หาเพื่อนค่ะ

ในห้อง 'ทวีป ยุโรป' ตั้งกระทู้โดย Tomsam, 7 มีนาคม 2010.

1. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

เราคุยกันรอเจ้าของกระทู้เน๊อะ..และเพื่อนๆคนอื่นๆมาคุยกับเราได้นะคะคุยกันสองคนเหงาแย่. :'( ยังไงถ้าตัวเองไปทำงานก็หมั่นมาแวะมาคุยนะ นี่เรารึอยู่อิตาลียังแวะมาคุยเลย .นี่แหละฝรั่งเขาถือศีลห้าเคร่งเขาถึงได้อุดมสมบูรณ์ อายุพวกเขาก็ยืนนานอายุ 40. 50 ปีนี่ถือว่าเป็นวัยแห่งการเริ่มต้นของพวกเขาถือว่ายังเด็ก ไร้เดียงสา ถ้าเป็นบ้านเรา เรียกยายแล้วถือว่าไม้ใกล้ฝั่ง บางทีเห็นกันทุกวันอายุ 90 ปีนั่งผิงแดดหน้าบ้านวันรุ่งขึ้นตายแล้ว หรือบางครั้งเราเดินผ่านสวนสาธารณ ล้วนแต่มีหนุ่มๆรุ่น 75 ปีขึ้นจึงบอกสามีว่าอายุคนเหล่านี้รวมๆ 3000 ปี ทีเดียว แบบนี้บ้านฉันไม่มี 65 ปีส่วนมากร่วงแล้ว ก็เป็นอีกส่วนหนึ่งที่พวกเราได้มาเห็นในต่างประเทศนะ อนุโมทนาบุญสาธุบุญล่วงหน้านะจ๊ะพ่อเณรน้อยไว้ดูโอกาส ว่างหรือไม่ จะหาโอกาสไปเพราะมีหลานอยู่ที่นี่ขับรถแข่งด้วยเห็นเอาโล่มาอวด ทำงานเก่งนอนวันละสองชั่วโมง พ่อรูปหล่อของเธอเป็นคนดีนะหายากนะที่จะยอมรับได้ง่ายๆ เมืองLEONFORE เป็นเมืองโบราณไม่ยอมรับสิ่งแปลกปลอม เห็นพระมามองจนลับสายตาเหมือนฝรั่งไปบ้านเราเด็กมองจนลับสายตาเช่นกัน เมืองนี้ของเธออยู่นบภูเขาเหมือนเราใหม?มีหิมะหรือปล่าว อ้อพี่อุไรที่กล่าวถึง ฝากบอกให้เข้ามาคุยกันบ้าง หลายคนหลายประสบการณ์นะ

2. Dolfin

Dolfin เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    นั่นนะสิ ไม่รู้ไปไหนกันหมด เจ้าของกระทู้อาจจะโกนหัวบวชชีเสียแล้วกระมัง คงกำลังรอเป็นเจ้าสำนักง้อไบ้อยู่มั้ง นี่ก็แม่คุณคนงามนามว่าอุไรหายจ้อยไปอีกราย สงสัยไปโปรดสัตว์ในกระทู้อื่นแล้วติดใจกู่ไม่กลับแล้วมั้งเนี่ย

