เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ตกลงต้องมีผู้มาเฉลยหรือป่าวครับนี่ เอ แล้ว ทำไม ถึงบังเอิญ ตรงกับ หน้า 135 จริงๆ ด้วยแฮะๆ

กราบหลวงพ่อเกษม ครับ สาธุ

สัพเพ ชนา สุขิตา โหนตุ

2. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ เคยเห็นบางเวปลงไว้เหมือนกัน แต่ไม่ทราบประวัติ

รอผู้รู้มาไขหน่อยครับ ^^

3. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเจอครับ...แบบห้าเหลี่ยมเคลือบ/กับพิมพ์ทรงพล...ตามประวัติสร้างน้อยครับ...รอผู้รู้ตอบอีกทีครับ

4. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรุ่นนี้มีการทำปลอมไหมครับ...? เห็นแล้วสวยดีเลยเก็บไว้..

ไฟล์ที่แนบมา:

5. mana297

mana297 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    ผมจองล็อกเก็ตหลวงปู่ทันหรือเปล่าเนี่ย....

6. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    คัดลอกมาครับ...

เหรียญหลวงพ่อเกษม เขมโก ออกวัดพลับพลา จ.นนทบุรี ปี 2517

วัดพลับพลากำลังดำเนินการสร้างพระอุโบสถ แต่ขาดทุนทรัพย์ จึงคิดไปขอพึ่งบารมีหลวงพ่อเกษม

ขอสร้างเหรียญและพระผงรุ่นสร้างโบสถ์วัดพลับพลาและหลวงพ่อเกษมได้อนุญาตให้ สร้างตามประสงค์เมื่อวันที่ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2517

ทางวัดพลับพลาโดยหลวงพ่อพระครูสิรินนทคุณ เจ้าอาวาส ได้ดำเนินการสร้างขึ้น 3 รายการ คือ

1. เหรียญรูปเหมือนหลวงพ่อเกษม เนื้อทองคำ, เงิน, นวโลหะ และทองแดง
    2. พระผงรูปเหมือนหลวงพ่อเกษม
    3. พระปิดตาเขมโก

เมื่อสร้างเสร็จแล้วได้นำขึ้นไปให้หลวงพ่อเกษม ปลุกเสกเมื่อวันที่ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2517 เวลา 19.39 น.
    ณ สุสานไตรลักษณ์ ในการพิธีมนต์นี้ได้มีเหตุอัศจรรย์เกิดขึ้น ซึ่งท่านพระครูสิรินนทคุณ ได้บันทึกไว้ดังนี้
    “ใน วันปลุกเสกนั้นเป็นเวลากลางคืน ทางเหนือหมดฝนแล้ว ได้เวลาหลวงพ่อเกษมเดินออกจากกุฏิที่ของท่าน
    พอมาถึงศาลามุงแฝก (หญ้าคา) ปะรำพิธีปลุกเสก
    ข้าพเจ้ากับคณะกรรมการและทุกคนในที่นั้นได้ยินเสียงฟ้าผ่าเปรี้ยง ชาวลำปางจึงตั้งชื่อพระรุ่นนี้ว่า รุ่นฟ้าลั่น
    ปัจจุบันนี้ชาวลำปางเก่า ๆ ยังจำชื่อรุ่นฟ้าลั่นได้

นอกจากหลวงพ่อเกษมเสกเป็นองค์ปัจฉิมแล้ว ที่วัดยังจัดงานพุทธาภิเษกใหญ่
    มีเกจิอาจารย๋เข้าร่วมพิธีจำนวนมาก ดังนี้
    ชุดแรก เวลา 17.50-19.00 น.
    1. หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง 2. หลวงพ่อคำมี วัดถ้ำคูหาสวรรค์ ลพบุรี
    3. หลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์ ลพบุรี 4. หลวงพ่อคล้าม วัดกุ่มหัก สระบุรี
    5. หลวงพ่อเทียม วัดกษัตราธิราช อยุธยา

ชุดที่สอง เวลา 19.00-20.00 น.
    1. หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย์ 2. หลวงพ่อชื่น วัดตำหนักเหนือ นนทบุรี
    3. หลวงพ่อแก้ว วัดปทุมวนาราม อยุธยา 4. หลวงพ่อสนิท วัดศีลขันธาราม อ่างทอง
    5. หลวงพ่อเส็ง วัดบางนา ปทุมธานี

ชุดที่สาม เวลา 20.00-21.00 น.
    1. หลวงพ่อหอม วัดซากหมาก ระยอง 2. หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี สมุทรสงคราม
    3. หลวงพ่อเส่ง วัดกัลยาณ์ กทม. 4. หลวงพ่อกี๋ วัดหูช้าง นนทบุรี
    5. หลวงพ่อโต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี กทม.

