หาเพื่อนค่ะ

ในห้อง 'ทวีป ยุโรป' ตั้งกระทู้โดย Tomsam, 7 มีนาคม 2010.

1. Dolfin

Dolfin เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    Thank you for introduce. Yes, I'll do and now waiting my husband's friend buy Thai Keybord from Thailand, 2 weeks he'll come back. ^_^!

2. Dolfin

แจ้งให้ทราบค่ะ
    ตอนนี้ได้รับคำแนะนำจากคุณอุไรแล้ว โดยให้ใช้วิธีพิมพ์ไทยในแป้น Keyboard ก่อนแล้วค่อย Copy ข้อความมา Post จะง่าย และสะดวกขึ้นเยอะ ถ้ามีเวลาจะ Post เรื่องสนุกๆ และน่ากลัวให้อ่านนะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

3. Heureuse

Heureuse เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    วิธีการตั้งค่าในเครื่องเพื่อเพิ่มภาษาไทย หรือภาษาใดๆเข้าไปในเครื่อง(วินโดวส์)

เข้าไปที่
    start เเล้วก็

control panel

ต่อมาเลือกที่มีรูปนาฬืกาทับลูกโลกอยู่เขียนว่า Clock, Language, and Region (ไม่เเน่ใจว่าที่คอมคุณจะเขียนเหมือนกันหมดไหม ยังไงขอโทษดด้วยนะคะ)ก็กดเข้าไป

ต่อมาก็จะเห็นเป็นเหมือนรูปปฎิทินเขียนว่า Region and Language ก็กดลงไป

ต่อมาถ้ามันปรากฎเหมือนมีหลายข่องหรือช่องเดียวก็ให้กด keyboard and language
    เเละเลือก modify keyboard ตรงล่างๆมาหน่อยจะเห็นช่อง add ภาษาให้กดเข้าไป

ให้ติ๊กที่ต้องการเลือก kedmanee หรือ Pattachote ก็เลือกไปสักอันเเละทีนี้ก็กด ok ให้หมด เป็นอันเสร็จ

ต่อให้คุณใช้เเป้นภาษาไหนอยู่ก็พิมพ์ไทยได้ เเต่ว่าคุณจะต้องเดาเอาว่าปุ่มไหม มีอักษรอะไรอยู่

ใช้ไปเรื่อยๆจะชำนาญค่ะ จะสะดวกกว่าพิมพ์เเล้วก๊อบค่ะ

ขอโทษด้วยถ้าคุณรู้อยู่เเล้วนะคะ :cool: บอกไว้เผื่อๆ

4. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแทรกนะครับ ถ้าเข้าเวบพลังจิตได้ ก็ต้องห้อง ไทย keyboard ได้ครับ เลื่อนลงไปข้างล่างสุด จะมีห้อง พลังจิต เป็นห้องเริ่มต้นในบรรทัดแรก บรรทัดที่สองจะเป็นห้อง พระพุทธศาสนาจากพระโอษฐ์ ไล่ดูไปเรื่อยๆ จนเกือบสุดท้าย จะพบห้องไทยKeyboard ครับ คลิ๊กที่ห้องไทยKeyboard จะพบแป้นพิมพ์ภาษาไทยครับ มีวิธีใช้บอกไว้ครับ หัดพิมพ์หัดเล่น ไม่นานหรอกครับ ใช้ Mouse click ได้เลย ไม่ต้องไปซื้อแป้นพิมพ์ หรือลงโปรแกรมให้เสียเวลา เสียทรัพย์ เก็บไว้ทำบุญดีกว่าไหมครับ แต่ถ้าเหลือเยอะก็ไม่ว่ากัน ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ พึ่งจะเข้ามาในเวบพลังจิตเมื่อต้นปีและบังเอิญพบครับ ปกตินอกจากเปิด Manual ที่ที่ทำงานแล้ว ก็ไม่ได้ใช้คอมฯกับเขาเท่าไหร่ ไม่ค่อยได้ศึกษาเรื่องคอมฯ มาปีนี้มีเพื่อนที่พักอยู่ด้วยกัน เขามีคอมฯ ก็เลยได้ใช้ หรือจะGoogle หาก็ได้ครับ Puttipan Thai Keyboard หรือ Thai Keyboard ก็น่าจะหาเจอนะครับ หลังจากพิมพ์แล้ว คลิ๊กซ้ายแล้วลากมาจนสุดประโยคแล้วปล่อย จากน้นก็คลิ๊ก ขวาแล้ว Copy แล้วนำไป Paste ในข้อความที่จะนำไปลงครับ

5. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยนะคะจะรออ่านเรื่องราวของคุณค่ะ

6. Dolfin

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ น่ารักอีกคนแล้ว
    แฟนเคยลองทำแล้วค่ะ Program ที่ Set up ไว้ในเครื่องไม่มีภาษาไทยให้เลือกเลยคะ และที่คุณได้กรุณาแนะนำมาก็ลองเข้าไปทำตามที่คุณบอกมา ก็ไม่มีภาษาไทยให้เลือกเลย เมื่อสามวันก่อน ทาง BT Internet ส่งวิิศวกรมาดูให้แล้วค่ะ ก็ไม่พบปัญหาอะไร ก็คงต้อง Download Program ใหม่ค่ะ

7. Dolfin

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ
    ลองใช้แล้วค่ะ แต่แสบตามากสีสันแป้นคีเขาสก๊อยมาก (ยืมศัพย์วัยรุ่นเขาใช้หน่อย) ตัวหนังสือเล็กไป มองไม่ค่อยเห็นค่ะ ขอเลือกอันที่คุณอุไรส่งให้ดีกว่าค่ะ ถนัดใช้แบบนี้ค่ะ (แก่แล้ว)

8. Dolfin

นั่นนะสิค่ะ ไม่เห็นกลับมาทักทายกันเลย สงสัยออกเดินธุดงค์ตามหาวัดไทยอยู่มังคะ "ทิ้งให้อยากแล้วจากไปง่ายๆอย่างนี้ได้ไง เดี๊ยนไม่ย๊อมไม่ยอมนะเจ้าคะ"^_^

9. ทัสชา 567

ใช่หมะ ใช่หมะ... หรือเราจะเป็นพระรถเมรี ร้องครวญหาให้กลับมา หรือเราจะร่ายคาถาเหมือนดั่งท้าวเงาะป่าเรียกฝูงปลามาเร็วไว

10. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    อยู่เมืองไทยก็เป็นเพื่อนกันได้คะ ยินดีที่ได้รู้จักคะ

11. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เย้ เราไม่ได้อยู่เมืองไทยแล้วก็ไม่ได้อยู่อังกฤษ
    แต่เราเป็นเพื่อนกันได้ใช่มะ
    ใช้คีย์บอร์ดภาษาไทยด้วยจะสนุกกว่านี้...นะจ๊ะ

12. Dolfin

ได้สิจ๊ะแม่คุณคนงาม เราถ้าจะต้องคอยคีย์บอร์ดภาษาไทยเก้อเสียแล้วล่ะค่ะ เมื่อ ๒-๓ วันมานี้ ลูกชายจอมซนทำชาร้อนใส่น้ำตาลหกรดคีย์บอร์ดเปียกทั้งแป้นเลย ทำให้เครื่องรวนและคีย์บอร์ดใช้งานไม่ได้ แฟนก็เลยจัดการเปลี่ยนให้ใหม่ "แฟนก็ถามว่าโอเคไหม ยังคงต้องการแป้นไทยอยู่ไหม" ส่วนตัวเราคิดว่าสามารถพิมพ์ไทยได้แต่อาจจะนั่งงมโข่งอยู่บ้าง ก็เลยบอกแฟนไปว่า "ไม่แล้วล่ะอันใหม่นี้ก็ใช้ได"้ ก็เลยระงับการสั่งซื้ออย่างกระทันหัน เก็บตังค์ไว้ใส่ไหฝังดินดีกว่าเน๊อะ ถ้าได้กลับไปเมืองไทยคราวหน้า กะว่าจะหิ้วปลาร้าอาหารรสเลิศมาสักไหสองไห ทานหมดแล้วยังเหลือไหไว้เก็บตังค์ฝังดินอีกด้วย ประหยัดค้า ^_^

