สอนวิชาเพิ่มโชคลาภ ร่ำรวย ถูกหวย ฝันแม่นครับ :)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kamol9, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. kamol9

kamol9 เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งมากกกก สมาธิเริ่มเข้าที่เข้าทางขึ้นเรื่อยๆนะลูก ของเก่าเรามีเเล้ว ขยันๆเข้านะ ต่อไปจะก้าวหน้าดีมาก :)

เลิกได้ ไม่เป็นไรครับ เชื่อผมเหอะ มีลูกศิษย์รายนึงที่มีกิจการใหญ่โต นักบวชสอนว่าให้ไหว้สัมภเวสี ชื่อมั้ยว่าทำไม่นาน ผมไปเจออีกที...ก้มหน้าร้องไห้ ไม่มีเงินจะจ่ายเเม้เเต่ค่าไฟฟ้า
    ไม่ต้องกลัวครับ เทวดาคุ้มครองอยู่ ถ้าอยากสงเคราะห์เค้าจริง อุทิศกุศลให้เค้าดีกว่า

เรื่องกรวดน้ำนี่ยาวครับ เดี๋ยวเล่าให้ฟังอีก comment นึง..

2. kamol9

สบายดีจร้าาาา ขอบคุณมาก วันนี้มีเรื่องอุทิศกุศลเเละการกรวดน้ำมาฝาก อย่าลืมติดตามนะ :)

ไม่เป็นไรครับ เเรกๆไม่ชิน ได้เเค่พระเวทก่อนก็ยังดี ต่อไปให้เริ่มลองรู้ลมเข้าออก ค่อยๆทำ ค่อยๆฝึกไป ต่อไปจะทำควบกันไปได้ครับ ผมยืนยัน :)

3. kamol9

สาธุครับ :)

4. kamol9

เอาล่ะ...เด็กๆ...

วันนี้มาเรียนกันต่อนะ วันนี้คุณครูจะเล่าให้ฟังเพราะมีคนเข้าใจผิดกันเยอะมากเกี่ยวกับเรื่องการกรวดน้ำ...

เคยได้ยินคนเค้าพูดเค้าสอนกันเยอะเเยะใช่มั้ยเอ่ยว่า....

***อุทิศบุญโดยไม่ใช้น้ำ...เค้าเรียกว่า"อุทิศเเบบแห้ง"มีผลแห้งเเล้ง สู้เรากรวดน้ำ(โดยใช้น้ำในการอุทิศกุศล)ที่เรียกว่า"อุทิศแบบเปียก"ไม่ได้ เพราะการกรวดน้ำจะฉ่ำเย็นกว่า เจ้ากรรมนายเวรได้รับเเล้วจะสดชื่นอ่ิมเอิบกว่า...

อืมมมม...ด้วยความเคารพนะ คุณครูแค่มีเจตนาอยากให้ชาวพลังจิตมี"สัมมาทิฐิ"จริงๆ ไม่ได้มีเจตนาหักล้างคำสอนของสำนักใด...เห็นใจที่หลายๆคนอยาก"เอาดี"จริงๆแต่อาจหลงทางอยู่บ้างเพราะได้รับการบอกต่อผิดๆ ผมเองก็ไม่ได้เก่งหรือวิเศษมาจากไหน แต่สิ่งใดที่ผมพิมพ์เผยเเพร่คือผมต้องมั่นใจว่าถูกต้องตามหลักคำสั่งสอนของพระพุทธองค์จริงๆ ผมไม่ต้องการเสี่ยงจากการโดนจดบัญชีนรกจากการสอนคนผิดๆให้เป็นมิจฉาทิฐิครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤศจิกายน 2013
  5. kamol9

อยากเรียนให้ทราบว่า....จริงๆแล้ว"การกรวดน้ำไม่มีในศาสนาพุทธครับ"!!!

