สภาพจิตใจย่ำแย่มาก เหงา เศร้า เครียด เพื่อนทอดทิ้ง

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย unconscious, 9 มิถุนายน 2011.

1. cococo

cococo เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2007
    แนะนำครับ ระหว่างที่เรียนอยู่ หมั่นเข้ากิจกรรม เข้าชมรม เล่นกีฬาครับ เดี๋ยวเพื่อนมันมีเอง

พอเรียนจบ ทำงาน ก็มีสังคมในที่ทำงานเองแหละครับ

เน้น พยายามทำกิจกรรมให้นอกเหนือจากที่เคยทำๆมาน่ะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

2. ปฐมฌาณ

ปฐมฌาณ เป็นและตาย..อยู่ใกล้กัน..เพียงลมหายใจ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ความทุกข์ที่เหลือทน...จะหลอมคนให้ทนทาน....

ถ้าหากไม่สามารถพบเจอคน.....ที่มีธรรมเสมอกัน..
    ก็จงท่องเที่ยวไปคนเดียว...

พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ขอท่านจงมองดูชีวิต..เหมือนบุคคลผู้ยืนมองดู..เกลียวคลื่นแห่งมหานที
    ทุกสิ่งทุกอย่าง..ล้วนตกอยู่ภายใต้แห่งไตรลักษณ์...คือไม่เที่ยง.....
    จงพยายามค้นหา...ความสุข...ในความทุกข์....

โปรดเช็ดตา..อย่าร้องให้....แท้จริงแล้ว...ขณะนี้เดี๋ยวนี้คือโอกาสของท่าน...ที่จะศึกษาเล่าเรียน..ให้สุดความสามารถ....

มีรักในวัยเรียน...เหมือนจุดเทียน..กลางสายลม.....ท่านโปรดอย่ายึดมั่น..มั่นหมาย....ในสิ่งที่สูญเสียไป

เมื่อมีรักก็ดี...และเมื่อไม่มีรักก็ดีแล้ว.....

คืนอื่นหรือหลายๆคน..อยากเรียน..มหาลัยเหมือนอย่างท่าน.....แทบตาย...ยังไม่มีโอกาสได้เรียนเลย....เมื่อท่านมีโอกาสดีเช่นนี้...แม้จะมีส่วนอื่น..บกพร่องไปบ้าง...ก็อย่าได้แคร์เลย....

จงตั้งใจเรียน..อย่าท้อแท้..และท้อถอย...เพราะพ่อแม่ท่านยังคอย..ความสำเร็จของลูกอยู่.....

ความรักของพ่อแม่..บริสุทธิ์เที่ยงแท้เหมือนตะวันส่องโลก

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ขอฝากหนังสือ ชีวิตเป็นอย่างนี้ ใต้ comment ของผมให้คุณ unconscious เเละเพื่อนๆที่กําลังมีปัญหาชีวิต ให้มา download ไปอ่านกันครับ ลองอ่านให้จบดู เเล้วจะรู้สึกดีขึ้น เเละมีทางออกที่ดีมากขึ้นครับ อ่านให้จบนะครับ ต้องขอร้องเลยครับ อนุโมทนาครับ

4. UNHYA

UNHYA สมาชิกใหม่

26 กรกฎาคม 2011
    ทำไมถึงใจร้ายนักไม่เห็นใจกันบ้างเหรอ

พพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพ