หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับคุณตี๋ เหรียญรุ่นสุดท้าย แต่ผมว่าแล้วเหรียญน้ำเต้าล่ะครับไม่สนหรือ
    ค่าทำบุญน่าจะเท่ากันนะครับ ผมชอบนะเหรียญน้ำเต้า ที่วัดต้องมีแน่

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

อ๋อ มีครับคุณดอกรัก ผมเห็นมีอยู่ ราคาเท่ากัน แต่ชอบเหรียญรูปแบบนี้นะครับ

3. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เรื่องพิมพ์หรือรูปแบบของวัตถุมงคล ความจริงก็ต่างคนต่างชอบ แต่นอกจากพิมพ์รูปแบบแล้ว ขยับเข้าไปอีกนิดก็จะเป็นเรื่องของผู้สร้างที่มีเจตนาการสร้างยังไง และคราวนั้นๆมีการปลุกเสกมากน้อยแค่ไหน แต่ท้ายสุดก็ขึ้นอยู่กับความศรัทธาของคนนั้นๆ

.....ส่วนตัวนะครับ ผมก็เหมือนท่านดอกรัก ถ้ามีเหรียญให้เลือกระหว่างปี26รูปไข่ กับเหรียญฉลอง80ปีพิมพ์น้ำเต้าปี25 ผมเลือกเหรียญ80ปีนะครับ(ขอย้ำเป็นความชอบส่วนตัว) หรือพิมพ์สี่เหลี่ยมเนื้อผง ถ้าให้เลือกระหว่างพิมพ์สมเด็จไตรมาศกับพิมพ์หลวงปู่นั่งเสือด้านหลังยันต์ตัว"อะ" ส่วนตัวผมเลือกสมเด็จไตรมาศนะครับ(เอ!..ผมชอบพิมพ์อะไร มันไปยุ่งอะไรกับคนอื่นล่ะครับเนี่ย ดูที่ตัวเราชอบเป็นหลักก็แล้วกันนะครับ)

.....ท่านดอกรักครับ หลวงพ่อเจียนท่านอาพาธอยู่โรงพยาบาลครับตอนนี้ กำหนดการที่จะไปกราบท่านยกเลิกไปแล้วครับ อาจจะลองดูอาทิตย์หน้าล่ะครับ

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่เปิดโลกมากๆ จริงๆวันนี้ไม่ได้ตั้งใจจะไปเลย ได้ไปเพราะบังเอิญ เลยไม่ได้หาข้อมุลอะไรจากพี่ๆน้องๆ ในห้องนี้ ใจจริงอยากได้ข้อมูลแบบนี้แหละครับ ว่ารุ่นอะไร รุ่นใหน ที่น่าบูชา จริงอยู่ว่า อยู่ที่เราศรัทธา แต่ถ้ามีตัวเลือก หมายถึงเจตนาการสร้างและข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้อีก ก็จะดีกว่านะครับ อย่างไรเสีย ถ้าไปอีกจะขอคำแนะนำนะครับ ไม่ได้เป็นการยุ่งเกี่ยวว่า ใครชอบรุ่นใหนพิมพ์อะไรเลย อยากรู้ข้อมูลจากพี่ๆ น้องๆ ในห้องนี้จากปาก มากว่านะครับ

5. เปิดโลก

.....เมื่อประมาณหลังปีพ.ศ.2520หลวงปู่สุดของเราท่านดังมาก(แต่ในพื้นที่และจังหวัดใกล้เคียงท่านดังมานานแล้ว) ลูกศิษย์ของท่านที่เป็นชาวทะเลมีมากมาย ต้องออกเรือไปทั่วเผชิญอันตรายทั้งในทะเลและตอนขึ้นฝั่ง พบปะกับนักเลงเจ้าถิ่นต่างๆ มีประสบการณ์กันมามากมาย ลูกศิษย์ของท่านถึงได้นับถือศรัทธาท่านจนหมดหัวใจเลย

.....ช่วงขณะที่ท่านมีชื่อเสียงมาก ก็มีทั้งลูกศิษย์,หนังสือพระเครื่อง,ศูนย์พระเครื่องต่างๆ มาขออนุญาตจัดสร้างพระเครื่องในนามของวัด เจตนาการสร้างของแต่ละกลุ่ม ผมก็ไม่รู้ข้อเท็จจริงแน่ชัดหรอกครับ บางกลุ่มก็จัดสร้างขึ้นโดยไม่มาขออนุญาต ทางกรรมการวัดไปพบเข้าก็ยึดกลับมา แต่เป็นรูปองค์เคารพก็ไม่รู้จะทำลายยังไง ก็เลยถวายหลวงปู่เพื่อให้ปลุกเสก และออกแจกหรือให้บูชาต่อไป