ถ้าจะว่าไปแล้ว คุณภาพชีวิตของฝรั่งดีกว่าบ้านเราตั้งเยอะ เขาดำรงค์ชีวิตแบบมีกฎเกณฑ์ ปฏิบัติตามกฎระเบียบและกฎหมาย ผิดก็ว่าไปตามผิด ถูกไม่มีข้อยกเว้นใดๆ ทั้งสิ้น คุณจะยิ่งใหญ่มาจากไหน คุณอยู่ในประเทศนี้ คุณต้องปฎิบัติตามกฎระเบียบภายใต้กฎหมายเดียวกัน บ้านเมืองเขาจึงอยู่กันแบบสงบ เพราะทุกคนจะรู้ว่าผลของการกระทำผิดนั้นเป็นอย่างไร เขาเอาจริงปรับเป็นปรับ นี่คือเรื่องจริงนะ เราจะเล่าให้ฟัง ขออนุญาติเอ่ยถึงเจ้าฟ้าชายชาร์ลส์ ท่านทำฟาร์มแครรอท แล้วส่งไปขายยังห้างจัสโก้ๆ เขาก็มีกฎระเบียบและสเป็คในการคัดเลือกผลิตภัณฑ์ของเขา แล้วอันไหนหักๆ งอๆ คดๆ เบี้ยวๆ เขาก็คัดออก แล้วแครรอทถูกคัดออกเยอะมากจนน่าตกใจ คนที่เป็นตัวแทนจำหน่ายของฟ้าชายฯ ก็เลยแจ้งว่า นี่เป็นแครรอทจากฟาร์มของฟ้าชายนะ (คิดว่าจะใช้อภิสิทธิ์) เขาตอบกลับมาว่า ไม่มีข้อยกเว้นใดๆ ทั้งสิ้น เราทำตามกฎและสเป็คของเรา ในที่สุดแครรอทที่ถูกคัดออก ฟ้าชายก็เลยต้องเอาไปบริจาคให้กับโรงเรียน

ถ้ามาอังกฤษ ก็แวะมาทักทายกันได้จ้า กลัวอย่างเดียวกลัวไม่ว่าง เพราะทำงานเป็นกะ วันหยุดเปลี่ยนไปเรื่อยไม่แน่นอน หลานตัวเองน่ะเป็นเครื่องจักรหรือหุ่นยนต์เอ่ย ขยันจริงๆ เชียว ลูกชายเราก็ชอบเกี่ยวกับรถ ได้รถคันไหนมานั้งแกะนั่งแงะด้วยความอยากรู้อยากเห็นอย่างจริงจัง มือเล็กๆ ป้อมๆ ตวัดไปตลัดมาหมุนเข้าหมุนออกกับพวกเครื่องยนต์เหมือนวิศวกรผู้เชี่ยวชาญ รถยนต์พังเกือบทุกคัน บางคันเป็นซากเหลือแต่โครงรถ ก็ยังเก็บซากไว้อีกไม่ยอมทิ้ง เขาจะหวงของเขา โตขึ้นเรากะแฟนจะเอาเขาไปฝึกงานที่การาจซะเลยนี่แหนะ

เมืองที่เราอยู่เป็นบ้านน๊อกบ้านนอก คนพื้นเมืองทำฟาร์มและร่ำรวยกัน บรรยากาศเงียบสงบ ไม่วุ่นวาย ผู้คนก็น่ารัก อัธยาศัยดี ส่วนมากจะมีคนแก่เกษียณอายุแล้วอาศัยอยู่เยอะ ตรงบ้านที่เราอยู่ในปัจจุบันนี้เป็นบ้านของแม่แฟน ตั้งอยู่บนพื้นที่ราบสูงจากเขตอื่นแต่ไม่มากนัก เวลาลมหนักๆ มาทีตัวแทบปลิวไปตามลม และหนาวเย็นกว่าส่วนอื่นบ้าง ส่วนบ้านของแฟนอยู่อีกหมู่บ้านอื่นตั้งอยู่ที่ลาดลุ่ม (ตอนนี้ให้เขาเช่า) ไม่ใกลจากนี้มากนัก ขับรถประมาณครึ่งชั่วโมงถึง ที่นี่สะดวกสบายกว่าเยอะ เพราะใกล้แหล่งช๊อปปิ้ง เดินไปขึ้นรถไฟได้ ที่สำคัญแม่เขาอยากให้มาอยู่หลังจากเขาเสียแล้ว ก็เลยทำตามเจตนารมเขา มีเพื่อนบ้านที่ดีด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2010
  3. ทัสชา 567

