สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขี้นชื่อ ว่านักปฏิบัติ ท่านไม่คิดอย่างงั้น นะโก้ ท่านเพียรละให้ถึงที่สุด ของความพ้นทุกข์ และ กำลังใจท่านทั้งหลาย ก็ทรง ทรงพรหมวิหาร ๔ ไว้เป็นปกติ แล้วค่อยคุยกัน นะ ลุงไปก่อน

2. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

โอย สุดยอด

อ่านข้อความของนักปฏิบัติแต่ละท่านแล้ว

อยากจะร่วมอนุโมทนาบุญ

ผมจะไปได้ถึงไหนกันนี่

3. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออภัยครับคุณลุงที่ใช่คำไม่ถูกต้องครับ พอดีเคยอ่านกระทู้ ของท่าน XORCE แล้วรู้สึกชื่นชมในการตอบปัญหาครับ เลยดีใจที่มาเจอในกระทู้นี้ด้วยอะครับ (เหมือนดีใจที่เจอลุงอะครับอิอิ) เลยอาจใช้คำไม่เหมาะสม ขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ ผู้น้อยขอน้อมรับด้วยความจิงใจในคำเตือนของท่านทั้งหลาย

4. Xorce

Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ในเบื้องต้น ลุงสอนได้ ในท่ามกลาง ลุงแนะนำได้ ในบั้นปลาย ต้องศึกษาด้วยตัวเองนะ

คุณธรรมอันจัดว่าเป็นเบื้องต้น เป็นต้นทาง เป็นลำดับแรก เป็นอธิศีล ในพระพุทธศาสนา
    ซึ่งลุงอริยบุตรได้เข้าถึงแล้ว
    ขอให้ข้าพเจ้าผู้น้อย ตลอดจนถึงทุกๆดวงจิต ได้เข้าถึงซึ่งธรรมนั้น ได้โดยฉับพลันทันใด ได้โดยเร็วไว ได้ด้วยความนอบน้อมต่อพระรัตนตรัยด้วยเทอญ

5. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    พรุ่งนี้ ๒๐ มีนาคม วันเสาร์ ๕ ใหญ่ นะ ลุงไปทำบุญ และนำของเข้าร่วม พิธีพุทธาภิเศก ที่วัดท่าซุง นะ จะขนบุญมาฝาก ทุกๆ คน จ้า....ใครมีโอกาสไป ควรไปนะ[/QUOTE]
    อยากจะไปแต่ไปไม่ได้ยังงัยลุงก็ขนบุญๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมาฝากด้วยนะ
    อิอิ

6. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาคะลุงกับสิ่งดีๆๆที่แบ่งปันกัน

7. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ใครไปทำบุญอะไรมา ผมขอร่วมอนุโมทนาด้วยนะครับ อิอิ

8. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    หวัดดีครับ ผมเพิ่งเข้ามาอ่านเจอ ขอเรียกเป็นอาแล้วกันนะครับ มีอะไรจะแนะนำผมขอน้อมรับไว้ด้วยความเคารพครับ

9. gatsby_ut

อย่าพูดอย่างนั้น มันไม่ดี และไม่ใช่ การพยากรณ์ เป็นหน้าที่ ขององค์ สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า คุณธรรม วิเศษข้อใด ที่ลุงมีอยู่ คุณธรรมนั้น คุณก็มีอยู่แล้ว เป็นปกติ หากปราศจากนิวรณ์ สีของจิต และอทิสมานกาย ย่อมเป็นคำตอบ ที่ดีที่สุด ความหิวกระหาย ย่อมรู้ได้ ด้วยตัวเอง ฉันใด นักปฏิบัติ ย่อมรู้ผลของการปฏิบัติ ของตัวเองฉันนั้น การเห็น ย่อมเป็นไปตามลำดับ ฉันใดคำตอบทั้งหลาย ก็มีฉันนั้น หาตัวเองให้เจอ นะ ลุง เพิ่งกลับมานะ ยังเพลียอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มีนาคม 2010
  10. gatsby_ut

ครับ สวัสดี ครับ ไม่มีอะไร จะ แนะนำครับ เรียกว่า คุยกันดีกว่า นะ ติดขัดอะไร ก็เล่าสู่กันฟัง นะ (อย่าคิดว่าลุงมีญานวิเศษ มันไม่ใช่ นะ)
    หนูแอม นะ หนูแอม ทำลุงแล้ว ทางเวปเขาเมตตา ส่งข้อความมาให้ น่ะ

<CENTER>สวัสดี อริยบุตร จะเปิดห้องใหม่ รับดูดวงโดยหมอดูมืออาชีพ ดีไหม ? </CENTER>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      615.4 KB
      เปิดดู:
      46
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มกราคม 2011
  11. KOKOKING_<<0>>

