ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพระยาเดโชฯ

พี่มีเทพองค์ใดคุ้มครองบ้างคะ

ท่านที่มีท่านเปาบุนจิ้นคุ้มครอง ควรสวดคาถาบูชาอย่างไร นักการที่โรงเรียนฝากถามค่ะ

นู๋เพชร นู๋มุก หนุ่มหลวง หนีมาวิ่งเล่นที่นี่แต่เช้าเชียวน๊า กินข้าวกันหรือยังจ๊ะ

นู๋รั้ง พี่เห็นแวบๆ อยู่เว็บพญานาคหนูปุ้ยฝ้าย.....อิ อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2010
  2. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ทานตั้งแต่ตี 5 ครึ่งแล้วค่ะ จนตอนนี้เริ่มหิวอีกแล้ว ไม่เป็นไรค่ะ ทานหมี่กรอบครึ่งกล่องที่แช่เย็นไว้เมื่อวาน ตอนนี้หมดเกลี้ยงแล้ว สงสัยต้องเสาะหาขนมอื่นต่อไป แป่ววว

3. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณ ค่ะพี่ปัท วิ่งมาที่นี่ก็ไม่บอกกันบ้างเลย เราหาอยู่อ่ะ
    โป้งแล้วด้วย ฮือ ฮือ ฮือ ไปกินข้าวก่อนเด๋วมา

4. huten

อนุโมทนา อย่างสูงนะคะ คุณหลวง ขอขมาก่อนแล้วกันที่ล่วงเกิน
    เราก็แซว ประสาสนุกสนานกันไปอ่านแล้วซึ้งจริงๆค่ะ ฮือ .ฮือ จะ
    ไม่มีเพื่อนเล่นแล้วอ่ะ

5. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม องค์เดียวกันครับ ^^
    หลวงหมายถึงหลวงพ่อราชพรหมยานท่านลาแล้วไปนิพพานแล้วนะครับ ลาแล้วก็ลาด้วย ไปไม่ได้ก็จะไป ดื้อครับ อิอิ (ที่ผมหมายถึงว่าหลวงพ่อกับหลวงปู่ ไปคนละทางคนละสายแล้วแต่เคยได้รับฟังมาจากท่านนึงว่า ยังไงก็รวมตัวกัน ผมเลยงงไงครับ หลวงปู่ท่านบรามีเต็มแล้ว แต่ท่านแยกร่างมาเป้นหลวงปู่ หลวงพ่ออีกมามายมาโปรด ช่วงหลัง เท่าที่ทราบมานะครับ ผิดถูกยังไง ท่านผู้รูคงตอบได้ เพราะผมโง่ ครับ 55 )

น้องท่านขุนที่รักของพี่สาวทั้งหลายที่รักเด็ก อ่านเจอแบบนี้ผมเป็นน้องคงกระจุยเลยครับ ก๊าก
    ใครยังไมไดขอ ขอเลยครับ อย่าได้เกรงใจครับ ส่งให้ถึงที่ครับ
    ทานขนมแล้วครับ แทนข้าวได้ไหมเอย วันนี้สายครับ ไมได้เตรียมอะไรมา รอผลบุญผู้ใจดีแผ่มาให้ผมครับ

พี่รั้งครับ ผมยังไม่ได้ไปไหนนะครับถึงลาก็ยังตามท่านอยู่ดีครับ ไม่มีผลอะไรเลยครับ ฮือๆ เดียวเศร้าไปด้วย 55 ล้อเล่นครับ ขอขมาพี่ด้วยนะครับหากผมล้วงเกินอะไรไปนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2010
  6. Nakraksa

ถูกอีกค่ะ หลวงพ่อท่านลาแล้ว สงสัยเบื่อจริงๆ อิอิ อนุโมทนาคุณหลวงนะเจ้าคะ อย่างไรก็อย่าลืมอีเย็นด้วย อ้าว กลายเป็นเรื่องอื่นไปแล้ว

7. โคมหลวง

ท่านขุน ช่วยท่านพี่เย็นด้วยขอรับ คุณหลวงแก่แล้วไม่มีแรงพยุงสังขารวิ่งเล่นแล้ว เอิกๆ

