ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยอะไรหรือครับ ช่วยให้เงื่อนไขของเวลาช้าลงหรือ

วงจรกรรม ของแต่ละคน เป็นเส้นทางที่แม้แต่ผู้ที่มีพลังอำนาจสูงสุดเพียงใด ก็มิอาจบิดเบน หรือ เปลี่ยนแปลงได้

ไม่มีความสุข ไม่มีความทุกข์ มันเป็นเรื่องของความไม่เที่ยง

เพียงแต่เราสมมตุิกันไป ถึงความโหดร้าย ทารุณ ในชีวิตหลังความตาย ที่ถูก
    ปลูกฝังกันมานานแสนนาน รุนต่่อรุ่น สร้างภาพยนตร์มาแล้วก็หลายเรื่อง

สุดท้าย คนที่ไป ก็ไม่ได้กลับมาเล่า คนที่อยู่ ก็เล่าสืบต่อกันมา ไม่รู้จบ

และ คุณก็กำลังจะเป็นคนเล่าคนต่อไปอีกคน

คนหนึ่งคน มีความเกี่ยวพันกับสิ่งมีชีวิต และ สรรพสิิ่ง ทั้งหมดของจักรวาฬ

เด็ดดอกหญ้า สะเทือนถึงดวงดาวที่อยู่ไกลที่สุด เลยขอบกาแลกซี่ ไปอีก

อนิจัง ทุกขัง อนัตตา

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

ท่องไว้ในใจนะครับ ทุก ๆ คน แล้วจิตใจจะสงบ มีสติ ดำเนินเรื่องต่าง ๆ ที่อยู่

ตรงหน้า ได้อย่างเป็นระบบ และ ระเบียบ

2. ธรรมลิขิต

1 ทั้งขึ้น ทั้งลง คือ อยู่ก็หนักที่สุด หากไป ก็จะเจอกับสิ่งที่เลวร้าย แม้ไม่หนักเท่ากับอยู่ แต่เลวร้าย และต้องถูกจัดสรรไปไกล พบกับปัญหาที่จะตามมาอีกมากมาย

อยากแนะนำให้คุณอยู่ในจุดเดิม ทุกสิ่งได้เดินทางมาถึงที่สุดของปัญหาแล้ว จากนี้ต่อไป มันจะดีดตัวขึ้น ตามวาระ และจะดีขึ้น

แต่คุณก้ไม่ใช่นั่งนิ่ง ๆ ดูความเป็นไป เราก็ต้องปรับตัว แก้ไข สิ่งที่ยังคง

บกพร่องอยู่ ให้ดีขึ้น

เปิดใจให้กว้าง ยอมรับฟังความคิดเห็น ยอมปรับ ยอมแก้

เชื่อว่าคุณทำได้ และคงจะตัดสินใจทำในสิ่งที่ถูกที่ควรนะครับ

ไม่มีน้ำบ่อหน้าสำหรับคุณ ในกรณีนี้แน่นอน

2 ชีวิตคุณ คือ ครูของลูก

เขาจะต้องฝ่าฟันยิ่ง แต่ การฝ่าฟันของเขา มันเป็นเรื่องปกติ ของคนที่จะประสบความสำเร็จ ดังนั้น จงปล่อยให้เขาใช้ไฟของเขา เขาเป็นคนมีไฟชีวิต ที่พร้อมจะเผาไหม้อุปสรรคต่าง ๆ ได้ คุณจะได้พึ่งเขาแน่นอน