.....วัตถุมงคลของหลวงปู่ที่มีประวัติการสร้างชัดเจน เจตนาบริสุทธิ์เป็นบุญกุศลก็มีอยู่ไม่น้อย แต่วงการไม่นิยมนัก ราคาเช่าหาก็ถูกไม่แพงจนเกินไป พระเครื่องของหลวงปู่ศักดิ์สิทธิ์มาก ไม่เป็นรองใครในยุคเดียวกัน พระอาจารย์ดังเก่งๆในยุคนั้น ยังออกปากชื่นชมท่าน เคารพท่าน แล้วจะไม่เชื่อว่าท่านเก่งจริงๆได้ยังไง

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

6. tee_tores

สวัสดีทุกๆ ท่านด้วยครับผม

ขอถามหน่อยครับ ตรงๆ เลย เหรียญปีลึกๆ ที่ตู้บูชาวัด เชื่อใจได้ใหมครับ เห็นราคาตั้งแต่หลักพัน ถึงหลักหมื่น หรือถ้าไม่สะดวกตอบที่นี้ ขอเป็นพีเอ็มก็ได้ครับ ช่วงนี้ขอศึกษาประวัติหลวงพ่อท่านจะอ่านตั้งแต่หน้าแรกๆ เลยครับ

7. tee_tores

[​IMG] [​IMG]
    เหรียญรูปแบบนี้สวยมากๆครับ พุทธศิลป์ โดนใจจริงๆครับ ปีลึกก่อนผมเกิดเกือนสองปีเลย ว่าแต่ป่านนี้จะไปหาที่ใหนได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2013
  8. tee_tores

เคยดูหนังตี๋ใหญ่สมัยฉัตรชัยแสดง แต่ไม่เคยอ่านเรื่องราวเลยครับ ขอบคุณมากๆ

9. tee_tores

ไม่ไหวแล้ว ไล่อ่านถึงหน้า 60 พรุ่งนี้ต่อใหม่ครับ ว่าแต่ช่วงนี้ ห้องหลวงพ่อท่าน เงียบเหงา กันจังเลยนะครับ

10. Wenger_June

Wenger_June Active Member

ผมเคยดูรายการบางอ้อในyoutubeเป็นตอนเกี่ยวกับตี๋ใหญ่ เค้าไปสัมภาษณ์คนขับรถที่ตี๋ใหญ่ว่าจ้างขับรถให้ก่อนตาย ตี๋ใหญ่ตายเพราะเพื่อนเป็นคนยิงครับไม่ใช่ตำรวจ

11. เปิดโลก

.....เมื่อวานโทรศัพท์ไปหาเพื่อนคนหนึ่ง ที่เคยเรียนด้วยกันตั้งแต่สมัยมัธยมประมาณปี2521นั่นแหละครับ เพื่อนคนนี้ก็เคยไปกราบหลวงปู่สุดด้วยกัน แล้วตอนหลังก็แยกย้ายกันไป ไม่ได้เจอกันเป็นสิบๆปี กลับมาได้พูดคุยกันเมื่อไม่นานมานี้ เพราะมีกลุ่มเพื่อนสมัยนั้นรวบรวมเพื่อนตั้งกลุ่มเล่นไลน์(มาเล่นกันตอนอายุหนุ่มๆนี่แหละ) มีการนัดแนะว่าวันไหนว่างไปเจอกัน

.....เมื่อวานผมโทรไปจะถามเรื่องพระหลวงปู่ทิมหน่อย เพราะเพื่อนผมคนนี้เล่นสายหลวงปู่ทิมมาตั้งแต่สมัยนั้น มีประสบการณ์รอดตายแบบปาฏิหาริย์ก็เคย ผ่าตัดสมองหัวใจหยุดเต้นไปแล้ว กลับฟื้นขึ้นมาได้ ตอนโทรไปเค้าก็ไม่มารับสาย สักพักภรรยาของเพื่อนก็มารับสาย แล้วก็บอกว่า เพื่อนของผมรถคว่ำเสียชีวิตแล้ว

