เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    บันทึกพระราชปุจฉาสนทนาธรรม
    บันทึกโดย พระครูปลัดจันทร์ กตปุญโญ

ณ วัดคะตึกเชียงมั่น
    ต.หัวเวียง อ.เมือง จ.ลำปาง

ต่อไปนี้เป็นพระราชดำรัสของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ที่ทรงปฏิสันถารกับ พระอินทรวิชยาจารย์ เจ้าอาวาสวัดคะตึกเชียงมั่น และ หลวงพ่อเกษม เขมโก ซึ่ง ข้าพเจ้า (พระครูปลัดจันทร์ กตปุญโญ) ได้มีโอกาสช่วยหลวงพ่อถวายพระพรด้วย ข้อความนี้ข้าพเจ้าบันทึกไว้หลังจากเสด็จพระราชดำเนินกลับแล้วดังนี้

ในหลวง : หลวงพ่อประจำอยู่ที่วัดนี้หรือ

หลวงพ่อเกษม : ขอถวายพระพร อาตมาประจำอยู่ที่สุสานไตรลักษณ์

ในหลวง : อยากไปหาหลวงพ่อเหมือนกัน แต่หาเวลาไม่ค่อยได้ ได้ทราบว่าเข้าพบหลวงพ่อยาก

หลวงพ่อเกษม : พระราชาเสด็จไปป่าช้าเป็นการไม่สะดวก เพราะสถานที่ไม่เรียบร้อย อาตมาภาพจึงมารอเสด็จที่นี่ ขอถวายพระพร มหาบพิตรสบายดีหรือ

ในหลวง : สบายดี

หลวงพ่อเกษม : ขอถวายพระพร มหาบพิตรพระชนมายุเท่าไร

ในหลวง : ได้ ๕๐ ปี

หลวงพ่อเกษม : อาตมาภาพได้ ๖๗ ปี

ในหลวง : หลวงพ่ออยู่ตามป่ามีความสงบ ย่อมจะมีโอกาสปฏิบัติธรรมได้มากกว่าพระที่วัดในเมือง ซึ่งมีภารกิจเกี่ยวกับการปกครองและงานอื่นๆ จะเป็นอย่างนั้นหรือเปล่า

หลวงพ่อเกษม : ขอถวายพระพร อาจจะเป็นอย่างนั้นก็ได้ เพราะอยู่ป่าไม่มีภารกิจอย่างอื่น แต่ก็ขึ้นอยู่กับศีลบริสุทธิ์ด้วย เพราะเมื่อศีลบริสุทธิ์จิตใจไม่ฟุ้งซ่าน นิวรณ์ไม่ครอบงำก็ปฏิบัติได้

ในหลวง : การปฏิบัติอย่างพระมีเวลามากย่อมจะได้ผลเร็ว ส่วนผู้ที่มีเวลาน้อยมีภารกิจมาก จะปฏิบัติอย่างหลวงพ่อก็ไม่อาจทำได้ แล้วจะมีวิธีปฏิบัติอย่างไร เราจะหั่นแลกช่วงเวลาช่วงเช้าให้สั้นเข้าจะได้ไหม คือ ซอยเวลาออกจากหนึ่งชั่วโมงเป็นครึ่งชั่วโมง จากครึ่งชั่วโมงเป็นสิบนาที หรือห้านาที แต่ให้ได้ผล คือ ได้รับความสุขเท่ากัน ยกตัวอย่างเช่น นั่งรถยนต์จากเชียงใหม่มาลำปางก็สามารถปฏิบัติได้ หรือระหว่างที่มาอยู่ในพิธีนี้มีช่วงที่ว่างอยู่ ก็ปฏิบัติเป็นระยะไป อย่างนี้จะถูกหรือเปล่าก็ไม่ทราบ อยากจะเรียนถาม

หลวงพ่อเกษม : ขอถวายพระพร จะปฏิบัติอย่างนั้นก็ได้ ถ้าแบ่งเวลาได้

ในหลวง : ไม่ถึงแบ่งเวลาต่างหากออกมาทีเดียว ก็อาศัยเวลาขณะที่ออกมาทำงานอย่างอื่นอยู่นั้นแหละ ได้หรือไม่ คือ ใช้สติอยู่ทุกขณะจิตที่เกิดดับ ทำงานด้วยความรอบคอบให้สติตั้งอยู่ตลอดเวลา

