หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดบ้านไร่ ต.กุดพิมานอ.ด่านขุนทด นครราชสีมา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 14 กันยายน 2011.

1. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เข้ามากราบหลวงพ่อคูณด้วยความเคารพยิ่งครับ

2. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบเทพเจ้าแห่งที่ราบสูงด้วยความเคารพยิ่ง
    หลวงพ่อเป็นอะไรบรรยายบ่ถืกครับผม

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีจริงๆเลยครับ

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG]

5. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    วัตถุมงคลของหลวงพ่อ ชื่อดีเป็นมงคลทุกรุ่นดีทุกรุ่นถ้าท่านเสก
    เพื่อนผมห้อยพระหลักหลายพัน-หมื่น แหม!!!(โชว์จัง) ของผมหลวงพ่อคูณครับ ปี33-37นี่แหละ ครอบจักรวาลดีนักแล เสียดายปี17 โดนเซียนย่านงามวงวานศ์เอาไปแสนถูก

6. Charn_wath

Charn_wath เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ JUMBO A ขอชมรูปใต้ฐานฝังตะกรุดอะไรครับ
    ขอบคุณครับ

7. ถิรวุษิ

เข้ามากราบหลวงพ่อคูณ ด้วยความเคารพยิ่ง

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    น่าจะเป็นทองแดงครับพี่ รูปขอหาพระให้เจอก่อนนะครับเก็บใส่ตู้ไปแล้ว

9. Charn_wath

Charn_wath เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

10. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    ชื่อท่านก็บอกอยู่แล้วครับ พระเทพวิทยาคม (คูณ ปริสุทโธ) เหรียญหลวงพ่อผมมักจะห้อยเดี่ยว

11. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบเทพเจ้าแห่งที่ราบสูงครับผม

12. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ชื่อสมณศักดิ์ของพระสงฆ์พระแต่ละองค์ส่วนมากจะตั้งตามความสามารถหรือ

ภูมิความรู้ของท่านนั้นๆครับ เช่นหลวงตามหาบัวนั้นก็พระธรรมวิสุทธิมงคล

(บัว ญาณสมฺปนฺโน)

หลวงพ่อคูณท่านก็พระเทพวิทยาคมเถระก่อนหน้านั้นท่านก็พระราชวิทยาคม

เถระ และพระญาณวิทยาคมเถระ หลวงพ่อคูณนั้นได้รับพระราชทานศมณ

ศักดิ์ ไม่ได้มาจากพระครู ท่านไม่ได้เป็นพระที่เรียนจบเปรียญธรรม เป็นพระที่

มีคุณต่อชาติและศาสนาเป็นเจ้าคุณเลย ข้อมูลผมอาจจะไม่ถูกต้อง ขออภัย

ด้วยครับ ความรู้ผมไม่มากพอ

เคยอ่านมาว่าสมัยนึงมีวัดหนึ่งนิมนต์พระมาหลายท่านเพื่อปลุกเสก วัดยากจน

ไม่มีเงิน ประมาณนั้น หลวงพ่อคูณท่านบอกเจ้าอาวาสว่า กูคนเดียวก็พอ ไม่

ต้องจัดงานให้สิ้นเปลืองเงินทอง ประมาณนั้นครับ ผิดถูกขออภัยผมเรียบเรียง

จากความทรงจำ

13. ถิรวุษิ

เข้ามากราบหลวงพ่อคูณด้วยความเคารพยิ่ง

อยากได้ข้อมูลพระกริ่งรุ่นทิ้งทวนครับ ปฐมเหตุของการสร้างและชื่อรุ่นว่ามีที่มาอย่างไร ขอบคุณครับ ^_^

14. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ เหรียญนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ถ้าไม่มีปัญหาจะได้นิมนต์มาบูชาครับ

[​IMG] [​IMG]

15. Jumbo A

ผมนำข้อมูลมาลงแต่ดันไม่ขึ้นไม่รู้เป็นอะไรเดี๋ยวจะหามาลงอีกครั้ง

ตลาดไทรเก่า ไม่มีเม็ดตานิยม มันหลากหลายกระแส ถ้าชอบก็เอาไว้

ผมเก็บไว้เยอะรุ่นนี้เพราะต้องการศึกษา

ไปถามเซียนแถวโคราชบางบล็อคเขาไม่เอาเลย ไม่เอาเลยจริงๆ มีพี่ท่านหนึ่งเอาของเขาให้ผมดู บอกต้องแบบนี้ดูง่ายสบายตา เส้นสายฝนเพียบเปิดราคาแรงด้วย เหรียญสวยๆ .ผมมีเหรียญรุ่นนี้แบบมีกล่องด้วย เอาว่าเดี๋ยวมีเวลาหาเจอจะถ่ายรูปให้ดูครับ .........ถ้ายังไหงไปเก้บรุ่นอื่นก่อนก้ได้ถ้าไม่มั่นใจและราคาแรง พระหลวงพ่อมีเยอะ ผมแนะนำไปหาของวัดยางใหญ ปี๑๒