ชุดที่สี่ เวลา 21.00-22.00 น.
    1. หลวงพ่อพระโพธิวรคุณ วัดโพธินิมิต กทม. 2. หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม นครปฐม
    3. หลวงพ่อเจริญ วัดทองนพคุณ เพชรบุรี 4. หลวงพ่อจ้วน วัดเขาลูกช้าง เพชรบุรี
    5. หลวงพ่อพยนต์ วัดเกตุมวดีย์ สมุทรสาคร

ชุดที่ห้า เวลา 22.00-23.00 น.
    1. หลวงพ่อพระพุทธมนต์วราจารย์ วัดสุทัศน์ฯ กทม. 2. หลวงพ่อสนิท วัดศีลขันธาราม อ่างทอง
    3. หลวงพ่อกาหลง (ไม่ทราบวัด) จังหวัดจันทบุรี 4. หลวงพ่อเก๋ วัดปากน้ำ นนทบุรี
    5. หลวงพ่อสะอาด วัดฝาง นนทุบุรี

7. KamMWaR

KamMWaR Active Member

11 กันยายน 2011
    เรื่อง ขุนแผน ของหลวงพ่อเกษม นะครับ

ตามข้อมูลที่มีทราบว่า ได้จัดสร้างขึ้นในปี 2518 ปลุกเสกพร้อมกันกับ สมเด็จพระนารายณ์ทรงครุฑ และพระสังขจายน์มหาลาภในปี พ.ศ. 2528 โดยจำนวนที่สร้างมีเพียง 800 องค์เท่านั้นครับ ( หายากมากๆ )

รูปภาพยืมมาจาก คุณน๊อต ลำปาง ครับ

8. Tuumm

Tuumm เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่เพชร ตอนนี้ผมก็เริ่มสวดพระคาถาบูชาพระธาตุรวมเพื่อบูชาพระธาตุและบูชาหลวงพ่อวันละ 3 ครั้งเป็นอย่างน้อย ถ้าวันทำงานก็วะนละ 4 ครั้งเพราะผมเซพพระคาถาบูชาพระธาตุรวมเอาไว้เป็นdesktop blackground ที่เลือกบูชาพระคาถาเป็นปฐมเพราะหลวงพ่อท่านเมตตาเขียนด้วยลายมือของท่านว่า"สวดทุกวันดีมาก" และพระเนื่อผงของท่านส่วนใหญ่ก็มีสรีระของท่าน เช่นเส้นเกษาเป็นส่วนผสมหลัก จึงเท่ากับเป็นการบูชาหลวงพ่อไปด้วยในตัว ผมเริ่มสวดด้วยความตั้งใจจริงครับ พอสวดได้เข้าวันที่3เท่านั้นก็มีเรื่องมหัศจรรย์เกิดขึ้นครับ เอาไว้เดี๋ยวดึกๆจะมาเล่าให้ฟังนะครับ ขอบพระคุณพี่เพชรอีกครั้งสำหรับธรรมทานนี้และขออนุโมทนาครับ

9. Tuumm

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลและขอกราบบูชาพระทันตธาตุของหลวงพ่อสมคิดครับ

10. Tuumm

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ:cool::cool::cool:
    ทำให้ไม่ต้องสงสัยเลยว่าเหรียญวัดพลับพลานี้ทำไมเป็นเหรียญที่น่าเก็บน่าบูชาอีกรุ่นหนึ่ง