เหนื่อยก็พักบ้างนะครับลุง เด๋วลูกๆหลานๆลำบากไม่รู้จะไปพึ่งใครอะครับบบบ

12. gatsby_ut

บุญกิริยา วัตถุ ๑๐

๑. ทานมัย บุญสำเร็จด้วยการ ให้ทานแบ่งปันผู้อื่นด้วยสิ่งของ ไม่ว่าจะให้ใครก็เป็นบุญ (ทานมัย) การให้ทานเป็นการช่วยขัดเกลาความเห็นแก่ตัว ความคับแคน ความตระหนี่ถี่เหนียว และความติดยึดในวัตถุ นอกจากนี้สิ่งของที่เราแบ่งปันออกไปก็จะเป็นประโยชน์กับบุคคลหรือชุมชนโดยส่วนรวม <O:p
    ๒. สีลมัย บุญสำเร็จด้วยการ รักษาศีลก็เป็นบุญ (ศีลมัย) เป็นการฝึกฝนที่จะ ลด ละ เลิกความชั่ว ไม่ไปเบียดเบียนใคร มุ่งที่จะทำความดี เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ผู้อื่นเป็นการหล่อเลี้ยงบ่มเพาะให้เกิดความดีงามและพัฒนาคุณภาพชีวิตไม่ให้ตกต่ำ <O:p
    ๓. ภาวนามัย บุญสำเร็จด้วยการ เจริญภาวนา ก็เป็นบุญ (ภาวนามัย) การภาวนาเป็นการพัฒนาจิตใจและปัญญา ทำให้จิตสงบ ไม่มีกิเลส ไม่มีเรื่องเศร้าหมอง เห็นคุณค่าสิ่งต่าง ๆ ตามความเป็นจริง ผู้ที่ภาวนาอยู่เสมอย่อมเป็นหลักประกันว่า จิตจะมีความสงบ ชีวิตมีความสุข คุณภาพชีวิตดีขึ้น สูงขึ้น <O:p
    ๔. อปจายนมัย บุญสำเร็จด้วยการ อ่อนน้อมถ่อมตนผู้น้อยอ่อนน้อมถ่อมตนต่อผู้ใหญ่ ผู้ใหญ่ก็แสดงออกในความมีเมตตาต่อผู้น้อย และต่างก็อ่อนน้อมต่อผู้มีคุณธรรมรวมถึงการให้เกียรติ ให้ความเคารพในความแตกต่างซึ่งกันและกันทั้งในความคิด ความเชื่อและวิถีปฏิบัติของบุคคลและสังคมอื่น เป็นการลดความยึดมั่นถือมั่นในความเป็นตัวตน ก็เป็นบุญ (อปจายนมัย) <O:p
    ๕. เวยยาวัจจมัย บุญสำเร็จด้วยการ ช่วยเหลือสังคมรอบข้างช่วยเหลือสละแรงกาย เพื่องานส่วนรวม หรือช่วยงานเพื่อนบ้านที่ต้องการความช่วยเหลือ ก็เป็นบุญ (ไวยาวัจจมัย) <O:p
    ๖. ปัตติทานมัย บุญสำเร็จด้วยการ เปิดโอกาสให้คนอื่นมาร่วมทำบุญกับเรา หรือในการทำงานก็เปิดโอกาสให้คนอื่นมีส่วนร่วมทำ ร่วมแสดงความคิดเห็น รวมไปถึงการอุทิศส่วนบุญให้แก่ผู้ที่ล่วงลับไปแล้วด้วย ก็เป็นบุญ (ปัตติทานมัย) <O:p
    ๗. ปัตตานุโมทนามัย บุญสำเร็จด้วยการ ยอมรับและยินดีในการทำความดี หรือทำบุญของผู้อื่น การชื่นชมยินดีหรืออนุโมทนาไม่อิจฉาหรือระแวงสงสัยในการกระทำความดีของผู้อื่น ก็เป็นบุญ (ปัตตานุโมทนามัย) <O:p
    ๘.ธัมมัสสวนมัย บุญสำเร็จด้วยการ ฟังธรรมบ่มเพาะสติปัญญาให้สว่างไสว ฟังธรรมะ ฟังเรื่องที่ดีมีประโยชน์ต่อสติปัญญา หรือมีประโยชน์ต่อการดำเนินชีวิตที่ดี เป็นความจริง ความดี ความงาม ก็เป็นบุญ (ธรรมสวนมัย)
    ๙. ธัมมเทสนามัย บุญสำเร็จด้วยการ แสดงธรรมให้ธรรมะและข้อคิดที่ดีกับผู้อื่น แสดงธรรมนำธรรมะไปบอกกล่าว เผื่อแผ่ให้คนอื่นได้รับฟัง ให้เขาได้รู้จักวิธีการดำเนินชีวิตที่ดี เป็นเรื่องของความจริง ความดี ความงามก็เป็นบุญ (ธรรมเทศนามัย) <O:p
    ๑๐. ทิฎฐุชุกัมม์ บุญสำเร็จด้วยการ ทำความเห็นให้ถูกต้องและเหมาะสมมีการปรับทิฏฐิ แก้ไขปรับปรุงพัฒนาความคิดเห็น ความเข้าใจให้ถูกต้องตามธรรม ให้เป็นสัมมาทัศนะอยู่เสมอ เป็นการพัฒนาปัญญาอย่างสำคัญ ถือเป็นบุญด้วยเช่นกัน (ทิฏฐุชุกรรม) <O:p
    ทิฏฐุชุกรรมหรือสัมมาทัศนะ เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ในการทำบุญทุกชนิดและทุกโอกาส จะต้องประกบและประกอบเข้ากับบุญกิริยาวัตถุข้ออื่นทุกข้อ เพื่อให้งานบุญข้อนั้น ๆ เป็นไปอย่างถูกต้องตามความหมายและความมุ่งหมาย พร้อมทั้งได้ผลถูกทาง
    <O:p
    ฟื้นแล้ว ครับ เมื่อวาน วันเสาร์ ๕ ไปวัดท่าซุงมา แบกบุญมาฝากกัน ครับ (ปัตตานุโมทนามัย บุญสำเร็จด้วยการการชื่นชมยินดี หรืออนุโมทนา ) ได้ร่วม ถวายสังฆทาน หล่อพระ ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง และร่วมเข้า พิธีพุทธาภิเศก ครับ <O:p
    อานิสงค์ใด ที่จะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ขอท่านทั้งหลาย จงมีผลใน อานิสงค์ นั้นร่วมกัน น้อมจิตให้มีกำลัง ด้วยนะ<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มีนาคม 2010
  13. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาคุณลุงครับ

ผมเข้าใจแล้วทำไม ใจมันไม่สงบสุข

ร้อนลนตลอดเวลา

ขอบคุณคุณลุงครับ

14. GROLY

15. KOKOKING_<<0>>

ฟื้นแล้ว ครับ เมื่อวาน วันเสาร์ ๕ ไปวัดท่าซุงมา แบกบุญมาฝากกัน ครับ (ปัตตานุโมทนามัย บุญสำเร็จด้วยการการชื่นชมยินดี หรืออนุโมทนา ) ได้ร่วม ถวายสังฆทาน หล่อพระ ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง และร่วมเข้า พิธีพุทธาภิเศก ครับ <O:p
    อานิสงค์ใด ที่จะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ขอท่านทั้งหลาย จงมีผลใน อานิสงค์ นั้นร่วมกัน น้อมจิตให้มีกำลัง ด้วยนะ<O:p<!-- google_ad_section_end -->

อนุโมทนาด้วยครับบบบบบบบบบบ

16. gatsby_ut

17. KOKOKING_<<0>>

ลุงก็ถ่อมตัว อิอิ

18. GROLY

19. Xorce

Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญ และอานิสงค์ทุกประการครับ
    และขอกราบขอขมาในกาย วาจา ใจ ที่ข้าพเจ้าได้ประมาทพลาดพลั้งไป
    จะด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ระลึกได้ก็ดี ไม่ได้ก็ดี ทั้งในอดีต ในปัจจุบัน ในอนาคตก็ดี
    โดยมีคุณพระศรีรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์เป็นที่สุด ตลอดจนถึงทุกๆดวงจิตทั่วทั้งสังสารวัฏ
    ขอโปรดเมตตาอดโทษ งดโทษ อันจะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ตราบเท่าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ

คุณธรรมวิเศษข้อใดที่ลุงมีอยู่นั้น ผมทำได้เพียงแตะ เพียงสัมผัสเปลือก เพียงสัมผัสผิวนอกของคุณธรรมนั้นเท่านั้น
    ไม่อาจจะเข้าไปสัมผัส ไปลิ้มรส ถึงแก่นแท้ของคุณธรรมนั้นได้โดยสมบูรณ์
    เพราะผมยังดำเนินรอยตามปฏิปทาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำอยู่

สิ่งที่ผมอยากจะขอความเมตตาของคุณลุง ให้ช่วยปลดเปลื้องความสงสัยของผมก็คือ
    บุคคลผู้ซึ่งไม่ใช่สาวกภูมิ จะสามารถลิ้มรสคุณธรรม ธรรมปีติ อันผู้เป็นพระอริยเจ้าพึงสรรเสริญ
    ได้ลึกซึ้ง ได้เอิบอิ่ม เสมือนเข้าถึงซึ่งความเป็นพระอริยเจ้า ได้หรือไม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2010
  20. gatsby_ut

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มีนาคม 2010