หลวงพ่อเกษม : ขอถวายพระพร มหาบพิตรทรงปฏิบัติอย่างนั้นถูกแล้ว การที่มหาบพิตรเสด็จพระราชดำเนินมาปฏิบัติงานอย่างนี้ ก็เรียกว่าได้ทรงเจริญเมตตาในพรหมวิหารอยู่

ในหลวง : ก็คิดว่าเป็นอย่างนั้น เช่นว่ามาตัดลูกนิมิตนี้ ก็ถือว่าเป็นการปฏิบัติธรรม ด้วยขี้เกียจมาจึงมีกำลังใจมา และเมื่อได้โอกาสได้เรียนถามพระสงฆ์ว่า การปฏิบัติธรรมเป็นระยะเวลาสั้นๆ เป็นตอนๆ อย่างนี้จะได้ผลไหม อุปมาเหมือนช่างทาสีผนังโบสถ์ เขาทาทางนี้ดีแล้วพัก ทาทางโน้นดีแล้วพัก ทำอยู่อย่างนี้ก็เสร็จได้ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย จึงอยากเรียนถามว่าปฏิบัติอย่างนี้ จะมีผลสำเร็จไหม

หลวงพ่อเกษม : ปฏิบัติอย่างนั้นก็ได้โดยอาศัยหลัก ๓ อย่าง คือ มีศีลบริสุทธิ์ ทำบุญในชาติปางก่อนไว้มาก มีบาปน้อย ขอถวายพระพร

เจ้าคุณฯ : ได้ตามขั้นของสมาธิ คือ อุปจารสมาธิได้สมาธิเป็นแต่เฉียดๆ ขณิกสมาธิ ได้สมาธิเป็นขณะๆ เรียกว่า อัปปนาสมาธิ ได้สมาธิแน่วแน่ดิ่งลงไปได้นานๆ (อธิบายละเอียดกว่าที่บันทึกนี้)

ในหลวง : ครับ ที่หลวงพ่อว่ามีศีลบริสุทธิ์ ชาติก่อนทำบุญไว้มากอยากทราบว่าผมเกิดเป็นอะไร ได้ทำ อะไรไว้บ้าง จึงได้มาเป็นอย่างนี้ (หลวงพ่อยิ้มและนิ่ง แล้วหันมาทางข้าพเจ้าบอกว่าตอบยาก)

ข้าพเจ้า : ขอถวายพระพร หลวงพ่อไม่อาจจะพยากรณ์ถวายมหาบพิตรได้

เจ้าคุณฯ : หลวงพ่ออาจจะเกรงพระราชหฤทัยมหาบพิตรก็ได้ ขอถวายพระพร

ในหลวง : หลวงพ่อไม่ต้องเกรงใจว่าเป็นพระราชา ขอให้ถือว่าสนทนาธรรมก็แล้วกันยินดีรับฟังมีคน พูดกันว่า ชาติก่อนผมเกิดเป็นนักรบมีบริวารมาก ถ้าเป็นอย่างนั้น ศีล ๕ จะบริสุทธิ์ได้อย่าง ไร ? การเป็นนักรบนั้นจะต้องได้ฆ่าคนสงสัยอยู่” (หลวงพ่อหันมากระซิบกับข้าพเจ้าว่า เอใคร ทำนายถวายท่านอย่างนั้นก็ไม่รู้ เราไม่รู้ เราไม่มีอตีตังสญาณ อนาคตังสญาณ ตอบยาก ต้องหลวงพ่อเมืองซิ)

ข้าพเจ้า : ขอถวายพระพร หลวงพ่อยืนยันว่า มหาบพิตรมีศีลบริสุทธิ์และทรงมีบุญมาก

ในหลวง : เรื่องบุญกับกุศลนี้ก็อีกเรื่องหนึ่ง ตามที่รู้ผู้ทำบุญ หรือผู้มีบุญได้ผลแค่เทวดาอยู่สวรรค์ ผู้มี กุศลหรือทำกุศล มีผลให้ได้นิพพาน ถ้าอย่างนั้นที่ว่าพระราชามีบุญมากก็คงได้แค่เป็นเทวดา อยู่บนสวรรค์เท่านั้นไม่ได้นิพพาน ทำไมเราไม่พูดถึงกุศลกันมากๆ บ้าง หลวงพ่อสอนให้คน ปฏิบัติธรรมตามแนวปฏิบัติของหลวงพ่อบ้างหรือเปล่า

หลวงพ่อเกษม : ขอถวายพระพร อาตมาภาพได้ทราบว่าที่วัดปากน้ำ วัดมหาธาตุ ก็มีสอนวิปัสสนากัมมัฏฐาน มหาบพิตรเคยเสด็จไปบ้างไหม

