สมถะกัมมัฏฐาน และ วิปัสสนากัมมัฏฐาน ที่ถุกต้อง เขียนเองโดย telwada

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย telwada, 16 ธันวาคม 2008.

1. บดินทร์จ้า

บดินทร์จ้า เจโตวิมุตติ-ปัญญาวิมุตติ

1 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ[/quote]
    ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะครับ ตัวหนังสือนั้นดิ้นได้เสมอ แล้วแต่คนแปล
    แปลไม่ดีก็แล้วแต่จะคิด ไม่เป็นไร ผมผิดเองครับ ต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับ ที่กระผมเป็นผู้อ่านที่ไม่ดีครับ ต่อไปนี้กระผมต้องปรับปรุงตัวครับ กระผมจะเป็นคนใหม่ในปี 2552 ครับ เพราะได้ความรู้มากมาย ครับ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2008
  2. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    คุณกลับไปอ่านให้ดี อ่านผิดอ่านใหม่ได้ อนึ่ง ข้าพเจ้าไม่เคยเขียนว่า การพิจารณา ไม่ได้เป็นการหลุดพ้น แต่เพื่อละกิเลส
    แต่เขียนว่า การวิปัสสนา คือการคิดพิจารณาเพื่อขจัดอาสวะแห่งกิเลส ถ้าคุณหรือใครๆ ขจัดอาสวะแห่งกิเลสได้ นั่นหมายความว่า หลุดพ้นจากวัฏสงสารได้ อันนี้ยังมีรายละเอียดอีกเยอะ กลับไปอ่านบทเรียนใหม่ให้ดี อย่าบิดเบือนคำสอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2008