ให้ยายท่านด้านล่างครับ
    V
    V
    V

8. Nakraksa

มาตำหมากให้ยายดั่ว ยายแย่เลี้ยว

9. Nu_Ni

Nu_Ni เป็นที่รู้จักกันดี

มหาอนุโมทนากับ ครูพระยาด้วย ค่ะ
    ช่วยหลวงตาสร้างพระเจดีย์ วิหาร ได้เยอะเลยค่ะ
    อนุโมทนากับทุกท่านที่โอนเงินไปช่วยกันสร้างวิหารทานทั้งหลายด้วยค่ะ

10. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    dangsticker

ผมโอนให้แล้วนะครับ

dangsticker (วิชัย-อโณทัยนุชพุ่ม และครอบครัว) 1000
    ครอบครัวกุศิริ 1000
    ครอบครัว สุวรรณเจริญสุข 1000
    ครับ
    เด๋วจะชวนเพื่อนๆทำเพิ่มครับ
    (ยังรอคำตอบอาจาร์ยอยู่ครับ ):cool::cool::cool::cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.4 KB
      เปิดดู:
      56
  11. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงินร่วมบุญสร้างวิหารจักรพรรดิ์วัดถ้ำเมืองนะแล้ว 300 บาทครับ
    ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ...สาธุ

ได้เข้าเวปถ้ำเลยเอาข้อเตือนใจชาวพุทธภูมิทุกท่านมาฝากครับ

<TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center>ข้อเตือนใจ..."ผู้ปราถนาพุทธภูมิ"
    </TD><TD style="FONT-SIZE: smaller" vAlign=bottom align=right height=20></TD></TR></TBODY></TABLE>
    <HR class=hrcolor width="100%" SIZE=1>

ในสมัยหลวงปู่ดู่...ยังมีชีวิตอยู่นั้น
    ศิษย์จะได้ยินคำว่า "พระโพธิสัตว์" หรือคำว่า "พุทธภูมิ" ไม่บ่อยนัก
    หลวงปู่ดู่มักจะกล่าวถึง ก็เฉพาะกับ "หลวงปู่ทวด"

คำว่า "พระโพธิสัตว์" หรือ "พุทธภูมิ" นั้น
    เป็นคำที่ยิ่งใหญ่ เกินกว่าใคร ๆ จะมาพยากรณ์กันเอง

คำว่า "พระโพธิสัตว์" มักจะหมายถึง...
    พระโพธิสัตว์ที่ได้รับ "การพยากรณ์...จากพระพุทธเจ้าแล้ว"
    จึงมีความแน่นอน ไม่เปลี่ยนเป็นอย่างอื่น
    เพราะพระพุทธเจ้าทั้งหลาย พูดแล้วเป็นหนึ่ง ไม่เป็นสอง ต้องเป็นจริงตามนั้น

ดังนั้น หากใครบอกว่า "ลาพุทธภูมิ"
    นั่นย่อมหมายความว่า ยังไม่เคยได้รับ "พุทธพยากรณ์" จากพระพุทธเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่ง
    จึงอาจไม่แตกต่างจากสัตวโลกทั้งหลาย ที่พากันปรารถนาความเป็นพระพุทธเจ้า
    ในวันที่พระพุทธองค์ เสด็จกลับจากดาวดีงส์
    พร้อมกับบันดาลให้สัตว์โลกทุกภพภูมิ ได้มองเห็นกันหมด
    ทำให้มนุษย์ รวมทั้งสัตว์ภพภูมิอื่น ๆ พากันตั้งความปรารถนาจะเป็น "พระพุทธเจ้า" กันมากมาย

คำว่า "พระโพธิสัตว์" หรือ "พุทธภูมิ" ที่พากันใช้เกล่อไปนั้น
    เป็นความล่อแหลมอยู่ไม่น้อย เพราะอาจเป็นช่องให้กิเลส ความหลง...มาครอบงำได้ง่าย

ทำให้นักปฏิบัติธรรมหลายๆคน... " หยุดความเพียรในการเจริญกรรมฐาน "
    และเน้น " โปรดสัตว์ "
    ตั้งแต่คราวที่ " โปรดตัวเอง...ยังไม่ได้เลย "