อ้อ พอพูดถึงปลาร้าก็นึกถึงปลาเค็มอินทรีย์ขึ้นมาทันที กลิ่นมันสุดยอดโหยหวนกว่าปลาร้าเสียอีก คือเรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนของแฟนที่เป็นคนไทย ไปเยี่ยมเพื่อนที่เยอรมัน แล้วนำปลาเค็มไปฝาก แหม๋! นานๆ จะมีลาภปากสักที ก็ปรุงอาหารกันอย่างเต็มที่ พอสักพักมีเสียงเคาะประตูหน้าบ้าน เปิดออกไปพบพ่อรูปหล่อ แต่งตัวเต็มยศยืมยิ้มแฉ่งอยู่ เจ้าบ้านก็เลยถามว่า "มีอะไรหรือค่ะ" (ทำหน้าเหลอหรา ฝืนยิ้มหวานอย่างเต็มที่) ตำหนวด เอ้ย ตำรวจพ่อรูปหล่อเลยบอกมาว่า "มีคนแจ้งความว่า บ้านนี้มีคนตาย ถ้าจะตายมาหลายวันแล้ว เพราะกลิ่นโชยออกมาถึงข้างนอก จึงมาตรวจสอบหน่อย มีคนตายตามที่แจ้งไว้ไหม" สาวไทยใจกล้ารึจะยอมจนแต้มบอกว่า "ไม่มีค่ะ ถ้าจะมีก็มีแต่ส้วมแตก พึ่งแตกเองแจ้งช่างไปแล้ว คิดว่าคงกำลังมา" นายตำรวจทำหน้าพะอืดพะอม ก็เลยขอตัวกลับ เฮ้อ! โล่งอกดีนะหาข้อแก้ตัวทัน ไม่งั้นไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้น

อยู่เมืองนอกก็ใช่ว่าจะสุขสบายนะเออ อยู่บ้านนอกสนุกว่าเยอะ แค่เห็นไก่ย่าง หมูปิ้ง ส้มตำปูปลาร้า ตำซั่ว (อาหารอิสานจานโปรด) จากอินเตอร์เน็ต ก็น้ำลายยืด เก็บไปฝันหวานเอาว่าฉันได้กินแล้วจ้า คิดมาละน้ำจิ้มไหลเน๊อะ ฝากคุณอุไรทานเผื่อด้วยนะคะ แล้วจะกลับไปกินล้างแค้นทีหลัง

13. Ricky

Ricky เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    ลง window ใหม่แล้วลง Asian language หลังจากนั้นก้อตามนี้

14. ทัสชา 567

ที่ซิซิลีร์มีเพื่อนคนหนึ่งเธอกลับไทยบ่อยเธอได้หอบปลาร้ามาเช่นกันด่านแรกที่เมืองไทยตรวจเจอเขาให้ผ่านเพราะเป็นครั้งแรกและห้ามให้มีอีกครั้งที่สอง และแล้ววันหนึ่งเธอได้ทอดกะจะจิ้มข้าวเหนียวทานร้อนๆเพราะปลาร้าตัวโตๆไอ้เรารึหอมน่าทานแต่ข้างบ้านมาเคาะประตูว่าไฟไหม้อะไรเพราะได้กลิ่นทะแม่งๆและพอสามีกลับมาบ้านทั้งอาเจียนคลื่นไส้ต่อแต่นี้ไปห้ามนำปลาร้าเข้าบ้านเด็ดขาดเธอจึงได้โอนย้ายมาบ้านดิฉันๆก็เลยทำปลาร้าสับเครื่องปรุงเยอะๆจึงรอดตัวไปทิ้งได้ๆไงของโปรด กลับเมืองไทยปีที่แล้วลงเครื่องได้ นั่งหน้าปร๋อ ร้านส้มตำ "บอกใส่ปลาร้านำเดอ สองตร๋อนๆๆๆ"