ตัวเองวันนี้วันดีๆนะทั้งวันพระ วันลอยกระทง เราจึงสมาทานศีลแปด สวดอิติปิโสถอยหลัง 108 จบ ตอนแรกกระท่อนกระแท่น แต่พอไปได้สักสิบลูกประคำลื่นไปจนจบ 108จบ ตื่นเช้ามาอีกรอบ โล่งจิตโล(k)หลานเราเขาเป็นผู้ชายเขาบอกนำ้ขึ้นให้รีบตักผู้หญิงโชคดีได้แต่งงานอยู่ได้ถาวรตอนนี้เขาต้องเรียนต่อถึงจะสามารถอยู่ต่อได้ นี่ก็อีกรายเรียนจนผม บนศรีษะโบกมือลา(k) ตัวเองเราทำวรรคที่ละตอนไม่เป็นบอกทีจ้า เมื่อวานได้รูปแล้ว(k)พ่อเณรน้อยของเราน่ะจะเป็นอิคคิวซัง นักวิทยาศาสตร์กลับชาติมาเกิดจงภูมใจเถิดอย่าบ่นเมื่อเก็บเพราะนั่นชื่อก็บอกอยู่แล้ว"ของเล่น"จ้า(แซว)(k)จะเล่าเรื่องที่เราตื่นเต้นที่สุดจำได้ว่าเมื่อสมัยเรียน ประถมเราได้เรียนเรื่องสงครามโลกครั้งที่สองที่อังกฤษบุกอิตาลี เราไม่คาดคิดว่าจะได้ไปเห็นเหตุการณ์จำลองและตื่นเต้นมากที่ได้ไปสัมผัสกับที่เคยโดนระเบิดที่คาทาเนียร์และใกล้ที่สุดที่เมืองเราอาศัยอยู่ไว้เราลงรูปเป็นจะลงให้ดูเรามาคิดว่าหรือเคยเกิดสมัยสงครามเพราะทำให้ได้มาเห็นอีกครั้งถามเพื่อนๆคนไทยก็ไม่เคยมีใครได้เข้าชมวันนั้นที่ได้ไปเพราะสามีเราทางโรงเรียนจัดนิทรรศการพานักเรียนไปชมเพราะสามีเราสอนประวัติศาสตร์อิตาลี เราจึงมีโอกาสได้เข้าร่วมไปดูไปทดลองนั่งหลุมหลบภัยจำลองเหมือนจริงมากทุกคนร้องลั่นเมื่อเสียงหวอเตือนอย่างโหยหวนสักพักเสียงระเบิดดังหลุมสั่นโครมครามเหล่านักเรียนร้องหวีดกันจ้าละหวั่นส่วนเรากลัวๆเหมือนกัน ได้ทีแอบซุกได้รักแร้สามีโชคดีที่ตัวเล็กเหมือนลูกนกตกนำ้เลย หลังจากนั้นได้เดินดูเหล่าอาวุธสงครามและวีดีโอ ภาพเมืองที่โดนถล่มและผู้คนล้มตายต้องเอารถแท๊กเตอร์โกยลงหลุมรวมกันขนาดใหญ่ การทิ้งระเบิดทั้งทางบกและทางเรือ มาจบตรงที่หลุมศพเหล่ารายชื่อเหล่าทหาร หาญที่ออกรบเพื่อสดุดีและไว้อาลัย เป็นอะไรที่ตื่นเต้นน่ะก็เราเคยเรียนไม่คิดว่าจะได้มาเห็นตรงที่เคยเกิดสงครามหลักฐานของจริงก็ยังมีให้เห็นอีกอะไรจะขนาดนั้น เล่าสู่กันฟังนะ

