หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ พระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์สาวกครับ

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับผม สาธุ สาธุ ครับ

2. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่พิศดู ธรรมจารีย์ ครับ

สุดยอดครับผม พี่เอ็กซ์ อีกครั้งครับ สุดยอดมาก ๆ ครับผม
    รุ่นนี้ ประสบการณ์เกินคำบรรยาย ทั้งอธิฐานรักษาโรคร้ายได้ ,
    คุ้มครองป้องกันภัย แคล้วคลาด , เมตตามหานิยม , ป้องกัน
    สิ่งอัปมงคลทั้งหลาย สิ่งเล้นลับทั้งหลาย วิญญาณร้ายทั้งหลาย
    ฯ ล ฯ บรรยายไม่หมดครับผม เป็นอีกรุ่น ที่อยู่ในดวงใจของผม
    เลยครับผม รุ่นนี้ บารมีหลวงปู่พิศดูท่าน ช่วยชีวิต คุณพ่อ
    ของผมมาแล้วครับผม สาธุ ครับ

3. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สาธุ.. เยี่ยมครับน้องพงษ์ :cool: :cool:

4. ทุเรียนทอด

พระขัยวัฒน์ประจำตระกูล(พระชัยเสด็จ) ครูบากฤษดา สุเมโธ..

5. ทุเรียนทอด

ไปอ่านเจอเรื่องนี้อยู่ในเว็บ เลยลองเอามาให้ทุกท่านได้อ่านกันครับ..