ข้อเสียที่เห็นชัดเจนก็คือ
    ทำให้ไม่อุสาหะ พากเพียร ปฏิบัติขัดเกลากิเลส...ในภพชาติปัจจุบัน

ด้วยคิดหวัง จะสร้างนั่น สร้างนี่ไปเรื่อย ๆ
    เพื่อปูทางไปสู่ความเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต
    ทั้งที่ได้ "ลาภอันประเสริฐ" ที่เกิดมาพบ "พระพุทธศาสนา"
    ได้มีโอกาสพบ...ธรรมคำสอน พบครูบาอาจารย์ดี ๆ...ก็มิได้ปฏิบัติให้เต็มที่

หากพ้นจากชาตินี้ไปแล้ว จะมีอะไรเป็นหลักประกัน
    อย่าว่าแต่จะมาพบ..."พระธรรมคำสอน" อีกเลย
    แม้เพียงการได้ "เกิด" เป็น "มนุษย์" อีก...ก็ยังยาก

เเละไม่มีอะไรมารับประกันได้ว่า...
    ชาติหน้า...เรายังจะมีศรัทธามั่นคงในพระรัตนตรัย

ดังมีตัวอย่างคือ ท่านพาหิยะ
    ที่แม้ชาติก่อน...จะตายในขณะบำเพ็ญเพียร
    แต่ชาติต่อมา...ก็ปรากฏว่า ไปเป็นนักบวชต่างศาสนา

หรือกรณีของ "หัวหน้าผู้นำบุญ" ซึ่งเป็นผู้ชักชวนคนเข้าวัดจำนวนมาก
    แต่พอเกิดเหตุร้ายในชีวิต เขาก็ละทิ้งศาสนาพุทธ...ไปหาศาสนาแห่งพระเจ้าไปก็มี
    นั่นเพราะ ยังมิได้มี "ศรัทธา และ ปัญญา"...ในระดับที่มั่นคงเพียงพอนั่นเอง

มีเรื่องทำนองนี้ คือ มีศิษย์ของหลวงปู่ดู่
    นำเรื่องราวของ หลวงตามหาบัว มาเล่าถวายให้ท่านฟัง
    เรื่องมีอยู่ว่า หลวงตาสังเกตเห็นศิษย์คนหนึ่ง ไม่ค่อยขยันภาวนา
    เมื่อหลวงตาถามว่า "ทำไม"

เขาก็ตอบท่านว่า
    "เดี๋ยวก่อน เพราะเขาปรารถนาว่า...จะไปบรรลุธรรมในยุคพระศรีอาริย์"

หลวงตา เลยพูดสอนเสียงดังว่า
    "ชาตินี้ยังไม่เอาไหน ชาติหน้าก็จะยิ่งไม่เอาไหน
    แล้วคนไม่เอาไหน มีเหรอ จะคู่ควรไปเกิดในยุคพระศรีอาริย์
    ถึงไปเกิด ก็เป็นคนไม่เอาไหน ไม่มีทางบรรลุธรรมได้หรอก"

หลวงปู่ดู่ฟังแล้ว ก็หัวเราะชอบใจ
    กล่าวรับรองว่า...เป็นจริงอย่างนั้น

ถามว่า ผู้เป็น "พุทธภูมิ" นั้น...มีอยู่หรือไม่
    ก็ต้องตอบว่า... "มี" อย่างแน่นอน
    แต่ผู้ที่เป็น "พุทธภูมิ" ก็ย่อมจะมี "ภูมิธรรม"... รู้อะไรควร มิควร

ในสมัยหลวงปู่ดู่ ก็มีศิษย์บางคนที่ค่อนข้างจะ "ขี้เกียจทำความเพียร"
    แต่เที่ยวบอกใคร ๆ ว่า "ฉันนั้นเป็น...พุทธภูมิ"
    ตั้งความปรารถนาจะเป็นพระพุทธเจ้า...ในกาลข้างหน้าเหมือนกัน
    แต่ภาพที่ปรากฏแก่คนทั่วไปคือ นักปฏิบัติขี้ยา
    คือ ทั้งดื่มสุรา สูบบุหรี่ แถมยังชอบหมกมุ่นกับเรื่อง "อดีตชาติ"
    ที่สำคัญคือ เป็นคน "ทิฏฐิแรง" ไม่ค่อยฟังใคร