15. Dolfin

ฮากลิ้งเลยค่ะ ^_<" ฝากฉีกต่อนเผือแนเด้อ! เราก็คงอีกนานแหล่ะกว่าจะได้กลับเมืองไทย คงจะเป็นช่วงกลางปีหน้า เพราะต้องทำงาน ผู้จัดการเก่าพึ่งโทรมาตามตัวไปทำงาน คิดว่าคงเริ่มต้นอาทิตย์หน้านี้ อาจจะไม่มีเวลานั่งเฝ้าหน้าคอมฯ อีกแล้ว แต่จะพยายามค่ะ

เชื่อไหม เรากลับเมืองไทยคราวที่แล้ว โซ้ยส้มตำทุกมื้อเลย ทานคนเดียวมันไม่อร่อย เรียกเพื่อนใหม่ข้างบ้านมาทานด้วย โอ้ย! สุดยอดอย่าบอกใครเลย แต่รสชาติไม่ค่อยสะใจเท่าแถบอิสานบ้านเฮา (แฟนเราไปซื้อบ้านอยู่แถวหัวหินโน่นแนะ เขาชอบทะเล เพื่อนบ้านก็น่ารัก) ถ้าอุดรฯ ต้องส้มตำสาวบด ปูเปอไม่ใส่กะเขาหรอก ตำแบบบ้านๆ อร่อยเหาะไปเลยล่ะ แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ายังอยู่หรือเปล่าลืมถามพี่สาว แต่มีอยู่ที่นึงนะ ถ้าไปอุดรฯ ก็ลองแวะไปทานดูนะคะ เห็นพี่สาวบอกว่าร้านเจ้อ้วน อยู่ถ.โพธิ์ศรี ถ้ามาทาง แยกวงเวียนใหญ่ จะก่อนถึงจะผ่านโรงเรียนเทศบาล 1 โพธิ์ศรี (รร. เก่าตอนประถม) อยู่ทางด้านซ้ายมือ ขับตรงไปเรื่อยๆ จนเกือบสุดมุมถนนจะเห็นทางแยกขวามือ นั่นคือทางไป รพ.อุดรฯ ตรงหัวมุมขวาจะเห็นวัดอะไรไม่รู้ เมื่อถึงตรงนี้ให้ระวังซ้าย ขวาค่ะเพราะเป็นทางตรงพาดผ่าน แล้วให้ตรงขึ้นไปเลยค่ะ จะเห็นร้านแหนมเนืองตั้งอยู่ด้านหน้า (อันนี้ก็อร่อยใช่ย่อย สูตรมาจากหนองคายเองเลยล่ะ) ส่วนร้านส้มตำที่ว่า จะอยู่ถัดไปด้านหลังเยื้องข้างๆ ร้านด้านขวามือหน่อยค่ะ มองเห็นโครงหลังคา เข้าไปนั่งสั่งโซ้ยได้เลยค่ะ รับรองคุณต้องดูดนิ้ว (ถ้าใช้นิ้วหยิบนะ) เราดูแล้วเขาก็ไม่ได้ใส่ปูดองเหมือนทางภาคกลางเขาตำกันนะ แต่ทำไมถึงอร่อยก็ไม่รู้สิ พี่สาวบอกตอนพักเที่ยงคนเยอะมาก โต๊ะเต็ม ต้องจองถึงจะได้นั่ง คนตำนั่งตำอย่างเดียว ส่วนเจ๊อ้วนเจ้าของร้านรับทรัพย์อย่างเดียว แกบอกว่า มีคนจ้างแกให้ไปโขกที่อเมริกา แกบอกว่าแค่นี้ก็รวยแล้ว ไม่ไปหรอกกลัวถูกหรอกไปขาย ตอนเรากลับครั้งหลังสุดไปเมื่อปี 50 พี่สาวก็พาไปทานอีก เจ๊อ้วนแกเห็นแฟนเรา ชมว่าหล่อมาก เราแทบสำลักตำซั่ว (หัวเหม่งๆ พุงป่องๆ นี่นะหล่อ อุ้ย! เจ๊ ฉันว่าฉันตาต่ำแล้วนะ ยังมีเจ๊อีกคนหรือนี่ เฮ้อ! คนเรานะมันก็แล้วแต่มุมมอง)

เอาล่ะ ร่ายมาเสียยืดยาว ถ้าผ่านไปแถบนั้น ว่างๆ ก็แวะไปชิมได้นะคะ เป็นอย่างไรบ้างก็บอกกล่าวให้ทราบด้วยเด้อ อินางเอ้ย! "สังลาบล่ะยาลืมขอหอมแก้มนำเด้อ" ^_^

