สอนวิชาเพิ่มโชคลาภ ร่ำรวย ถูกหวย ฝันแม่นครับ :)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kamol9, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. สิิชา

สิิชา เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีค่ะอาจารย์ วันนี้หนูมารายงานตัวค่ะ ช่วงนี้รุ้สึกว่านั่งสมาธิได้นิ่งและนานขึ้น ค่ะอาจารย์ แต่พอนั่งไปได้สักพักก็เห็นเหมือนหมอกสีขาวแล้วมองเห็นภาพคนไกลๆในหมอกน่ค่ะอาจารย์ หนูคิดไปเองหรือเปล่าค่ะอาจารย์ และในบางครั้งที่หนูนั่งสมาธิก็มีเรื่ิิองที่เกิดขึ้นกับตัวหนูแวบเข้ามาในสมาธิ แต่หนูก็แผ่เมตตาให้กับคนนั้นค่ะ แบบนี้หนูทำถูกแล้วใช่ไหมค่ะอาจารย์

2. Tanut_sk

Tanut_sk เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูครับ ผมพยายามปฏิบัติตามคำแนะนำ ซึ่งช่วงแรกมีสมาธิดีมากในการสวดมนต์แต่มาสองสาม
    วันนี้ตัดความกังวลไม่ได้ เวลาสวดมนต์ต้องดึงจิตกลับมาตลอด ควรทำเช่นไรครับ และอีกอย่างหนึ่ง
    ทำไมยิ่งเราแผ่เมตตา หรือขออโหสิกรรมต่อเจ้ากรรมหน้าเวร ผมจะชอบเจอคนเอาเปรียบหรือคิดไม่ดี
    กับเราทั้งที่เราไม่ได้ทำอะไรเขาเลย ขอบคุณครับ

3. kamol9

kamol9 เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมเลยครับ...โมทนาด้วยนะที่รัก:cool:

4. kamol9

ไม่ผิดครับถ้าเราซึ่งเป็นฆราวาสจะยังมีความอยากรวย อยากมีโชคลาภ ถ้าจะให้พูดตามจริง สิ่งเหล่านี้ถือเป็นความโลภแต่ก็อยู่ในเขตของศีล ไม่แปลกอะไร...

เรื่องรางวัลที่ 1 เคยเขียนไว้เเล้วในเรื่องมหากาพย์หวย ว่างๆลองไปอ่านดูครับ จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าไหน...

ดีครับ...แป๊บๆก็ผ่านไปปี แป๊บๆผ่านไป 2 ปี เอาจริงซะที โมทนาสาธุครับ:cool:

5. kamol9

เยี่ยมมากเลยเด็กน้อย....ต่อไปจิตจะชินเเละเกาะในฝ่ายกุศลมากขึ้นเรื่อยๆ วันไหนไม่ได้สวดมนต์ จะเหมือนขาดอะไรไปบางอย่างเลยล่ะ

6. kamol9

1) ดีใจด้วยนะครับที่คุณสามารถสื่อสารกับพญานาคท่านผ่านนิมิต(ฝัน)ได้...ตุณเคยมีความเกี่ยวเนื่องกับท่านครับ ท่านจึงมาสื่อสารให้รับรู้ได้ คราวหลังพออุทิศบุญให้ท่านเสร็จก็ขอพร ขอโชคลาภจากท่านได้นะครับ :)

2) ไม่มีคำว่าอุปาทานแน่ครับ ท่านทรงมาสงเคราะห์ คุณโชคดีมากที่พระองค์ทรงเมตตา ตั้งใจปฏิบัติจริงจังได้เเล้วนะครับ ให้สมที่เบื้องบนทรงโปรด :)

7. kamol9

ดีมาก จัดปายยย....