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เอ่อ ขอตัดออกบ้างนะมันยาวอ่ะ ยกมาสั้นๆนะ
    หุยถึงว่านั่งจามฮัดเช้ยๆๆๆๆๆๆ อยากรู้จังเลยว่าใครเอ่ยถึงฉัน...
    ม่ายล่ายไปโปรดสัตว?หรอก ไปร้องเพลงมาอ่ะ แฮ่...
    ถ้าว่างจากงานแวะไปฟังเราร้องได้น๊าาาาที่ห้องเพลงคาราโอเกะอ่ะ
    หุยนั่งเม้าท์กันสนุกเลย
    อ่านแล้วน้ำลายไหลปลาร้าก็ของโปรดเราเหมือนกั๊นนน
    เราก็กลับบ้านทีไรต้องขนปลาร้าปลาจ่อม^_^

5. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะ แนะนำตัวคะ
    เดินตามกลิ่นต่อนปลาร้ามาคะ กลิ่นหอมๆโชยเตะจมูก แถวไก่ย่างรสแซ๊บ ตามด้วยลาบหมู ถั่วฝักยาวขาวๆอวบๆ ผักกาดอ่อนๆ ต้มแซ๊บควันฉุย ลิ้นหมูย่าง เสือร้องไห้ ยำคอหมู โอ้ มายก๊อดดดด โค ตะ ระ แซ๊บบบบบ เลยคร้าาา
    พี่ทัสชา คนบ้านไหนคะ น่องกะคนอีสานเน้อ อีสานแถวบุรีรัมย์ แต่ตอนนี้ อยู่โคราช
    จริงๆแล้วบอร์ดพลังจิต เวลาเขียนอิหยังลงไป มันสิโชร์ไปทั่วฟ้าดินสลายเลยเด้อ คุณพี่ขา เว่าอิหยัง เพิงกะอ่านได้โม๊ดดด บ่เปงสมาชิก กะอ่านได้ มีอีหยังบ่เว่ากันในห่องแช๊ต ของเวปพลังจิต หละคร้าา เหล่นแคมกะได้ เว่าไมท์สดๆกะได้ ได้ยินเสียงเลยตั้ว บ่ต้องย่านดอก น่องก็เพิ่งเข่าไปแนมเบิงอยู่แว๊บบบ เพิงสอนให้เหล่นห้องแช๊ต แต่น่องเหล่นบ่เก่งดอก แต่พอแนะนำได้พอเลาๆ
    เ้อ้อ น่องลืมแนะนำโต แม่นบ่ น่องยาเด้อคร้า มักเขียนหนังสือ ลาว แต่เว่าบ่เปงเน้อ เว่าไทยโคราชอีหลี บ่ได้ตั้ว
    อ่านแต่ข้อความแรกจนถึงหน่าพี้ อยากสิเว่าอิหยังบอกบางท่านว่า ที่นี่ หรือที่ไหน มิตรไมตรีกะมีโม๊ดดดหละ บ่มีสะพาน หรือมีกระได ให้ผู้ได๋ปีนขึ้นบนฟ้าทางลัดดอก กะคนธรรมดาคือกัน ทุกสิ่งทุกอย่างบ่คือ ดังหวังไปหมดดอกคะ ทุกอย่างมัน สิต้องพยายามหามาด้วยความเพียรตะของเอง หนองน้ำบ่ได้วิ่งนำหาควาย ก่อนประสพความสำเร็จ มันต้องย่างผ่าน ขี่หมู ขี่หมา ขี่เป็ด ขี่ไก่ ไผแนมเห็นทันก็กระโดด โตนหนีโลน พลาดบ่องนี่ บางที ขาอีกข่างก็เหยียบบ่องอื่น ตั้วหละคร้า ( ขอซาวแทค นะเค้อออ)
    ( ขอพูดแบบสตรอบอรี่ ต่อนะคะ) จริงแล้วห้องนี้ดิฉันเห็นแต่สมัครนะคะ พูดแบบไม่โกหกเลยหละ คิดในใจว่า เอ เรามาห้องนี้ด้วยดีไหมหนอ เผื่อจะได้มีคนรู้จักจากต่างด้าว โอ๊ะ ไม่ใช่คะ ต่างประเทศ เผื่อจะได้มีโอกาสดีๆ บ้าง และ เปิดหูเปิดตาโลกอื่นๆ ( พูดแบบฟังแล้วไม่รื่นหู คือ เผื่อยกระดับตนเองไฮโซ ขึ้นมาบ้าง ) ยกระดับอะไรๆที่เราคิด
    และแล้ว โอกาสทองก็มาถึง เมื่อคุณทัสชาเอ่ยเชื้อเชิญที่ห้อง อังกฤษ ( ทำให้ดิฉันดีใจจนเนื้อเต้นจังหวะแทงโก้ กินไม่ได้ นอนไม่หลับ ทั้งวันทั้งคืนเลยคะ อิอิอิอิ ล้อเล่นน) รีบกระโดด ล้มตัวนอนกลิ้งเกลือกบนสะพานสายน้ำ ปลาร้าปลาหมอ กลิ้งมาเรื่อยๆ ก็พบเส้นๆหนึ่ง คือ เส้นส้มตำ ที่มีพริกติดอยู่ พร้อมผงชูรส อื้อซ่า เหอเหอเหอ เอิ๊กกกก โชคดีกระได อันนี้ยังไม่ผุ ถ้ายังไงขอน้องชะลูดเล่นสักครู่นะคะ แบบไม่เค้ยยย ไม่เคยคะ
    วกเข้าเรื่องดีกว่าคะ ไร้สาระมามากแล้ว เฮ้อ สวัสดีคะ ยินดีที่รู้จักนะคะ เข้ามาทักทายคะ หากมีเวลาที่ออนตรงกันจะแวะหามุขฮาฮา มาฝากนะคะ
    เรื่องแรก เป็นเรื่องสนทนาระหว่างเพื่อน

