สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    คือการฝึกปฏิบัติ แบบตึงเกินไป (อัตตกิลมถานุโยค)และหย่อนยานเกินไป (กามสุขลิกานุโยค) การปฏิบัติ ควรเดินสายกลาง (มัชชิมาปฏิปทา) อาจสะกดผิด นะ

เรื่องทิพย์จักขุญาณ ฝึกได้เลย ครับ ทำคิดมาก ฝึก จำภาพพระนะ คือลืมตาดู พอจำได้ แล้วหลับตานึก เมื่อภาพเลือนไป ก็ลืมตาดูใหม่ ใช้ใจนึก นะ อย่าใช้ประสาทตา เหมือนกับเรา นึกถึงบ้าน นึกถึงที่นอน ทำนองนี้ เอาตรงนี้ ก่อน นะ

เรียกว่าหล่อดีกว่า ครับ เอ้อ ฟังทะแม่ง ไม่คุยอะไร สักหน่อย เหรอครับ ที่นี่ น่ะ คนในอยากออก คนนอก อยากเข้า 555+ ล้อเล่น น่ะ แอม ว่าไง

อย่าโทษ ตัวเอง ซิ ท้องมันเป็นมาร น่ะ 555+ เรียกว่าปิติ กิน ได้อานิสงค์ แน่นอน จร้า
    เอ้อ จะให้ลุง บวช เหมือนคนที่บ้าน เลย เรื่องที่ลง น่ะ ดีแล้ว นะ เลือก เอาสั้น ๆ หน่อย คนขี้เกียจอ่าน ยาว ๆ ยังพอมีให้เห็น นะ

จร้า ค่อย ๆ ทำไป นะครับ เราทำเพื่อตัวเราเอง นะ แล้วหายไปใหน มาล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มิถุนายน 2010
  2. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    เรื่องคาถาเงินล้านที่แม่ชีบอกนี่ มันก็ขึ้นอยู่กับบุญของคนนั้นด้วยค่ะ
    เพราะหากทุกคนทำตามก็คงได้เงินล้านกันหมดทุกคน คงจะเป็นจัวหวะ
    ชีวิตของนักธุระกิจผู้นั้นด้วยล่ะค่ะ แต่ก็ดีนะคะคาถาเงินล้านท่องไว้ทุกวัน วันละ 9 จบ วันนี้เงินล้านยังไม่มาหาเรา แต่คราวหน้าต้องมีสักวันที่เป็นวันของเรา กระทู้ของน้องนี่ ตอนแรกน้องถามเรื่องนั่งเล่มเกมส์อยู่หน้าคอมแล้วหลับฝันไปไม่ใช่หรือคะ ทำไมตอนหลังมีการสอนการปฏิบัติ แต่ก็ดีค่ะ เข้ามาอ่านเพราะตามกลิ่นพี่แหลมมาค่ะ จะได้ให้พี่เขาสอนเรื่องการปฏิบัติค่ะ

3. gatsby_ut

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2010
  4. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ใบเซียมซี ที่ 22 นี้ ทำนายว่า

ใบที่ 22 นี้ ต้องฟังผู้สอน อย่าบังอาจ คิดว่าตนแน่
    จะทำกิจการใดให้ตรึกตรอง อย่าด่วนใจง่าย
    การใดไม่รู้ให้ถามผู้ชำนาญ ปรึกษาท่าน
    เมื่อผู้ชำนาญ ชี้แจง แนะนำแล้ว
    ให้จดจำคำสอนไว้
    ซึ่งโบรราณถือว่าผู้ใหญ่อาบน้ำร้อนมาก่อน
    ถึงจะไม่เชื่อ ก็ให้ฟังความไว้บ้าง
    ถ้าเจ็บป่วยอยู่ อาการก็จะทุเลาลง
    แต่เรื่องคดีความจะแพ้ ให้หลบหนีซะ 555
    เรื่องโชคลาภ มีมากมาย เพิ่มขึ้นทุกวัน ( โดยเฉพาะลาบหมู )
    อยากพบเจอใคร เคียงคู่ใคร
    ได้ตามประสงค์แน่นอน
    ใครเสี่ยงใด้ใบนี้ ให้ใช้สติพิจารณา
    อย่าลุ่มหลง มัวเมา จักดีแท้แน่นอนจ้ะ

แปลความได้ประมาณนี้จ้ะหนูแอมป์

----------------------------------------------------------
    " ปิดทองหลังพระไปเรื่อยๆ วันหนึ่งทองก็จะล้นมาข้างหน้าเอง "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2010
  5. noolegza

