เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบพระคุณครับคุณ jumbo_a44,และคุณ jaturong (^___^)

2. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ขออนุโมทนากับการหมั่นปฏิบัติด้วยครับ....(^___^)

3. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

เช่นเดียวกันครับ...ผมก็ได้ภาพยิ้มเมตตาที่แจกพร้อมนิตยสารศักดิ์สิทธิ์ครับภาพใหญ่มาก...ผมเอาไปใส่กรอบวิทย์...เข้าห้องพระทุกครั้งก็เหมือนเข้าไปกราบหลวงพ่อองค์จริงเลยครับ...

4. jumbo_a44

อีกองค์ครับที่เก็บไว้นานแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      198.5 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      176.3 KB
      เปิดดู:
      47
  5. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้รู้ความหมายของการไหว้พระธาตุรวม ของหลวงพ่อเกษม เขมโก
    หลังจากที่ได้ไหว้สวดทุกวันแต่ไม่เคยรู้เลยว่าดียังไง ตอนนี้ทราบแล้วครับ
    คำไหว้พระธาตุรวมหมดเท่านี้ เอาไหว้สวด ทุก ๆ วันดีมาก@
    อานิสงส์ของการบูชาพระธาตุ โดยทั่วไปมีอานิสงส์ ดังนี้ครับ

1.
    ทำให้เป็นที่เคารพยกย่อง มักไม่มีใครเข้าใจผิด ได้บารมีวิมุตติธรรมจากพระบรมธาตุ
    สู่วิสุทธิมรรคผลนิพพานเร็วขึ้น
    2.
    ไม่ตายด้วยคมศาสตราอาวุธของศัตรูผู้มุ่งร้าย
    3.
    ปัญหาอุปสรรคผ่านพ้น ขอให้ตั้งใจจริงบูชาจริง
    4.
    ประกอบการค้าพาณิชย์ จะเจริญรุ่งเรืองไพบูลย์
    5.
    รับราชการ ยศ ตำแหน่งจะเจริญขึ้นเร็ว และเจริญขึ้นเรื่อยๆ
    6.
    มีเมตตาเสน่ห์มหานิยม มหาโชค-มหาลาภ และคลาดแคล้ว
    7.
    เทวดาอารักษ์คุ้มครองรักษาตลอดกาล
    8.
    ครอบครัวเป็นสุข สงบ ร่มเย็น และเจริญรุ่งเรือง
    9.
    มีฤทธิ์เดช อำนาจ วาสนา บารมีแผ่ไพศาล บริวารจะเคารพ
    หมู่ชนจะยำเกรง อานิสงส์เป็นไปตามอธิษฐาน

ฯลฯ
    สังฆะรูปังวันทามิหัง สังฆังนะมามิ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

6. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีครับพี่บ๊อบ
    :cool:

7. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    โมทนาครับพี่บ็อบ ผมก็สวดทุกวันครับก่อนนอน

8. jumbo_a44

ขอบคุณท่านbob ratchawat มากนะครับ ผมก็ได้รู้และความหมายของการไหว้พระธาตุรวม ของหลวงพ่อเกษม เขมโก ต่อจากท่านด้วยอีกคนครับ...

9. ดาวพุธ

ดาวพุธ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    ขอนำภาพยิ้มเมตตามาอวดเพื่อนๆนะครับ...ตามประสาเด็กใหม่นะครับ

ภาพนี้ได้มาพร้อมเหรียญ อย. ครับ...ตอนกำลังจะเดินออกจากร้าน... อยู่ๆปากผมก็ถามพี่เจ้าของร้านว่าพอมีภาพที่หลวงปู่มนต์ให้แบบชัวร์ๆหรือป่าว...พี่เจ้าของร้านก็ดีใจหายเดินกลับไปค้นหลังร้านให้นานมาก...ก็นำภาพใบนี้มาให้....ตอนแรกผมไม่รู้จักที่มาของภาพนี้เลย...ก็มาได้ความรู้จากในห้องนี้แหละครับ

ขนาดไฟล์:
      131 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      132.2 KB
      เปิดดู:
      55
  10. ดาวพุธ

ใช่เหรียญรูปเหมือนเสมา รุ่นร่มเกล้า หรือเปล่าครับพี่...สวยจัง

ถ้าใช่ จากหนังสือบอกว่าเนื้อเงินสร้าง 78เหรียญ. และ อัลปาก้า 5000เหรียญ...