ในหลวง : ทราบ แต่ไม่เคยไป หลวงพ่อสอนอย่างไร อยากฟังบ้างและอยากได้เป็นแนวปฏิบัติเอาอย่างนี้ ได้ไหม มีเครื่องหรือเปล่า” (นายชุมพลกระซิบข้าพเจ้าว่า...มีเทป)

ข้าพเจ้า : ขอถวายพระพร เครื่องเทปของวัดมี

ในหลวง : ขอให้หลวงพ่อสอนตามแนวของหลวงพ่อที่เคยสอน จะสอนอะไรก็ได้

หลวงพ่อเกษม : ขอถวายพระพร มีเป็นประเภทภาษิตคติธรรมต่างๆ

ในหลวง : อะไรก็ได้ ขอให้เป็นคำสอนก็ใช้ได้

หลวงพ่อเกษม : ได้ ขอถวายพระพร

ในหลวง : ขอนมัสการลา (ทรงกราบแล้วเสด็จพระราชดำเนินถึงประตูพระอุโบสถ เสด็จกลับมาที่หลวงพ่ออีก) แล้วตรัสว่า “หลวงพ่อจำหมอดนัยได้ไหม เคยส่งมาพยาบาลหลวงพ่อที่คราวหลวงพ่ออาพาธมาหลายปีแล้ว ผมจะให้เขานำเครื่องบันทึกมา”

หลวงพ่อเกษม : จำได้ ขอถวายพระพร

(หมายเหตุ :: เจ้าคุณฯ หมายถึง เจ้าคุณพระอินทรวิชยาจารย์ เจ้าอาวาสวัดคะตึกเชียงมั่น)

2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหาอ่านดูนะครับ ผลงานของคุณทวี เย็นฉ่ำ(ศิษย์เขลางค์)ครับ

[​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

3. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

ปีใหม่นี้ขอให้ทุกท่านเดินทางปลอดภัย ท่องเที่ยวสุขใจ
    ด้วยพระบารมีครูบาเจ้าเกษม เขมโก คุ้มครอง

4. neeranut

ร้านดอกหญ้า มีหนังสือวาง ขาย หรือปะค่ะ ซื้อได้ที่ไหน ขอบคุณค่ะ

5. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ในวาระดิถีส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่นี้ ขอให้ทุกๆท่านประสบแต่ความสุข เจริญๆด้วยลาภ เงินทองมั่งมี คิดสิ่งใดสมความปรารถนา ด้วยคุณแห่งพระรัตนตรัยและบุญบารมีครูบาเจ้าเกษม เขมโก ครับ

และในวาระนี้ผมขอมอบสิ่งมงคลสักการะให้ไปบูชากัน โดยที่ท่านมีความเคารพนับถือครูบาเจ้าอย่างสุดซึ้ง ไม่นำไปเก็บเฉยๆ ขอให้พกติดตัว หรือวางไว้ในรถที่สามารถมองเห็นและระลึกถึงท่านได้

หากปฏิบัติได้ดังนี้ผมขอมอบภาพ ทันตธาตุครูบาเจ้าเกษม ให้ท่านเป็นของขวัญรับปีใหม่ ฟันซี่ดังกล่าวเป็นสมบัติเดิมของหลานหลวงพ่อ ท่านมอบไว้ใให้พร้อมเกศา แก่ตัวลงท่านจึงถวายแด่ครูบาท่านหนึ่ง และท่านได้สร้างมณฑปถวายไว้เพื่อบรรจุฟันซี่นี้ ภาพนี้ลูกศิษย์ลูกหาอัดและเครือบมาถวายครูบาให้ท่านแจกเนื่องในวันทอดกฐินเมื่อปีก่อนครับ ภาพขนาด 4*6 ซม. พกติดตัวกำลังดีครับ

ผมแจกจำนวน ๕ ภาพก่อนแล้วกัน ขอให้ลงชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทร ให้ชัดเจนครับ

ขนาดไฟล์:
      285.2 KB
      เปิดดู:
      1,847
  6. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    -พระผงจัมโบ้ ฝังตะกรุดเงิน ติดจีวร รุ่นครบรอบอุปสมบท 60 พรรษาของหลวงปู่เกษม

พิธีมนต์เมื่อวันที่ 24 มิถุนายน 2536

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      100
  7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ขออ้ายแผ่นหนึ่งเน้อน้องงง

8. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งทางPMไปแล้วนะครับ

9. charoen.b

ขอรับด้วย 1 ภาพครับ ขออนุญาตแจ้งรายละเอียดทาง PM นะครับ

10. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับภาพมงคลนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

11. sitcrubha2520

sitcrubha2520 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    พี่ครับผมขอรูปพระทันตธาตุหลวงปู่ไว้บูชา 1รูปน่ะครับ

คุณ ชยังกูร อินต๊ะคำเครือ
    บริษัทกรุงเทพซินธิติกส์ ( BST )
    เลขที่ 5 ถ.ไอเจ็ด ต.มาบตาพุด
    อ.เมือง จ.ระยอง 21150

ขอบคุณครับ

12. neeranut

ขอรับด้วย 1 ภาพค่ะ PM นะค่ะ แจ้งที่อยู่ นะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

13. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    กระผมขอ 1 ภาพครับพี่ ยังทันไหมครับ

นาย ธนันท์รัฐ ปินทรายคำ
    2หมู่8 ต.เชิงดอย อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ 50220
    เบอร์โทรครับ 082-3849769 หน่อง ครับพี่ สาตุ ๆ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2010
  14. neeranut

ผู้เขียนไม่เคยได้พูดคุยปัญหาเรื่องนี้กับหลวงพ่อเกษม แต่ได้เรียนถาม หลวงพ่อพุธ ฐานิโย แห่งวัดป่าสาลวัน อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา ท่านเมตตาเล่าให้ฟังว่า

“ถ้าบุคคลใด ปฏิบัติมาได้ขั้นนี้แล้ว จะเป็นผู้มีกำลังจิตที่แก่กล้ามาก อาการเช่นนี้ ถ้าจะมีใครยกเราหย่อนลงไปในน้ำก็สามารถอยู่ได้ ไม่มีอันตรายเลยและไม่มีอะไรอีกด้วย ว่าเย็นหนาว และถ้าเขาจะจับศีรษะบิดจนรอบก็ไม่มีความรู้สึกอะไร จะนั่งอยู่อย่างนั้นไม่เปลี่ยนแปลง บุคคลเช่นนี้มีอำนาจจิตที่แก่กล้าแสดงอิทธิฤทธิ์ต่างๆ ได้ทุกเมื่อเลยทีเดียว”

เป็นอันว่าสรุปผลแห่งการปฏิบัติของหลวงพ่อเกษม เป็นผู้ทรงอภิญญาจะต้องแสดงอิทธิปาฏิหาริย์ได้เป็นที่แน่นอน

ที่มา , เวปพุทธวงศ์

15. tatom

tatom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโชว์ของหายากครับ พระขุนแผนเคลือบ สร้างโดยวัดไตรมิตรวิทยาราม โดยเจ้าคุณธงชัย อธิษฐานจิตโดยหลวงพ่อ เกษม เขมโก เมื่อประมาณปี 2528 ซึ่งถือได้ว่าเป็นยุคกลางของวัตถุมงคลที่หลวงพ่อท่านเมตตาอธิษฐานจิตไว้ จำนวนการสร้างถือว่าน้อยมากเพียง 800 องค์เท่านั้น ไม่ต่อยพบเห็นครับ ส่วนใหญ่จะเก็บหมด องค์นี้เคลือบบางๆกำลังดี ไดเป็นของขวัญปีใหม่พอดี

16. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    มีพี่ๆสมาชิกท่านใด พอจะบอกถึงวิธีการดูเหรียญรูปเหมือนทรงรูปไข่ หลัง ภปร รุ่นพิเศษ 5 เมษายน 2523 เนื้อทองแดง ที่สร้าง 200,000 เหรียญทั้งพิมพ์ใหญ่ และ พิมพ์เล็ก บ้างไหมครับ .... อยากทราบตำหนิ ลักษณะต่างๆ เพื่อเป็นภูมิคุ้มกันของปลอมอะครับ

ขอบคุณครับ

17. charoen.b

เหรียญ ภปร.หลวงพ่อเกษมปี 2523 จำนวนสร้าง 2 แสนเหรียญเชียวหรือครับ ความคิดผมถ้าสร้างมากขนาดนี้ไม่น่ามีปลอมมังครับ