" ปิดทองหลังพระไปเรื่อยๆ วันหนึ่งทองก็จะล้นมาข้างหน้าเอง "

6. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุนะจ้ะ

ที่หลวงปู่ท่านมาเพราะอะไรรู้ไหม เพราะตอนนี้แอมกำลังจะหลุดโลกอีกรอบแล้วไง คาดหวังกับเป้าหมายสูงสุดในชีวิต เลยเร่งปฏิบัติ ทำทุกอย่างตามคำแนะนำของผู้รู้ เพื่อฝันเป็นจริง ทั้งๆที่บางอย่าง ฝืนความรู้สึกเล็กน้อย พอการณ์มันไม่เป็นตามหวัง ก้อท้อ พอท้อ ก้อเริ่มเครียด,เซ็ง,หงุดหงิดกะชีวิตเน่าๆ แล้วก้อเริ่มพาล เมื่อวานพูดอะไร? จำได้ป่ะ

<TR><TD style="COLOR: rgb(128,0,255); FONT-FAMILY: 'Tahoma'"></TD></TR><TR><TH>(10:09 PM) อย่า"เสียศูนย์"น:</TH><TD style="COLOR: rgb(128,0,255); FONT-FAMILY: 'Tahoma'">แหม คุนนาย ว่างเป็นไม่ได้เลยนะ
    ว่างเป็นหาหมอดู</TD></TR>
    <TR><TH>(10:09 PM) ]@_@++// JzYyBiT:</TH><TD style="FONT-FAMILY: 'MS Shell Dlg 2'">มันอยากรู้อ่ะ
    พอรู้แล้วเครียดดดดดดด
    ที่ทำนี่ไม่ได้ช่วยเลยใช่มั้ยเนี่ย</TD></TR>
    <TR><TH>(10:10 PM) อย่า"เสียศูนย์"น:</TH><TD style="COLOR: rgb(128,0,255); FONT-FAMILY: 'Tahoma'">โส น้า หน้า
    รุ้แล้วเครียด
    4555</TD></TR>
    <TR><TH>(10:10 PM) ]@_@++// JzYyBiT:</TH><TD style="FONT-FAMILY: 'MS Shell Dlg 2'">เออ แบบ ท้อ อ่ะ เจ๊
    อยากเลิกปฏิบัติ เหมือนกันนะ</TD></TR>
    <TR><TH>(10:10 PM) อย่า"เสียศูนย์"น:</TH><TD style="COLOR: rgb(128,0,255); FONT-FAMILY: 'Tahoma'">อ้าว กำ ล่ะสิ</TD></TR>
    <TR><TH>(10:11 PM) ]@_@++// JzYyBiT:</TH><TD style="FONT-FAMILY: 'MS Shell Dlg 2'">ทำดีแล้วไม่ได้ดี T_T

มีที่ไหนฟร่ะ ที่ทำดีแล้วไมได้ดี ไม่ได้ช่วยอะไรให้มันดีขึ้น ไอ้ได้น่ะ มันต้องได้แน่ แต่มันอาจจะช้าหรือเร็วก้อตามจังหวะชีวิต แต่ตอนนี้แอมใจร้อน+ร้อนใจไง มันก้อเลยไม่ทันใจ เลิกพูดได้แล้วว่าจะไม่เอาแล้ว จะเลิกปฏิบัติ เจ๊บอกเลยนะ ว่าถอยไม่ได้แล้ว เราเดินมาไกลและ แอมถูกขีดเส้นให้เดินทางสายธรรมะ หนีไม่พ้นหรอก ตอนอยู่วัดเขาสมโภชน์ ได้รู้ได้เห็นอะไรต่อมิอะไรมามากมาย จำไม่ได้แล้วหรือ ทำไมไม่เอาคำสอนของท่านมานั่งพิจารณาล่ะ การที่แอมได้สัมผัสกะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ มันไม่ใช่เรื่องบังเอิญหรือคิดไปเอง ท่านอยู่กะเราตลอด เพียงแต่จะออกมาสื่อกับเรา หรือไม่เท่านั้น ที่ท่านมาครั้งนี้ เพราะการที่พาล แล้วพูดว่าจะไม่ปฏิบัติ จะเลิกน่ะ มันไม่ดี วันหลังไม่ว่าจะสติแตกขนาดไหน ก้อห้ามพูดคำนี้ออกมานะยะหล่อน ดี/ไม่ดี จะเป็นการปรามาส แล้วเด๋วจะโดนลงโทษ (เหมือนเจ๊)
    แล้ววันๆก้อมีเวลาว่างมากๆๆๆๆๆๆ (อย่างที่จีโร่ว่า) หาอะไรทำสิ่ วันนั้นบอกจะเขียนหนังสือ ลงมือรึยังยะหล่อน หรือลืมไปแร่ะ

อืม....ม่ะรู้จะพูดไงดี ก้อพูด-คุย ตัว/ตัวไปหมดแล้ว แอมต้องนิ่งกว่านี้อ่ะ ดีมั่กๆ นั่งมอง นั่งคุยกะหลวงปู่ 3 ชม (ไม่งั้นตรู คงไม่ต้องนอน55555 งานนี้คุนลุงรอดตัวไปอิอิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2010
  7. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    แอมก็ พูดกับท่านว่า ลูกดีใจเหลือเกิน ที่ได้เจอหลวงปู่ดู่
    พออยู่ต่อหน้าหลวงปู่ลูกไม่รู้ว่าจะพูดอะไรดี ลูกรู้ว่าที่ลูกพูดไปนั้นหลวงปู่รับรู้หมดแล้ว
    แล้วหลวงปู่ ก็ตอบว่า ใช่ลูก พ่อได้รับรู้หมดแล้ว
    แอมก็ บอกว่า ลูกขอแค่นั่งมองหน้าหลวงปู่แค่นี้ ลูกก้มีความสุขแล้ว
    ตอนนี้หนูไม่สงสัยอะไรอีกแล้วค่ะหลวงปู่ หนูไม่สงสัยอีกแล้ว
    แล้ว หลวงปู่ก็บอก แอมว่า นี่เเหละ ลูกเอ๋ย การเกิดก็เป็นเช่นนี้ สุขทุกข์นั้นปนกันไป เด๋ว ก็สุข เด๋วก็ทุกข์ไม่ยั่งยืนหรอก
    สิ่งที่ลูกได้ทำมา คำอษิฐานของลูก พ่อรับรู้ได้หมดแล้ว
    ทาน ศีล ภาวนา อย่าได้ขาดจำไว้นะ
    แล้วลูกจะได้ในสิ่งที่หวัง
    สวรรค์ย่อมเห็นใจ อะไรประมานนี้เเหละ
    ยัยแอมช้านอ่านประโยคนี้แล้วน้ำตาแทบไหลอะรับรู้ได้ถึงความรักของพ่ออะแล้วแกก็ไม่ต้องสงสัยในการทำดีแล้วไม่ได้ดีแล้วนะหลวงปู่ได้บอกแกไปหมดแล้ว

8. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    แหม ลุงศิษย์ลุงพัฒนากันมากจิงๆนะครับ น่าดีใจกะลุงที่ช่วยขัดเกลา โก้ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับบบ อิอิ โมทนากะทุกคนด้วยจ้า

9. พรเทวราช

พรเทวราช เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2010
    หุหุ แหม เห็น นักปฏิบัติ แล้วชื่นใจ แทนจ้าวสำนัก จัง ขอศึกษากระทู้ก่อน จะได้มีทางหนี ทีไล่ ห้องหมอดูนี่ ก็มีเด็ด ๆ นะ ตามคุณ

คนนี้มาน่ะ เห็นบอกว่า เด็กห้องนี้ น่ารัก ทุกคน ยินดีที่รู้จัก ครับ เด๋ว กลับไปตีความ พีเอ็มก่อน ไม่รู้ว่า งวดนี้ หรืองวดหน้า

10. noolegza

ข้อความดี แอบก๊อบไปแร้ววว >_<

11. phasukjai

phasukjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009

ขอบคุณนะคะ น้องแอมคนสวย ที่ช่วยแนะนำ คงเป็นเพราะพี่ไม่มั่นใจตัวเองด้วยแหละ ว่าที่รู้สึกนั้น จริงหรือไม่ (เกิดความลังเลและกังวล ว่าถูกหรือไม่ถูก) งั้นต่อไป จะขึ้นไปนอนเล่นบนวิมานของตัวเองมั่ง

ว่าแต่นั่งอานาปานสติ เป็นไงหรือจ๊ะ พี่เองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไหร่