3. ธรรมลิขิต

อาการของคนที่รักเขาข้างเดียวนี่ เป็นอะไรที่ใคร ๆ ก็เข้าไปช่วยยากนะครับ

เขาแตกต่างจากคุณมาก ทั้งความคิด ท้้งฐานะ

และที่สำคัญ คือ คุณไม่ได้อยู่ในสายตาของเขาเลย

ประเด็นสุดท้ายนี่สำคัญมาก

เขาอาจจะเคยอะไร ๆ ที่ทำให้คุณรู้สึกว่า เขาให้ความสำคัญกับคุณ ให้ความ

จริงใจกับคุณ

แต่ขอบอกตรง ๆ นะครับ ว่า คน ๆ นี้ ขอให้คุณคบเขาเป็นเพื่อนเถิด อย่าให้

อะไรเลยไปกว่านี้เลย

เขามีเส้นทางชีวิตในแบบที่เขากำหนดเอง และ เป็นคนละเส้นทางกับที่คุณเดิน

รักษาระยะห่างไว้นะครับ โดยเฉพาะระยะห่างของหัวใจ

4. ธรรมลิขิต

คู่ครอง เขาอาจจะไม่ได้เป็นดั่งใจเรา แต่เขาก็เป็นคนสุภาพ อ่อนโยน

บุคลิกเฉพาะตัวของคนเรา ไม่อาจจะเปรียบเทียบกันได้

คุณสมบัติบางอย่างที่ดูเรื่อย ๆ มักจะมีข้อได้เปรียบในหลายสถานการณ์

เพราะความใจเย็น แต่ไม่ใช่เอื่อยเฉื่อย ที่เป็นลักษณะของคนขึ้เกียจ

หากถึงเวลา ที่เขาเริ่มออกวิ่ง พลังศักย์ที่เก็บสะสมมานานของเขา จะวิ่งจนคุณ

ตะลึงกับความเปลี่ยนแปลง และ เวลานั้นใกล้เข้ามาแล้วครับ

2. เมื่อถามถึงการงาน ถามถึงความก้าวหน้า

หากคุณมีอาชีพที่เกี่ยวข้องกับงานศาสนา ชีวิตคุณจะเจริญรุ่งเรืองมาก เพราะนั่นเป็นทางสายหลักของการเกิดมาของคุณ พูดง่าย ๆ ดวงคุณเฮงกับงานด้านกุศล มากกว่างานทางโลก

แต่คนเรา มันก้ไม่ได้โชคดี มีโอกาส จะเสียสละให้คนอื่น ตัวเราเองยังไม่มีจะกิน กินไม่เคยอิ่มท้อง ก็ต้องยอมรับ และพยายามปรับตัว ปรับใจ แต่อย่างไรก็ตาม ขอให้คุณได้หาเวลาชดใช้คืนกับชีวิตที่ควรจะเป็นของคุณบ้าง

บุญ แม้จะไม่เห็นเป็นตัว แต่มันมีจริง และมันจะสร้างความมหัศจรรย์กับชีวิตคุณได้ หากคุุณหาโอกาสทำ แบ่งเวลาไปทำบ้าง ตามที่เห็นสมควร

จากนี้ เรื่องราวของงานจะยังไม่จบนะครับ ยังจะมีเรื่องให้คุณต้องเศร้าอีกพอสมควร ก็ขอให้มีสติ และ อย่าหาจำเลยของเรื่องที่เกิดขึ้น ทุุก ๆ คน ที่มีส่วนร่วม ต้องรับผิดชอบทั้งหมด รวมทั้งตัวคุณด้วย
    ต้องช่วยกันครับ เวลามีปัญหา ต้องช่วยกัน แล้วทุกอย่างจะจบลงเร็วกว่าที่คิดไว้

5. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณอาจารย์ค่ะสำหรับคำตอบ สั้นๆได้ใจความ แต่มันก็ยังยากนักที่จะทำใจยอมรับกฎแห่งกรรมข้อนี้ได้ โดยเฉพาะผู้ที่เป็นบุพการี ยังไม่ทันได้ทำหน้าที่ลูกดูแลท่านเท่าที่ควร เลยยังไม่อยากให้ท่านเป็นอะไรไปตอนนี้ค่ะ

6. ธรรมลิขิต

ทำเมื่อไหร่ ก็ได้ทำให้เป็นธรรมเมื่อนั้น

หากมัวแต่คิด คิดให้ดีที่สุด คิดให้รอบคอบที่สุด มันก็คงจะหาความที่สุดไม่เจอสักที ก็เลยไม่ได้ทำสักที

เฮ้อ คน หนอ คน

7. ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไร เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์คะเมื่อเช้าตี5ฝันเห็นที่ทำงานของเพื่อนค่ะว่าโต๊ะทำงานของเพื่อนโดนขุดรื้อพังเสียหาย ฝันแบบนี้เป็นลางดีหรือไม่ดีคะ อาจารย์

8. ธรรมลิขิต

ทั้งคุณและเพื่อนจะมีปัญหาเรื่องเอกสาร สูญหาย เสียหาย

พยายามระมัดระวัง รอบคอบ แต่ก็คงห้ามไม่ให้เกิดไม่ได้ มันถึงคราวน่ะครับ

9. ธรรมลิขิต

1 - 2 รักเขาข้างเดียว คิดเอง เออเอง เขามีตัวจริงอยู่แล้ว มีความแตกต่างกับคุณอย่างมาก คงเป็นได้แค่เพื่อน และก็ขอให้คุณยอมรับเธอเป็นเพื่อนนะครับ อย่าคิดเป็นอื่น หรือ อย่าคิดว่าเธอเป็นศัตรู เพราะเวลานี้ เธอเองก็ไม่ได้รู้ความรู้สึกในหัวใจคุณ หากเธอรู้ เธอก็คงจะอดสงสารคุณไม่ได้ เพราะคุณดูน่าสงสารมากในความรู้สึกของเธอ

มิตรภาพ คือ สิ่งที่่ยั่งยืนที่สุด รักษามิตรภาพนั้นไว้ รักษาระยะห่างไว้ เป็นสุภาพบุรุษ อิสระภาพทางใจ คือสิ่งที่คุณควรให้กับเธอ