ผมเคยมีพิมพ์เล็กหนึ่งเหรียญแต่ให้เขาต่อไปแล้ว

18. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    เท่าที่อ่านเจอข้อมูลใน Internet จำนวนจัดสร้างเป็นดังนั้นครับ ( แต่ผมไม่ทราบว่ารวมทั้งพิมพ์ใหญ่ , พิมพ์เล็ก เป็น 2 แสนเหรียญหรือป่าว แต่เดาว่ารวมกันอะครับ ) ... มีจำนวนบล็อคเนื้อทองแดงกว่า 10 บล็อค ... และเท่าที่ทราบตอนนี้มีปลอมแล้วครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

19. neeranut

หลวงพ่อเกษม บอกว่า หลวงปู่ดู่เป็นพระใจเพชร อ่านมาจากที่นี่ครับ
    เรื่องราวนำมาจากในเวปสวนขลัง
    เช้ามืดวันหนึ่งที่กุฎิหลวงปู่ เมื่อราวสี่สิบปีมาแล้ว
    พระลูกศิษย์ ของหลวงปู่มากราบนมัสการหลวงปู่ตอนเช้าอย่างที่ทำเป็นปรกติทุกวัน แต่วันนั้น มีสิ่งผิดแผกไปจากเดิม คือ หลวงปู่ยังไม่ออกมานอกกุฏิสักที ทำให้พระองค์นั้นนึกสงสัย และสงสัยมากขึ้นเมื่อได้ยินเสียงหลวงปู่สนทนากับใครอยู่ในกุฏิ ซึ่งธรรมดาแล้วท่านไม่เคยรับแขกที่ในกุฏิเนื่องจากภายในกุฏิท่านนั้นแคบมาก
    พระองค์ นี้จึงยอมเสียมารยาทแอบมองหลวงปู่ผ่านทางช่องข้างฝากุฏิหลวงปู่ จึงพบว่าหลวงปู่นั่งสนทนากับพระรูปร่างผอม ๆ อีกองค์หนึ่งอยู่ ซึ่งท่านไม่รู้จัก กระทั่งวันรุ่งขึ้นได้เห็นรูปพระองค์นี้ในหนังสือพิมพ์ ท่านจึงอุทานว่า องค์นี้แหล่ะ พระที่หลวงปู่นั่งสนทนากันในกุฏิ จากรายละเอียดในหนังสือพิมพ์ พระลูกศิษย์หลวงปู่ท่านนั้นจึงทราบว่า พระที่ท่านเห็นสนทนากับหลวงปู่ในกุฏิก็คือ หลวงปู่เกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ นั่นเอง
    ไม่มีใครทราบความสัมพันธ์ระหว่างหลวงปู่ดู่ กับหลวงปู่เกษม เพราะท่านไม่เคยเดินทางไปมาหาสู่กัน แต่ก็แปลกอย่างยิ่งที่ท่านทั้งสองมักกล่าวถึงกันเสมอ ๆ ช่างต่างจากทางโลกที่ว่าเมื่อฉันเก่งแล้ว ฉันก็จะเก่งที่สุดอยู่คนเดียว เก่งเหนือใครทั้งหมด ทิฐิมานะของผู้ปฏิบัติกับผู้ไม่ได้ปฏิบัติจึงต่างกันราวฟ้ากับดิน
    หากยังมีใครสงสัยว่าเมื่อหลวงปู่ดู่ไม่เคยย่างกรายออกนอกวัดสะแกเลย เหตุใดหนังสือเอกสารประกอบวัตถุมงคลจึงชอบเขียนกันนักว่า หลวงปู่ดู่ วัดสะแกมีรายนามพระเกจิในพิธี อย่างเช่นพิธีมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์มีอายุครบ ๕๐ ปีนั้นก็ได้มีการนิมนต์หลวงปู่ดู่มาในพิธี มาร่วมอธิษฐานจิตเหรียญพระพุทธสิหิงส์จำลอง ที่จัดสร้างเป็นที่ระลึกและเพื่อจัดหาปัจจัยบำรุงมหาวิทยาลัยฯซึ่งประกอบพิธีที่อาคารหอประชุมใหญ่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
    โดยมีการนิมนต์พระเถระจากทั่วประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งพระกรรมฐานสายหลวงปู่มั่นหลวงปู่รับนิมนต์ที่จะร่วมพิธี แต่หลวงปู่ขอที่จะไม่เดินทางไป (ซึ่งเป็นข้อปฏิบัติปรกติของหลวงปู่ที่งดรับนิมนต์ออกนอกวัด) หลวง ปู่กล่าวกับท่านอธิการบดีว่า ขอให้ปูอาสนะและผ้าขาวในส่วนที่นั่งสำหรับหลวงปู่ จากนั้นหลวงปู่ได้สอบถามถึงกำหนดวันเวลาที่เริ่มพิธี เพื่อท่านจะได้นั่งกรรมฐานจากที่วัดในวันเวลาดังกล่าว.จึงเป็นข้อยืนยันได้ว่า หลวงปู่ดู่นั้นไม่ได้นั่งปลุกเสกในพิธี จะมีก็เพียงการปลุกเสกแบบเดินญาณมาเท่านั้น(นำมาจากกระทู้ในสวนขลัง เพิ่ม

