สำหรับผู้มีปัญหาตั้งคำถามมา 1 คำถาม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Jit-Jai, 10 มิถุนายน 2009.

1. lovemaryandletizia

lovemaryandletizia Active Member

31 พฤษภาคม 2008
    ส่งpmไปแล้วไม่ทราบได้รับแล้วหรือเปล่าคะ กดแล้วเหมือนไม่ค่อยไป

2. l_nuni_l

l_nuni_l เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ส่งคำถามไปทาง PM แล้วเมื่อวันที่ 12 ไม่ทราบว่าตกหล่นรึเปล่าค่ะ
    รบกวนดูให้ด้วยค่ะ

3. Jit-Jai

Jit-Jai Active Member

10 มิถุนายน 2009
    ตอบทาง PM ของ
    คุณ Mac&Mint
    คุณ l_nuni_l

ช้านิดนะคะ แต่จะตอบให้ทุกคนค่ะ

4. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ขอบพระคุณมากค่ะ เป็นการแนะนำที่ดีทีเดียวค่ะ ซึ่งก็ตรงกับตอนนี้ ส่วนใหญ่จะหมั่นเพียรใส่บาตร สวดมนต์ทำวัตรเช้าบ้าง วัตรเย็นบ้าง อีกทั้งอยากสวดมนต์ในหลายๆ บท และนั่งกรรมฐานเท่าที่เวลาจะอำนวย เพราะตอนนี้อยากอยู่อย่างสงบเงียบจริงๆ และตรงกับที่คุณ jit_jai ได้เอ่ยมา เพราะเหนื่อยมาเป็นเวลาหลายปีมากแล้ว เหมือนอยากหยุดนิ่งในเรื่องของทางโลก แต่อยากเติบโตและงอกงามในเรื่องของทางธรรม คิดเสมอว่า คงเป็นวิบากกรรมที่ทำมาเหมือนกันค่ะ ก็หมั่นสวดมนต์ภาวนาและอุทิศส่วนกุศลให้เขาเหล่านั้น เจ้ากรรมนายเวรที่รักทั้งหลาย ขอบคุณมากจริงๆ ค่ะ ทั้งที่ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรเลย เพียงแค่ชื่อ-นามสกุล และเลขที่ชอบคือ 86 เท่านั้นเอง เหมือนมานั่งอยู่ตรงกลางใจเลยค่ะ อนุโมทนา สาธุ กุศลใดๆ ที่ดิฉันได้สร้างและสั่งสมมาทั้งในอดีตและปัจจุบันที่ได้กระทำอยู่ ขอส่งให้ถึงคุณด้วยนะคะ ขอให้สุขภาพแข็งแรง และขอให้คุณเจริญทั้งทางโลก และทางธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ

5. PaiSol

PaiSol Active Member

2 กุมภาพันธ์ 2009
    กำละไง ละผมละ ไม่เห็นเลย

6. sattabongkoj

sattabongkoj สมาชิก

28 พฤษภาคม 2009
    ชิษณุชา ธนพิชญากรกุล ชอบเลข9ครับ
    1.ผมอยากทราบเรื่องเงินและหนี้สินเป็นเพราะกรรมอดีตมีหนทางแก้ให้พอใช้หนี้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

7. noble.myself

noble.myself Active Member

4 มิถุนายน 2009

ส่งทางPMยังไงคับ ส่งไม่เป็น พึ่งฝึกเล่นคับ ขออภัยที่ถามนะคับไม่ทราบจิงๆๆ

8. kantatat

kantatat เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งไปแล้วนะครับ ทาง pm ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

9. jeenus

jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

ผมส่ง pm นะคับ

10. Ben10

Ben10 สมาชิก

1 มิถุนายน 2009
    ส่งคำถามทางpmไปแล้วค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ
    อนุโมทนาค่ะ

11. Jit-Jai

ตอบทาง PM
    คุณ เด็กมือใหม่
    คุณ lissent
    คุณ นาส
    คุณ glay 12345
    คุณ khunchay1
    คุณ หัวปลาทูไข่ต้ม
    คุณ Dewzz
    คุณ hemmaval

12. waying44

waying44 สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2005
    สวัสดีค่ะ หมูหญิงจะส่งไปทาง PM นะค่ะ ขอบคุณค่ะ

13. Jit-Jai

เป็นช่วงสภาวะที่อึมครึม ดูเหมือนจะกดดัน คุณต้องพึ่งพาตัวเอง จะอาศัยพึ่งพาคนอื่นไม่ได้ รักความเป็นส่วนตัวไม่ชอบให้ใครมาเอาเปรียบแต่ก็ไม่เอาเปรียบใคร สิ่งใดที่คุณรักและหวงแหน คุณจะปกป้องจนถึงที่สุด เป็นคนมีจิตใจหนักแน่นมั่นคง แต่เรื่องงานมีแต่อุปสรรค ไม่มีความก้าวหน้า ด้านการเงินก็เข้าๆออกๆ มีเงินพอใช้สมฐานะ มีการเสียเงินเพื่อปรับปรุงที่อยู่อาศัย จะมีการเปลี่ยนคนรัก หรือจะมีการคิดนอกใจ มีใจออกห่าง ทำนองนี้อยู่ด้วย
    อ.ขอแนะนำคุณให้ลดละเลิกอาหารที่มาจากสัตว์ใหญ่ ปล่อยชีวิตสัตว์ที่กำลังจะถูกฆ่า การไถ่ชีวิตโคกระบือ สงเคราะห์ผู้เจ็บป่วยด้วยโรคร้าย ทำบุญแผ่เมตตา และปฏิบัติธรรม