16. Dolfin

ค่ะขอบคุณค่ะ รอเพื่อนของแฟนกลับมาจากพักร้อนก่อนค่ะ เขาจะรู้เรื่องนี้ดี ได้เรื่องอย่างไรจะแจ้งให้ทราบค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ เพราะจะต้องไปทำงานแล้วอาจจะไม่มีเวลา

17. ทัสชา 567

เป๋ว..อยู่ให้รักจากไปให้คิดถึง..เหงาอีกตามเคย จะโชคดีหรืออย่างไรไม่รู้ที่ทำงานอยู่ที่บ้านเราเองเฮ้อ..จะรอนะตัวเองแม้จะนานแค่ใหน ขาดเพื่อน ฉีกปลาร้าหมดอร่อยเลยเชียว (แค่อ่านชื่อร้านนำ้ลายสอทีเดียว) ถ้ากลับช่วงเดือนสิงหาคมปีหน้าคงได้ตะลุมบอนร้านส้มตำเป็นแน่แต่เราอยู่จังหวัดที่75(อำนาจเจริญ)จ้า100เมตรถึงลาว นี่คุณเราอยู่กันคนละประเทศแต่ทำไมรูปหล่อตัวเองเหมือนรูปหล่อเราเลย พุงยุ้ยเชียว มีคนถามว่านี่เธอแต่งงานมา4ปีเมื่อไหร่จะมีน้องฝรั่งให้ชมเราบอกว่าเธอดูสามีฉันสิ เรียนจนผมไม่ยอมอยู่บนศรีษะล้านเตียนเชียว แล้วตอนนี้สามีก็ท้องได้แปดเดือนแล้วไม่มีกำหนดคลอด นี่ปีหน้าจะเรียนต่อเอกกะจะเป็น"ด๊อกเทอร์.."สามีเย้าว่าแล้วเธอก็เป็น"มาดาม"เสียที ไอ้เราตื่นเต้นจะได้เป็นมาดามของแท้ไม่มีก๊อบปี๊ นี่ก็เป็นชีวิตหนึ่งของชาวอิสาณเราเน๊อะ

18. Dolfin

อย่าพึ่งงอนสิตัวเอง ว่างเมื่อไหร่จะแวะเข้ามาสอยให้ ฉีกปลาร้ารอไปพลางๆ ก่อนละกัน นี่ก็รอสอยเจ้าของกระทู้อยู่ ไม่รู้กลับจากธุดงค์หรือยังน้อ หรือกำลังจำวัดรอเป็นเจ้าอาวาสอยู่เสียแล้วก็ไม่รู้สิ หายต๋อมไปเลย พวกเราเลยต้องมาสอยกันเอง

เออ! แล้วรูปหล่อเธอน่ะ อาจารย์ไม่ว่ารึอุ้มท้องไปเรียนอย่างนั้นน่ะ คงลำบากแย่เลยนะ ได้เป็นมาดามเมื่อไหร่ก็ส่งข่าวด้วยเด้อ อิสานบ้านเฮาสิได้มี "มาดาม" กับเขาบ้าง แต่น่าจะมีเจ้าตัวเล็กไว้เล่นซนซักคนนะ เอาผมทองๆ นะ ของเราน่ะโขกแม่ออกมาทุกอย่างเลย โขกพ่อออกมาคือหน้าผากกับเล็บมือ แม๊! มันน่าโมโหจริงเชียว อุตส่าห์หาฝรั่งนอกแล้วนะ ยังกายพันธุ์อีก รูปหล่อเราท้องก็เริ่มๆ โตขึ้นเรื่อยๆ แล้วหล่ะ นี่ก็จะเข้าสู่เดือนที่แปดแล้ว ท้องก่อนแต่งด้วยนะ แต่งกับเราก็ท้องสี่-ห้าเดือน นี่ก็เข้าสู่ปีที่ห้าแล้ว เราท้องทีหลังจนเราคลอด แล้วเขายังไม่คลอดอีก ถามเมื่อไหร่จะคลอด แหม่! สะบัดหน้าทำเป็นงอน โอ๊ย! คนหัวล้านนี่ขี้ใจน้อยจริงเชียวละเธอเอ๋ย ไว้ต่อคราวหน้านะตัวเอง ง่วงมากเลย ของีบเอาแรงไว้ลุยงานก่อน มันขาดพลังปลาร้า ข้าวเหนียวส้มตำปลาร้าน่ะ แล้วเจอกันอีกนะ
    จุ๊บๆ ^_*!