20. neeranut

เมื่อสองสามสัปดาห์ก่อน อาจารย์เอก ขอนแก่นโทรมาคุยกับผม เล่าให้ฟังถึงเรื่องที่น่าสนใจ พอดีอาจารย์ที่ภาคฯเดียวกันไปค้นเจอหนังสือของโลกทิพย์ที่ได้นำกล้องมาถ่าย ภาพออร่าของวัตถุมงคล มีรายชื่อพระเครื่องหลายอย่าง อย่างสมเด็จวัดๆหนึ่งถ่ายภาพเห็นออร่าไกลถึง 2 เมตรเป็นรัศมีรอบวัตถุมงคล มีเพียงพระเครื่องเกจิรูปหนึ่งที่ลองนำมาถ่ายภาพที่ปรากฎรัศมีไปไกลถึง 10 เมตร และเป็นเพียงวัตถุมงคลหนึ่งเดียวที่มีรัศมีไกลขนาดนั้น….ต้องทำความเข้าใจ ก่อนว่าเลือกพระเครื่องมาทดสอบ ไม่ได้ทดสอบมากมายอะไร พระเกจิรูปนี้คือ หลวงพ่อเกษม เขมโก และวัตถุมงคลรุ่นที่นำมาทดสอบ คือรุ่น ๗๐๐ปีลายสือไทย ปี๒๕๒๖ โดยนำปัจจัยไปซ่อมแซมวิหารวัดไทยชุมพล บูรณะวัดบุญยืน และสมทบมูลนิธิจำนวนหนึ่ง สำหรับวัดบุญยืนนั้นหลวงพ่อเกษมเคยเป็นเจ้าอาวาสมาก่อนจะเดินทางออกมาอยู่ที่สุสานไตรลักษณ์ ด้วยเหตุที่เป็นเจ้าอาวาสแล้วทำให้ไม่มีเวลาปฎิบัติธรรม หลวงพ่อท่านจึงสละตำแหน่งท่ามกลางการคัดค้านของทั้งพระเณรในวัด,ชาวบ้านและแม้แต่พระผู้ใหญ่เจ้าคณะอำเภอก็ดึงเรื่องลาออกจากเจ้าอาวาส จนหลวงพ่อเกษมแอบหนีจากวัดบุญยืนพร้อมกับสามเณรประเวทย์ ณ ลำปาง.
    ผมไปตามอ่านเจอข้อความนี้ในเวปพุทธวงศ์ของคุณเนาว์ นรญาณ
    เมื่อผู้จัดสร้างนำความขึ้นกราบเรียนขออนุญาตจัดสร้างเหรียญรูปเหมือน หลวงพ่อเกษม เขมโก รุ่น 700 ปี ลายสือไทย หลวงพ่อเกษมจึงอนุมัติอนุญาตให้สร้างในทันทีด้วยความปลาบปลื้มปีติยินดีเป็น ที่สุด
    และท่านยังได้พูดกับคนใกล้ชิดก่อนมนต์เหรียญรุ่นนี้ไว้กับปากอีกด้วยว่า
    “พิธีนี้ เราจะเบ่ง(พลังปลุกเสก)ให้เป็นพิเศษ..!!!!!”
    พอได้ข้อมูลจากอาจารย์เอก ผมก็เริ่มทยอยเก็บพระในสนามก็หาไม่ง่าย ที่เจอบ่อยๆก็เหรียญกลมใหญ่รูปพระพุทธ สำหรับเหรียญพระพุทธปางสมาธิองค์ใหญ่นั้น ผมไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อเกษมท่านได้อธิษฐานจิตหรือเปล่า เพราะในหนังสือเล่มหนึ่งให้รายละเอียดไว้เฉพาะเหรียญ รูปเหมือนผง รูปบูชาเท่านั้น
    อาจเป็นเหรียญที่นำมาเข้าพิธีด้วยกันก็ได้ครับ

มาจาก เวปพระเครื่องศักดิ์สิทธิ์