เพื่อน หนังวีดีโอที่แกยืมไปเป็นยังไงบ้าง สนุกไหม
    ติ๊กกี้ นายจะให้ฉันสนุกตรงไหนฟระ ฉันคิดว่ามันคือ หนังสยองขวัญเสียมากกว่า ฉันมองไม่เห็นภาพอะไรเลย
    เพื่อน แล้วแก เอาเรื่องไรไปฟระ
    ติ๊กกี้ เรื่อง ม้วนล้างหัวแผ่นหวะ

อิอิอิอิอิ จบแล้วคร๊าบบบ เด๊ะมาสร้างความฮาใหม่นะคร้าา

6. ทัสชา 567

ตื่นมาคราวนี้เพื่อนตึ้มเลย .. ตัวเอง. เจ้าของกระทู้มาแล้ว เพิ่มปลาร้ามาเป็น หลายตร๋อน..แล้วดีใจจังนึกว่ากลับเข้ากระทู้คราวนี้จะกราบแม่ชี ที่ใหนได้ไปร้องเพลงกล่อมนางรจนา ว่างๆเอาเพลงเพราะๆมาฝากมั่งนะจ๊ะ (เว้นวรรคทำยังช่วยบอกที) และน้องญาญ่าสวัสดีค่ะอุ้ย..น้องพากษ์ภาษาไทยในการเขียนดีกว่านะค่ะไว้เม้ากันตอนฉีกปลาร้าถึงเอาภาษาบ้านเราออกมาใช้จะได้แซบๆนัวๆ.หัดเต้นลาตินให้เก่งๆเหมือนน้องหมาได้แน่คู่เพราะลีลาการเต้นลาตินนี่จะแนบชิดผู้ชายจะโอบไหล่หรือเอวอย่างสุภาพถ้าเป็นคู่รักจะแบบ..ใกล้เข้าไปอีกนิดชิดเข้าไปอีกหน่อย.อย่างคู่ที่อายุเหลือน้อยแล้วจะต่างกันช่วงหน้าอกนี้จะห่างกันหน่อยหนึ่งเพราะอยู่กันนานแล้ว .มีอยู่ครั้งหนึ่งไปหัดเต้นกับเพื่อนสามีธรรมดาพวกเขาตัวสูงใหญ่กันไอ้เราได้แค่ครึ่งหนึ่งของเขาสามีเล่นดนตรีเธอจับไม้จับมือให้เข้าที่เข้าทางแล้วเหวี่ยงตัวเราไปตามเสียงเพลง เขาก็พาเดินหน้าถอยหลังไอ้เรารึเหยียบเท้าของเธอพัลวันเธอก็หมุนเราหลายรอบทีเดียว เชื่อใหมพอเพลงจบเราต้องรีบไปอ้วกห้องนำ้เพราะช่วงที่ฝึกตัวเธอใหญ่แล้วเราเล็กหน้าของเราตรงหน้าอกเธอพอดีแล้วหน้าอกเธอปิดหน้าเราหมดมองไปทางใหนไม่เห็นนอกจากหน้าอกเธอจึงเกิดอาการเวียนศรีษะขณะหมุนตามจังหวะเพลง เฮ้อ..ชีวิตที่ยังต้องเรียนอีก(k)จะรอมุกฮานะ วันนี้มีเพื่อนเพิ่มตั้งสองคนแล้วไม่เหงา เย้..(ลืมไปว่าแก่แล้ว)