ลูกศิษย์

กราบเเทบเท้าหลวงปู่อย่างหาที่สุดมิได้ กระผมเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ตั้งแต่มาบรรจุเป็นอาจารย์สอนอยู่ที่วิทยาลัยเกษตรจันทบุรี (เกษตรกะทิง) ปี ๒๕๒๗ ซึ่งอยู่ห่างจากวัด ๑ กม. เศษ ในสมัยนั้นความเจริญของวัดเทพธารทองยังไม่มีไฟฟ้าใช้ มีศาลาที่หลวงปู่จำวัดเพียงหลังเดียว กระผมขี่จักรยานไปทำบุญด้วยข้าวถุงแกงถุงที่วัด โดยที่ไม่ทราบประวัติท่านมาเลย เนื่องด้วยไปทำบุญเพราะอยู่ใกล้ที่ทำงานเท่านั้น ครั้งแรกที่พบหลวงปู่ หลวงปู่เปิดประตูออกมา ผมได้โดนท่านดุเลยทันทีแต่ในใจผมมีความมุ่งมั่นที่มาทำบุญและคิดว่าท่านได้ทดสอบจิตของเรา แต่ท่านเมตตาให้ขึ้นไปถวายอาหาร สังเกตดูมีสุนัขอยู่ ๓-๔ ตัว มีแมลงสีดำ ๆ ที่ร่วงจากหลังคาลงมาบนพื้น มีท่านอยู่องค์เดียว ท่านให้อ่านหนังสือธรรมะให้ท่านฟังระหว่างที่ท่านฉันอาหารอยู่ และเมตตาเสกอาหารให้ผมตอนกลับ วันนั้นไม่มีญาตโยมมาทำบุญเลย หลังจากนั้นผมก็มาทำบุญทุกอาทิตย์ (ที่ว่าง) ท่านเมตตาให้ผมอ่านหนังสือธรรมะให้ฟังทุกครั้ง (โดยจุดเทียนไขอ่านในตอนค่ำ) และให้ค้างที่ศาลาหลังเดียวนั้น เพื่อสอนกรรมฐาน นั่งสมาธิภาวนาจนถึงเที่ยงคืน โดยผมได้ค้างที่หลังพระพุทธรูปพระพุทธชินราชพระประธานประจำศาลา ส่วนท่านจำวัด ห่างจากผมไปสักระยะหนึ่ง นับว่าท่านเป็นองค์พ่อแม่ครูบาอาจารย์คนแรกของผม เช้าวันใหม่ช่วยท่านทำความสะอาดศาลาที่มีแมลงจำนวนมากโดยการกวาดลงบันได และคอยรับอาหารจากญาติโยม (ถ้ามี) ทุกครั้งที่ลาท่านกลับวิทยาลัยฯ ท่านจะลงมาส่งและยกมือขวาของท่านสูงขึ้น โดยที่นิ้วชี้วาดเขียนไปในอากาศทุกครั้ง (ชักยันต์กลางอากาศ) บางเสาร์-อาทิตย์กระผมจะนำนักศึกษามาพัฒาที่วัด โดยการตัดหญ้า ทำความสะอาด ขัดถูศาลา จนเป็นที่พอใจของท่าน รวมทั้งนำพืชผลทางเกษตรมาช่วยปรุงอาหารให้ท่านได้ฉัน (สำหรับนศ. หญิง) กระทำเช่นนี้เรื่อยมาจวบจนเป็นเวลา ๗-๘ ปี ได้โอนย้ายมาปฏิบัติราชการที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ก็ยังไม่ทราบอีกว่าหลวงปู่เป็นลูกศิษย์ของใคร มาทราบอีกทีว่าหลวงปู่เป็นศิษย์ของพ่อท่านลี ผมตื้นตันและภูมิใจมากที่ท่านเมตตากับผมเยี่ยงนี้ เมื่อตอนที่อ่านหนังสือพิมพ์เป็นข่าวเกี่ยวกับน้ำป่าไหลพัดเอาท่อนซุงจำนวนมากลงมาจากเขาด้านหลังของวัด แต่วัดไม่ได้รับอันตรายใด ๆ ทั้ง ๆ ที่วัดอยู่ตรงกับแนวทางของน้ำป่า (พศ. 2542) ถึงแม้ว่าผมได้โอนย้ายไปจากจ. จันทบุรีแล้ว ผมและครอบครัวแวะเวียนมาเยี่ยมกราบนมัสการหลวงปู่เป็นประจำเสมอ หลวงปู่จำชื่อ-ชื่อสกุลของผมได้อย่างแม่นยำ ถ้าจะถามว่าผมได้วัตุมงคลใดบ้างจากหลวงปู่ ขอตอบว่าส่วนใหญ่เป็นธรรมะที่หลวงปู่ท่านสอนด้วยวาจาถึงแนวทางการปฏิบัติสมาธิภาวนาเป็นหลัก ผ้ายันต์เขียนสดด้วยมือของท่าน พระเนื้อผงสีเนื้อซึ่งเป็นรุ่นแรกเท่านั้น (พระกสิณ) ส่วนรุ่นหลัง ๆ ไม่มีเลยครับ ขอจบเพียงเท่านี้
    ขอกราบอาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก ได้โปรดดลบันดาลให้ดวงวิญญาณของหลวงปู่เข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

ข้อความนี้เขียนขึ้นเพื่อระลึกบูชาพระคุณขององค์หลวงปู่พิศดู ธัมมจารี ด้วยความเทิดทูนเหนือเศียรเกล้า มิได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นใด ถ้าข้อความนี้จะเป็นการล่วงเกินหลวงปู่ด้วยกายกรรม วจีกรรม และมโนกรรม โดยที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ กระผมผู้น้อยกราบขอขมาลาโทษหลวงปู่ทุก ๆ กรณี

6. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

โมทนาสาธุครับ ผมอ่านไปขนลุกไปครับ เป็นบุญของผมเหลือเกินที่ชาตินี้ได้เคยไปกราบทำบุญกับองค์หลวงปู่พิศดูท่านครับ

กราบ กราบ กราบพระเดชพระคุณหลวงปู่พิศดู ธัมมะจารีอยู่เหนือเศียรเกล้า

7. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    กราบโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยครับ

8. ธมฺมสิทโธ

ธมฺมสิทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    กราบหลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี ที่เคารพอย่างสูงยิ่ง

