หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ นครปฐม ผู้อยู่อย่างเสือ ไม่ขอกินเนื้อใคร

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย pratch, 24 กรกฎาคม 2010.

1. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังรอความกรุณาจากพี่อยู่นะครับ

ด้วยความเคารพ

อ๋อง

2. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

แนะนำลองโทรติดต่อ คุณเดือน เจ้าของเว๊ปสวนขลังดูครับ "เดือน" โทร.089-693-7767 ผมจำได้ว่าเขาบูชามีดเล่มเล็กไป 2 เล่ม แต่ไม่รู้ตอนนี้พี่เขายังมีอยูรึเปล่าเผื่ออาจจะยังมีอยู่(ไม่แน่ใจน่ะครับ)ที่วัดสิงห์ตอนนี้ก็ไม่มีแล้วจริงๆเพราะผมอยู่ที่หน้าตู้วัตถุมงคลทุกวัน

ขอบคุณครับ

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกศิษย์ที่ดีก็เป็นแบบนี้แหละครับ ครูบาอาจารย์ยังอยู่จะไม่ทับรอยครูบาอาจารย์เป็นเด็ดขาด ถือเป็นการให้ความเคารพอย่างสูงครับ นอกเสียจากจำเป็นจริงๆและครูบาอาจารย์ท่านส่งเสริมเพื่อสร้างวัดสร้างวาครับ :cool:

4. praram7

praram7 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    ตามมาเยี่ยมเยียนครับ..หลวงพี่
    ตอนที่คณะผมไปถวายชันโรงกับหลวงปู่เจือ
    คณะผมเคยถามหลวงปู่ว่า มีใครสืบทอดวิชาเบี้ยแก้หรือเปล่า
    ท่านบอกว่ามีแล้ว มีอยู่ 2 ท่านที่อยู่วัดอื่น ที่วัดนี้ก็พอมี (วัดกลางบางแก้ว)
    ที่แท้คำตอบก็อยู่ที่กระทู้นี้นี่เอง ^_^
    อ้อแล้วที่เห็นบ่อยๆ ที่วัดหลวงปู่เจือ ก็ท่านพระมหาสุรศักดิ์ วัดประดู่
    ที่มาช่วยทำเบี้ย พบท่านแทบทุกครั้งที่คณะผมไป
    เอาไว้มีโอกาสจะไปกราบหลวงพ่อสืบ สักครั้งครับ
    กราบนมัสการ.

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ศิษย์หลวงปู่เจือที่หลวงพ่อสืบท่านรับรอง ที่ผมได้ยินท่านเอ่ยชื่อก็คือ พระอาจารย์พร วัดบางแก้ว และพระมหาสุรศักดิ์ วัดประดู่ท่านได้ข่าวว่ามาช่วยหลวงปู่เจือทำเบี้ย แต่ยังไม่มีโอกาสเจอกัน(ตอนนั้น)ครับ

6. pratch

สวัสดีครับ

ที่หลวงปู่เจือท่านกล่าวขณะนั้น น่าจะเป็น พระมหาสุรศักดิ์และหลวงพ่อสืบ ที่เป็นผู้สืบทอดอยู่ที่วัดอื่น ส่วนที่วัดกลางบางแก้วขณะนั้นน่าจะเป็น พระอาจารย์พร เพราะท่านบวชอยู่ที่วัดกลางตั้งแต่ท่านเป็นเณร ตอนบวชพระท่านก็บวชที่วัดกลางบางแก้ว คู่สวดท่านก็เป็น พระอาจารย์ใบผู้ได้รับมอบวิชาจากหลวงปู่เพิ่มโดยตรงและเป็นเจ้าอาวาสองค์ต่อมาต่อจากหลวงปู่เพิ่ม แต่หลวงพ่อสืบท่านนิมนต์พระอาจารย์พร มาเป็นเจ้าอาวาสอยู่ที่วัดบางแก้วในภายหลัง เดี๋ยวช่วงหน้าจะขอกล่าวถึงเรื่องดีๆและความสามารถที่เก่งของพระอาจารย์พรให้ฟังครับ

ขอบคุณครับ

7. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเข้ามาทักทายตอนเช้าครับ

8. ongvip

ขอบพระคุณมากครับพี่ ที่ให้ความกรุณาครับ
    วันเสาร์นี้หลวงพ่อท่านอยู่ไหมครับ พอดีคิดว่าอยาก
    จะไปกราบท่านครับ(ถ้าไม่ติดอะไร)