7. yamie

พี่ทัสชาคะ ไอ้ที่ไปอ๊วกนี่นะ ( สุภาพ คือ อาเจียร) ไม่ใช่กลิ่นเต่า ซะมากกว่าหรือคะ มีคนบอกว่า ฝาหรั่งกลิ่นแร้งแรงงงง เหอเหอเหอ โดยเฉพาะเพื่อนที่มาเยี่ยมยาที่นี่คะ เป็นผู้ชายนะคะ เขาบอกว่า หญิงหรั่งอะ ผิวหยาบ สากมือ เหมือนขนหมูป่า แล้ว ก็ หญิงไทยผิวนวล ลื่นเวลาสัมผัส จะนิ่ม มือ น่าทะนุถนอม อันนี้ไม่รู้จริงอ๊ะปล่าวนะคะ แต่ยาเชื่ออย่างนึง ยังไงหญิงไทยก็สวยอยู่แล้วววววววววววว คร้าาาา เหอเหอเหอ ปายหละคะ เข้ามารายงานตัวคร้าา

8. ทัสชา 567

ทั้งสองประเด็นค่ะ ที่เขาผิวหยาบเพราะ อากาศค่ะ ส่วนมากจะหนาวนาน และที่นี่จะมีร้านแว้กขน ถอนขน ตั้งแต่แข้งมาจนถึง..เป็นเรื่องธรรมดาค่ะเพราะได้เคยไปช่วยเขาทำมาแล้ว เขาก็ชมว่าคนไทยผิวสวย จมูกเล็กๆน่ารัก ไอ้เรารึจะเสริมดั้งให้สูงหน่อยแต่พอเขาบอกว่าสวยจึงไม้ได้เสียเงินในจุดนี้

9. urai ay

อืมๆ พี่สาวเรา(ลูกของลุง) เค้ามีฝาละมีเป็นชาวเยอรมัน
    ตัวเค้าเองจะไปทำจมูก แฟนเค้าบอก
    "ถ้าผมอยากได้เมียสวยๆดั้งโด่งๆผมจะเลือกคุณทำไม"
    ตกลงไม่ต้องเสียตังค์เหมือนกัน อิอิ

10. yamie

พี่ไรคะ กระทงน้อง สวยเปล่าาาาาาาา อิอิอิอิ นั่งเย็บแทบคางเหลืองแหนะ

11. ทัสชา 567

คนถือกระทงก็ ..ส.ว.ย
    เจ้าของกระทู้มา แล้วอีกคนหาย เรามาร่ายคาถาตามหา หรือว่า ลอยไปกับกระทงแล้ว..:'(

