หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ถ้ำผาแด่น

ถ้ำผาแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ปีนี้รู้สึกว่าจะมีพระอาจารย์ที่เก่งๆมรณะภาพเยอะนะครับ (ขอโทษนะครับหากใช้คำไหนที่ไม่เหมาะสม) เท่าที่ผมนึกออกนะครับ
    1.ล.ป.จาม 19 ม.ค.
    2.ล.พ.สวัสดิ์ 13 มี.ค.
    3.ล.พ.วิชัย 18 มี.ค.
    4.ล.พ.จืด 15 พ.ค.
    5.ล.พ.ผจญ 31 ก.ค.
    6.สมเด็จเกี่ยว 10 ส.ค.
    7.ล.ป.ปัญญา 14 ส.ค.

2. เพียรมีสติ

เพียรมีสติ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    ขอเพิ่มเติม จากคุณ ถ้ำผาแด่นค่ะ
    8.หลวงพ่อไพโรจน์ วิโรจโน วัดดอยปุย เชียงใหม่ ละสังขาร 7 ม.ค.56
    9.หลวงพ่อบุญจันทร์ สิริจันโท วัดป่าภูน้ำจั่น อุดรธานี ละสังขาร 27 ม.ค.56
    10. หลวงพ่อรื่น จิตตทโม วัดป่านิโครธาราม อุดรธานี ละสังขาร 30 ม.ค.56
    11. หลวงปู่คูณ สุเมโธ วัดป่าภูทอง อุดรธานี ละสังขาร 12 พ.ค.56
    12. คุณแม่จันดี โลหิตดี วัดป่าบ้านตาด อุดรธานี ละสังขาร 15 ส.ค.56

เพียร ขอยกพระธรรมคำสอนของพระอาจารย์คม อภิวโร มาดังนี้

" ให้พิจารณาตั้งตนไว้ด้วยความ ไม่ประมาท ครูบาอาจารย์ เพชรน้ำหนึ่ง ร่วงหมดไป ทีละองค์ๆ ชาตินี้เราเกิดมาก็ไม่ทันพระพุทธเจ้า อย่าทำตนให้ด้อยค่าน้อยวาสนาไปมากกว่านี้ เร่งความเพียรอะไรได้ก็เร่งเถิด เมืองไทยเราไม่อดไม่อยากครูบาอาจารย์ มีแต่เราพวกสาวกความประมาท ผู้จะอดอยากในกาลต่อไป

ตอนนี้พระธรรมวินัยยังมีหลักมีเกณฑ์ เร่งความเพียรมากๆ กำหนดสติอย่าลดละ "พุทโธ" นี่แหละคำประเสริฐ บริกรรมไว้กับจิตให้ต่อเนื่อง แม้จะยังไม่ออกก้าวเดินทางด้านพิจารณา เพียงบริกรรมพุทโธก็มีอานิสงส์ประเสริฐยิ่ง จำไว้เดี๋ยวความตายจะมาถึงแล้ว
    ตายหมดทั้งครูบาอาจารย์ทั้งลูกศิษย์
    ดื้อตามกิเลสก็เท่ากับปฏิเสธพระธรรม
    แม้ไม่อยากตาย...ก็ตาย!!! "
    พระคม อภิวโร ( วัดป่าธรรมคีรี โคราช )

3. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันอาทิตย์ที่แล้วเพิ่งไปกราบท่านมากับท่านทุเรียนทอด กราบอาลัยท่านพระอาจารย์สมหวังด้วยครับ สาธุ

4. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    เมื่อวานนี้ผมและคณะไปกราบทำบุญถวายปัจจัยสร้างตุงหลวง และอื่นๆ กับท่านครูบากฤษดาครับ ท่านเมตตาสุดยอดครับ.. สาธุ
    ท่านครูบายังฝากผ้าไตรจีวร และซองปัจจัยมาร่วมบุญ งานบำเพ็ญกุศลสรีระสังขารของพระอาจารย์สมหวัง ญาณสิริ วัดเทพธารทองด้วยครับ
    กราบขอบพระคุณในความเมตตาของท่านครูบาเป็นอย่างสูงครับ สาธุ

และขอขอบพระคุณพี่ กวางคำ เป็นอย่างสูงด้วยนะครับ สำหรับน้ำจิตน้ำใจที่มีให้ครับ..