19. ทัสชา 567

เราเคยอ่านแต่เรื่องขุนช้างขุนแผนไม่คิดเลยว่าจะมาได้เจอขุนช้างตัวจริงที่กอบปี๊ขี้ใจน้อยนี่โบราณว่ามันจริงเน๊อะ..เจ้าตัวน้อยชาตินี้คอยอุ้มหลานเพราะอายุปูนนี้แล้วจ๊ะ..ส่วนพ่อรูปหล่อโบกมือขอเปลี่ยนเป็นอุ้มหนังสือเรียนจ๊ะ..นี่ก็กำลังหาผู้รู้เรื่องพุทธศาสนาเขาจะเรียนต่อด้านนี้เราว่าจะให้บวชที่วัดป่านานาชาติเสียเลยจะได้อยู่เมืองไทยให้ฉำ่อุรา แค่คิดหรอกนะคิดถึงบ้านมากเกินไปหรือปล่าวไม่รู้..พ่อรูปหล่อตัวน้อยไว้โตอีกนิดจงเตรียมอ่านวัฒนธรรมไทยให้เขาศึกษาเถอะ ถ้าบ้านเราเรียก ปั้น....ตากทีเดียวแหละหล่อได้เรื่องเชียว น่าตี น่าตีคนอะไร๊ หล่อไม่บันยะนันยังนี่ขนาดยังไม่โตแล้วถ้าโตหล่ะ เราจะขอเป็นท่อระบายให้แก่เธอนะจ๊ะ

20. Dolfin

อย่าลืมมาเป็นโยมอุปถากให้เจ้าตัวเล็กเรานะ จะได้เกาะชายผ้าเหลืองไปด้วยกัน กะว่าตอนเขาโตสัก ๗-๘ ปี จะให้เขาโกนหัวบวชเณรตอน "School Holiday" ถ้าว่างก็แวะมานะ ดีใจด้วยที่รูปหล่อเธอศัทธาและนับถือในพุทธศาสนา ขออนุโมทนาจ้า ส่วนรูปหล่อเรารึ ไม่สังกัดศาสนาใดๆ ทั้งสิ้น แม่เขาด้วย (ไปฟังธรรมแล้วที่สวรรค์) แต่เชื่อมั๊ยเขาเคร่งครัดในศีล ๕ มากๆ กว่าเราชาวพุทธเสียอีก เขาเชื่อและมีความศัทธาในคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอย่างมีเหตุผลมาก เขาเป็นคนรั้นและยอมรับอะไรได้ยากมากถ้าเหตุผลมีไม่เพียงพอ เขาศึกษาปรัชญาของทุกๆ ศาสนาในโลก แล้วเขาก็บอกว่า "ศาสนาพุทธของคุณดีที่สุด" เขาเห็นด้วยและยอมที่จะให้เจ้าจอมซนบวช เผื่อจะหายซ่าขึ้นมาบ้าง ตอนนี้ซ่ามากแสบซ่านทรวงเลยหล่ะ บางวันมานั่งเล่นคอมฯ กดกิ๊กไปกิ๊กมาทำยังกะผู้เชี่ยวชาญ วันหนึ่งเปิดเวป เขาเห็นถังสังฆทาน เขาบอกว่า "Basket rubbit bin" ดูดู๊! ดูเขาเรียก เราก็คอยบอกคอยสอนอย่างมีเหตุผล เพราะบทเขาจะดื้อดึงขึ้นมา ช้างลากก็ไม่อยู่ ชอบมองสาวๆ สวยๆ ยิ่งสาวแก่แม่ม่ายละก็เขายิ่งชอบ ถูกอกถถูกใจเขาเชียว