11. Tuumm

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ

12. Tuumm

มงคลเกษม๑

หลังจากที่ผมเริ่มจะสวดพระคาถาบูชาพระธาตุรวมบูชาพระธาตุและบูชาหลวงพ่อตามคำสอนของท่านที่ว่า...สวดทุกวันดีมาก เรื่องมหัศจรรย์ก็เกิดขึ้นครับ ตัวผมเองจากการที่ศรัทธาในปฏิปทาของหลวงพ่อเกษมท่านเมื่อประมาณสองปีที่แล้ว และเริ่มศึกษาประวัติการสร้างวัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านเมื่อไม่นานมานี้ พระผงมงคลเกษม๑ก็เป็นวัตถุมงคลของหลวงพ่อรุ่นหนึ่งที่ผมตั้งใจที่จะหามาบูชา เพราะคำของหลวงพ่อที่ว่า..."มงคลเกษม๑ กิบ่เฮี้ยนหนา" และตามประวัติการสร้างพระรุ่นนี้ก็เป็นอีกรุ่นหนึ่งที่หลวงพ่อท่านให้การสนับสนุนในการจัดสร้างเป็นพิเศษ และหลวงพ่อท่านก็มาโปรดผมเมื่อวานนี้ตอนบ่ายสามโมงหลังจากที่ผมพูดคุยกับพี่ที่เค้าเก็บสะสมพระหลักล้านและทราบว่าพี่เค้ามี "พระผงมงคลเกษม๑บล็อกนิยม" และ"เหรียญ5รอบบล็อกธรรมดา"อยู่ในรังของพี่เค้า พระทั้งสองรายการนี้ถือว่าเป็นพระย่อยสำหรับพี่เค้าเพราะได้มาจากการเช่าบูชาพระหลวงพ่อทวดปี2497ซึ่งเจ้าของเก่าต้องการให้เช่าบูชาเป็นชุด โดยนำหนักราคากว่า70%อยู่ที่หลวงพ่อทวด ผมเองรู้จักกับพี่เค้ามานาน และเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านพีท่านนี้กำลังจะไปทำงานที่สนามบินสุวรรณภูมิ พี่เค้าจึงได้แวะเข้ามาที่ออฟฟิศผมเพื่อนำพระมาให้ดูเป็นวิทยาทานร่วม 30องค์ แต่องค์ที่ผมอยากได้เอาไว้บูชามีสององค์คือ พระผงมงคลเกษม๑ และเหรียญห้ารอบนั่นเอง ดูพระ 2 องค์นี้อยู่นานโดยที่ไม่สนใจพระหลักแสนหลักล้านที่อยู่ตรงหน้าเลยด้วยความสัตย์จริง เพราะนอกนั้นไม่ใช่หลวงพ่อเรา(ผมคิดในใจ) พี่เค้าเลยเมตตายื่นพระมงคลเกษม๑และบอกว่า"ถ้าพี่ชอบผมให้ไปก่อนพี่สะดวกยังไงค่อยเคลียร์ตามที่พี่สะดวกแล้วเหรียญห้ารอบผมจะเก็บไว้ให้หรือพี่จะเอาไปก่อนก็ได้นะ" ผมขนลุกเลย ผมขอบคุณพี่เค้าทันทีและตกลงกันด้วยความแฮปปี้ทั้งสองฝ่ายแบบราคาพี่น้อง ผ่อนจ่ายตั้งสามเดือนแน่ะ งวดแรกสิ้นเมษาโน่นเลย หมดแล้วค่อยตามไปเก็บเหรียญห้ารอบอีกครั้ง เชื่อหลวงพ่อครับ "มงคลเกษม๑ กินบ่เฮี้ยนหนา" และเหรียญห้ารอบ "ใช้ไม่ดีให้เอามาคืน"

ขอกราบบูชาหลวงพ่อท่านมา ณ ที่นี้ครับ

ผมถ่ายรูปพระมาให้ดูกันเพื่อศึกษาและวิจารณ์ได้เต็มที่ครับ

ขนาดไฟล์:
      169.9 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      177.3 KB
      เปิดดู:
      174
      ขนาดไฟล์:
      222.4 KB
      เปิดดู:
      197
  13. Tuumm

มงคลเกษม๑

เพิ่มรูปถ่ายด้านข้างครับ สังเกตให้ดีมีอยู่ด้านหนึ่งที่เป็นเม็ดพระธาตุหรือเม็ดข้าวก้นบาตรด้วยครับไม่แน่ใจ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      125 KB
      เปิดดู:
      166
      ขนาดไฟล์:
      102.7 KB
      เปิดดู:
      150
      ขนาดไฟล์:
      116.9 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      107.5 KB
      เปิดดู:
      133
  14. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    ยินดีด้วยครับ...หลวงพ่อเมตตาลูกศิษย์เสมอครับ:cool:

15. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
  16. deviroth

deviroth เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2009
    แบบเดียวกับที่มีเลยครับ ได้มาจากในเว็ปพลังจิตนี่แหละ ด้านหน้ารู้สึกจะเหนียวๆเหมือนมีน้ำอะไรมาเคลือบด้วย

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆ ครับ พอดีวันนี้ไปเจอเหรียญนั่งพาน กับเหรียญรุ่นบารมีท้วมท้น มาทั้งสองรุ่นมีปลอมรึเปล่าครับ มีวิธีดูจุดสังเกตุตรงไหนรึเปล่าครับ ราคาห้าใบแดง สำหรับนั่งพาน เป้นยังไงบ้างครับ

18. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    วิธีภาวนาพุทธคุณ หลวงพ่อเกษม เขมโก

ขนาดไฟล์:
      610.2 KB
      เปิดดู:
      3,929
  19. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    สุดยอดจริงๆ สำหรับข้อความนี้ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าหลวงพ่อเกษมท่านมีแนะนำไว้ ขอบคุณมากครับ

20. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010

......สาธุ..หลวงปู่มาโปรด...บุญส่งหนุนนำแท้ ๆครับ.....