12. urai ay

อื้ม สวยทั้งกระทงทั้งคนถือเลยจ้าน้องยาย่า(good)
    เอร่อออ คุณนุชจ้ะ เจ้าของกระทู้มาที่ไหนอ่ะ
    อย่าบอกนะว่า เข้าใจว่าเราเป็นเจ้าของกระทู้อ่ะ
    เราพลัดหลงเข้ามาตามแรงกระแสจิต
    ที่บอกว่าเราน่าจะเป็นเพื่อนที่พลัดหลงกันอยู่ 55 55

13. yamie

สวัสดีคะพี่ทัส
    อิอิอิอิ ไม่ได้ออนเลยนะคะวันนี้ ยาเข้าโค ตะ ระ ยาก มักมัก เวป หนือจิงๆ กะว่าจะออกอยู่คะ ทำอะไรที หน้าเวป โหลดหมุนติ้วๆลยคะ สบายดีนะคะ พี่ทัส

14. ทัสชา 567

แสดงว่าเราตามหากันมาตั้งแต่อดีตภพ จนบัดนี้เราเพิ่งได้เจอกัน ขอให้ภพนี้เราจงตั้งปฎิภาน เดินตรงนิพพาน ติดตามกันไป เพราะชาตินี้..และชาติใหนทำไม ทุกข์จัง..
    ใครเป็นเหมือนเราบ้าง ขอระบาย..ตลอดการทำบ้านใหม่มาเราไม่เคยยุ่งอะไรทั้งนั้นแม้แต่การเลือก กระเบื้องเพราะเราไม่สนใจเพราะถ้าใครตายก่อนเราก็กลับเมืองไทยไม่ขอตายที่อิตาลีและวันนี้สามีพาไปดูลายห้องนำ้เราก็เลือกสีแดง ปนขาวเพราะถือว่าเป็นสีโชคดีและสีวันเกิดชื้อมาเพิ่งขนเข้าบ้าน เราบอกย่าฝรั่ง บ้านระเบิดเธอไม่ชอบด่าเราใหญ่บอกสีโบราณนั่นเมืองไทย อย่ามาทำที่นี่ฉันไม่ชอบ เราคิดว่าเอ ปลูกเรือนต้องตามใจผู้อยู่ปลูกอู่ตามใจผู้นอน ตกลงว่าเราบอกสามีเอาไปเปลี่ยนแล้วให้แม่เธอไปด้วยให้เธอเลือกตามสบายอยากได้สีใหนเลือกเอา จ่ายค่าเสียเวลาเองด้วย ใครมีย่าเหมือนเราบ้าง แต่เราก็เป็นย่านะมีหลานอีกหนึ่งเราทำไมไม่เหมือนเขา และเขาทำไมไม่เหมือนเรา งงหม๊ะ..ตัวเอง