3 โดยหลักการของการดูดวงแล้ว ห้ามผู้ดูตอบคำถามนี้กับผู้ดูครับ มันผิดจรรยาบรรณ

คงมีสักวัหนึ่ง ที่คำถามข้อ 3 คุณจะเป็นความจริง คุณว่าถูกมั้ยครับ

10. catkie

catkie สมาชิกใหม่

อาจารย์คะในอนาคตสถานะทางครอบครัวจะดีขึ้นกว่านี้ไหมคะ
    ขอบคุณค่ะ

11. ธรรมลิขิต

คุณมีคู่ครองแน่นอน แต่ไม่ใช่นางในฝันที่คุณกำลังฝัน กำลังวาดภาพอยู่

เป็นคนธรรมดา ๆ และ เป็นคนที่เมื่อมาอยู่กับคุณแล้ว สามารถดูแลคุณได้ เพราะภาวะวิสัยของเธอ เป็นผู้ใหญ่กว่าคุณมาก รู้ว่าเวลาไหนควรทำอะไร

และเหตุที่เธอมาพบกับคุณ ตกลงใจอยู่ร่วมชีวิตกับคุณ เพราะความสงสารมากกว่าความรัก สงสาร และ มองเห้นความจริงใจของคุณ ความซื่อในจิตใจของคุณ โดยไม่แค่ต่อระดับความคิดอ่านของคุณที่ดูแล้ว ต่ำกว่าอายุจริง

คุณโชคดีนะครับ

ไม่ต้องตามหานะครับ การเริ่มต้น จะตรงกับวันที่ 9 เดือน 9 ปี......
    .

12. ธรรมลิขิต

ภายใน 5 ปีนี้ ยังครับ ยังคงเป็นแบบนี้ พยายามปรับชีวิตนะครับ อะไรที่ลดได้ ก็ลดลง มันมีเวลาของมัน

หลังจากปี 2560 เดือนกันยายน ทุกอย่่างจะเิริ่มดีขึ้น แค่เริ่มนะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนทั้งหมด

ก็ยังดี นะครับ ยังดีที่ชีวิตนี้มีความหวังดี ๆ รออยู่

แต่ไม่ใช่การรอ เป็นเพราะพวกคุณไม่ท้อแท้ ยืนหยัด ท่ามกลางพายุชีวิต

เหนือย ครับ ใช่

วันนี้ เท่านั้นที่เหนื่อย เพราะวันพรุ่งนี้ไม่มี

เมื่อคุณตื่นขึ้น วันพร่งนี้ ก็จะกลางเป็นวันนี้ไปแล้ว

13. ืีnuikitty

ืีnuikitty สมาชิก

อย่าให้อะไรไปกว่านี้เลย คืออะไรครับ อยากให้อาจารย์ทายว่าผมกับเขา รู้จักกันแบบไหน 1.คนรู้จักทั่วไป2.เพื่อนร่วมงาน3.เพื่อนเก่า4.คนรักแบบหนุ่มสาว5.สามีภรรยา และขอทราบถึงเนื้อคู่ครับผม

ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้านะครับ

14. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2012
    อาจารย์คะ

ขอสอบถามเรื่องความรัก กับ คู่แท้ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

15. ธรรมลิขิต

การเริ่มต้นยังไม่เกิดขึ้น เพียงแค่ความคิด คุณก็ได้สัมผัสกับความสุขเล็ก ๆ น้อย ๆ

ชีวิต ต้อง มีธรรม ควบคู่กันไป

ชีวิต หากขาดซึ่งธรรมะ

ท่านพุทธทาส เคยกล่าวว่า หากศีลธรรมไม่กลับคืนมา โลกาจะวินาศ

การปฏิบัติธรรม ไม่ต้องหลับตา ก็ได้ปฏิบัติแล้ว

เอาศีล 5 มานั่งดู แล้วขึงตารางกิจกรรม ประจำวัน ดูว่า เราบกพร่องอะไร ตรงไหนมั้ย ตั้งแต่ตื่นนอน จนถึง เข้านอน นี่คือ การวิปัสสนาชีวิต ด้วย จิตที่แท้จริง
    เพราะผลของการวิปัสสนาที่มีกรอบชัดเจน ตรวจสอบได้ชัดเจน ตัวชีั้วัดชัดเจน ไม่ใช่การคิดไปเอง เราก็จะได้รู้วา ขณะนี้ เดี๊่ยวนี้ เราเป็นชาวพุทธหรือยัง หรือเป็นแต่ในบัตรประชาชน

พุทธศาสนิกชน จะต้องมีอย่างน้อย ศีล 5 ทั้ง กาย วาจา และ ใจ

ลองศึกษาบทเรียนด้วยตนเองก่อน แล้วจะเล่าให้ฟังถึง ศีล 5 ที่ลงถึงจิต

และ สมาธิพุทธที่แท้จริง ที่เกิดจากการมีศีลอยู่กับกาย วาจา และใจเป็นประจำ

เป็นปกติของชีวิต

16. ธรรมลิขิต

ภาพที่ยังอยู่ในจิตของคุณ ดูเหมือนจะยังตามหลอกหลอนชีวิตคุณอยู่นะครับ

หากคิดว่า การนำใครสักคน มาเป็นตัวตนจริง ๆ

ให้มาอยู่ตรงหน้า แต่ภายในจิตใจของคุณ กลับมาภาพของใครคนหนึ่ง ที่คุณก็ไม่รู้ว่าคือใครอยู่

สงสารคนที่เขาเป็นมนุษย์ เขาซื่อ เขาใส เขาไม่รู้ว่า กำลังกลายเป็นตุูู๊กตา

มันต้องใช้เวลา และ การมีจิตที่ตั้งมั่น

เพราะหากคุณยังมีสภาพเหมือนฝันกลางวัน พูดคุยกันอยู่ แต่ก็มีเศษเสี้ยวของจิตใจลอยไปที่ไหนสักแห่ง

ภาพหลอนนั้นก็จะคงอยู่ตลอดไป

แม้จะต้องใช้เวลา แต่ ก็ขอให้คุณจบ อดีตของคุณ นะครับ พยายามหน่อยครับ

17. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ แต่หนูบอกตามตรงนะคะ .. หนู งง ค่ะ :'( ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ อาจารย์ช่วยอธิบายอีกรอบได้มั้ยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2013
  18. ธรรมลิขิต

ประเด็นไหนล่ะครับ อาจจะยาวสักนิด เพราะมีอะไรเก่า ๆ เกาะติดมามาก

เอากันที่ปัจจุบันก็แล้วกัน เชิญครรับ

19. everlastinglovesong

จริงๆ หนูอยากจะทราบว่า ความรักของหนูจะสมหวังหรือไม่ จะเป็นเช่นไร ได้แต่งงานกับคนแบบใด น่ะค่ะ

:cool:

20. ธรรมลิขิต

คำว่า " สมหวัง " ในโลกนี้ มีกี่คนที่พบกับคำว่า สมหวัง

เพราะสิ่งที่เราคิด เราฝันไว้ หากมันไม่ใช่เลยที่เป็นของเรา ของที่เราจะพึงได้

เราก็จะไม่มีวันได้มันทั้งหมดเลย ตลอดชีวิต

เช่น หวังจะถูกหวย รางวัลที่ 1 แต่ไม่เคยมีบุญการบริจาค การสร้างอะไรที่มีผล

ต่อสาธารณชนเลยในอดีตชาติกี่ชาติก็ไม่เคยทำ แล้วจะเอาบุญอะไรมาสะท้อน

กลับ

ดังนั้น หากคุณตั้งความหวังไว้ว่า จะต้องพบคนที่มาเป็นคู่ครอง ลักษณะอย่าง

นั้น นิสัยอย่างนั้น ได้อยู่กันแบบนั้น แบบนี้

สิ่งเหล่านี้มันเป็นภาพที่สร้างขึ้น ไม่ผิดนะครับ เพราะทุกคนก็ย่อมมีความใฝ่ฝัน

อยากจะพบแต่สิ่งดี ๆ

เพียงแต่ ชาติ วาสนา บุพกรรมที่คุณคยร่วมกระทำมา ขณะนี้ มันพอดีลงตัว

กับใครคนใด เท่านั้นเอง

ดังนั้น สรุปเบื้องต้นว่า คุณไม่ได้สมหวังตามที่หวัง

แต่ คุณ ไม่โสด อย่างน้องในหัวใจคุณก็ ไม่โสด เพราะคุณเหมือนกับมีความต้องการเพื่อนคู่ชีวิตสักคน ย้ำนะครับ

ต้องการแค่เพื่อนคู่ชีวิต

ดังนั้น คน ๆ นี้ ไม่หล่อ ไม่รวย ในเรื่อง ที่สมมุติกันทางโลก ๆ ทางสังคม

แต่ หัวใจนี่สิครับ สุดยอด เป็นพระเอกในดวงใจได้ตลอดกาลเลย[/I]

หวังว่า คำตอบคงจะพอใจ แต่ไม่ใช่คำตอบนะครับ มันเป็นภาพในอนาคตของ

คุณ

เพียงแต่ ชีวิตคุณ มันก็คงไม่ราบรื่น เหมือนตัวหนังสือซะทั้งหมด เพราะมีอีกหลายสิ่งที่กล่าวตอบไปในกระทู้ข้างต้น ที่คุณอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องนั่นน่ะ คอยติดตามคุณอยู่

โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2013