หมู่บ้านท่อ ขอสู้ภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ต้นที่สาม, 5 พฤษภาคม 2012.

1. ต้นที่สาม

ต้นที่สาม เป็นที่รู้จักกันดี

เจอแหล่งแล้ว
    ขอราคา ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง2-2.5เมตร ยาวประมาณ 3 เมตร
    ครับพี่ หรือยาวที่สุดเท่าที่จะมีครับ

2. บุญชาน

บุญชาน สมาชิก

20 ธันวาคม 2011
    - ท่อคอนกรีตดันลอด (Reinfoced Concrete Jacking Pipe) ผลิตตามมาตรฐาน BS5911 Part 120, JIS หรือตามการออกแบบ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 0.30 -3.60 เมตร ความยาว 2.50 - 3.00 เมตร เหมาะสำหรับงานระบายน้ำเสีย, ท่อร้อยสายไฟฟ้า, ท่อประปาใต้ดิน, สามารถติดตั้งพลาสติกภายในท่อ (Plastic Lining : Epoxy Coating, Fondu Lining) เพื่อป้องกันการกัดกร่อน หรือใส่ท่อเหล็ก (Steel Lining) เพื่อรับแรงดัน 10 Ksc. ได้ตามความต้องการของผู้ออกแบบ

3. บุญชาน

ความยาวตามแต่จะต่อกันไปเรื่อยๆ
    สำคัญตอนปิดหัวท้ายและทางเข้า
    ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 3-4หมื่น เฉพาะท่อ
    รวมๆแล้มเผื่อๆไว้แสนครับ
    ปล. ไม่ใช่คนขาย

4. บุญชาน

STATIM Shelter Presentations
    บ้านท่อตัวจริงต้องแบบนี้
    พอดีup รูปไม่ได้ใครช่วยที

5. ARUNN

ARUNN เป็นที่รู้จักกันดี

ตู้คอนเทนเนอร์ มือสอง 50,000 - แสน

อันนี้ตู้ใหม่ มีฉนวนกันความร้อน ตกแต่งหลังคาได้ พัดลมดูดอากาศ ชักโครก เผื่อสนใจนะ

http://www.container.co.th/container-mobile-office.asp

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2012
  6. ต้นที่สาม

สงสัยต้องตั้งพิมพ์หล่อเองเสียแล้วครับ
    เพราะคำนวนราคา เหล็ก ปูน และไม้อัดที่นำมาประกอบรวมกันแล้วก็ไม่เกิน
    สามสี่พันบาท (เพราะราคาหนา6มิล ราคาแผ่นละ สี่ร้อยบาท)
    ตามแบบสี่เหลี่ยมที่คำนวนไว้แต่แรก

รวมราคาโหลงโจ้งแล้ว เอาเป็นว่าบวกค่าแรงแล้ว
    ก็ไม่ถึงห้าหมื่น คิดว่าเอาอยู่ครับ

สงสัยต้องเปลี่ยนชื่อหมู่บ้านเป็นบ้านท่อสี่เหลี่ยมครับ
    5555
    ใครมีข้อมูลหรือไอเดียเจ๋งกว่าที่ผมจะทำนี้อีกใหมครับ
    ขอข้อมูลด้วยครับ เพราะลุงป้าน้าอาจะสรุปกันแล้วว่าจะเอายังไงกันครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ส่วนสมาชิกใครสนใจก็รอดูท่อแรกของเราก่อนนะครับ
    เพราะวันนี้ลองไปมุดในท่อระบายน้ำของเขื่อนแม่งัดมา
    เพราะแอบไปขอข้อมูลเขามา
    ภายในพอไปอยู่จริงๆอึดอัดเหมือนกันนะครับ
    กำลังจะทำอย่างไรให้รู้สึกเหมือนบ้านครับ
    เพราะตอนเกิดเหตุดูสีท่าต้องอยู่ยาวหลายวัน
    และปัญหาห้องน้ำ เพราะจะแตกต่างจากตู้คอนเทนเน่อที่มี
    ห้องน้ำมาด้วยแล้ว

7. ปรีชาญาน

ปรีชาญาน Active Member

7 พฤศจิกายน 2011
    เป็นกำลังใจให้ชาวบ้านตระกูลท่อ
    เอาไว้ช่วงหยุดวันวิสาขบูชา
    ผมมีีโอกาสขึ้นไปเชียงใหม่จะขอไปแวะทักทายให้กำลังใจครับ

8. iamboonyarit

iamboonyarit สมาชิก

อยู่เชียงใหม่รึครับ

9. bobbythegreat

bobbythegreat สมาชิก

25 พฤษภาคม 2009
    ผมก็อยู่ เชียงใหม่น่ะ
    อยากแวะไป "มุด" บ้านท่อเหมือนกันครับ

10. bobbythegreat

bobbythegreat สมาชิก

25 พฤษภาคม 2009
    ผมก็อยู่ เชียงใหม่น่ะ
    อยากแวะไป "มุด" บ้านท่อเหมือนกันครับ

11. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

คุณต้นค่ะ ติ๊กว่า แบบทรงปิระมิดก็ดีนะค่ะ เหมือนกับที่อาจารย์รัตน์แนะนำค่ะ
    รองถอดแบบดู คิดว่าราคาก็ไม่น่าจะแพงมาก เพราะไม่ต้องมีหลังคา

http://ainews1.com/article598.html

ดูพวกอียิป ก็อยู่ได้นานด้วย แล้วรู้สึกว่าทรงสามเหลี่ยมนั้นจะช่วยปรับสมดุลอากาศได้ดีด้วยค่ะ

ช่วยดูหน่อยได้มัยค่ะ เพราะญาติ ๆ ที่ลำปางก็กำลังจะสร้างห้องปลอดภัยไว้เหมือนกันแต่ไม่รู้จะทำแบบไหนดี เพราะภาคเหนือเราก็เสี่ยงกับลมพายุ กับแผ่นดินไหว งบหลังล่ะ 50000 พอไหวมัยเนี๊ยะ

ตอนนี้ก็กำลังเร่งปลูกต้นกล้วย กับต้นสนริมรัวบ้านไปพลาง ๆ ก่อน

ไฟล์ที่แนบมา:

• article598.html
      ขนาดไฟล์:
      108.5 KB
      เปิดดู:
      183
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  12. ต้นที่สาม

13. รุ่งศรีทอง

รุ่งศรีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาภัยพิบัติครั้งใหญ่มาจริงๆ ไฟฟ้า น้ำประปาคงไม่มี อ่านพุทธทำนายที่
    [FONT=&quot]ธรณีสูบยักษ์สูบ มหันตภัยล้างโลก[/FONT]–[FONT=&quot]พยากรณ์โลก-กับหลักฐานสำคัญ-พระจักรพรรดิ [/FONT]30 [FONT=&quot]กย [/FONT]53 แล้วน่ากลัวมาก คิดว่าอาหารคงเป็นเรื่องสำคัญที่ต้องมีให้ได้นานๆ

14. คนไม่รุ้

คนไม่รุ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสนอความคิดเห็นครับ ว่า

น่าจะทำให้เหมือนเรือดำน้ำอ่ะ

15. ต้นที่สาม

ใครเป็นสถาปนิก ว่างๆรบกวนเขี่ยแบบให้หน่อยครับ
    คุยกับช่างชาวบ้านเขาแล้ว แต่เขาก็ งงๆ 555 ยังมาถามอีกนะว่า
    จะทำบ่อน้ำก็ไม่ต้องใหญ่ขนาดนั้น แต่มีคนPMแนะนำให้เอาซุงมาทำเป็นกระโจมครอบ
    ถังไว้ข้างใน แล้วก็คลุมคล้ายๆบ้านอินเดียแดงเป็นแหล่งท่องเกี่ยวด้วย ไอเดียนี้กระฉูดเลยครับ แล้วจะมาเล่าให้ฟัง "ผมคุยกันที่นี่ทุกวันหละครับ"สำนวนนี้เหมือนใครน้าที่ขายเบน์ทองหล่อ 5555

16. คนไม่รุ้

คนไม่รุ้ เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2012
  17. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  18. ปรีชาญาน

ปรีชาญาน Active Member

7 พฤศจิกายน 2011
    น่าจะหาที่ตอบโจทย์แบบที่จะเกิดได้ไม่ครบเท่าไหร่ครับกับงบประมาณที่มี
    เห็นคุยกันที่ ไม่เกิน ห้าหมื่น

19. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    เห็นคุณต้นมีความตั้งใจ มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ก็อยากสนับสนุนและให้กำลังใจด้วยค่ะ

มีข้อเสนอแนะนิดหน่อยเรื่องการสร้างบ้านท่อ

ถ้าเรามีเป้าหมายจะสร้างบ้านท่อเพื่อหลบภัยชั่วคราว ระยะเวลาไม่นาน บ้านท่อคงช่วยได้ในระยะหนึ่ง

แต่ถ้ามีเป้าหมายการอยู่อาศัยระยะยาว ดิฉันยังมองไม่ออกเลยค่ะ ว่าบ้านท่อจะ support ปัญหาและความต้องการปัจจัยสี่(เป็นอย่างน้อย)ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตได้

แต่ถ้าเรายังยืนยัน ว่าบ้านท่อ ดีที่สุด ตอบโจทย์ได้ทุกข้อ การออกแบบบ้านน่าจะต้องรองรับภัยได้ทุกเวอร์ชั่น

งบประมาณอาจสูงหน่อย ไม่น่าต่ำกว่าเลขเจ็ดหลัก

20. ต้นที่สาม

โดยส่วนตัวผมสรา้งบ้านตู้คอนเทนเนอร์แล้วครับกำลังจะช่วยพี่ป้าน้าอาข้างๆบ้านที่ไม่อยากลงทุน ก็เลยออกแนวกึ่งกลุ่มหลบภัยครับ
    แต่ก็เน้นเรื่องความปลอดภัยในช่วงโครมๆๆๆๆๆ 3วัน-7วันเป็นหลักครับ
    หลังจากนั้นแล้วไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะส่วนใหญ่ที่อยู่ในบ้านนอกอย่างผมญาติกันทั้งนั้นครับ