อ๋อง

9. pratch

สวัสดีครับ

เรื่องเวลานั้นทางผมไม่ทราบจริงๆว่าหลวงพ่อท่านจะอยู่วันไหน เพราะบางครั้งท่านก็ไม่ได้เขียนกิจนิมนต์ของท่านไว้ในปฏิทิน ถ้าอย่างไรลองโทรสอบถามจากหลวงพ่อสืบ ท่านโดยตรง ที่เบอร์ 034 - 332 - 622 เวลาช่วงเช้า 07.00-08.00 และ เวลาช่วงเย็น 18.30-20.00 น. หลวงพ่อสืบท่านจะเป็นผู้รับสายเอง(ถ้าท่านอยู่ที่กุฏิ) ส่วนเวลาอื่นๆ หลวงพ่อสืบท่านจะโอนสายจะมาที่ตู้วัตถุมงคลของวัดสิงห์

ขอบคุณครับ

10. ongvip

ขอบพระคุณมากครับพี่ ที่กรุณาให้รายละเอียดครับ

อ๋อง

11. ongvip

พี่ครับผมได้ติดต่อไปยังพี่เดือนแล้วครับทางพี่เค้าแจ้งว่าไม่มีอะไรเหลือเลย
    ครับ ผมเลยมาแจ้งให้พี่ทราบเผื่อพี่จะกรุณาแบ่งให้บ้าง (แฮะๆ)

อ๋อง

12. ekarad

ขอโทษทีครับทำไมคุณ อ๋อง ถึงอยากได้มีหมอหลวงพ่อสืบ จังครับ

13. ongvip

พ่อดีอ่านประวัติหลวงพ่อเกี่ยวกับหลวงพ่อเจือที่ท่านไม่ยอมทำเบี้ยแก้เพราะให้ความเคารพครูบาอาจาร์ยและก็ประสบการณ์ที่หลายๆท่านมีมาจากที่ใช้วัตถุมงคล
    ของหลวงพ่อ และเท่าที่ถามมาจากหลายๆท่าน บอกว่าหลวงพ่อท่านตั้งใจทำมีหมอชุดนี้เป็นอย่างมาก ดังนั้นจึงทำให้ผมมีความต้องการจะมีไว้เป็นของตัวเองโดยเฉพาะด้ามใหญ่

ยังไงก็ขอรบกวนพี่ช่วยพิจารณาด้วยครับ

อ๋อง

0816185165

14. ekarad

ไม่ลองหาพวกเหรียญของท่านละครับท่านก็ตั้งใจทำเหมือนกัน ส่วนเบี้ยแก้ท่านตั้งใจทำมากครับกว่าจะได้แต่ละลูกไม่ต่ำกว่า 10 นาทีตอนท่านทำท่านตั้งใจทำมากครับ

15. ongvip

แหมมพี่ครับ พี่ก็ไม่ยอมปล่อยออกมาเลยนะครับ
    ก็ของที่บอกมาผมกะจะไปบูชาเสาร์นี้ครับถ้าว่าง
    แต่ของที่อยากได้ที่วัดดันไม่มีแล้วเพราะผมโทรไปเจอ
    กับคนขับรถหลวงพ่อเองรับสาย เค้าบอกว่าเค้าเองยังไม่มีเลยครับ
    ถ้าเป็นที่อื่นส่วนใหญ่ลูกศิษย์ในวัดเก็บไว้ทำราคากันหมด
    ตามที่ผมเจอมากับตัวเอง ดังนั้นผมจึงต้องมาอ้อนพี่ไงครับ

นะๆพี่นะเล่มใหญ่แบ่งให้ผมบูชานะครับพี่

อ๋อง

16. ekarad

สวัสดีครับ

ส่วนตัวผมนับถือหลวงพ่อมากครับ พูดง่ายๆว่าหลวงพ่อมีวัตถุมงคลชิ้นไหนผมมีหมดครับผมแบ่งไม่ได้จริงๆครับผมเข้ามาหาหลวงพ่อตอนที่ยังไม่ค่อยดังเลยครับตอนส่วนตอนจองมีคนจองเยอะมากเกินจำนวนด้วย ถ้าพี่อยากได้จริงผมจะลองถามพวกเพื่อนๆผมให้ครับเพราะผมจองมีดเล็กมา 4 เล่มแต่ผมแบ่งไปหมดแล้ว แต่ผมว่ายากครับที่จะมีคนปล่อยออกเพราะคนที่เช่ามีดหมอไปเป็นเพราะความศรัทธาในตัวหลวงพ่อทั้งนั้นครับไม่ค่อยมีใครเอาไปเก็บไว้เกง
    กำไรหลอกครับวัตถุมงคลของหลวงพ่อสร้างไม่มีกรรมการทางวัดสร้างเองทุกอย่างครับ