5. ทุเรียนทอด

ธรรมะเรื่องความตายนี้ สุดยอดมากๆครับ เพียงแค่อ่านก็ทำให้มีรู้สึกตื่นตัวได้หลายอย่าง..

หากมีธรรมะข้อดีๆแบบนี้ รบกวนพี่เพียงมีสติ หรือท่านอื่นๆ นำมาลงให้ศึกษากันอีกนะครับ เพื่อความไม่ประมาทในชีวิตครับ.. สาธุ สาธุ สาธุ

จริงๆแล้วความตายเขาพร้อมจะเข้ามาหาเราได้ทุกสถานที่ ทุกเวลา ทุกเพศ ทุกวัย โดยไม่เลือกหน้าจริงครับ(ดูจากคนรอบตัวเราก็ได้) ยิ่งหากคนเราเดินทางถึงวัยกลางคนขึ้นไปแล้วผมก็ถือว่าคนนั้นฟรุ๊คมากแล้วนะครับ และเมื่อเดินทางมาถึงวัยนี้ได้ก็จะทำให้เราเริ่มรู้สึกได้ว่า อะไรๆมันก็จะดูเร็วขึ้นกว่าปกติ เราจะเห็นทุกข์ที่ชัดเจนที่สุดก็คือ ร่างกายมันจะเสื่อมลง ๆ ๆ ๆ... นั่นแหละครับ ให้รู้ไว้เลยว่านั่นคือ สัญญาณเตือนเราแล้วว่า..เราใกล้ความตายเข้ามาทุกๆวัน..

6. หมวดฤทธิ์

เมื่อคืนไหว้พระสวดมนต์เสร็จ อธิฐานถึงท่านครูบาบอกผมไม่เคยฝันถึงครูบาเลย มาเข้าฝันผมทีเถอะ เมื่อเช้ามืดฝันเลยว่าไปกราบครูบาที่วัด แล้วท่านยังพาไปดูบริเวณอาคารศาสนสถานที่ก่อสร้าง ยังถือร่มให้ท่านด้วยเลย แล้วในฝันได้คุยกับท่านว่าที่วัดต้องมีโมเดลศาสนสถาน ภายในวัด(แบบจำลองอาคารน่ะ) ในฝันท่านพาไปดูอาคารศาลาอะไรซักอย่างนึงที่เสามีการแตกร้าวด้านล่าง ฝันชัดเจนมากเลย ท่านเมตตาผมมากเลยในฝัน แสดงว่าเมื่อคืนไหว้พระเสร็จนั่งสมาธิอยู่ประมาณครึ่ง ชม. เสร็จก็เลยอธิฐานถึงท่านว่าอยากฝันถึงท่านบ้าง ทันทีเลย สุดยอดจริงๆท่านครูบา อยากเอ่ยปากขอฝากตัวเป็นศิษย์กับท่านโอกาสหน้าที่จะไปกราบท่านจริงๆเลย กราบครูบากฤษดา สาธุ สาธุ สาธุ

7. หมวดฤทธิ์

จริงๆแล้วความตายเขาพร้อมจะเข้ามาหาเราได้ทุกสถานที่ ทุกเวลา ทุกเพศ ทุกวัย โดยไม่เลือกหน้าจริงครับ(ดูจากคนรอบตัวเราก็ได้) ยิ่งหากคนเราเดินทางถึงวัยกลางคนขึ้นไปแล้วผมก็ถือว่าคนนั้นฟรุ๊คมากแล้วนะครับ และเมื่อเดินทางมาถึงวัยนี้ได้ก็จะทำให้เราเริ่มรู้สึกได้ว่า อะไรๆมันก็จะดูเร็วขึ้นกว่าปกติ เราจะเห็นทุกข์ที่ชัดเจนที่สุดก็คือ ร่างกายมันจะเสื่อมลง ๆ ๆ ๆ... นั่นแหละครับ ให้รู้ไว้เลยว่านั่นคือ สัญญาณเตือนเราแล้วว่า..เราใกล้ความตายเข้ามาทุกๆวัน..
    ใช่เลย ถูกต้องนะครับ ผมปีนี้ย่าง 50 แระ ใกล้ชัวร์ๆ ทุกวันนี้ถึงต้องรีบปฏิบัติ และ สะสมบุญ ให้มากครับ สาธุ

8. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนผมเองก็ได้สวดมนต์ไหว้พระ แล้วก็นั่งสมาธิอธิษฐานถึงท่านครูบาเช่นกันครับพี่หมวด อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ พี่หมวดฝันถึงครูบาถือว่าท่านเมตตาพี่หมวดมากเลยครับ โชคดีแน่เลยพี่วันนี้

9. เพียรมีสติ

เพียรมีสติ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    มีข้อธรรมดี ๆ จากหลวงปู่จาม มาฝากอีกค่ะ

ช่วงขณะที่หลวงปู่จามอาพาธอยู่ได้เคยพูดกับลูกหลานและชาวบ้านด้วยภาษาอีสานว่า

"เมื่อกูตายแล้ว สูจะเอาสัตว์มาฆ่าทำลาบทำแกงเลี้ยงคน อีนี้เป็นคนไปซื้อมา บักนี้เป็นคนฆ่า อีนี้เป็นคนฟักลาบทำแกง ไอ้นี้เป็นคนชิม อีนี้เป็นคนตักกิน เป็นบาปเป็นกรรมกับสัตว์ กูหนาไม่อยากตายกับสูเจ้า อยากไปตายกับเวสสุวัณอยู่ป่าหิมพานต์ ตายแล้วให้เขาเอาเตโชธาตุเผา ไม่เป็นบาปเป็นกรรมเป็นโทษไปกับสัตว์ หมู ไก่ ปลา วัว ควาย"

"ดูแต่เพิ่นอาจารย์มั่น นอนป่วยอยู่หนองผือนาใน แล้วทีนี้ก็รีบจัดแจงให้เขาหามออกไปใส่ทางรถ ขึ้นรถจากพรรณานิคมเข้าสุทธาวาส แล้วก็นิพพาน จึงปลอดภัยจากการเอาชีวิตสัตว์มากินของผู้คนมาส่งศพ"

"การเลือกที่จะตายนั้น เลือกได้ของพระอรหันตเจ้าผู้ได้วิชชา พิจารณาตัวอย่างรอบคอบ เพราะเพิ่นรักษาสัตว์โลกไว้ตามกรรม อันนี้พอกูตาย สูเจ้าก็เอาสัตว์มาฆ่าลาบกินกันจนตลอด โห...จะเก็บไว้เท่าใดวัน ก็กินกันไปเท่านั้น กินกันทั้งวัน กินแล้วขี้ ส้วมขี้เต็มสูบทิ้งอึกทึกกันอยู่ทั้งวัด ฆ่าไปกินไป"

เนื้อหาถ้อยคำที่สอนและสั่งเสียให้ลูกศิษย์ หวังจะให้จัดงานพิธีศพ โดยไม่ให้นำสัตว์มาฆ่าในวัด เพื่อทำเป็นอาหารเลี้ยงคน และไม่อยากให้มีการเก็บศพเอาไว้นานให้จัดทำพิธีศพอย่างเรียบง่าย

นั่นคือความงดงามในความแน่วแน่ของหลวงปู่จามที่ยึดมั่นตามคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นหลักใหญ่

10. ทุเรียนทอด

สาธุ.. ขอบคุณมากๆเลยครับ

11. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    น้อมกราบหลวงปู่พิศดู,ครูบากฤดา สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ
    วันนี้ขอร่วมแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวที่หลวงปู่ท่านเมตตา ประทานโชคลาภมาให้ครับ เรื่องมีอยู่ว่า....
    ก่อนหวยออกประมาณสองวัน ผมได้ฝันว่า ผมและคุณทุเรียนทอดได้ไปอยู่สถานที่แห่งนึง กำลังคุยกับผู้ชาย
    คนนึง(ลักษณะเหมือนเจ้าของกิจการ) ในความฝันเหมือนผมกำลังตกลงธุรกิจอะไรซักอย่างนึงกับเค้าอยู่ แล้วเถ้าแก่ คนนั้นก็ได้พูดว่า.. ผมจะกดตัวเลขให้คุณดูนะ(หมายถึงผม) นี่ประมาณ 150 ผมก็เถียงเค้าไปว่า.. เฮียกดผิดหรือเปล่า (เครื่องคิดเลข) ผมว่าน่าจะอยู่ที่ 50 นะ ในตอนนั้น คุณทุเรียนทอดได้เข้ามา แล้วตบหัวผม และพูดว่า พี่จะไปเถียงเค้าทำไมผมว่าฟังเค้าให้จบก่อน ผมว่า (คุณทุเรียนทอด) ตัวเลขน่าจะอยู่ที่ 05 นะ ( ในตอนนั้นผมรู้สึกว่า.. เฮ้ยทำไมต้องตบหัวกันด้วย) แล้วผมก็หันไปมองคุณทุเรียนทอด ในจังหวะนั้นคุณทุเรียนทอดก็พูดว่า.. อ้าวหลวงปู่มาที่นี่ด้วยหรือครับ.. จังหวะที่ผมหันไปมอง ก็สะดุ้งตื่นขึ้นมาเลย ผมยังเอามือจับหัวตัวเองดูมันเจ็บ เหมือนโดนตบหัวจริงๆ ตอนนั้นผมมองนาฬิกาประมาณ ตี 5กว่าๆแล้วผมก็นอนต่อ พอวันที่ 1 ที่ผ่านมา ผมลองเสี่ยงโชคดู ปรากฏว่าผมถูกสองตัวล่าง 05 ได้โชคมานิดหน่อยดีใจมากๆครับ ...