ในความเป็นจริง พระไตรปิฎกไม่ได้แสดงในเรื่องของการใช้น้ำ เทน้ำอันเป็นการแสดงถึงการอุทิศส่วนกุศลครับ ไม่มีในพระไตรปิฎกเลย !!!

หลายคนคงงงว่าอ้าว...แล้วทำไมเค้าถึงนิยมกรวดน้ำกันล่ะ...เรื่องนี้มันมีที่มาครับ...คือจริงๆแล้วการกรวดน้ำไม่เคยมีในศาสนาพุทธเลย แต่ที่เรากรวดน้ำตามๆกันมาเพราะเหตุการณ์นึงในสมัยพุทธกาลครับ คือเกิดมาจาก"พระเจ้าพิมพิสาร".....พระเจ้าพิมพิสารท่านเป็นคนแรกที่ทำพิธีกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้ผู้ตาย เรื่องมีอยู่ว่า หลังจากถวายวัดเวฬุวันให้พระพุทธเจ้า(ที่มาของการถวายยาวไปนิด ขอตัดตอนหลังจากที่ท่านมาเลื่อมใสในพระพุทธศาสนาเเละถวายวัดเวฬุวันให้พระพุทธเจ้าเลยนะครับ) พระเจ้าพิมพิสารทรงฝันร้าย เห็นพวกเปรตมาร่ำร้องอยู่ต่อหน้าน่าเกลียดน่ากลัวมาก รุ่งเช้าขึ้นมาพระองค์เสด็จไปเข้าเฝ้าพระพุทธเจ้า เเละได้ทรงทราบว่าเปรตเหล่านั้นเคยเป็นพระญาติของพระองค์มาขอส่วนบุญ

6. kamol9

วันต่อมาพระเจ้าพิมพิสารจึงได้นิมนต์พระพุทธเจ้าพร้อมภิกษุสงฆ์ไปเสวยภัตตาหารในพระราชวัง ด้วยความที่ท่านชินกับ"ธรรมเนียมของพราหมณ์" จึงได้ทำการกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลแก่พวกเปรตเหล่านั้น ตกดึกคืนนั้นพวกเปรตมาปรากกฏโฉมอีก แต่คราวนี้หน้าตายิ้มแย้มแจ่มใสขอบคุณที่แบ่งส่วนบุญให้แล้วก็อันตรธานหายวับไป

ตั้งเเต่นั้นมา...จึงมีการทำตามอย่างพระเจ้าพิมพิสารในการอุทิศบุญด้วยการกรวดน้ำเนื่องจากการเทน้ำ หลั่งน้ำ จึงเป็นกิริยาอาการของการสละ การให้ประการหนึ่ง ดังนั้นเพราะเหตุผลประการนี้ประเพณีในปัจจุบันการอุทิศส่วนกุศลให้กับญาติคือการสละให้บุญที่เป็นนามธรรม จึงมีการใช้น้ำ เทน้ำ เหมือนเป็นการสละ ให้ส่วนบุญกับเปรตหรือญาติทั้งหลายได้อนุโมทนาบุญครับ

7. kamol9

ในความเป็นจริงแล้ว การอุทิศส่วนบุญให้ สำคัญที่เจตนาของผู้ที่อุทิศ ไม่ได้อยู่ที่การเทน้ำ หากไม่มีเจตนาตั้งใจจะอุทิศให้ญาติเลยแม้มีการเทน้ำ บุญก็ไม่เกิดขึ้นเพราะการอุทิศส่วนกุศลอยู่ที่ใจ ไม่ใช่อยู่ที่อาการเทน้ำ บุญจึงอยู่ที่ใจเป็นสำคัญครับและก็ไม่จำเป็นจะต้องกล่าวคำบาลีต่างๆ ที่ว่า..ยถา วาริวหา ปูรา ปริ ปูเรนฺติ ... เพราะการอุทิศส่วนกุศลสำคัญที่เจตนา หากมีเจตนาอุทิศให้ กล่าวภาษาอะไร แต่มีเจตนาอุทิศแล้ว การอุทิศส่วนกุศลนั้นสัมฤทธิ์ผลทันที เมื่อผู้เป็นญาติล่วงรู้และอนุโมทนา ญาติก็ได้รับบุญนั้นด้วย(และก็ไม่จำเป็นต้องเอาน้ำไปเทที่ต้นไม้ด้วยความไม่รู้ แต่หากมีเจตนารดน้ำต้นไม้ก็ดีครับ)