พิจารณาผลของบาปกรรม เพื่อให้เกิดความกลัวในบาปกรรมนั้น มนุษย์ผู้มีจิตใจสูงต้องสูงด้วยความรักที่มีความสงสารสัตว์โลกทั้งหลาย ต้องมีคุณธรรม ให้พิจารณาบ่อยๆ ใจก็จะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีมีความเมตตาสงสารสัตว์มากขึ้น ในที่สุดก็จะไม่กล้าเบียดเบียนสัตว์ นี่คือปัญญาในการรักษาหรือศีลเกิดขึ้นจากปัญญา ถ้าขาดปัญญารักษาไว้แล้วศีลก็จะขาดหายไปโดยไม่รู้ตัว

14. Jit-Jai

มีทางแก้ไขค่ะ เพียงแต่ต้องใช้เวลาสักหน่อย ก็ต้องทำใจนะคะ ช่วงนี้คุณอยู่ในสภาวะที่ยากลำบากหรือหาหนทางแต่ก็ไม่ค่อยก้าวหน้าเท่าที่ควร คงต้องทำใจอย่างเดียว ทุกอย่างอาจจะพลิกล็อคจนปวดหัว บางครั้งก็การอยู่นิ่งเฉยอาจจะดีกว่าดิ้นรน เหนื่อยฟรีๆ ไปซะเปล่า รอจังหวะดีสักพักจึงเริ่มลุยใหม่รับรองไม่สายเกินแก้ ยังไงก็อย่าลืมดูสุขภาพร่างกายบ้างนะคะ พักผ่อนให้มาก ซึ่งคุณจะเต็มใจหรือไม่เป็นอีกเรื่องหนึ่งค่ะ อาจมีการผิดหวัง หรือต้องเสียสละอะไรบางอย่าง ควรจำเอาไว้ว่าการเสียสละนั้นจะเป็นการกระทำเพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งที่มีคุณค่ามากกว่า เพราะฉะนั้นอย่าเสียดายนาน หากถามถึงเรื่องการงานก็ยังไม่ประสบผลสำเร็จเท่าที่ควร ถามเรื่องความรักก็ยังไม่สมหวังเท่าที่ควร ต้องใช้ความอดทนและเข้มแข็ง แม้จะพบเจออุปสรรคปัญหาแต่ถ้ายอมทนทุกอย่างก็จะผ่านไปได้ด้วยความสำเร็จ อย่าลืม!!! การที่จะได้อะไรสักอย่างก็ต้องยอมเสียอะไรบางอย่างออกไป
    หมั่นปฏิบัติธรรม ให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนาตามอัตภาพของคุณนะคะ อยากให้คุณซื้อปลาที่ตลาดไปปล่อยด้วย แล้วแผ่เมตตา ทำอย่างนี้เมื่อมีโอกาส ทำด้วยใจ ไม่ใช่เพราะมีคนบอก ทุกอย่างจะผ่านพ้นไปได้ด้วยดีค่ะ
    ขอเอาใจช่วยให้คุณมีทางออกที่ดี ปัญหาจะช้าหรือเร็วเราก็ต้องผ่านมันไป

15. Jit-Jai

โพสต์ทางกระทู้ปกติก็ได้ค่ะ

16. PaiSol

PaiSol Active Member

2 กุมภาพันธ์ 2009
    นะ ก็ตรงดีแต่ ก็ยังว่าละ ผมถามเรื่องอดีตซึ่งไม่มีใครเคยบอกผมได้ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร แต่ที่ทายมา ก็ถูก แล้วก็แนะนำเหมือนครูบาอาจารย์ ผมเลย
    แต่ยังไงก็ขอขอบคุงงับ คุณก็น่าจะรู้ว่าผมไม่ดูเพื่ออยากรู้ ผมชอบความสเถียร หรือ ความถูกต้องนั้นเอง เพราะผมเคยดูดวงมา แล้วก็เกือบตาย ผมไม่อยากให้มนุษย์ ธรรมดา เจออย่างผม ผมเลยแสวงหาดูดวงไปเลื่อยๆ เพื่อพอจะหยุดไสยศาสตร์ได้ มันเคยไหลเข้าตัวผมด้วยแบบเจ้าของไม่ได้ตั้งใจ

17. glay12345

glay12345 สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณนะคับพอทราบคำตอบแล้วคับ

18. myrainy

myrainy สมาชิกใหม่

ส่งpmไปแล้วไม่ทราบได้รึป่าวคะ

19. panu_832

panu_832 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    ชื่อศุภเศรษฐ์ ศิริเสนา
    ขอถามเกี่ยวกับเรื่องการเงินอะครับ ตอนนี้การเงินชักหน้าไม่ถึงหลังเลยครับ เมื่อไรจะมีเงินก้อนเยอะ ๆ กับเขาซะทีครับ
    เลขที่ชอบ 9

20. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะได้รับคำตอบแล้วค่ะ