8. kamol9

โมทนาสาธู....ได้เห็นภาพแล้วชื่นใจเหลือเกินลูกเอ๋ย....คุณครูชื่นใจมากที่หนูเป็นเด็กดี ตั้งใจบำเพ็ญเพียรความดีตามที่สอนไป อานิสงส์นี้จะคอยคุ้มครองเกื้อกูลหนูไปทุกชาติภพ ขอให้หนูทำสม่ำเสมอตามกำลังและโอกาสที่เราพึงสะดวก ต่อไปจะดีวันดีคืนเลยลูก....โมทนาบุญด้วยจร้าาา:cool::cool::cool:

9. kamol9

ดีมากอีหนู...ไม่ต้องเห็นนู่น นี่ นั่น ไม่ต้องฝันอะไรก็ได้ แค่หนูนั่งแล้วสงบ เบา สบาย นี่ก็คือสุดยอดแล้วลูก ...

ขยัน อดทน ตั้งใจบำเพ็ญเพียรเข้าลูก พ้นทุกข์ไวๆจร้าาา

10. kamol9

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ของหมู่บ้านนักเวทย์จร้าาาา :)

อย่าลืมมาส่งการบ้านน้าาาาา:cool:

11. kamol9

ไม่ต้องกังวลใดๆลูก พอเรานั่งถึงอุปจารสมาธิ ภาพนิมิตสามารถเกิดขึ้นได้เสมอ ไม่ใช่เรื่องแปลก...

ขอให้หนูตั้งใจ เอาจริง ทำสม่ำเสมอทุกวันโดยไม่มีข้ออ้างข้อแม้ ต่อไปสมาธิจะทรงตัวมากขึ้น ชีวิตทางโลกก็จะดีขึ้นด้วยเช่นกัน สู้ๆน้าาา

12. kamol9

ไม่แปลกครับที่เวลานั่งแล้วบางทีความกังวล หรือฟุ้งซ่านจะเกิดขึ้นได้ สิ่งเหล่านี้เรียกว่านิวรณ์ พูดภาษาชาวบ้านก็คือกิเลสที่เข้ามาทำลายความดีเรานั่นเอง...
    วิธีแก้คือ....

1) ก่อนนั่งให้เราตัดขันธ์ 5 ให้ได้จริงๆ ดูตามหน้า 5 ของกระทู้นี้อีกครั้งนะครับ

2) หากขณะนั่ง มีนิวรณ์มาเเทรก ให้พยายามจึงจิตกลับมาที่คำภาวนาและลมหายใจ....สังเกตุง่ายๆเลยครับ ทุกครั้งที่เราทำกรรมฐานแล้วกังวล ฟุ้งซ่านต่างๆ ตอนนั้น"เราไม่ได้จับลมหายใจครับ"(จิตเราเผลอและไวกว่าลิงเยอะ) พอรู้ตัวก็บอกกะตัวเองว่า...โอหนอ เราเสียท่านิวรณ์อีกแล้ว...ไม่เป็นไร...เอาใหม๋...ว่าเเล้วก็กลับมาภาวนาเเละจับลมใหม่ครับ

3) หากทำตามข้อ 2 แล้วยังฟุ้งซ่านอยู่มาก ให้เลิกก่อน ไปพักดูหนังฟังเพลงให้สบายใจและผ่อนคลายซักพัก จากนนั้นกลับมาลุยใหม่ครับ

ไม่เกี่ยวหรอกครับ ย่ิ่งเราแผ่เมตตาและอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวร ชีวิตเราจะค่อยๆดีขึ้น เย็นขึ้น แต่ส่วนที่เราเจอคนเห็นแก่ตัว เอาเปรียบ นั่นเป็นกรรมของเค้าเอง เราอย่าไปสนใจครับ พอตายปั๊บ ต่างคนก็ต่างไป....เอาไปได้จริงๆแค่บุญกะบาป เราทำจิตของเราให้ดีเข้าไว้ ต่อไปมันจะดึงดูดคนดีๆ สิ่งดีๆเข้ามาเองครับ

