เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จปรกโพธิ์ (โพธิแปด) ไตรมาส หลวงพ่อเกษม เขมโก ปี๒๕๑๖
    ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    พระสมเด็จปรกโพธิ์(โพธิแปด) ผู้สร้าง-พระทรงชัย สิริปัญโญ เข้านมัสการขออนุญาต หลวงพ่อเกษม เขมโก เมื่อวันที่ ๑๕ มิถุนายน ๒๕๑๖<O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>
    วัตถุประสงค์- เพื่อแจกและหารายไดร่วมก่อสร้างโบสถ์ วัดอินทร์ประชาราฎร์ อ. กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี จำนวนการสร้าง พระสมเด็จปรกโพธิ์เนื้อเหลือง สร้างจำนวน ๓๐๐๐ องค์ พระสมเด็จปรกโพธิ์เนื้อดำ บรรจุแผ่นเงินและริ้บบิ้น สร้างจำนวน ๓๐๐ องค์ มวลสารที่นำมาผสมสร้างพระชุดนี้มีดังนี้ ดอกไม้-ธูป-ริ้บบิ้น ของหลวงพ่อเกษม เขมโก,ผงลบสูสตร ของสมเด็จโฆษาจารย์ วัดเทพศิรินทร, ผงหลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว, ผงพระกรุลำพูน, ผงว่านจำปาศักดิ์ กรุวัดรังษี, ผงเหลือจากการสร้างพระสมเด็จสันติสุข วัดหลวงปรีชากุล, ผงนางพญางิ้วดำ, ผงกรุวัดมหาธาตุ สุพรรณบุรี, ผงพระสมเด็จวัดวิเวกที่ชำรุด, ผงพระกรุวัดสามปลื้มที่ชำรุด, ผงสมเด็จ อุพิเศษ เจ้าคุณนรฯ, ผงชินเก่า พระกำแพงศอก สุพรรณบุรี, ผงตะไบ ชินสังฆวานร กรุนครนายก, ผงตะไบชนวนกริ่ง ท่านเมา, ผงตะไบชนวนกริ่งวัดสุทัศน์, ผงเการสร้างพระสมเด็จ น๓ เจ้าคุณนรฯเสก ของพระครูวินัยธรชินเทพ, ผงผ้ายันต์ต่างๆ ของหลวงพ่อจาด-หลวงพ่อพริ้ง-หลวงพ่อจง-หลวงพ่อเหลือ-หลวงพ่อมา-หลวงพ่อปาน, น้ำมันจันทร์เข้าพิธี ๕ ธันวาคม ๒๕๑๓, ผงช้างเหนียวดิน ผงแร่เกาะล้านหลวงพ่อบัว, ผงลูกหมากโทนหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง, ผงพระกรุถ้ำค้างคาว, เม็ดขนุนทองแดง, ดินจากสังเวชนียสถาน ๔ แห่ง, ผงมหาราช, ผงนะ ๑๐๘, ผงอิติปิโสรัตนมาลา, ผงอิทธิเจ,ผงปถมัง, ว่าน ๕๖ ชนิด

การปลุกเสก- หลวงพ่อเกษม เขมโก ปลุกเสกให้วันที่ ๑๑ กรกฎาคม ๒๕๑๖ เวลาประมาณ ๒๒.๐๐ น. ทำพิธีที่ศาลเจ้าร้าง หน้าบ้าน คุณประเวทย์ ณ ลำปาง แม่พิมพ์ทุกพิมพ์ ผู้สร้างแจ้งว่าได้ทำลายหมด โดยนำสว่านมาเจาะต่อหน้าคณะศิษย์<O:p></O:p>

ไฟล์ที่แนบมา:

2. gentoo

รูปถ่ายขูดฟิล์ม หลวงพ่อเกษม เขมโก
    เป็นภาพถ่ายขาวดำแล้วมาทำสี สมัยที่ยังไม่มีภาพสีครับ

3. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    มีแต่ของเด็ดๆทั้งนั้นเลยครับพี่ พระผงเกสรก็เป็นอีกองค์ที่ผมอาราธนาติดตัวเป็นประจำครับ สาธุ สังฆังนะมามิ

4. gentoo

ผมก็ใช้ติดตัวเป็นประจำเหมือนกันครับ เป็นพระที่มีเจตนาการสร้างที่ดี มวลสารก็ดีครับเห็นเค้าว่ากว่าจะรวบรวมมวลสารได้ใช้เวลาตั้ง 3 ปี สมัยก่อนมีพระเหลือจากวัดหัวข่วงพอสมควรมีลูกศิษย์วัดเอามาปล่อยให้บูชาองค์ละ 5 บาท ยังไม่ค่อยมีใครสนใจเลยครับ พอตกถึงมือเซียนที่กรุงเทพจำนวนหลายร้อยองค์ราคาก็ขึ้นเป็นร้อย เป็นพันครับ