ขอบคุณมั๊กๆๆสำหรับพรคล้ายวันเกิด ผ่านมาแล้วละค่ะ

12. phasukjai

phasukjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ขอบใจจ๊ะ หนูแอมที่ช่วยแนะนำ ดีจัง เจริญอานาปานสติแล้วจิตสงบ ตัวพี่เอง ไม่อยากจะคุย มีแต่ฝุ้งกระจาย คุณลุงให้ฝึกดูลม นับเลขไปด้วย ให้นับถึง 20 แต่พี่ เกินทุกที บางครั้งไม่เกิน แต่ยังมีจังหวะแว๊ป ไปคิดเรื่องอื่นได้อีก แล้วสามารถนับเลขได้ต่อเนื่องด้วย ไม่รู้ทำไม ช่างสามารถได้ขนาดนี้ ..ตอนนี้เปลี่ยนใหม่ นอนกำหนดให้หลับไปเลย ถนัดมากวิธีนี้..

13. gatsby_ut

อยู่ จ้า ลุงยัง ไม่ได้ไปใหนไกล หรอก ยังเดี้ยม ๆ มอง ๆ อยู่น่ะ นะ

14. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านหลังนี้แปลกจัง ลูกสาวอยู่บ้าน คุนพ่อหายยยยยไปไหนไม่ทราบ อีตอนลูกสาวหนีเที่ยว คุนพ่ออยู่โยง อื้ม....เมื่อไหร่จะพอดีกันสักที เอ้าคุนลุง/คุนพ่อ กลับบ้านได้แล้ว ลูกๆหลานๆให้อภัยแล้วค่ะ เอ.. หรือว่ากลับไม่ถูก คงจำทางกลับม่ะได้ แก่แล้วก้อเงี้ย อิอิอิ

สวัสดีคุนพรเทวราช ที่บ้านนี้ มีแต่ทางเข้าค่ะ ไม่มีทางออก หนีไปไหนก้อไม่พ้น คิดดีๆละกัน เด๋วจะหาว่าไม่เตือน

เอ้า เด็กๆ เจ๊อุตส่าห์โฆษณาชวนเชื่อซะหรูว่า น่ารัก แต่ โถๆๆๆๆๆ นานๆจะมีเหยื่อหลงเข้าบ้าน ม่ะมีใคร welcome เลยเหรอจ้ะ?????

15. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ไปร่วมถวายพระที่กาฬสินธิ์มาครับพร้อมถวายผ้าไตร 1 ชุดครับ ร่วมอนุโมทนากันนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

16. gatsby_ut

จร้า กลับแล้ว ครับ ลูกมันไปเที่ยว ลองของชาวบ้าน น่ะ ที่กลับมา คงหมดที่ลอง เค้าคงรู้ทัน น่ะ 555+

จร้า เชิญเลยครับ คุณเทวราช กระทู้อื่นไม่เห็น คิดมาก เลย

อ้าว ไม่ลอง จะไปรู้ เหรอ คุยกันแล้ว ไม่ดุหรอก ก็จัดจ้าน พอสมควร

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ จร้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มิถุนายน 2010
  17. KOKOKING_<<0>>

หนูแอมคงโดนคนที่นครนั้นรัดแล้วมั้งครับลุง

18. Tanunchapat

โมทนาด้วยจ้ะ นึกว่าหายไปราชบุรี หรือไม่ก้อหาทางออกจากวังบาดาลไม่ได้ 5555

เออ...นั่นจิ่ วันนี้เป็นรัยกัน ไม่หลับไม่นอน

19. KOKOKING_<<0>>

วัดป่าแสงสำราญธรรมจ้า ตามที่ได้สนทนากะเจ้าอาวาส ท่านน่าจะปฏิบัติตามสายของหลวงปู่มั่นนะครับ ดูกายในกาย จิตในจิต กายานุสติกรรมฐาน เป็นวัดที่สงบมากๆเลย ยังไม่เจริญมาก ชอบบรรยากาศสุดๆเลย อิอิ

ปล. ราชบุรียังไม่ได้ไปเลยครับ
    ฝากถึงนักปฏิบัติทุกท่านนะครับ ไม่ว่าจะปฏิบัติตามแนวทางใดก็อย่างลืม สมถกรรมฐานนะครับ สำคัญมากๆ จิตจะได้แกร่งๆเพื่อจะได้ยกระดับจิตให้สูงยิ่งขึ้นเมื่อปฏิบัติไปเรื่อยๆนะครับ อย่างที่คุณลุงได้สอนไว้ อิอิ

20. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ยินดีต้อนรับน้องใหม่คะ.......ห้องนี้เมื่อเข้ามาแล้วไม่มีทางออกคะ55555

อนุโมทนาสาธุเจ้าคะคุณโก้กกกกกกกกกกกก