สนทนาตามประสา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย May be no one, 1 มีนาคม 2010.

1. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    5555555555555555555555555555555555555555555555555555555555
    แด้วนี้ลุงแก :cool: อะขออะไรให้หมด เรื่องพีเอ็ม ก็ลุงฮอตอะ อิอิ จัดไปอย่าให้เสียลุง
    ****ไหนๆๆคัยบอกว่ากุลชอบฝรั่งหาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมะได้บอกซักหน่อย(ลุงสั่งฝรั่งจากอยุธยาโล 1 นะ 55555) แว๊บไปอ่านเรื่องอานุภาพระภูมิเจ้าที่ดีกว่า

2. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้พริก เกลือ น่ะ อยากรู้จัง จะเอามาจิ้ม หรือเอามาเผา ล่ะ 5555
    ไม่ชอบเลยคุยกะคนรู้ทันเนี่ย

กุลฝรั่งถ้ามันไม่work เจ้มีชมพู่,มะม่วงนะ555555 สนป่ะ

3. pinya

5555555555555555555 จัดมาเจ้อย่าให้เสียมะม่วง ชมพู่ของเจ้อะช่วงนี้เบื่อฝรั่งอย่างแรงอยากกินมะม่วง ชมพู่ของเจ้อะ

4. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อยากกินอะไร ก็ปลูกซิ จ๊ะ
    คนอื่น เขาปลูกมะม่วง เขาก็ได้กินมะม่วง ปลูกชมพู่ ได้ก็กินชมพู่
    ไอ้ลุงนี่แปลก อยากกินถั่วเขียว ก็ปลูกถั่งเขียว หนอย ดันกลายเป็น ถั่วงอก หมดกัน

ช่วงนี้ ลุง ยุ่ง ๆ นิดนะ กำลังเช็ค เรตติ้ง น่ะ 5555+
    วันก่อน เจอคนพาล เค้าเล่นเกมส์อยู่ พอไอ้ตัวในเกมส์ตาย จังหวะลุงเข้าไปทัก หนอย โทษลุง เชีย !

ทุกข์ หมายถึงสิ่งที่ทนได้ยาก อ้าวทวนกันหน่อย
    ทุกข์เกิดจาก เครื่องเศร้าหมองของจิต อันได้แก่ ความโลภ ความโกรธ ความหลง คือ กิเลส<O:p
    กิเลส ความโลภ ความโกรธ ความหลง เกิดจาก ความทะยานอยาก คือ ตัณหา<O:p
    ตัณหา ความทะยานอยาก เกิดจาก ความยึดมั่นถือมั่น คือ อุปทาน<O:p
    อุปทาน ความยึดมั่นถือมั่น เกิดจาก ความไม่รู้ คือ อวิชชา
    <O:p
    ก็ อวิชชา ความไม่รู้ นี้แล เป็นสาเหตุให้มี ร่างกาย คือ ขันธ์ ๕<O:p
    ขันธ์ ๕ ร่างกายนี้ เกิดจาก กิเลส ตัณหา อุปทาน และ อกุศลกรรม<O:p
    ถ้าเราจะหน่ายทุกข์ ก็จงหน่ายที่ ร่างกาย เถิด<O:p
    การหน่ายร่างกาย คือละ สักกายทิฐิ องค์สมเด็จ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรง ชี้ไว้ ๔๑ เส้นทาง แต่ละเส้นทาง ก็สามารถ ถึงที่สุดของความพ้นทุกข์ได้ คือ
    มหาสติปัฏฐานสูตร ๑ (ทุกจริต ปฏิบัติได้) เป็นแนวทางของ สุกกวิปัสสโก
    กรรมฐาน ๔๐ (ปฏิบัติตามจริต ๖ มี ๓๐ กอง จริตกลาง มี ๑๐ กอง) เป็น แนวทางของ สุกขวิปัสโก ถ้าจับ กสิน ด้วย ก็เป็นแนวทางของ เตวิชโช ฉฬภิญโญ ปฎิสัมภิทัปปัตโต ถ้าทำได้นะ

ถ้าเราละ สักกายทิฐิ ได้แค่ตัวเดียว ครูบาอาจารย์ ท่านว่า ความเป็นพระอริยะ เหมือนหญ้าปากคอก<O:p
    ฉะนั้น ในเมื่อทาง มีถึง ๔๑ ทาง เธอจง ฉลาด เลือกทาง ซึ่งมีอยู่ ในการปฏิบัติ<O:p
    ตาม ระดับ สติ ปัญญา เหมือนคนไข้ เลือกยาที่จะรักษา ตัวเอง
    องค์สมเด็จ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านแยก ไว้คนไว้ ๔ ระดับคือ<O:p
    อุคฆฏิตัญญู
    วิปจิตัญญู
    เนยยะ
    ปทปรมะมี
    ฉะนั้นปัญญาคนจะเสมอกันไม่ได้
    <O:pจำไว้เถิด ถ้าเราไม่เคย สร้างสม บารมี มาในกาลก่อน ยากนัก ที่จะเจอ พระพุทธศาสนา และ เจอ คำสอน ของหลวงพ่อ ผู้เป็น เอกอรหันต์ เจอ พระอริยเจ้า จงทำ กำลังใจ ที่พร่องให้เต็ม เถิด ท่านหงายของที่คว่ำ เปิดของที่ปิด บอกทาง แก่ผู้หลงทาง หรือเสมือน จุดประทีปในที่มืด ให้เราแล้ว

อริยบุตร

.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2010
  5. gatsby_ut

แอม เราปฏิบัติในกรรมฐาน ๔๐ นะ เราก็ควรรู้ แค่ เราปฏิบัติ นะ ถ้าเราเอาพระไตรปิฏก ทั้งหมด มาอ้างกัน เถียงกันทั้งชาติก็ไม่จบ องค์สมเด็จ ท่านสอนไว้ ๔๑ คือกรรมฐาน ๔๐ และมหาสติปัฏฐานอีก ๑ เส้นทางเพื่อความหลุดพ้น เราเอาแค่ทางเดียว และเราต้องรู้ ว่าทางที่เราปฏิบัติ มีอะไรเป็นบาทใหญ่ การเก่ง ต้องเก่งปฏิบัติ ไม่ใช่ ปริยัติ
    การจับกองโน้น กองนี้ มาทำ เมื่อไหร่ ล่ะ จะถึงจุดหมายปลายทาง นิวรณ์ ข้อแรก ก็เล่นงาน แล้วนะ
    กรรมฐานทุกกอง ต้องโยงเข้าหากฏของ ไตรลักษ์ และ อริยสัจน์ ๔ ถึงจะเข้า อริยมรรค อริยผลได้ นะ

.
    ถ้าคนทั้งประเทศ จะเดินทางเข้ากรุงเทพ เขาเหล่านั้น จะเดินทาง มุ่งหน้าไปทางทิศไหน ล่ะ
    ทางเหนือ
    ทางใต้
    ทางตะวันออก
    ทางตะวันตก
    ฉันใดก็ฉันนั้นนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2010
  6. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวจะตั้งกระทู้เองจะพี่ชาย กราบอนุโมทนาสาธุอย่างสูงค่ะ

7. pinya

****อ่านจบแล้วอะลุงสนุกดีอะ...(ไอ้ลุงนี่แปลก อยากกินถั่วเขียว ก็ปลูกถั่งเขียว หนอย ดันกลายเป็น ถั่วงอก หมดกัน)
    แด้วนี้ลุงคารมคมคายจริงๆๆนะ

แอบพวงพระองค์ที่ 11 ด้วยอะ ได้ 2 ต่อคะ
    ****แอม เราปฏิบัติในกรรมฐาน ๔๐ นะ เราก็ควรรู้ แค่ เราปฏิบัติ นะ ถ้าเราเอาพระไตรปิฏก ทั้งหมด มาอ้างกัน เถียงกันทั้งชาติก็ไม่จบ องค์สมเด็จ ท่านสอนไว้ ๔๑ คือกรรมฐาน ๔๐ และมหาสติปัฏฐานอีก ๑ เส้นทางเพื่อความหลุดพ้น เราเอาแค่ทางเดียว และเราต้องรู้ ว่าทางที่เราปฏิบัติ มีอะไรเป็นบาทใหญ่ การเก่ง ต้องเก่งปฏิบัติ ไม่ใช่ ปริยัติ:cool:
    ****แล้วน้องของลุงชื่อรัยคะแล้วให้เรียกว่ารัยคะ
    อยากจะรู้จักญาติผู้ใหญ่อีกคนอะคะ ...อิอิ
    ****ทุกข์ๆๆๆๆๆๆรู้อยู่แก่ใจแต่ปฎิบัติเพื่อหาทางดับทุกข์ไม่ได้หน่อ..หุหุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2010
  8. cahwee

cahwee เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณลุง และมิตรสหายทุกท่าน

หนูยังอยุ๋ตามเดิมค่ะ ตามอ่านอย่างเงียบ เงียบ ตอนนี้อ่านย้อนอันเก่ามาค่ะ (เนื่องจากคุณแอมเปลี่ยนหัว เลยต้องอีกรอบ 555)

9. gatsby_ut

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->cahwee<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3341104", true); </SCRIPT> สวัสดีค่ะคุณลุง และมิตรสหายทุกท่าน

เอ้อ สวัสดี กองไว้ตรงนั้นแหละ 555+ ล้อเล่น น่า ที่แอบเพราะกลัวโดน ลูกหลง เจ้าแอม เหรอ แล้วเป็นไง ปฏิบัติถึงใหน แล้ว ถึงวัดมเหยงค์ หรือยัง

แอม ถ้าเราตาย และเราโดนทิ้ง ไว้ตามสภาพ จะเป็นอย่างที่ เราฝันเห็น หรือปล่าว ?
    และถ้าเป็น คนอื่น ล่ะ พิจารณา ดูนะ

เรื่องบุญกุศล มีจริง อย่าลังเล สงสัย ถ้าถึงเวลา บรมครู ที่ใหน ก็ช่วยเราไม่ได้ นะ เรามีกรรม เป็นของตัวเอง (กรรม คือผลของการกระทำ ทั้งดี และเลว)

อ่านเรื่องนี้ดูนะ http://palungjit.org/threads/ลาพุทธภูมิ.240112/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2010
  10. nunnapath

nunnapath เป็นที่รู้จักกันดี

หลับตาทำสมาธิในห้องมืดกลับมีความสว่างเหมือนเปิดไฟอยู่ข้างในเป็นเพราะเราคิดมากเองแน่เลยเนอะ แต่ก็ดีไม่น่ากลัวเพราะสว่าง

11. gatsby_ut

ถ้าสมาธิของเรามีกำลัง จะมีความสว่าง ของจิต นะ ถ้าควบวิปัสนาด้วย ก็อาจจะรู้เห็น อะไรแปลก ๆ ได้ ก่อนทำสมาธิ ควรพิจารณาโทษ ของขันธ์ ๕ ก่อนนะ

.http://palungjit.org/posts/3352426

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤษภาคม 2010
  12. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสมัครเข้ามาเรียน เขียน อ่านด้วยคนค่า

13. gatsby_ut

มาเลย จ้า สำนัก หาทุกข์ สุขไม่เอา ไม่ต้องสมัคร คิดจะมา ก็มาได้เลย ถ้าคิดจะไป ม่าย ... ได้ นะ 555+ ไล่อ่านให้หมด ตามกฏกติกา นี่ยังอ่านไม่หมด นะเนี่ย มโน ฯ ยังนะ เอาพื้นฐานก่อน
    เช้านี้ ลุงไปวัดท่าซุง นะ เข้าพิธี รอบเช้า

รวดเร็ว ทันใจ กลับมาแล้ว นะ งานนี้ มีรูปมาฝากด้วย ลุงได้ถวาย สังฆทาน และทำบุญอย่างอื่น ด้วยนะ เอาบุญมาฝากกัน จ้า โมทนากัน นะ

http://palungjit.org/posts/3352426

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.950416/[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤษภาคม 2010
  14. pinya

ว้าวๆๆๆๆๆๆๆภาพสวยมากเลยคะลุงดูแล้วชื่นใจ(โดยเฉพาะภาพแรกอะ)อนุโมทนากับลุงด้วยคะแต่คนเยอะมากเลยนะคะลุงถ้ามีโอกาศขอไปสัมผัสวัดท่าซุงสักหน่อยแล้ว ลุงเห็นแล้วอยากไปแต่อยากไปตอนคนไม่เยอะจะมีหรือเปล่าอะคะลุงช่วง(คนไม่เยอะอะคะ)
    แต่ทำไมไม่มีภาพลุงเลยอะคะ(ลุงอายกล้องหรือคะ)อิอิ

15. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    อ่านครบ ตามกติกาแล้วค่ะ ขอคำชี้แนะด้วยนะคะ คงจะช้าหน่อยตามประสาของคนแก่ สาวกล้วยไม้ไง พื้นฐานก่อนพอไหวไหมคะ
    ขออนุโมทนาบุญค่ะ

16. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    สวยจิงๆครับลุง กราบอนุโมทนาด้วยครับบ หวังว่าโก้จะได้ไปบ้างนะครับ

17. nunnapath

nunnapath เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญค่ะคุณลุง จริงๆ ความสว่างที่เกิดขึ้นก็ไม่บ่อยเ่ท่าไหร่ค่ะ แต่เรื่องนั่งสมาธิแล้วเกิดพลังงานความร้อนรอบกายนั้นเป็นบ่อยไม่ทราบว่าเพราะอะไร บางทีเหมือนมีลมอุ่นอยู่รอบหน้าบ้างหรือความร้อนอยู่รอบกายทั้งที่นั่งในห้องแอร์แถมเปิดพัดลมอีก ก็ยังงง
    ถามลุงหน่อยค่ะ บ้างทีความโกรธที่เกิดขึ้นมาในความรู้สึกเราแล้วแต่เราระงับมันแบบว่าไม่ยอมพูดคุยกับใครเลยเอาแต่นิ่งคือทำงานก็ทำไปและฟังธรรมเพื่อระงับอารมย์นั้นไว้เป็นเหตุให้ร่างกายป่วนปั่นหรือเปล่าค่ะ ขอความรู้หน่อยค่ะ แล้วการพิจารณาขันธ์ห้าอันนี้ พยายามพิจารณาโทษของมันที่ทำให้เกิดทุกข์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2010
  18. pinya

มาดันกระทู้คะ อิอิ

19. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

*รัยอ่ะยัยกุล มาแค่เนี้ยะ เจ้าโก้ไปไหนหว่า เอ็มก้อไม่ออน

เฮ้ออออออออออ วันนี้เจ้ถอนหายใจได้เป็นไร่แร่ะ :'( :'(

หน้ากระทู้แปลกๆนะ

20. Tanunchapat

The business on the earth of your great-grandpa is over.
    Now he travel to see Buddha.
    Alive human has to keep the ball rolling.
    You must turn to good account any opportunity that cames your way.
    Let's make the best of your way in life.
    He'll view you from the top.

This is rule of thump *Alive n Away*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2010