สวัสดีสมาชิกทุกท่านและศิษย์หลวงปู่ทุกคน

ขออนุญาตท่านอาจารย์ด้วย อยากแชร์ให้ศิษย์รุ่นหลังได้ทราบครับ ถ้าขาดตกบกพร่อง ขออภัยด้วยครับ
    ผมพอจะรู้จักกับท่านอาจารย์ ท่านนี้ ท่านเป็น รศ.ดร. อยู่แถว มหาวิทยาลัยภาคอีสาน ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่ น่าจะเป็นรุ่น แรกๆ ที่มาหาหลวงปู่ ประมาณ 2520 กว่าๆ และโดนหลวงปู่ทดสอบเยอะ ผมได้มีโอกาสคุยกับท่านอาจารย์ ท่านเล่าให้ฟังมาก ที่ท่านประทับใจอย่างหนึ่งและเก็บรักษาไว้คือ จดหมายที่หลวงปู่เขียนไปถึงท่าน(เคยเห็นลงเว็บ ไม่แน่ว่าป๋าบัติ เคยลงหรือเปล่า) ซึ่งผมได้อ่านแล้วซาบซึ่งใจอย่างมาก ที่หลวงปู่ได้เมตตา หว่งใย ต่อศิษย์เสมอมา(ไม่ว่ารุ่นไหน) สมัยหลวงปู่ยังดำรงขันธ์อยู่ ท่านก็มาเยื่ยมหลวงปู่อยู่เสมอโดยมาเป็นครอบครัว โดยลูกศิษย์รุ่นหลังไม่ทราบ ท่านไม่เคยคุยว่าเป็นศิษย์รุ่นแรกๆ ถ้ามาหาหลวงปู่ก็ต้องรอเหมือนคนๆ อื่นๆ เพียงบอกชื่ออย่างเดียว รู้กันระหว่างหลวงปู่กับท่านอาจารย์ ถ้าหลวงปู่ได้ยินชื่ออาจารย์ท่านนี้จะรีบบอกให้เข้าพบได้ทันที เป็นความคิดถึงระหว่างศิษย์กับอาจารย์ ส่วนวัตถุมงคล ท่านได้ตามที่ท่านเล่าให้ฟัง ช่วงที่ท่านทำปริญญาเอกที่ญี่ปุ่น ได้บารมีหลวงปู่ช่วยเหลือในด้านกำลังใจอย่างมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2014
  9. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ไม่ใช่ผมครับที่ลงให้ชมกัน แต่ข้อมูลนี้ได้เคยอ่านมาเหมือนกันครับ:cool:

10. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    แวะ เข้ามากราบ กราบ กราบ หลวงปู่พิศดู ครับ
    ทักทายเพื่อนสมาชิกครับ

11. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    น้อมกราบหลวงปู่พิศดู และ ครูบากฤษดาท่าน รู้สึกว่าจะไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้เป็นเวลา 2 เดือนเนื่องจากปลีกวิเวกออกเจริญสมณธรรมตามป่าและสถานที่ต่างๆ ตลอดจนถึงเขาลำเนาไพ ว่างๆจะมาเล่าประสบการณ์พระขรรค์รุ่น 2 จากการณ์โดนลองของจากผู้มีวิชา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2014
  12. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่พิศดุครับ..

13. Tnature

Tnature เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2013
    ภาพพิธีเททองหล่อพระประธาน "พระนิรันตราย"

ณ วัดอโศการาม 13 พ.ค. 57

ได้มีโอกาสไปร่วมทำบุญสร้างพระนิรันตราย ในวันวิสาขบูชาที่ผ่านมา
    พึ่งได้นำไฟล์มาอัพให้ดูกันครับ ช่วงท้ายๆพิธีครึ้มฟ้าครึ้มฝนอย่างมาก
    แต่ฝนไม่ตกลงมาเลยครับ

.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      826.5 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      102 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      765.7 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      194.5 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      686.8 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      847.1 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      130.7 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      131 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      84.7 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      122.6 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      91.8 KB
      เปิดดู:
      1,144
  14. ทุเรียนทอด