12. ทุเรียนทอด

สาธุ.. ยินดีด้วยนะครับ..พี่เฉียงฟง เรามีวาสนาเก่า ประกอบกับเคารพนับถือในองค์หลวงปู่ท่านครับ

แปลกนะครับ ช่วงนี้มีแต่คนฝันเห็นองค์หลวงปู่ และท่านครูบาบ่อยจริงๆครับ.. สงสัยเกียรติคุณของท่าน กำลังจะเบ่งบาน แผ่ขยายออกไปในวงกว้างแล้วนะครับ สาธุ

น้อมกราบครูบาอาจารย์ ปู่-หลาน ทั้งสององค์ครับ.. สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2013
  13. ทุเรียนทอด

ไว้ผมจะนำเรื่องประสบการณ์มันส์ๆ มาเล่าบ้างครับ แต่วันนี้ขอตัวนอนเร็วหน่อยครับ เพิ่งกลับมาจากอยุธยา พรุ่งนี้ต้องตื่นเช้าจะเข้าไปวันเทพฯ ครับ.. ไว้กลับมาต่อนะครับ

14. ทุเรียนทอด

เพิ่งสังเกตุเห็น กระทู้หลวงปู่พิศดู ตอนนี้คนกด Like 9230

รู้สึกว่าจะมากที่สุดในห้องประสบการณ์แล้วนะครับ สาธุ

15. หมวดฤทธิ์

โชคดีจริงๆครับ ได้มา 10000 ทำบุญผ้ายันต์ครูบากฤษดา 4000 รูปหล่อ3รอบเนื้อทองระฆัง 4 องค์ 2000 แล้วด้วยครับ ครูบาท่านเมตตาครับ กราบครูบากฤษดา สาธุครับ

16. พ่อหนูนา

พ่อหนูนา เป็นที่รู้จักกันดี

17. พ่อหนูนา

พ่อหนูนา เป็นที่รู้จักกันดี

_/\_ _/\_ _/\_
    มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

ลูกกราบขอขมาหลวงปู่สุภา กันตสีโล หากมีสิ่งใดใดที่ลูกหลานเคยประมาทพลาดพลั้งไป ด้วยกาย ด้วยวาจา ด้วยใจ ด้วยความขาดสติรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ทั้งในอดีต ทั้งในปัจจุบัน หรือในอนาคตก็ดี ขอหลวงปู่สุภา โปรดงดโทษล่วงเกินนั้น ให้แก่ลูกหลานด้วยเทอญ

18. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยนะครับพี่หมวด อนุโมทนาบุญด้วยครับ ผมรอครูบากฤษดามาเมตตาผมบ้างครับ อิอิ

19. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    กราบ กราบ กราบหลวงปู่พิศดู ท่านใดที่ได้ร่วมบุญจองพระในพิธีวันที่21สิงหา ถือได้ว่าโชคดีมากครับ เพราะน้ำมนต์ในพิธีนี้ได้ก่อประสพการณ์แบบสุดยอดขึ้นมาแล้วครับ คอยคุณXเป็นผู้ถ่ายทอดเรื่องราวนะครับ

20. ทุเรียนทอด

กราบไว้อาลัยแด่องค์หลวงปู่สุภา และน้อมส่งองค์หลวงปู่ท่านสู่แดนพระนิพพานเทอญ... สาธุ