หายใจไม่อิ่ม

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย บีจี, 21 กรกฎาคม 2009.

1. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณ หัวมัน ที่ให้กำลังใจ
    ขอบคุณครับ

อ้อ ผมสวดอิติปิโส สวดในใจ
    สวดตอนไม่มีอะไรทำแล้วก่อนนอน สวดจนหลับไปเลย
    และทันทีที่สะดุ้งตื่นจะรีบสวดอีกจนหลับไปใหม่
    ต้องตะบี้ตะบันทำเยอะๆๆๆๆ มากๆๆ
    โอกาสที่ลมหายใจจะกลับเป็ฯปรกติ ก็ให้คิดซะว่าคุณพระคุณเจ้าช่วยด้วย
    อะไรงี้ มันจะมีประสบการณ์ แปลกประหลาดชวนสงสัย
    เอาไว้มีประสบการณ์ค่อยมาถามกันใหม่

แต่สำหรับผม สวดไปจนไม่เหลืออะไรในความคิดอีกนอกจากอิติปิดส ถ้า
    คำสวดหายไป ให้กลับมาสวดใหม่ อย่าไปเอาฌาน
    เดี๋ยวก็เกิดข้อสงสัยอีกว่าครูบาอาจารย์ให้คำสวดหายไป
    แต่บุญญง ดันอย่าให้หาย
    เอาไว้สงสัยค่อยมาถามก็แล้วกัน
    ผมแนะนำให้สวดไปอย่าให้คำสวดอิติปิดสในใจหายไปเด็ดขาด
    หาประคำ 108 เม็ด มาชักสวดเลยยิ่งดีใหญ่