ช่วงหนึ่งผมไปโคราชบ่อยมากคุ้นเคยกับเซียนพระที่นั้นบ้าง น้ำใจงามๆก็มีดีก็เยอะแต่ว่าเรื่องเก๊แท้นั้นมันอาชีพเขา เขาจะไม่ขวางทางกันมันผิดมารยาทในสนามพระ

เหรียญนั้นมไม่ทราบนะครับในรูป ผมยังต้องศึกษาอีกเยอะครับส่วนตัวผมชอบเหรียญรุ่นนี้

ผมเคยเหมาคนที่เก็บรุ่นนี้มาหลายสิบองค์ เขาเก็บมาเรื่อยๆ ผมไปตัดเขาทีเดียวเอามาศึกษารอบตัดขอบ

ทั้งมีเม็ดตาและไม่มีเม็ดตา ค่าศึกษาแพงหน่อยแต่ก้ยังไม่จบเลยยังไม่สามารถให้คำตอบที่ชัดๆได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2013
  16. tee_tores

ขอบคุณมากครับพี่ เห็นเค้าเปิดใว้ไม่กี่แดงนะครับ

17. Jumbo A

ยังหลักร้อยครับพี่ ไม่เกิน500 ............
    แต่ที่ผมเจอพี่เซียนทางโคราชเอาให้ดูแบบคมชัดลึกหลักพันครับพันค่อนไปกลางหมื่นมันก็เลยทำให้ต้องคิดว่าที่ส่วนกลางนั้นมันต่างกันยังไหง ผมเคยเอาของผมให้ดูเขาว่าไม่ผ่าน แต่ขายได้ ............วันหนึ่งผมอาจจะหาข้อสรุปรุ่นนี้เจอก็เป็นได้ครับ...........หรืออาจไม่เจอ

18. tee_tores

ขอบคุณอีกครั้งครับ

19. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....นำภาพเหรียญพัดยศหลวงพ่อคูณมาให้ชมครับ เหรียญนี้ได้มาจากลูกศิษย์ใกล้ชิดท่านหนึ่ง เป็นพิมพ์ธรรมดาถ้าพิมพ์นิยมในวงการจะเป็นพิมพ์อมหมาก(ยังไม่ได้ถ่ายภาพ) หลังจากได้อ่านประวัติการสร้างและเห็นพิมพ์ทรงของเหรียญ ซึ่งดูสวยงามและมีความหมายดีมาก เกิดชอบมากเป็นการส่วนตัว ด้านหลังของเหรียญมีรอยจารลายมือหลวงพ่อคูณเองเลย ท่านจารไว้แค่2อักขระ ซึ่งก็อย่างที่เราทราบกันดีอยู่แล้วว่ามีค่ามากแค่ไหน ต่อให้มีเงินมากขนาดไหนจะไปให้ท่านมาจารให้ จะประมาณค่าได้หรือครับ(จริงมั๊ยครับคุณจัมโบ้5555)

20. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ราคาเหรียญหลวงพ่อคูณบางรุ่นสูงมากๆ พระใหม่ๆที่มีประสบการณ์มาก ราคาแพงกว่าเหรียญที่นิยมในสมัยก่อนซะอีก เหรียญหลวงพ่อคูณปี17ราคาก็ไม่ถูกเลยนะครับ ผมเพิ่งจะมาตามกระแส เห็นราคาพิมพ์นิยมระดับต้นๆอย่างพิมพ์บล็อคนวะ ปาเข้าไป3-5หมื่น อุย!...ผมต้องยอมกินแกลบกันบ้างล่ะคราวนี้ เพราะอยากได้ท่านมาบูชาบ้าง และที่สุดก็ได้เหรียญประสบการณ์รุ่นนี้มาครับ เป็นพิมพ์บล็อคนวะหูขีด รบกวนช่วยพิจารณากันอีกทีก็ดีครับ ขอบคุณมากครับ