{{หลวงพ่อคูณ257}}ศึกษาพระสมเด็จ/เบญจภาคีองค์ครู26ขุนแผนพรายกุมาร4ลพ.พรหม68พ่อท่านคลิ้ง105

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 2 มกราคม 2012.

1. ฮารุยากิ

ฮารุยากิ เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จอีกองค์ เต็มที่ได้เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      247.3 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      216.7 KB
      เปิดดู:
      25
  2. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตาราเมศวร์ พ่อท่านคลิ้ง วัดถลุงทอง
    พลเรือตรี พลอากาศตรี พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธุ์ยุคล
    (เสด็จพระองค์ชายใหญ่) ทรงสร้างเมื่อ พ.ศ. 2523 เนื่องในวโรกาสเฉลิมฉลอง
    พระชนม์มายุครบ 70 พรรษา โดยได้อัญเชิญสร้อยพระนามของพระบิดา "ราเมศวร"
    (สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ายุคลฑิฆัมพร กรมหลวงลพบุรีราเมศร์) มาเป็นชื่อของพระปิดตา
    รุ่นนี้ มี 3เนื้อ คือ ทองคำ/เงิน และสัมฤทธิ์ มี 2 พิมพ์ คือ พิมพ์ใหญ่ และพิมพ์เล็ก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2012
  3. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำครับพี่ Amuletism พี่ กรุพระ พี่ captainzire พี่ โอ๋สะพาน พี่ ทิพย์มงคล พี่ โอ๊ต และพี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน ผมกำลังอ่านบทร้อยกลองที่พี่ Amuletism นำมาลงอยู่ครับช่างไพเราะและแฝงความยิ่งใหญ่สมศักดิ์ศรีผู้สร้างจริงๆ

hello3 hello10 rat_wting;aa32;aa41rat_wtingfishh_fishh_;39;39;39:z8:z8;aa44;aa46;aa43;aa55;aa55;aa55;aa55hello8

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2012
  4. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่โอกระบี่ พี่Amuletism พี่กรุพระ พี่Captainzire พี่โอ๋ พี่โอ๊ต และทุกท่านๆครับผม

5. Amuletism

สวัสดีครับ พี่กรุพระ พี่โอกระบี่ พี่โอ๋สะพาน
    พี่ทิพย์มงคล และพี่ CaptainZire
    ตั้งใจว่าจะพาคุณแม่มาเดินเล่นสักพัก
    แล้วจะไปทานข้าวกัน แต่ตอนนี้ยังเดินอยู่ไบเทคบางนาเลย
    งาน home work ของถูกมากครับ
    โดยเฉพาะเครื่องเสียงกับทีวี เหลือพรุ่งนี้อีกวัน
    จึงส่งข่าวให้ทราบครับ

6. Amuletism

พระบูชา พ่อท่านคลิ้ง จันทสิริ รุ่น๑ สร้างเมื่อ พ.ศ. ๒๕๒๑
    จำนวน ๑,๐๐๐ องค์ มอบให้แก่ผู้ทำบุญในยุคนั้น ๖๐๐ บาท
    รุ่น๒ สร้างเมื่อ พ.ศ. ๒๕๒๐ รุ่นสร้างเจดีย์ถวายพ่อท่าน
    อายุ ๑๐๒ ปี จำนวนการสร้าง ไม่ทราบชัด แต่น้อยมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2012
  7. Amuletism

อรุณสวัสดิ์ครับ พี่กรุพระ พี่โอกระบี่ พี่โอ๋สะพาน
    พี่ทิพย์มงคล พี่โอ๊ต และพี่ CaptainZire
    เมื่อวานกลับจากไบเทคบางนาถึงบ้านเที่ยงคืนพอดีครับ
    ช้อปเสร็จก็สี่ทุ่มครึ่ง เหลือแต่ A&W. ที่เปิดอยู่
    แต่โชคดีได้ซื้อ LED TV มาเครื่องหนึ่ง
    นาทีทองจาก 59,900 เหลือแค่ 44,000 บาทเท่านั้นครับ

8. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อรุณสวัสดิ์อาจารย์Amuletism
    และทุกท่าน

9. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับพี่ Amuletism พี่ กรุพระ พี่ captainzire พี่ โอ๊ต พี่ โอ๋สะพาน พี่ ทิพย์มงคล พี่ stoes และพี่ๆ น้องๆ ทกๆ ท่าน ขอให้มีความสุขกับวันหยุดชดเชยน่ะครับ

oishi_
    rabbit_jump;39;39;aa32;aa32;aa41;aa41;34;34deeja__adeeja__a

ชุดนี้หายากจริงๆ ครับพี่ Amuletism

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2012
  10. Amuletism

ผมยังไม่ขอวิจารณ์พิมพ์พระนะครับ
    เนื้อหามวลสาร และธรรมชาติความเก่า
    เช่นการทรุดตัวของพื้นผิวพระยังไม่ดีพอครับ
    ไม่ใช่พระที่เก่าได้อายุตามธรรมชาติแบบร้อยกว่าปี
    สมเด็จที่แตกเหมือนดินแห้งแตกระแหง ไม่แนะนำเลยครับ
    ต้องเป็นการแตกรานที่เป็นธรรมชาติเท่านั้นครับ

11. Amuletism

เหรียญ รุ่นแรก สร้างเมื่อ พ.ศ. 2511 มี 2บล๊อกพิมพ์
    คือ "บล๊อกอุมน" และ "บล๊อกอุเหลียม" จำนวนการสร้าง
    ทั้งสองบล๊อกรวมกัน ประมาณ 1 บาตรพระ
    (ข้อมูลได้จากการ ที่ได้สนทนากับ ท่านเล็ก เจ้าอาวาสวัดถลุงทอง รูปปัจจุบัน
    คราวที่นำปฏิทินปี 2555 ไปถวาย เมื่อวันที่ 25 ธันวาคม 2554)
    ลอยองค์ รุ่นแรก 2515 จำนวนการสร้าง ไม่ทราบชัด ... แต่สายนี้สร้างน้อยทุกรายการครับ