13. mai261

mai261 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2014
    1.ขอโชคลาภจากท่านค่ะ ให้มาอยู่ 3 ตัวตรงๆก็มี เพราะเราลำบากจิงๆ ถึงขึ้นพี่พญานาคสีรุ้งต้องถามในฝันว่า รู้หรือยังว่าเกิดเป็นคนลำบากแค่ไหน
    2.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2014
  14. masshi

masshi เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    กราบ อาจารย์ สวัสดี เพื่อน ๆ นักเดินทาง
    ก็ยังดำเนินต่อไปกับการปฏิบัติ เหนื่อยบ้างจากภาระส่วนตัว แต่ไม่ท้อและไม่หยุด
    อาจช้าบาง แต่ไม่เคยใส่เกียร์ถอย ขอให้กำลังใจตัวเองและเพื่อน ๆ นักเดินทางทุกท่านครับ

15. สิิชา

สิิชา เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูมารายงานตัวค่ะอาจารย์ หนูมีเรื่องอยากถามอาจารย์ค่ะ เพราะอีกไม่กี่วันนี้หนูต้องเดินทาง ไปต่างจังหวัดประมาณ อาทิตย์กว่าๆหนูคงไม่ได้ปฎิบัติตามปกติน่ะค่ะ หนูควรทำอย่างไรดีค่ะอาจารย์แทนการปฎิบัติเหมือนอยู่บ้านน่ะคะอาจารย์ในระหว่างเดินทาง ปล.ผลการปฎิบัติช่วงนี้ยังไม่มีอะไรคืบหน้าค่ะ แต่ การท่่องคาถาในระหว่างการทำงานที่้วลาไม่แน่ไม่นอนพอว่างกนูก็จะท่องค่ะถ้าำม่ลืมค่ะ

16. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดีครับอาจารย์(ที่รัก)
    ก็ นั่ง สวดมนต์ ตลอด

แต่ ช่วง 3-4 วันนี้
    ยุ่ง เหนื่อย ไม่ไหว ไม่ฝืน

นอนสวดมนต์ ตนหลับไปเลย

17. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณคราฟ..*-* จะคอยเข้ามาเที่ยวชมบ่อยๆ เผื่อฟลุคเจอวันไหนท่านเจ้าบ้านคนดี..ได้มาเล่าเรื่องจิงผ่านจอ..ให้พวกเราฟัง! *-* ขอบพระคุณล่วงหน้าก้าบ! *-*denceedenceebubububu(ping)(ping)

18. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบครู
    ยินดีกับเพื่อนๆทุกท่านที่ก้าวหน้านะครับ

ผมเองยังไม่มีอะไรดีขึ้นเลยครับ

19. I'm da ?

I'm da ? เป็นที่รู้จักกันดี

alek222จ๋า ของเราก็ทรงๆ อยู่ แต่เราไม่ท้อไงทำไปเรื่อยๆ มีเซงเป็นระยะๆ แต่ด้วยความเชื่อมั่น และศรัทธา ในตัวคุณครูผู้สอน...ว่าวิธีนี้แหละจะทำให้พวกเราลูกศิษย์ของ "คุณครู ชุติภัทร์ " ถึงฝั่ง...กันทุกคน ซึ่งแล้วแต่ว่าใครจะถึงเร็ว-ช้า ต่างกันไป อย่าใจร้อน ของแบบนี้ต้องใจเย็น แต่ไม่เย็นใจ (คือทำความเพียรอย่างสม่ำเสมอโดยทำทุกวัน) ต้องเป็นวันของเราบ้างหล่ะ...:cool:

20. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆนะครับ....ไม่รู้จะพูดอะไร ใจอยากจะสู้ต่อครับ อดทน ทุกอย่าง แต่ยิ่งอยู่ไป ยิ่งจมลงเรื่อยๆครับ

เมื่อไหร่หนอ ชีวิตเรา....หาก พอจะเห็นฝั่ง ก็คงมีแรงสู้มากขึ้นครับ