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เมื่อคืนก่อนนอนอ่านหนังสือประวัติหลวงพ่อเกษมเล่มที่คุณชายส่งมาให้อีกครั้ง หลวงพ่อเกษมท่าน ไม่กล้าทำนายอดีตชาติ ในหลวงเพราะหลวงพ่อเกษมท่านบอกว่า ในหลวง เป็นผู้มีบุญบารมีมากมายในอดีต และยังมีหลายๆ ข้อมูลในเล่มที่ให้ข้อมุลว่า ในหลวงท่าน ไม่ต่างจากพระอรหันต์ ในหลายๆครั้งไม่ใช่ในปัจจุบัน ในหลวงท่านเข้าสมาธิ กับสิ่งใดๆ ได้นานไม่ต่างจากพระเกจิอาจารย์<wbr>ที่นั่งเข้าญานได้นานๆ
    ฉะนั้น คนไทย คนใหนที่คิดไม่ดีกับในหลวงท่าน ถึงท่านจะมีวัตถุมงคลดีๆ อะไร ท่านก็ไม่พ้นกรรม ที่ได้กระทำกับพระอรหันต์หรอกครับ ส่วนตัวผมเคยเล่าให้พ่อฟัง และก็เคยบอกพ่อว่า ทำไมผมถึงรักในหลวงท่าน ทั้งๆ ที่พ่อหรือแม่ไม่เคยสอนผมเลย หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ก็มีภาพในหลวงท่านบูชาบนฝาผนังห้องท่านด้วย เห็นแล้วปลื้มใจมากๆ แต่น่าเสียดายแทนคนไทยบางคนที่คิดต่าง

6. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
  7. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกคนครับ...
    บารมีขอหลวงพ่อนั้นมีจริงๆครับแม้ผมไม่เคยได้สัมผัสเพียงแค่นึกถึงก็ปลื้มใจแล้วครับ เมื่อวานเลยจัดชุดใหญ่สำหรับตัวเองซักหน่อย กราบหลวงพ่อเกษม ครับ สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ... ครับ ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองพี่น้องทุกคน ครับ

ขนาดไฟล์:
      885.8 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      879.1 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      834.5 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      838.6 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      838.6 KB
      เปิดดู:
      82
  8. WIT2011

WIT2011 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2011

9. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนาด้วยครับ..อ่านข้อความนี้ของคุณเอ็มแล้วผมรู้สึกดีจริงๆ คนดีๆเค้าฉลาดคิดกันอย่างนี้ครับ:cool::cool::cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2012
  10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่นิติกูนมากครับ ที่ชม ผมว่าผมคิดแบบนี้ตั้งแต่ได้เห็น พระเกจิอาจารย์หลายๆองค์ ที่ในหลวงทรงไปกราบไหว้ แล้วพระเกจิอาจารย์องค์นั้นๆ ก็มีภาพของในหลวงท่านอยู่ด้วย ก็รู้สึกได้ครับ ผมอาจจะโง่ในอีกหลายๆเรื่อง แต่เรื่องนี้ผมว่าผมคิดถูกนะครับพี่ ผมไม่ยยากนำพระเครื่องเรื่องราวมาเกี่ยวกับการเมืองการจะยุ่งแต่แค่ ออกความเห็นว่า คนไทยที่ไม่นับถือท่าน ผมมองว่าคนไทยเหล่านั้น ชาติที่แล้วอาจจะเป็น คนพม่า คนลาว คนชาติอื่นๆ มาเกิดในร่างของคนไทยมากกว่า

11. tee_tores

เหรียญนี้สวยงามมากครับ ยิ่งถ่าพภาพออกมาสวยก็ยิ่งน่ามอง เหรียญปี 21 แต่แขวนได้ไม่อายใครๆครับ
    :cool::cool::cool:

12. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ความรู้เพียบ กิเลส เกิด 5555
    เย็นหนอ เย็นหนอ

13. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    พี่tee_tores.....ครัย มีอีกรุ่นหนึ่งปีลึกออก ณ สุสานไตรลักษณ์ แต่ไม่ค่อยมีคนพูด/ถามถึง ปี๒๕๒๐ รุ่นศาลาดำ ออก ณ สุสานไตรลักษณ์ เคยเห็นเมื่อราวๆ ๒๐ ปีก่อน ปัจจุบัน นานๆๆๆๆจึงเห็นในเวป น่าจะราคาไม่สูง และคาดว่าไม่มีเก็...จ้า ชาวเวปลองหามาขึ้นคอดูนะ

14. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    เกือบลืม เพื่อนชาวเวปพลังจิต ท่านใดมี ช่วยอนุเคราะห์ลงรูปให้ชมด้วยครับ ผมมีแต่...แฮะๆๆ...เอารูป+ถ่าย ลงเวปไม่เป็นครับ

15. tee_tores

รุ่นนี้ ไม่ค่อยเห็นตามเวบขายจริงๆแหละครับ :cool::cool:

[​IMG][​IMG]

16. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

17. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    คุณตี๋ได้รับพระใหม่มาอีกแล้วหรือครับ หาเก่งจริงๆเลยครับ

18. tee_tores

ผมไม่ค่อยได้หาหรอกครับ แต่บางทีไปเจอแบบเบาๆ มันก็อดจะเก็บมาไม่ได้ครับพี่

19. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงปู่เกษมครับ

20. gentoo

กราบหลวงหลวงพ่อเกษมครับ...สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ

เหรียญที่ระลึกในงานคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเกษม เขมโก ครั้งที่9 ปี2524 เนื้อกะไหล่ทอง ลงยาแดง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2012