17. pratch

สวัสดีครับ

ขออภัยครับ ตัวผมเองก็ไม่มีครับ มีดหมอชุดนี้ พระและคนภายในวัดสิงห์ก็ยังไม่มีเก็บกันครับเพราะไม่คิดว่าของจะออกบูชาหมดไปตั้งแต่ตอนจอง ตัวผมเป็นพระที่อยู่หน้าตู้วัตถุมงคลแท้ๆหยิบออกมาให้ผู้อื่นทุกๆวันเวลาที่เขามารับมีดและเบี้ยแก้ ก็ยังไม่มีเก็บกับเขาเลย ในคราวแรกผมและบุคคลภายในวัดสิงห์ก็ว่าจะจองเก็บสักอย่างละเล่มแต่พอผมและบุคคลภายในวัดสิงห์ได้คุยกับ่หลวงพ่อสืบท่าน หลวงพ่อสืบท่านก็กล่าวว่า " มีดชุดนี้มีน้อยเราอยู่ที่วัดจะต้องเสียสละให้ผู้อื่นเขาก่อน ถ้ามีเหลือจากการจองแล้วผู้ที่อยู่ภายในวัดค่อยจองทีหลัง" หลังจากนั้นทั้งคนทั้งพระที่อยู่ตู้วัตถุมงคลที่วัดสิงห์ก็เลยไม่มีใครได้เก็บเลยเพราะมีดหมอหมดไปตั้งแต่ตอนจองอย่างรวดเร็วตั้งแต่ก่อนปิดรับจอง ผู้ที่มาจองในภายหลังก่อนปิดรับจองก็ไม่มีใครได้ไป แนะนำลองเข้าไปค้นหาดูตามเว๊ปต่างๆที่เขาขายพระเครื่องดูบางทีอาจจะมีผู้นำออกมาจำหน่าย

ขอบคุณครับ

18. ongvip

ขอบพระคุณพี่ๆทั้งสองท่านครับ
    แต่ถ้าเปลี่ยนใจก็แจ้งผมนะครับพี่

อ๋อง

19. ekarad

สวัสดีครับหลวงพี่เอกหลวงพ่ออยู่วันไหนบ้างครับผมจะไปกราบท่านอาทิตย์ที่แล้วหลวงพ่อก็ไม่ว่างเลยครับ

20. magictao

magictao เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตออกความเห็นสักเล็กน้อยนะครับ ไม่ได้ตั้งใจจะให้ความเห็นผมไปกระทบกับใคร แต่อยากจะเรียนให้ทราบเป็นกลาง ๆ ดังนี้ นะครับ

โดยมากครูบาอาจารย์เวลาท่านจะประสิทธิ์วิชาให้นี่ ท่านจะให้เป็นเคล็ดครับ ทำพิธีประสิทธิประสาทให้ แต่อุปเท่ห์นี้ ต้องเกิดจากการกระทำของผู้เล่าเรียนเอง ฝึกไป ทำไป ๆ ก็จะเห็นข้อบกพร่องของตนเอง เพราะไม่มีใครหรอกครับที่จะเสกที่แรกทีเดียวแล้วจะเต็มไปเลย ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับตบะเดชะบารมีที่สั่งสมมาด้วย เหมือนเราหล่อแก้วขึ้นมาหล่อในคราวเดียวกัน ก็คงไม่ได้แก้วที่สวยทั้งหมด มีได้บ้างเสียบ้าง ต้องอาศัยความชำนิชำนาญ เรื่องเหล่านี้ก็เฉกเช่นเดียวกันครูบาอาจารย์ผู้ประสิทประสาทวิชาท่านก็จะดูและพิจารณาตรงนี้ถึงความสนใจและใส่ใจ เพราะเมื่อเราทำไปเสกไปก้จะเห็นข้อบกพร่องว่าทำไมจึงเป็นแบบนี้ ทำไมไม่ได้อย่างนี้เพราะอะไร เมื่อไปกราบขอความเห็นท่าน ๆ ก็จะเมตตาไขข้อข้องใจให้ ทีนี้มันก็จะราบรื่น จะไปรอให้ท่านไม่อยู่แล้วไปทำถึงตอนที่ท่านสงสัยแล้วจะพลาดโอกาสอันหาได้ยาก

ในสมัยที่หลวงปู่เจือยังทรงสังขารอยู่ ท่านเคยกล่าวไว้ชัดเจนหลายครั้งว่าเรียนแล้วไม่ทำเรียนไปทำไม