เวลาไปนั่งสมาธิที่ไหน แทนที่จะ.. "พิจารณาธรรม"
    กลับจะคอยตามเช็คกันว่า เห็น "นิมิต" เหมือนกันไหม
    ทั้ง ๆ ที่ครูอาจารย์ก็พร่ำสอนว่า...นิมิตย่อมจะไม่เหมือนกัน
    เพราะ "สภาพจิต" ของนักปฏิบัติต่างกัน
    และมันก็ไม่ใช่สิ่งที่ควรทำ เพราะไม่ใช่ทาง

การปฏิบัติ และ พิจารณา...ให้คลายความโง่ ความหลง ต่างหาก
    คือ "เป้าหมาย"...ของการปฏิบัติ

ในขณะที่ "ศิษย์ใกล้ตัว" ของหลวงปู่ดู่บางคน...ตั้งอยู่ในความประมาท
    มองเห็นว่า สวรรค์สมบัติ หรือ นิพพานสมบัตินั้น...เป็นเหมือนของที่อยู่แค่เอื้อม
    หลวงปู่กลับบอกว่า...
    คนใกล้ตัวเหล่านั้น อยู่ไม่ไกลจาก "ขอบนรก" เลย

ดังที่ท่านกล่าวว่า
    "ถ้าข้าตายแล้ว ข้าต้องลงนรก
    ...ลงนรกเพื่อไปเอาพวกแกขึ้นมา"

ที่เล่ามานี้ ก็เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจ ให้ไม่ประมาท
    และไม่ต้องเสียเวลา วิตก วิจารณ์ ไปกับเรื่องที่ว่า...เราจะเป็น "สาวกภูมิ" หรือ "พุทธภูมิ"
    เพราะ ความแก่
    ความเจ็บ
    ความตาย
    ความพลัดพรากจากบุคคลอันเป็นที่รัก
    มันใกล้ตัวเข้ามา เกินกว่าจะเสียเวลาคิดเรื่องเหล่านี้แล้ว

หลวงปู่ดู่...ท่านให้ทุกคนตั้งเป้าอย่างเดียวกันคือ "หนึ่งในสี่"
    อันเป็น "ภาวะที่เที่ยงแท้" ว่า ... จะไม่ลงนรกอีก

ที่หลวงปู่ดู่ ท่านสอนให้นักปฏิบัติ
    มีความอุตสาหะที่จะให้ได้ "มรรคผล ขั้นต้น" ในภพชาติปัจจุบัน
    เพื่อที่จะมีความเที่ยงแท้...ต่อการเข้าถึงฝั่งแห่ง "พระนิพพาน" อย่างไม่เนิ่นช้า

หมายเหตุ

หนึ่งในสี่ หมายถีง พระโสดาบัน
    (ผู้ตกกระเเสพระนิพพาน เเละ จะได้บรรลุพระอรหันต์อย่างเเน่นอน)
    ๑. พระโสดาบัน
    ๒. พระสกิทาคามี
    ๓. พระอนาคามี
    ๔. พระอรหันต์

*** เรียบเรียงจาก บทความของคุณสิทธิ์

12. โคมหลวง

คำว่า "พระโพธิสัตว์" มักจะหมายถึง...
    พระโพธิสัตว์ที่ได้รับ
    "การพยากรณ์...จากพระพุทธเจ้าแล้ว"
    จึงมีความแน่นอน ไม่เปลี่ยนเป็นอย่างอื่น
    เพราะพระพุทธเจ้าทั้งหลาย พูดแล้วเป็นหนึ่ง ไม่เป็นสอง ต้องเป็นจริงตามนั้น

ดังนั้น หากใครบอกว่า "ลาพุทธภูมิ"
    นั่นย่อมหมายความว่า ยังไม่เคยได้รับ "พุทธพยากรณ์" จากพระพุทธเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่ง
    จึงอาจไม่แตกต่างจากสัตวโลกทั้งหลาย ที่พากันปรารถนาความเป็นพระพุทธเจ้า
    ในวันที่พระพุทธองค์ เสด็จกลับจากดาวดีงส์
    พร้อมกับบันดาลให้สัตว์โลกทุกภพภูมิ ได้มองเห็นกันหมด
    ทำให้มนุษย์ รวมทั้งสัตว์ภพภูมิอื่น ๆ พากันตั้งความปรารถนาจะเป็น "พระพุทธเจ้า" กันมากมาย