รู้สึกว่าผมจะเคยพบอาจารย์ท่านอยู่ครับ ระยะหลังนานๆท่านจะมาหาหลวงปู่สักทีหนึ่ง ถ้าจำไม่ผิด ก่อนหลวงปู่ท่านละสังขารไม่นานนัก อาจารย์ท่านได้นำวัตถุมงคลมาให้หลวงปู่อธิษฐานจิต และไว้แจกลูกศิษย์ด้วยครับ ลูกศิษย์ท่านนี้หลวงปู่ท่านเมตตามากๆ ท่านพูดถึงบ่อยๆครับ

พูดถึงความเมตตาของหลวงปู่ที่มีต่อศิษย์แล้ว ซึ่งใจมากครับ.. สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2014
  15. ทุเรียนทอด

สาธุ.. ถ้าสะดวกรบกวนพระอาจารย์มาถ่ายทอดประสบการณ์ด้วยนะครับ.. สาธุ... :cool: :cool:

16. ทุเรียนทอด

โมทนา สาธุ ด้วยนะครับพี่ Tnature.. :cool: :cool:

17. ทุเรียนทอด

วันนี้ขอโชว์ของตกทอดประจำตระกูลตั้งแต่สมัยคุณทวด ของดีที่แทบจะกลายเป็นตำนานแล้วครับ.. ประคำปราบหงสา หลวงปู่เฒ่ายิ้ม วัดหนองบัว จ.กาญจนบุรี

ประคำเส้นนี้เป็นเนื้อยาคลุกรักปั้นครับ ใส้กลางจะเป็นตะกรุดเนื้อตะกั่วนมจารอักขระ ม้วนทำเป็นหลอดไว้สำหรับร้อยเชือก.. ประคำตำรับนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก เป็นของตกทอดประจำตระกูล ยามใดที่คนในครอบครัวดวงไม่ดี หรือว่ามีเหตุร้ายต่างๆเกิดขึ้น ก็จะอาราธนาประคำนี้สรวมคอ หรือใช้ในการสวดมนต์ภาวนา ก็จะทำให้อุปสรรค ปัญหา และเหตุการณ์ร้ายๆผ่านไปได้แบบราบรื่น เชื่อกันมามากแล้วครับ สมัยก่อนผมเองก็เคยเอามาใส่อยู่บ้าง ก็ประจักษ์ผลตามดังคำที่กล่าวไว้จริงๆ... และประคำเส้นนี้ผมได้เคยนำไปขอให้องค์หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง ครูบาอาจารย์ที่ผมและครอบครัวเคารพสุดหัวใจ เมตตาอธิษฐานจิตฝากไว้กับท่านอีก 3 เดือนเต็มอีกด้วย.. แต่ด้วยความที่กลัวจะชำรุดเสียหาย เนื่องจากประคำนี้ผ่านกาลเวลามานานประมาณเกือบร้อยปีมาแล้ว อาจทำให้ความคงทนไม่เหมือนแต่ก่อน ดังจะเห็นได้จากร่องรอยการแตกรานตามเม็ดประคำหลายเม็ด ปัจจุบันถูกเก็บรักษาเอาไว้ในที่ปลอดภัย ซึ่งในอนาคต ไม่แน่อาจจะอัญเชิญไปบรรจุ ในองค์พระสำคัญของจังหวัดจันทบุรีก็เป็นได้ครับ.. สาธุ

18. ทุเรียนทอด

นอกจากประคำแล้ว ยังมีตะกรุดโทนของท่านอีกด้วย ไว้จะได้นำมาถ่ายลงให้ทุกท่านได้ดูกันอีกต่อไปครับ..

19. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู ครูบากฤษดาด้วยเศียรเกล้า สวัสดีสมาชิกทุกท่าน ไม่ได้มาเยี่ยมซะพักใหญ่ภารกิจ เยอะหน่อยครับตอนนี้ รู้ๆกันอยู่นะครับ ขอให้หลวงปู่ ครูบาคุ้มครองป้องกันภัยทุกคนและสมาชิกในครอบครัวทุกท่านด้วยนะครับ เหตุการณ์ยังไม่ปกติ 100%

20. ทุเรียนทอด

ดูแลความสงบกับบ้านเมืองแล้ว อย่าลืมดูแลตัวเองด้วยนะครับพี่หมวด.. :cool: :cool: