ศาลาคนเศร้า

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Senseless guy, 21 พฤศจิกายน 2010.

1. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ค่าลุงหมาน

อย่าลบเลย เก็บไว้ให้ดูนี้ล่ะ

การเบี่ยงเบนความทุกข์ด้วยอารมรณ์นี้เป็นเรื่องของเด็กจริงแล้ว

ความจริงต่างหากที่พาพ้นทุกข์ได้

2. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    [​IMG]ใช่ค่ะ...ห้ามลบเข็ดขาดนะค่ะ ข้อความของลุงหมาน
    มีประโยชน์กับทุกคนมากๆค่ะ เป็นธรรมทานขอ สาธุบุญด้วยคนค่ะ
    ห้ามลบค่ะ หลานๆ ขอร้องค่ะ

3. Senseless guy

Senseless guy เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010

4. Senseless guy

Senseless guy เป็นที่รู้จักกันดี

5. Mantalay

[​IMG]อะๆๆๆโสน้าน่า
    กระทู้มีสาระซะแว้ว555555555555

6. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ว๊าว ว๊าว ว๊าว นี่ล่ะคำตอบที่พอใจหามานาน...ค่ะคุณลุงหมาน
    ขอทำสำเนาลิขสิทธิ์ถูกต้องไว้ฝึกปฏิบัตินะคะ..
    จริง ๆ เราก็พอทราบ แต่บางทีด้วยปัญญาน้อย คิดไม่ทัน..จิตมันก็ปรุงแต่งไปแย๊วค่ะ
    กว่าจะชักกลับทัน..โน่น จิตตกไปอยู่ฟากกระโน้น...

มนุษย์ก็เป็นอย่างนี้ล่ะค่ะ ตอนนี้พอใจพอจะเีรียบเรียงทีลุงหมานสอนแล้วนะคะ
    เรื่อง ขันธ์ 5
    1. รูป - ก้อนทุกข์
    2. เวทนา - ความสุข ความทุกข์
    3. สัญญา - จดจำสิ่งสารพัด อดีต ปัจจุบัน อนาคต
    4. สังขาร - คิดปรุงแต่ง
    5. วิญญาน - ความรู้ที่เกิดขึ้นเบื้องต้นของผัสสะ(สิ่งที่มากระทบ)
    อุเบกขาเวทนา - จิตไม่ส่งส่าย ใจเป็นกลาง ไม่ทุกข์ ไม่สุข

(k) ลองปิดแบบไม่จด ยังจำ...สับข้อกันไปมา..อยู่ค่ะลุงหมาน ใกล้จะจำได้แม่นแล้วคะ
    ท่องไว้เป็นอาขยาน

7. Mantalay

คนนี้ก็ให้กำลังใจคนเก่งจ้ะ แต่ยังไม่ตื่น

8. Mantalay

พี่[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ทำพิธีต้อนรับพี่ใจค่ะ

9. ppojai

(k) เจ้าของกระทู้ ขออนุญาตอ่านทั้งหมดก่อนนะว่าทุกข์เรื่องอาราย...
    แล้วจะมาปลอบใจจ๊ะ....ตอนนี้ ไปฟังเพลง..กับกระทู้เขียนอะไรก็ได้ที่อยากเขียนก่อนนะคะ..

10. ppojai

ยินดีมาก ๆ จ๊ะ ขอร่วมก๊วน ......กวน ๆ ๆ ๆ ด้วยคนนะจ๊ะ ทุก ๆ ท่าน ฝากเนื้อฝากตัว ฝากฝี ฝากไข้ ฝากทุกอย่างละกันนนนนนนนนนนนนนน

น่าจะตั้งชื่อห้องลุงหมานว่า เป็น
    ห้องคลาย - สลายทุกข์ ห้องเบรคทุกข์
    ห้องตีแสกหน้าทุกข์ นะจังงังงงงงง นะน้องจั่นนะ... คนส่วนใหญ่ ชอบแบกทุกข์ (ห้องนี้แหละ ศาลาคนเศร้า) กันทั้งน้าน ทั้ง ๆ ที่รู้ว่ามันหนักจะตายยยยยยยย อยู่แหล่วววววววว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2010
  11. Senseless guy

ขอบคุนค่ะพี่จั่น (คนนี้ ผอ.แผนก Entertain)

[​IMG] ยินดีต้อนรับค่ะพี่

12. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาทักทายและห้ายกำลางจายทุกๆๆๆๆๆๆๆๆท่านคร๊า

13. Senseless guy

ก้องี้แหล่ะค่ะ อากาศมันเป็นใจด้วย เลยไปกันใหญ่
    ถ้าอาการมันประทุขึ้นมาก้อดึงมันออกมาเลยค่ะ
    ให้มัน เบื่อๆ เหงาๆ เซ็งๆ ซะให้เข็ด ดูดิ่ ใครจะอึดกว่ากัน

14. Senseless guy

ขอน้อมรับคำชี้แนะ และ จะนำไปปฏิบัติอย่างเร่งด่วนค่ะ
    เพียงแค่นี้ ก้อปลาบปลื้มแล้วค่ะ ที่รู้ว่ายังมีคนเป็นห่วง

สัพพะปาปัสสะ อะกะระณัง
    การไม่ทำบาปทั้งปวง ด้วย กาย วาจา ใจ
    กุสะลัสสูปะสัมปะทา
    การทำกุศลให้ถึงพร้อม ด้วย กาย วาจา ใจ
    สะจิตตะปะริโยทะปะนัง
    การทำจิตของตนให้บริสุทธิ์ปราศจากสิ่งเศร้าหมอง
    เอตัง พุทธาสาสะนัง
    นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย

หันทะทานิ ภิกขะเว อามันตะยามิ โว
    ...ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย บัดนี้เราขอเตือนท่านทั้งหลายว่า ..
    วะยะธัมมาสังขารา
    ...สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา..
    อัปปะมาเทนะ สัมปาเทนะ
    ...ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด..
    อะยัง ตะถาคะตัสสะ ปัจฉิมา วาจา
    ...นี่เป็นพระวาจาสุดท้าย ของเราตถาคต..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤศจิกายน 2010
  15. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    สันนิฐานว่าแกมาใหม่ คงจะด่าเอากฤษ์เอาชัยน่ะ
    เหมือนเรียกขวัญไง กลัวจะอยู่ได้ไม่นาน ส่วนมาก
    เป็นแบบนี้แทบทุกคนเลย พวกชอบอวดpower อ่ะ
    ขอแนะนำนะคะ หากวันหลังจะโดนเจ้านายด่าอีก
    กรุณาขอเวลานอกแป๊บนึงนะคะ แล้วก็บอกว่า
    "เจ้านายคะขอนุญาติอัดนะคะ เพราะหนูจำไม่ได้ค่ะสมาธิสั้น
    ขออัดเอาไว้ฟังตอนเข้าห้องน้ำนะคะไม่งั้นถ่ายไม่ออกค่ะ"
    ท่านว เคยบอกไว้ว่าคนที่ด่าคน อื่นสะท้อนว่าระบบข้างใจกำลังพัง
    คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า
    แสดงว่า ระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย

สู้ สู้นะตัวเอง ทนไม่ไหวก็ลาออกมาเป็นเจ้านายตัวเองนะ

เศรษฐีเรือทอง.....
    รวยเสียให้เข็ด....

16. Mantalay

[​IMG][​IMG][​IMG]
    คุณนายวีรี โอ้โฮ...เด็ดมากค่ะ คำปลอบดีมากๆนับถือจ้า

17. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

กลับเข้ามาอ่านความรู้สึกนึกคิดแต่คนนั้นมันสุดยอด

หลาน ยุ ได้กี่กะบุงกี่ตะกร้าแล้ว ใกล้ 500 เล่มเกวียนหรือยัง บรรทุกให้หลังแปร่ไปเลย

ไอ้เรามันต้องอาศัยเงินเดือนมันก็ต้องอาศัยเจ้านาย [​IMG]

อย่างลุงอาศัยเงินวัน หาวันกินวัน

คุณวีรีเขาอาศัยเงินปี หากินทั้งปี

ทำไปก่อนเหอะ ทุกอย่างมีการเปลียนแปลงทั้งนั้น

วันนี้หัวเราะ พรุ่งนี้อาจร้องไห้ เอาหูทวนลมไว้มั่งแล้วจะสบายใจขึ้น

ก็อยากเสือกเกิดมาแล้วไม่รวยนี่มันจึงเป็นขี้ข้าเขามันจะได้เข็ด

แล้วก็ โส น้า น่า ตัวเองซะ แล้วก็ก้มหน้าก้มตาต่อไป อิ ๆ ๆ[​IMG]............[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤศจิกายน 2010
  18. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณคุณพี่วีรี ที่ให้กำลังใจและชี้แนะค่า
    น้องนี้เคยออกจากงานมาอาสาเป็นนายตนเอง แต่ไม่รอด ต้องมาเป็นขี้ข้าเค้าต่อ
    เลยพบว่าคนเรานี้หนา จริงแล้ว เราเป็นขี้ข้าเงินอยู่นั้นเอง
    ไม่เป็นอิสระเลยจ้า พี่จ๋า ๕๕๕

เราจะเป็นอิสระจากทุกข์ทั้งมวลก็ด้วย เลือกใช้เอา พระไตรปิฎก ๓ ตะกร้ามาเป็นคู่มือดับทุกข์เอา น่ะซีคะ

ขอบพระคุณลุงหมานนะคะ
    หลานพยายามรับฟังคำด่าเจ้านายด้วยความตั้งใจค่ะ
    ว่าข้อใดจริงก็รับไปแก้ไข
    เรื่องที่ไม่จริง ก็เป็นปัญหาของท่านไป
    เรื่องอารมณ์ที่อยากสำแดงแสนยานุภาพของเจ้านายนั้น ก็สำแดงรากนิสัยอันปกปิดไม่ได้ของท่านไป

19. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

. ใจของเรามีค่าสูงสุด ไม่พึงนำใจของเราไปแลกกับสิ่งใดทั้งสิ้น .

ฝากให้ท่านราคุเรียวซายด้วยค่ะ เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ

20. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

แวะ มาเยี่ยมเยียน ครับผม
    ไงจ้ะ ราคุ หลานรัก ถือว่าเป็นบททดสอบ เล็ก ๆ เพื่อพิสูจน์ผลการปฏิบัติ ที่เราต้องก้าวผ่าน ซิ .. สิ่งที่ผ่านมา หนักกว่านี้ ยังผ่านมาได้ นับประสาอะไร กับเรื่องแค่นี้ สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ตัวเราจะเลือกทำ เลือกเป็นนะ...

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1104510/[/MUSIC]​