8. kamol9

***ดังนั้น..หากจะถามว่า..อาจารย์..หนูชินกับการกรวดน้ำจะทำต่อไปได้มั้ย...คำตอบคือ.."ถ้าทำแล้วใจสบาย สงบ มีสมาธิมากกว่าอุทิศบุญด้วยจิตเฉยๆ ก็ทำไปเลยครับ ดีมากๆอยู่เเล้ว ทำต่อไปอย่ากังขาครับ" :)

***แต่หากถามว่า...จารย์....จารย์...การกรวดน้ำนี่อุทิศบุญเเล้วฉ่ำเย็น ได้ผลอิ่มเอิบกว่าอุทิศด้วยจิตรึเปล่าคะ...อันนี้ขอตอบดังๆว่า"No,baby"!!!

9. kamol9

ผมเองชอบอุทิศโดยใช้จิตมากที่สุด ทำจิตนิ่งๆ นึกถึงหน้าผู้ตายที่เราจะอุทิศกุศลให้ เค้าจะได้รับทันที(คิดเหรอครับว่าน้ำไวกว่าจิต) แถมไม่ต้องมากังวล ลืมตาดูว่าเทหมดรึยัง ต้องมาเเตะตัวกันต่อเป็นทอดๆ(แต่รูปที่ถ่ายออกมาเวลาเราเเตะตัวกันตอนกรวดน้ำน่ารักดีนะผมว่า....) ที่สำคัญผู้ตายบางประเภทอยู่ในสภาวะที่"มารับบุญได้ชั่วครู่จริงๆ" บางทีเราตั้งท่านาน โดนผู้คุมลากไปเเล้ว น่าสงสารเค้ามากครับ ไอ้เรามัวเเต่ตั้งท่าตั้งทางเตรียมอุปกรณ์นู่น นี่ นั่น....

ใครที่นึกหน้าผู้ที่เราจะอุทิศบุญให้ไม่ออกก็ไม่ต้องกังวล ขอเเค่ตั้งใจให้เค้า ถ้าเค้าอยู่ในภพภูมิที่โมทนาได้ เค้าจะได้รับทันทีครับ :)

ดังนี้เเล้ว...ตามเเต่อัธยาศัยของทุกท่านเลยว่าชอบเเละถนัดเเบบใด แต่ใครที่ไปบอกต่อชาวบ้านผิดๆว่า"การอุทิศบุญด้วยการกรวดน้ำนี่อุทิศบุญเเล้วฉ่ำเย็น ได้ผลอิ่มเอิบกว่าอุทิศด้วยจิต(ที่ชอบบัญญัติศัพท์เก๋ๆกันว่ากรวดเเห้ง...)" กรุณาไป list รายชื่อเลยจ้ะ...(อ้าว list รายชื่อไรอ่ะจารย์)....เอ๊า...ก็รายชื่อที่เมิงทำชาวบ้านเค้าเป็นมิจฉาทิฐิไปก่ีรายแล้วน่ะดิ... เเล้วไปแก้ข้อมูลซะนะที่รัก ภาษาพระท่านเรียกว่า"เทศน์แก้"(คือสอนเค้าผิด ต้องไปแก้ไขให้ถูกต้อง ...ม่ายงั้นไม่คุ้มเสี่ยงนรก)

รักนะตะเอง :)

10. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    เพิ่งปฏิบัติตามแนวทางอาจารย์ชุติภัทร์ได้ 5 วันแล้วครับ อุทิศบุญเสร็จได้ยินเหมือนเสียงระฆังดัง ขนลุกซู่เลย

มาอ่านเรื่องกรวดน้ำแห้งกับเปียก ผมเองก็กรวดแห้งประจำครับ เพราะตอนไปปฏิบัติกับครูบาอาจารย์วัดป่าท่านว่าสำคัญอยู่ที่ "จิต" บางคนมัวแต่สาละวันเรื่องหาน้ำ กับวิ่งมาแตะแขนแตะหลัง จนทำให้ เสียสมาธิ การอุทิศบุญเลยได้ไม่เต็มที่

11. punnapa

punnapa เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณคุณครูผู้ชี้แนะมากค่ะ พยายามสวดมนต์นั่งสมาธิให้ได้ทุกวันค่ะ
    มีความรู้สึกว่าตัวเองมีพลังใจและมีความกระตือรือร้นในการทำงานให้มี
    ความสำเร็จมากขึ้น ขอบคุณคุณครูที่มอบสิ่งดีๆให้ค่ะ

12. kamol9

โห....ฟังเเล้วชื่นใจจัง :)

ดีใจด้วยมากๆครับ!!! เสียงระฆังที่ได้ยินคือเทวดาท่านมาโมทนาเเละอวยชัยให้พร พร้อมทั้งให้กำลังใจว่าเบื่้องบนรับรู้สิ่งที่คุณทำทุกประการ...

เพียรทำทุกวันนะครับ ต่อไปจะก้าวหน้าขึ้นไปเรื่อยๆ โมทนาสาธุครับ :)

13. kamol9

เยี่ยมมาก สู้เค้า ทาเคชิ!!

14. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้เข้ามาอ่านหน้าแรก กับหน้าสุดท้าย ทั้งที่กระทู้นี้ผ่านตามานานมาก แต่ด้วยหน้าปกทำให้เข้าใจไปว่าคงเป็นเรื่องหวย เรื่องฝัน เรื่องเดิมๆ
    ซึ่งมีอยู่เยอะแล้ว อะไรดลใจไม่รู้ล่ะเมื่อสักครู่จึงคลิกเข้ามาที่หน้าสุดท้าย น่าสนใจทีเดียว

ขออนุโมทนาบุญอาจาร์ยด้วยนะคะ เด๋วมีเวลาจะมาขอตามเก็บเกี่ยวด้วยคนค่ะ

15. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะคุณครู และเพื่อนนักเรียนทุกๆท่านค่ะ
    วันนี้นั่งสมาธิ 30 นาทีค่ะ แรกๆเบาตัวค่ะยังมีวอกแวกอยู่ค่ะ ใกล้ๆออกจากสมาธิตัวชารู้สึกว่าตัวหนาๆไม่ติดพื้นค่ะ...แต่ไม่ใช่ลอยนะคะ...

16. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ผมทำตอนนั่งรถเมล์ รถตู้
    ยังไม่ได้ 100 % ครับ

แต่ กว่าจะได้ครบ 10
    ก็ หลายรอบอยู่

ขอบคุณครับ

17. nut1319

nut1319 เป็นที่รู้จักกันดี

อ.คะ ส่งการบ้านค่ะ

ปกติเป็นไมเกรนอยู่แล้วคือ ห่างหายจากการนั่งสมาธิมานานค่ะ นั่งทีไรปวดหัวทุกทีเลย ก่อนหน้านี้ นั่งได้ปกติธรรมดาค่ะ เป็นมาประมาณ 2 ปีได้ ทั้งๆที่พยายามบอกตัวเองว่าให้ผ่อนคลายแล้วก็กำหนดลมแบบธรรมดาเหมือนหายใจปกติ อ. พอจะแนะนำได้ไหมคะ

....ส่วนเมื่อคืนในขณะที่กำลังแผ่เมตตาอยู่นั้น มันเหมือนมีคนมาเล่นที่หูซ้าย จนต้องเอียงหน้าไปอีกด้านหนึ่ง แล้วสมาธิในการตั้งใจแผ่เมตตาก็หลุด และก็ขำตัวเองออกมาในขณะนั้น กรรมเวร!!