นั้นเลยครับ แบบนั้นเลย ขอบคุณที่เอามาแปะให้อ่านกันนะครับ ^^ ใครตั้งใจจริง เห้นรู้ทั้งรู้ว่า ทุกข์คืออะไร มากมายยังก้ยัง พยายามก็คือให้สำเร็จและโมทนาด้วยครับ

13. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    สรุป คุณหลวง เป็นเบอร์หนึ่ง น้องขุน เป็นตัวสำรอง
    เนื่องจากยังอ่อนประสบการณ์ในการรับมือ(หนักๆ)จากพี่ๆทั้งหลาย หุหุหุ
    นี่เราคงไม่ได้ทำกระทู้ พี่ครู ออกนอกทางกันหรอกนะ ^^'

14. Nakraksa

อนุโมทนาค่ะ ไม่กล้าเม้นท์ กลัวทำกระทู้วุ่นกว่านี้ กว่าจะรู้ตัวก็สายเสียแว้ว

15. ขุนพิฆาต

ขุนพิฆาต เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านขุนฯคนไหนครับ ในกระทู้นี้เห็นแต่ผมคนเดียว อิ อิ...
    ไม่รู้ว่าจะมีใครรู้จักผมหรือเปล่า นอกจากท่านครูพระยาฯ
    ผมมันเป็นโรคความจำเสื่อม จำอะไรไม่ได้เลยในสมัยอดีต
    สงสัยเกิดนานเกินไป ชาตินี้เลยเจ้าหนี้เพียบเลย หุ หุ...

16. Nakraksa

แว๊กไม่ใช่ท่านขุนพิฆาตจ้ะ อันนี้เรียกคุณ teelak จ้า แป่ววว อย่าพิฆาตนู๋เลยน้า

17. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    คุณเพชร ต้องเปลี่ยนตำเเหน่ง โยกย้ายด่วนใน 24 ชม. ให้ น้องตี๋ เเล้ว
    ห้องนี้มี ท่านขุนพิฆาต อีกคน ทับเส้นท่านได้เยี่ยงใด ท่านหญิงทุรคา ^_^

ท่านขุน สนใจรับหมากพลูด้วยไหมจ๊ะ คุณหลวง บริการจัดส่งถึงที่เยี่ยงนี้ อิอิ

18. Nakraksa

ว้า ห้องนี้มีแต่ท่านๆ ท่านพระยา คุณหลวง ท่านขุน น้องตี๋ของพวกเราจะเป็นอะไรดีน้า ช่วยกันคิดหน่อยเถิดท่านหญิงมุก

19. huten

เป็น อิ๊กคิว แล้วกันไม่ซ้ำใครดี

20. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    นู๋ได้โอนเงินร่วมสร้างเจดีย์ฯ แล้วนะคะ

เรื่องอดีต อยากรู้แค่นั้นล่ะค่ะ
    แต่ตอนนี้ขอถามเพิ่มอีกนิ๊ดส์นึงนะ

พี่เห็นพระองค์ใด เทวดาองค์ใด หรือกายทิพย์ใด ที่คุ้มครองนู๋บ้างคะ
    อยากทราบว่ามีองค์ไหนบ้าง
    นู๋เคยฝังเหล็กไหลไว้ที่แขน ไม่รู้ว่ามีกายทิพย์ตามคุ้มครองด้วยมั้ย
    ถ้าเห็น แล้วฝากถามได้มั้ยว่า ท่านๆ ที่ติดตามคุ้มครองได้รับบุญที่นู๋โอนให้มั้ยคะ

สาธุในผลบุญกุศลที่พี่ครูฯ กระทำในครั้งนี้ด้วยนะคะ
    อ่านข้อความดีๆ ของพี่ และของน้องปราญ ก็ซึ้งได้ทุกที อิอิ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">