สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงหัวหน้า ไปทำงาน

ว่าแต่คุณลุงทำงานอะไรครับ

ผมอยากให้คุณลุงเป็นนายก 555+

จะได้จัดการได้หมด ใครดีไม่ดียังไง เครียร์ได้เลย

แต่ไปไปมามา กระทู้นี้กลายเป็นกระทู้ สนทนา ไปแล้ว

จะโดนลบมั้ย อิอิ

2. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบพระคุณครับลุง สำหรับขนมชั้นดี กินเอ้ย อ่านแล้วไม่รู้ ระดับปัญญาผมจะถึงป่าวนะครับ คิดว่าต้องไปก่อฐานเพิ่มไว้แน่นๆมากกว่านี้ก่อนนะครับ ยังไงก็ อนุโมทนา ที่ลุงเอามาฝากเป็นธรรมทานด้วยนะครับ

3. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเที่ยงครับบบบบ วันนี้เงียบเหงา สงสัยยังไม่ตื่นกัน อิอิ พวกแก๊งค์เรานี่มะนุดค้างคาวววว ตื่น บ่าย ตื่น เย็น

4. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

ก้อใครล่ะ ที่ทำให้พรรคพวกแปลงร่างจากหมูเป็นค้างคาวน่ะ แถมเบ้าตาเป็นแพนด้าอีกตะหาก

เออ....ไหนล่ะ คุณ PIYA ไม่เห็นแอดมาเลย

5. KOKOKING_<<0>>

ใครครับเจ๊ พูดชื่อมาเลยครับ โก้ไม่รู้เรื่องเลย

เค้าชื่อpinya นะเจ๊ไม่ใช่ piya แต่เค้าแอดมาแล้วครับบบบ

6. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้า..เหรอ โทษที ดันไปเปลี่ยนชื่อเค้าซะนี่

เนี่ยเป็นเพราะเจ้าโก้คนเดียว สมองเจ๊เลยสั่งการณ์ได้ไม่เต็มร้อย

7. KOKOKING_<<0>>

อ้าวๆๆๆ โทษกันเฉยเลยเจ๊ 5555 ต้องโทษลุงที่ทำให้สนใจธรรมมะมากขึ้นดีกว่านะครับบบบ

8. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว ในนี้เป็นค้างคาวกันหรอครับเบ้าตาเป็นแพนด้าด้วย 555

เจ๊ ส่งเอ็มมาให้ผมแอดบ้างสิครับ

ขนมอาจารย์เยอะมาก

มโนมยิทธิผมยังไม่ได้เลย

งั้นผมยังไม่กินดีกว่า

9. THE-O-PROTOTYPE

THE-O-PROTOTYPE เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแสดงความ.

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> เราขออนุญาตเสียมารยาทแสดงความโดยมิได้ขอเธอ
    ก่อน ณ.ที่นี้โปรดพิจารณาทบทวนตามโดยลำดับ.
    - เมื่อมีเหตุการณ์เหมือนจงใจบังเอิญบังคับเธอ
    หลายอย่างที่ต้องไป(เราคาดว่าอาจจะเป็นการถือ
    ศีล(เนกฃัมมะ)มิใช่การบวช(บรรพชา))ภายในช่วง
    เวลานั้นให้ได้ คงมิใช่การณ์ในขั้นปรกติธรรมดา
    ของชีวิตเธอ ตามเหตุต้องมีบางสิ่งซึ่งกระทำ
    บางอย่างเพื่อเธอโดยที่เธอคงยังไม่สามารถรับรู้ได้
    หากแต่เมื่อ ตามปัจจัยต่างๆเหล่านั้นรวบเข้าด้วยกัน
    จิตใจเธอจึงเข้มแข็งฮึกเหิมขึ้นอย่างมากถึงกระทั่ง
    ได้ตัดสินใจตั้งเป้าหมายที่สูงมากอย่างแน่วแน่และ
    เด็ดเดี่ยวโดยไม่ลังเลเป็นผล ณ.กาลขณะนั้น.
    (จิตเธอได้ตั้งปฏิปทาอันประเสริฐขึ้น)
    - ณ.วันเวลาเหล่านั้นเธอได้ลืมสิ่งที่สำคัญไปอีกครั้ง
    ขนาดแม้ว่าวันที่มีความสำคัญอย่างสูงมากในสถาน
    ที่พร้อมเอื้ออำนวยความเหมาะสมทุกอย่างเพื่อเธอ
    สำเร็จความตั้งใจที่ได้ตั้งไว้ให้จงได้. ในบัดนี้..เธอ
    คงรู้ถึงสิ่งที่เธอได้ลืมในขณะกาลอดีตนั้น...จึงได้มี
    บางสิ่งเตือนเธอถึงสิ่งที่เธอ หลง..ลืม.
    (จิตเธอได้ประมาทและยังหลงลืมตน)
    - แต่ฐานรากแห่งชีวิตจิตใจของเธอที่แท้ในกาลก่อน
    มิใช่บุฅฅลอ่อนแอ พ่ายแพ้สิ่งใดโดยง่าย หรือใช่
    เรื่องที่จะพาลด้วยผู้อื่นก็หาไม่ ความสำคัญของสิ่ง
    ที่ตัวเราตั้งจิตใจมั่นไว้ให้สำเร็จจงได้ด้วยตัวเราเอง
    สิ่งนี้ต่างหากคือตัวตนที่แท้จริงแห่งเธอ...
    ขอเธอจงอย่าได้หลงลืมอีกเป็นอันขาด จงรักษาตน...

10. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    มะใช่มนุษย์ค้างคาวแต่เป็นแด้กคูราต่างหากอิอิ............
    แอบเปลี่ยนชื่อให้ด้วย...จะแอดได้ไงก็ไม่มี mail คุณนี้คะขอ mailด้วยคร้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. audi1416

audi1416 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2007
    เจริญสุขสัวสดี

12. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เปลี่ยนรูป แล้วเหรอ หนูแอม ดูมีความอบอุ่นดีนะ หนูอยู่ส่วนใหน ของรูป ล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2010
  13. KOKOKING_<<0>>

แอมอยู่เป็นก้อนๆทางขวามืออะครับลุง อิอิ แซวเล่นนะจ๊ะ

14. gatsby_ut

ว่าแล้ว เชียว ต้องทางขวา ๕๕๕. ระวัง M โรคจิตนะ ทีมงาน เค้ารู้แล้ว ว่าเป็นใคร (เตรียมประจาน)
    พรุ่งนี้ ๒๐ มีนาคม วันเสาร์ ๕ ใหญ่ นะ ลุงไปทำบุญ และนำของเข้าร่วม พิธีพุทธาภิเศก ที่วัดท่าซุง นะ จะขนบุญมาฝาก ทุกๆ คน จ้า....ใครมีโอกาสไป ควรไปนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2010
  15. Tanunchapat

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2010
  16. Tanunchapat

การให้อภัยไงจ้ะที่รัก (ใช่ป่ะลุง) ถ้าผิดนี่ หมอไม่รับเย็บเลยนะเนี่ย
    แต่ขอบอกทำได้ยากกกกก โค้ดดดดดดดดดดดดด โดยเฉพาะพวกที่ชอบกระซวกเราลับหลังนี่

17. KOKOKING_<<0>>

ตอนแรกว่าจะไปนะครับ ว่าจะไปกราบหลวงพ่ออะครับแต่ก็มีเหตุให้อดไป ยังไง แอบ อนุโมทนากะคุณลุงล่วงหน้าด้วยนะครับบบ

18. Xorce

Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบนอบน้อม ต่อคุณลุงอริยบุตรด้วยความเคารพครับ

ขอให้คุณลุงเมตตาสงเคราะห์ แนะนำในการตัดสังโยชน์
    เพื่อที่กระผมจะได้จดจำ และน้อมนำมาปฏิบัติ เพื่อให้เข้าถึง และถ่ายทอดให้กับผู้อื่นต่อไปด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2010
  19. gatsby_ut

อนุโมทนา ในกุศลจิต เรียกว่าแนะนำกัน นะ เรากัลยาณมิตร ร่วมชะตาเดียวกัน ลุงเองก็ยังหาความดีไม่ได้ คำสอนทั้งหลาย มาจากครูบาอาจารย์ มิใช่ของลุง นะ การเพียรละสังโยชน์ ๑๐ อันเป็นเครื่องร้อยรัดสัตว์ ให้ติดอยู่ใน วัฏสงสาร คือแก่นแท้ ของพุทธศาสนา
    ถ้าเราละได้เบื้องต้น ข้อ ๑- ๓ ถือว่าเป็น อธิศีล คือพระโสดาบัน และ พระสกิทาคาม
    ถ้าเราละได้ท่ามกลางข้อ ๑- ๕ ถือว่าเป็น อธิจิต คือ พระอนาคามี
    ถ้าเราละได้บั้นปลายข้อ ๑- ๑๐ ถือว่าเป็น อธิปัญญา คือพระอรหันต์ (ขีณาสพ)
    ส่วนลายละเอียด ในการปฏิบัติ พรุ่งนี้ ลุงมีธุระแต่เช้า กลับมาคงดึก คงวันที่ ๒๑นะ ลุงจะมาอธิบาย ในแนวทางปฎิบัติ หลักใหญ่ อยู่ที่การหาทุกข์ ถ้าหาทุกข์เจอ หาความเบื่อหน่ายเจอ ก็จะเป็นพื้นฐานที่ดี ต่อไปนะ หมั่นสำรวม กาย วาจา ใจ ด้วยความไม่ประมาท ให้เป็นปกติ ศึกษาตามลิงค์ นี้ไปก่อนนะ และถามลุง ในลิงค์นี้ โมทนาจ้า
    ในเบื้องต้น ลุงสอนได้ ในท่ามกลาง ลุงแนะนำได้ ในบั้นปลาย ต้องศึกษาด้วยตัวเองนะ
    และอย่าคิดว่าลุงได้โน่น ได้นี่นะ ลุงเองก็ยังไม่ได้อะไร

http://palungjit.org/threads/แนวทางปฏิบัติ-เพื่อแก่นของพุทธศาสนา.231374/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤษภาคม 2010
  20. KOKOKING_<<0>>

มีดาวดังหลงมาอีกท่าน สวัสดีท่าน xorce ลุงเราพลังภายในเยี่ยมยอดจิงๆๆๆ อิอิ