12. Amuletism

พระสังกัจจายน์ พ่อท่านคลิ้ง วัดถลุงทอง
    เป็นพระสังกัจจายน์ ที่หล่อได้ งดงามสมบูรณ์มาก
    ภายในองค์บรรจุ ผงวิเศษ และเกศาพ่อท่านคลิ้ง ฐานปิดด้วยฝาดอกจันทร์
    โดยมีเสด็จพระองชายใหญ่เป็นผู้ดำเนินการสร้าง มีหลายเนื้อเช่น
    ๑.เนื้อชนวน ฐานปิดด้วยฝาดอกจันทร์ทองคำ
    ๒.เนื้อทองคำ ฐานปิดด้วยฝาดอกจันทร์ทองคำ
    ๓.เนื้อเงิน ฐานปิดด้วยฝาดอกจันทร์เงิน
    ๔. เนื่อสัมฤทธิ์ ฐานปิดด้วยฝาดอกจันทร์ทองแดง

13. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ยามค่ำครับ พี่ Amuletism พี่ Stoes
    พี่โอกระบี่ พี่โอ๋สะพาน พี่โอ๊ต และพี่ทิพย์มงคล
    วันนี้ ฝนตกซะกรุงเทพชุ่มฉ่ำเลย นอนอยู่บ้านแสนสบายครับ
    ขอบคุณพี่ Amuletism ที่ยังคงนำภาพสวยๆ
    และข้อมูลดีๆ มาให้ศึกษากันอยู่เสมอครับ
    ยินดีกับทีวีเครื่องใหม่ด้วย (คราวนี้ไม่ใช่พระ)

14. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพสวยข้อมูลยอดครับ
    ซื้อหนังสือห้าเกจิเมืองใต้มาอ่าน
    ยังไม่มีภาพและข้อมูลพวกนี้เลยครับ

15. OaTaWa369

OaTaWa369 Active Member

สวัสดีตอนดึกดื่น(เช้าตรู่)ครับพี่ Amuletism พี่Stoes พี่โอกระบี่ พี่โอ๋สะพาน พี่captainzire และพี่ทิพย์มงคล ไม่ได้เข้ามาหลายวันเลยครับ
    รูปของที่พี่หนุ่มนำมาลงของพี่รูปราหู จริงๆมีเป็นปฏิทินนะครับผม พี่ลูกราหูเคยทำไว้ตอนต้นปีครับ เสียดายรู้จักพี่ๆช้าไป ผมแจกเพื่อนๆ พี่น้องไปหมดแล้ว ไม่งั้นจะส่งไปให้เลยครับ
    วันนี้ขอแจมด้วยพระสังกัจจายน์ แบบฝีมือมือใหม่หัดถ่ายนะครับ สะท้อนเพียบ 555 ส่วนองค์พระก็เทียบของพี่หนุ่มไม่ติดเลยครับ เป็นรูใหญ่เลยครับ แต่ด้วยราคาไม่แพงก็เลยเก็บมาไว้ใช้ครับผม

16. ทิพย์มงคล

สวัสดีพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ ชมพระงามๆ อ่านบทกลอนเพราะๆ เยี่ยมจริงๆครับ พี่Amuletism

17. ทิพย์มงคล

พระหายากกก อีกองค์แล้ววว ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ เยี่ยมมากๆครับ :cool:

18. Amuletism

พระภควัมบดี พ่อท่านคลิ้ง จันทสิริ หรือเรียกว่า "ปิดตาปุ้มปุ้ย"
    สร้างเมื่อ พ.ศ. 2521 เนื้อสัมฤทธิ์ สร้างจำนวน 1,000 องค์
    เป็นพระปิดตาที่งดงาม ศิลป์ลงตัว ขนาดพอดีไม่เล็กไม่ใหญ่
    เนื้อหาโลหะไม่ธรรมดา ไม่ต้องบรรยายสำหรับสายนี้ในเรื่องโลหะ
    ผู้สร้างชั้นเทพ ผู้เสกชั้นอรหันต์...ครับ

19. Amuletism

ขอบคุณครับ พี่โอ๊ตที่นำพระสวยๆมาลงให้ชม
    หลังๆหายากครับ ไม่ค่อยมีคนปล่อย
    เพราะของดี ปริมาณน้อย
    องค์นี้ก็ยังสวยกว่าหลายองค์ที่เคยเห็นครับ
    ธรรมชาติพระหล่อไม่ค่อยสวยกริ้บ
    พุทธคุณดี หายาก ราคาถูกใจ
    ก็เก็บเถอะครับ เพราะเป็นผมก็ไม่ปล่อยผ่านไปหรอกครับ

20. Amuletism

สวัสดีครับ อาจารย์ Stoes พี่ทิพย์มงคล
    พี่โอกระบี่ พี่โอ๋สะพาน พี่โอ๊ต พี่กรุพระ และพี่ CaptainZire
    เพิ่งกลับมาถึงบ้าน เป็นอีกวันที่ฝนน่าจะตกทั่วกรุงเทพครับ
    หวังว่าทุกท่านจะเย็นสบายเหมือนกัน ไม่ว่าอยู่ที่ไหนครับ
    อาทิย์นี้มีงานประกวดพระ อยากไปเดินเล่น แต่มีงานทั้งวันครับ
    ก็เลยขอส่งข่าว เผื่อพี่โอ๊ตจะเอาพระไปล่ารางวัลอีกครับ