.....ขอให้เพื่อนจากไปอย่างสงบ ไปอยู่ในภพภูมิที่ชอบ

12. tee_tores

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับพี่เปิดโลก ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ผมเองก็เพิ่งจะสูญเสีย คนที่เคยร่วมงานด้วยกันมาหกถึงเจ็ดปีเมื่อวานตอนสายๆ นะครับ แกเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย รับการรักษาที่ รพ โสธราเวช แปดริ้ว แล้วกลับไปพักตัวที่ขอนแก่น อาการก็ทรงๆ ทรุดๆ แม่แกอยู่คลองเตย เลยกลับไปเยี่ยมที่ขอนแก่น แต่ปรากฏว่า ไปซื้อเห็ดทำกินกันที่บ้านนอก แล้วแม่แกก็ไปเสียที่ขอนแก่น ต้องนำกลับมาดำเนินการที่ กทม พอลูกชายแกรู้ ก็ไม่ยอมทานอะไร เพิ่งจะหมดลมหายใจไปเมื่อวานนี้ครับ อยากจะบอกว่า คนเรา เรื่องตายไม่ใช่เรื่องไกลตัวเลย ตอนอยู่ด้วยกัน ก็เป็นปกติสุข ทุกข์ กันๆ ทุกๆอย่าง ลุ้นหวย กินเหล้า เมากัน ต่างๆ นานา แต่วันนี้ แกไม่อยู่ร่วมลุ้นอะไรกับผมแล้วครับ ก็คิดถึงแกบ้าง เมื่อคืนก็นอนไม่ค่อยหลับ หวังว่าแกจะมาหาบ้าง แต่ไม่รู้ว่าจะมาถูกหรือป่าว 55ไม่ได้กลัวครับ แต่อยากให้แกมาบอกหวยนะ เด่วอย่างไรว่าจะทำบุญใส่บาตรหรืออะไรไปให้แกหน่อยนะครับ แต่ชีวิต ต้องดำเนินต่อไป วันนี้ลุ้นๆ ครับ และติดตามเรื่องราวหลวงพ่อสุด วัดกาหลง ต่อไป

วันหมุนเปลี่ยนเวียนวน ดั่งชลเชี่ยว
    เผลอหน่อยเดียววันวาน ก็ผ่านผัน
    อยากจะหยุดฉุดไว้คง ไม่ทัน
    พอถึงวันทุกอย่างก็ วางวาย

เหลือเพียงชื่อหรือนาม ตามลิขิต
    ยังตราติดคิดไปยัง ใจหาย
    สู่สุขคติหลับไปให้ สบาย
    ณ สวรรค์บั้นปลายผู้ วายชนม์

13. tee_tores

ตะกร้อถัก ที่วัด วันนั้นที่ผมไปล่าสุด พี่เค้าบอกว่า ข้างในมีเทียนชัย กับเส้นเกศา หลวงพ่อสุดนะครับ

14. tee_tores

วัดนี้ผมเคยไปกราบทำบุญ สองครั้งครับ สงบๆ ดี

15. tee_tores

เช้านี้ ขอหยุดใว้ที่หน้านี้เช่นกันครับ 135 เด่วบ่ายๆ มาต่อครับ

16. tee_tores

ผมมีคล้ายๆ พิมพ์นี้องค์นึง เด่วอย่างไรจะลองนำมาให้ชมนะครับ พี่ชายให้มานานแต่ไม่รู้ว่าของที่ใหน

17. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    แนะนำครับ อีกรุ่นครับ 21เสาร5...บล๊อคนิยม มหาอุต ประสบการณ์แคล้วคลาดครบเครื่องครับแถมราคาเล่นหากันยังไม่แรงเท่าไร

ไฟล์ที่แนบมา:

18. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ครัย สวัสดีครับทุกๆท่าน

19. tee_tores

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับ สองวันมานี่เพิ่งเห็น สมาชิกเก่าๆ ห้องนี้เข้ามากันนะครับ

20. tee_tores

จบแล้วครับ ไล่อ่านๆ เมื่อวานครึ่งวันได้ ประมาณ ร้อยกว่าหน้า วันนี้ทั้งวัน ครบ สี่ร้อยแล้วครับ ได้ความรู้เยอะพอสมควร ถึงแม้จะยังไม่มีเหรียญของหลวงพ่อท่าน แต่หวังว่าไปวัดท่านครั้งหน้า น่าจะได้มา