11. jumbo_a44

เนื้ออัลปาก้าครับ..:cool:

12. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

บารมี81ปี35พระรุ่นหลังๆของหลวงพ่อที่ชอบที่สุดครับ.....

ขนาดไฟล์:
      134.4 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      106.5 KB
      เปิดดู:
      38
  13. jumbo_a44

สะมะนังวันทามิ...กราบหลวงปู่เกษมครับ

14. Tuumm

Tuumm เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

15. Tuumm

ผมแค่นำพระคาถาอันเป็นมหามงคลนี้มาต่อยอดน่ะครับพี่บ๊อบ หลวงพ่อของเราเขียนภาษิตและข้อคิดเอาไว้มากมาย แต่ไม่ค่อยมีคนนำมาคิดต่อเป็นวิปัสสนากรรมฐานสักเท่าไหร่ ถ้าเรานำข้อคิดและความรู้ต่างๆที่ท่านคิดและเขียนเอาไว้มาต่อยอดเพื่อบูชาคุณท่านก็คงจะดีไม่น้อยครับ

พูดตรงๆครับ หลังจากที่ผมได้ทราบอานิสงฆ์อันยิ่งใหญ่แห่งพระคาถานี้แล้ว สิ่งแรกที่ผมทำตอนตื่นนอนคือสวดพระคาถานี้ครับ และสวดอีกวันละสามเวลา ก่อนเข้านอนก็สวดอีกครั้ง บทเดียวสั้นๆคลุมหมดจริงๆครับพี่บ๊อบ

16. Tuumm

เผื่อว่ามีพี่ๆเพื่อนๆท่าไหนที่สนใจ ผมนำมาโพสต์อีกครั้งหนึ่งครับ

เคล็ดและอานิงส์ของการสวดพระคาถาบูชาพระธาตุรวม<!-- google_ad_section_end -->

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->หลวงพ่อบอกว่า"คำไหว้พระธาตุรวมมีเท่านี้ สวดทุกวันดีมากๆ" ผมนำคำนี้มาคิดต่อว่าดีมาก ดีอย่างไร? ซึ่งคำว่าดีอย่างไร ก็คือ อานิสงส์ในการสวดคาถาบูชาพระธาตุรวมนั่นเอง โดยส่วนตัวแล้วผมเห็นว่าน่าจะสามารถนำอานิสงส์ของการบูชาหรือนมัสการพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุมาเทียบเคียงได้ ซึ่งอานิสงส์ของการบูชาดังกล่าว มีดังนี้ครับ

1. ทำให้เป็นที่เคารพยกย่อง มักไม่มีใครเข้าใจผิด ได้บารมีวิมุตติธรรมจากพระบรมธาตุ สู่วิสุทธิมรรคผลนิพพานเร็วขึ้น
    2.ไม่ตายด้วยคมศาสตรา-อาวุธของศัตรูผู้มุ่งร้าย
    3.ปัญหาอุปสรรคผ่านพ้น ขอให้ตั้งใจจริงบูชาจริง
    4.ประกอบการค้าพาณิชย์ จะเจริญรุ่งเรืองไพบูลย์
    5.รับราชการ ยศ ตำแหน่งจะเจริญขึ้นเร็ว และเจริญขึ้นเรื่อยๆ
    6.มีเมตตาเสน่ห์มหานิยม มหาโชค-มหาลาภ และคลาดแคล้ว
    7.เทวดาอารักษ์คุ้มครองรักษาตลอดกาล
    8.ครอบครัวเป็นสุข สงบ ร่มเย็น และเจริญรุ่งเรือง
    9.มีฤทธิ์เดช อำนาจ วาสนา บารมีแผ่ไพศาล บริวารจะเคารพ หมู่ชนจะยำเกรง อานิสงส์เป็นไปตามอธิษฐาน

