆพี่ruguestก็นำวัตถุหลวงพ่อมาให้ชมบ้างนะครับผม

10. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงพ่อเกษม

ไม่ทราบ 84 ปี ศิริราชองค์นี้ หลวงพ่อเกษมท่านได้อธิษฐานจิตด้วยหรือเปล่าครับ?

11. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่เกษม เขมโก

สวัสดีทุกท่านครับ

12. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    กราบนมัสการหลวงพ่อเกษมครับ

13. atcharut

atcharut เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    รบกวนช่วยดูเหรียญหลวงปู่เกษมกับพระผงรัตนเกษมให้หน่อยนะครับ ว่าแท้ไหมครับ

ภาพอาจจะไม่ค่อยชัดนะครับ ผมศรัทธาหลวงปู่เกษมครับ แต่เพิ่งเริ่มศึกษาเลยไม่ค่อยมีความรู้มาก

ถามอีกข้อครับ พอจะมีพระรุ่นไหนของหลวงปู่ที่มีประสบการณ์ดีๆ แล้วราคาไม่แพงมากบ้างไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านๆครับ

14. Little Dragon

Little Dragon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดูว่าแท้ทั้งคู่ครับ รอท่านอื่นมาให้ความเห็นเพิ่มเติมครับ

พระเครื่องหลวงพ่อเกษมดีทุกรุ่นครับ ไม่จำเป็นต้องปีเก่าๆครับ ราคาบูชาแพงด้วย รุ่นหลังๆ ความเห็นส่วนตัวผมว่าดีทุกรุ่น สวยงาม ราคาบูชาไม่แพง เก็บสะสมได้มากๆครับ

ถ้าอยากได้รุ่นที่นิยมและไม่แพง คงต้องลองหา รุ่นลายสือไทย รุ่น อ.ย.32 รุ่นไตรมาส 37 ครับ

15. atcharut

atcharut เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    ครับๆขอบคุณมากนะครับ ผมศรัทธาท่านจะพยายามศึกษาพระของท่านนะครับ

บางทีกระทู้มันเยอะไปผมอ่านไม่หมด จับหลักไม่ถูก 555

ขอถามอีกสัก 2 ข้อนะครับ

1. สรุปทั้ง 2 อันของผมแท้ใช่ไหมครับ มีประสบการณ์ไหม(เคารพการตัดสินใจของคุณLittleDragon นะครับ)

2. มีรุ่นไหนประสบการณ์ดีๆแล้วไม่แพงมากของหลวงปู่แนะนำผมซักประมาณ 3-4 รุ่นไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกนะครับ ^^ อย่าว่าผมนะครับผมเพิ่งศึกษา

16. Little Dragon

Little Dragon เป็นที่รู้จักกันดี

คำตอบครับ

1 ผมว่าแท้ทั้งคู่ครับ ประสบการณ์ส่วนตัวผมไม่มีครับ คิดว่าท่านอื่นคงมีแน่ๆครับ พระผงรัตนเกษม ผมอ่านเจอมาว่า ระหว่างพิธีปลุกเสก มีฟ้าลั่นด้วยครับ

2
    ---เหรียญลายสือไทย
    ---เหรียญกิ่งไผ่
    ---เหรียญกลม 6 รอบ โรงพยาบาลสงฆ์
    ---พระผง อ.ย. 32
    ---เหรียญรุ่นบารมี 81 หลังตราแผ่นดิน

17. tee_tores

ผมเห็นด้วยกับความเห็นคุณหมอ ครับ

18. ruguest93

ลพ.เกษม...ดีทุกรุ่น...จ้า แต่มีบางรุ่นดีและไม่แพงตัวอย่างเช่น
    ศาลาดำปี ๒๕๒๐(ของดีปีลึก) พระผงสมเด็จประทานพรปี๒๕๒๙-๓๐(รุ่นนี้เสก ณ วัดแหลมแคชลบุรี...มีเกจอรุ่วมเสกเพียบ) ปรกมะขาม ๖ รอบปี๒๕๒๖(ปีลึก...ราคาประถม) พระผง ๖ รอบพร้อมเหรียญหนู เหรียญออกวัดพลับพลาปี๒๕๑๗ เป็นต้น

19. tee_tores

รูปเหมือนเล็ก หลวงปู่ดู่ เนื้อเงิน ปี 2533 พระรุ่นนี้แม้ไม่ทันหลวงปู่ดู่ แต่ก็เปี่ยมด้วยพุทธคุณ เพราะมีมวลสารชนวนเก่าผสมอย่างมากที่สุดรุ่นหนึ่ง อีกทั้ง หลวงพ่อเกษม เขมโก , หลวงปุ่บุดดา เมตตาหลวงปู่หล้าตาทิพย์ วัดป่าตึง อธิษฐานจิตปลุกเศกให้

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2013
  20. ruguest93