มันคืออุปทาน หรือไม่ก็เป็นแค่ อาการบางอย่างของร่างกายใช่ไหมคะ อ.

18. tan24

tan24 Active Member

อ่านแล้วเข้าใจง่ายค่ะไม่ซับซ้อนเลยทำให้การปฏิบัติง่ายไปด้วยขอขอบคุณอาจารย์ที่เข้ามาชี้แนะ รู้สึกได้เลยว่าอาจารย์ใจดี ไม่ดุ อย่างนี้ลูกศิษย์รักตายเลย คริ คริ
    ตอนนี้พยายามจับลมคู่ค่ะ พร้อมกับสวดพระเวทค่ะ เพราะแต่ก่อนที่อาจารย์จะเข้ามาแนะนำ ไม่เคยจับลมคู่เลยค่ะ สวดพระเวทอย่างเดียว และขอคำแนะนำค่ะ คือเวลาสวดมนต์บทสวดอื่นสวดได้คล่องปาก แต่บทแผ่ส่วนบุญส่วนกุศล จำไม่เคยได้เลยค่ะ เป็นอย่างนี้เพราะเจ้ากรรมนายเวรเขาขวางไว้หรือเปล่าค่ะ ขอคำชี้แนะค่ะอาจารย์

19. love_song_music

love_song_music เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านครับ ผมนั่งสมาธิจับลม ได้ 100 คู่ ต่อไปไม่ได้จับอีก จับพุทโธ ไปเรื่อยๆๆ ครับ จนครบ ครึ่งชม. พอครับ นั่งนานไม่ได้ จิตเริ่มแกว่งและ

20. ระลึกรู้

ระลึกรู้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีอาจารย์ค่ะ...ส่งการบ้านรายงานผล
    นั่งสมาธิจิตยังไม่นิ่งค่ะนั่งไปวอกแวกบ้างนิ่งบ้างสลับกันไปแต่ก็มีอาการแปลกอยู่บ้างตัวพอง หวิวๆ แล้วประมาณมีแสงส่องๆเข้ามาในตาสีขาวประกายแวบๆ สีเหมือนไฟฉายส่องบ้าง จะเป็นช่วงที่เริ่มนั่งหลับตาประมาณซัก 4-5 นาที และตัวโยกโครงเครงเบาๆเหมือนคลื่น นะค่ะ....หนูจะพยายามให้มากกว่านี้ค่ะ เพราะหนูนั่งได้ไม่เคยเกิน 20 นาทีเลย

คืนที่ 2หลังจากปฏิบัติ ตามหน้า 5 .........ฝันว่าได้เห็นผู้คนมากมายยืนแถวเรียงกัน ร้องเรียก กราบไหว้ สรรเสริญ
    พราหมณ์ท่านหนึ่ง(เดาจากการแต่งกาย) ที่กำลังเดินอยู่และมีบริวารมาด้วย 2ท่าน ยืนซ้ายขวา ร่างสูงๆบริเวณรอบที่ท่านยืนอยู่มีแสงทองเรืองรองไปทั่ว ตัวหนูเองยืนไกลท่านมาก พอจะเดินไปกราบไหว้ท่าน ท่านก็มาปรากฏตรงหน้าเร็วมาก และพูด ว่า “ เธอมีอะไรหรือ “ (น้ำเสียงท่านฟังแล้วมีอำนาจมาก และเสียงเหมือนคนที่มีอายุมากทั้งๆที่ท่านหน้าตายังหนุ่มมากๆๆ).. ด้วยความตกใจคิดอะไรไม่ออก ตอบท่านไปว่า “หนูขออนุโมทนากับท่านด้วยนะเจ้าค่ะ” จบจร้าอาจารย์