อย่างไรก็ตามอานิสงส์ที่ผมเขียนมานั้นเป็นแค่อานิสงส์ของการบูชาพระธาตุแค่องค์เดียวหรือสถานที่เดียว ไม่ใช่การบูชาพระธาตุรวมทั่วอนันตจักรวาลแบบพระคาถาของหลวงพ่อของเรา อานิสงส์แห่งการสวดพระคาถาบูชาพระธาตุรวมจึงเหนือกว่าสุดที่จะประมาณได้เหมือนกับการประมาณความกว้างแห่งอนันตจักรวาลนั่นเอง

นอกจากนี้การทำอารมณ์ในการสวดพระคาถาศักดิ์สิทธิ์นี้ ก็เป็นสิ่งสำคัญที่เราไม่ควรละเลย เคล็ดในการวางอารมณ์ขณะสวดพระคาถาบูชาพระธาตุรวมมีดังนี้ครับ

1. คิดว่ากำลังไหว้พระพุทธเจ้าและน้อมรับวิมุตติธรรมจากพระพุทธองค์ย่อมได้บารมีกุศลธรรมจากองค์พระบรมธาตุเต็มที่หรือเรียกอีกอย่างว่าการอัญเชิญบารมีพระเข้าตัวอีกรูปแบบหนึ่งนั่นเอง
    2. คิดว่ากำลังไหว้อวัยวะส่วนใดส่วนหนึ่งของพระพุทธเจ้า -ย่อมได้บารมีกุศลธรรมน้อยกว่าแบบที่ 1<O[​IMG]</O[​IMG]
    3. คิดว่ากำลังไหว้ซากกระดูกส่วนหนึ่งของพระพุทธเจ้า -ย่อมได้บารมีกุศลธรรมน้อยกว่าแบบที่ 2<O[​IMG]</O[​IMG]
    4. คิดว่ากำลังไหว้สัญลักษณ์อย่างหนึ่งที่ช่วยให้นึกถึงพระพุทธเจ้า - ย่อมได้บารมีกุศลธรรมน้อยกว่าแบบที่ 3<O[​IMG]</O[​IMG]
    5. คิดว่ากำลังไหว้วัตถุหรือสถานที่สำคัญทางประวัติศาสตร์ -ย่อมได้บารมีกุศลธรรมน้อยกว่าแบบที่ 4<O[​IMG]</O[​IMG]
    6. การไหว้เฉยๆ ไม่เกิดประโยชน์อะไร<O[​IMG]</O[​IMG]
    7. ไม่ไหว้ ไม่สนใจ ผ่านไปเฉยๆ – บารมีเสื่อมถอย<O[​IMG]</O[​IMG]
    8. ไม่สำรวม ลบหลู่ –ได้บาปมหันต์<O[​IMG]</O[​IMG]

17. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีทุกๆท่านครับ

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ

วันนี้รับตำแหน่งใหม่ วันแรก Warehouse & Dispatch Factory กับห้องทำงานเล็กๆ กับ 3 ชีวิต น่าจะพอเพียงนะครับ [​IMG][​IMG]
    <fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

18. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ
    กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก

19. Tuumm

ยินดีด้วยกับตำแหน่งใหม่และห้องทำงานใหม่ครับ คุณตี๋เหมือนผมอีกอย่างแล้วนะครับ ผมก็ทำทางด้าน Logistics เหมือนกันครับ(good)(deejai)

20. ดาวพุธ

ยินดีกับตำแหน่งใหม่นะครับ คุณ tee
    ห้องเล็กห้องใหญ่ไม่สำคัญครับ.....ขอเพียงมีความสุขใจก็เพียงพอที่สุดครับ :cool: