สงสัยพระร่วงรางปืนดอยสุเทพปี15ทำมัยถึงไม่ดัง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คิดดีจัง, 13 มกราคม 2011.

1. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    เรียน สอบ ถาม พี่ ๆ ทุก ท่าน

ปี หนึ่ง ห้า นี่ ใช้ รุ่น นํ้ามนต์ เดือด รึป่าว เจ้า ค่ะ:cool:

2. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงทุกท่านที่มี พระ พระร่วงหลังรางปืน วัดพระธาตุดอยสุเทพ ที่สร้างปี 2515 สังเกตุสะดือขององค์พระครับ จะเป็นรูปจันทร์เสี้ยว ( ครึ่งวงกลม ) ของสร้างเสริมจะสะดือกลมครับ

มาตอนนี้ก็อมยิ้มกันละครับ

3. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ผมมี1องค์ครับได้มานานแล้วแต่ไม่รู้เนื้อหาเป็นไงแต่รู้ว่ามีหล้งเจดีนู้น กับหลังจมครับพี่ท่านใดมีรู้มีข้อมูลบอกด้วยครับ แต่เห็นเขาว่าบล็อคเสริมมีเยอะครับใช่บล็อคเดิมทำด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      3,059
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      1,936
  4. mayakarn

mayakarn เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมเก็บไว้เพียบเลยครับ เมื่อก่อนถ้าราคาไม่เกิน 500 ผมเก็บหมดเลย

ตอนนี้น่าจะมีเกือบๆ 20 องค์ได้ ดังไม่ดังผมไม่เกี่ยงครับ

ที่ไม่แรงก็น่าจะมาจากตอนแรกสร้างเยอะด้วยส่วนนึง สร้างเสริมนี่ก็อาจเป็นได้ครับ

แต่เสริมยุคหลังผมว่าน่าจะแยกกันออกได้นะ ของอายุ 30 กว่าปี กับไม่กี่ปีมันน่าจะต่างกัน

วัสดุที่ใช้ก็น่าจะผิดกันบ้าง

5. ICDS

ICDS เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    ให้สังเกตุผิวพระ ต้องเป็นผิวไฟ
    พิมพ์ต้องคมชัด มี 2 แบบ ยันต์หลังจมและยันต์หลังนูน หรือที่เรียกว่า ตัวผู้ ตัวแม่

ย้อนไปประมาณเกือบ 40 ปี
    หลังจากสร้างพระเสร็จใหม่ๆ เจ้าอาวาสท่านไปมาหาสู่กับคณะสงฆ์วัดพระธาตุดอยสุเทพฯ จึงได้มาจำนวนหนึ่ง
    ตอนนั้นได้มีเซียนมาขอซื้อกล่องเปล่าๆ ไปใบ 20 บาท จึงตัดสินใจขาย (ยังสงสัยว่าเอาไปทำไม) ที่จริงเซียนเอาของปลอมมายัดใส่กล่องแท้ คนที่ได้บูชาไปเลยเจอของปลอมกัน จึงทำให้มีแต่ของเลียนแบบมากมายในตลาด ตอนนี้ของแท้ยังมีอยู่ราคาหลายร้อย ในสภาพไม่ได้ใช้ (ท่านเจ้าอาวาสเก็บไว้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2012
  6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อ่านแล้วงงๆครับ

ยังไม่แน่ใจข้อสรุป ผมคงเก็บแค่สององค์เท่าที่มี

7. phedphed

phedphed เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    ปลอมเยอะมากเลยครับ จริง ๆ

8. SupakornRaj

SupakornRaj สมาชิกใหม่

18 มิถุนายน 2014
    มีให้บูชาสักองค์ไหมครับ ^___^

9. nwmin

nwmin สมาชิก

18 มิถุนายน 2014
    องค์ใหญ่ครับ ห้อยไม่ไหว :'(

10. champnutt

champnutt เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    อีกองค์ก็พระร่วงรางปืน ยุทธหัตถีครับ ราคาไม่ขยับทั้งที่พิธีดีมาก แล้วก็พระหูยานจปร. รู้สึกจะออกวัดราชบพิธ กทม.

11. วรพจน์

วรพจน์ สมาชิกใหม่

สนใจยันต์จมครับ