15. yamie

พีทัสคะ
    คนเราไม่มีอะไรแน่นอนคะ ไม่แน่ธาตุไฟคุณย่าจะแตกคะ หากท่านไม่ชอบเราก็นิ่งเสียคะ มันก็ยากที่จะทำนะคะ แต่ให้คิดแบบเข้าข้างตัวเองใจก็สุขคะ คิดเสียว่า คุณย่า คือ เครื่องพิสูจน์จิตใจของเรา จะนิ่งและสงบหรือไม่ ให้อภัย ท่านหรือไม่ ประมาณนี้คะ อะไรมันก็ไม่สวยงามไปทุกอย่างหรอกคะพี่ทัส ทุกคนเจอปัญหาแตกต่างกันออกไป อยู่ที่ใครใช้สติ ตัดสินใจได้ดีกว่ากันคะ ดีแล้วคะ ที่ได้เจอแม่แฟนคะ ยาสิไม่เคยเจอหน้าแม่แฟนแบบทางการเลย ทั้งที่คบมาได้ 11-12 ปีแล้ว กระทบกระทั่งสักนิดยังไม่มี ฮ่าฮ่าฮ่า น่าสงสารกว่าอีกคะ ตอนนี้ยาก็ทำใจนิ่งสงบคะ รอแต่ให้เราตัดกิเลส อะไรต่างๆและ ปลงสังขารได้ ยาก็หันหลังให้ทันที ไม่มีอะไรติดตามเราได้เมื่อเวลาจาก นอกจากศีล ที่เราได้ทำได้ปฎิบัติ คนที่กราดเกรี้ยว เป็นเพราะ จาดศิล ขาดสมาธิ ขาดการสะกดจิตใจ หากรู้จักระงับ ทุกสิ่งก็จะมองเป็นเรื่องเล็กๆได้ทันทีคะ อย่าน้อยใจท่านเลยคะ หยุดพักสักครู่ เดินหาอากาศหายใจที่เป็นของเราเอง แล้วค่อยกลับมาสู้ใหม่คะ เป็นกำลังใจคะ
    อยากจะบอกว่ากว่าจะเข้ามาหน้านี้ได้ นั่งรอ ซะจนไม่อยากจะเข้าเลย ถ้าไม่เห็นพี่ทัสกลุ้มใจน้องไม่เข้ามานะนี่ เฮ้อ ไปนะคะ ราตรีสวสัดิ์คะ

16. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    โห..โห..โห มาอยู่นี่กันหมดไม่เรียกเราเลย55+++ ร่วมด้วย สิ

แล้วใครเป็นเจ้าของกระทู้ล่ะ..55++ พวกเรามาเล่นกันเพลินเลย

เอ.. หาเพื่อนหรอ..งั้นหาเพื่อนด้วยนะ นะ นะ

17. ทัสชา 567

พี่รั้งจ๋าโทษทีนุชมัวแต่ซีเรียสคุณย่าฝรั่งที่ท่านยังยึดติดว่าของนอกกายถ้าตายไปท่านจะเอาไปได้ แต่วันนี้ยายโทรหาและคงส่งค่าเสื้อไปให้แล้วนะและวันนี้ สามีตัดปัญหาเปลี่ยนสีกระเบื้องใหม่เป็นลายคลาสสิก ขาวควันบุหรี่ โบร๊าน โบราน เหมือนคุณย่าเลย เคยดูใหมนิทานอิสานลูกสะใภ้กับย่า เอาห่ามาด้วยเฮอๆๆ พี่รั้งมาแล้วดีใจจังพวกเรารวมทีมครบแล้ว ตั้งชมรมอะไรดีหนา...

18. yamie

ตามหาพี่รั้งกับพี่ไรไม่ยากหรอกคะ พี่นุช นู่นเลยคะ ไปตามที่วังเดี๋ยวก็เจอคะ วังบาดาลคะ สงสัยช่วงนี้จะจำศีลบำเพ็ญภาวนาหรือเปล่าหนอ เห็นเงียบๆกัน แต่ถ้าพี่ไรนะคะ แบบชัวร์ๆหละก็ คุณพี่ไร จะคอยตัดเชือดนักร้องแถวห้องคาราโอเกะ นู่นแหนะ ไม่ห้องไหนก็ห้องนึงหละนะ อิออิิอิอิ ส่วนน้อง ตอนนี้ จมอยู่กองซากอะไรบ้างก็ไม่รู้เต็มบ้านเลย เฮ้อ รกจริงๆ

19. yamie

หุหุหุหุ พี่ๆคนสวยหนีไปไหนหมดนา แบบนี้ ต้องแกล้งเสียให้เข็ด ปล่อยเราไว้เดียวดาย

[​IMG][​IMG]

20. yamie

อิอิอิอิอิ สะใจ สะใจ ไปดีกว่า ฮ่าฮ่าฮ่า แกล้งคนได้แล้ว