ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ตรวจดูแล้ว ไม่มีเลยครับ รบกวนส่งใหม่นะครับ

2. pakatipt

pakatipt สมาชิกใหม่

1.ชีวิตที่เป็นอยู่ในปัจจุบันเป็นเพราะอะไรคะที่ทำให้เป็นแบบนี้ กรรมเก่าทำอะไรไว้
    2.มีหนทางที่จะทำให้อะไรๆดีขึ้นมั้ยคะ
    3.ชีวิตจะดีกว่าที่เป็นอยู่มั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

3. ธรรมลิขิต

คำถามที่ว่า เป็นเพราะอะไร ทำไมจึงเป็นเช่นนี้

คำตอบตรง ๆ ที่สุด คือ ทำมาอย่างไร ก็ได้รับผลของการทำอย่างนั้น

ชีวิตคนเรา การเวียนว่ายตายเกิดของคนเรา มันมีอยู่จริง และนี่คือ เหตุและผล
    ของสิ่งที่เกิด

หากวงจรกรรมของเราเป็นเหมือนแก้วใสใบหนึ่ง การเกิดแต่ละครั้ง เราก็จะทำทั้งกรรมดี และ กรรมไม่ดี ทั้งต่อตัวเรา ทั้งต่อคนอื่น ๆ

แก้วใบนี้ หากพร่องลงไป ในสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ระหว่างสองสิ่ง คือ กรรมดี สีขาว กรรมไม่ดีสีดำ สีขาวพร่องไป เพราะชีวิต สละออก ให้ออก ซึ่งความดี ให้กับตน ให้กับคน ให้กับสังคม สีขาวก็จะน้อยลงไปเรือ่ย ๆ พอกลับมาเกิดใหม่ ก็จะเกิดมาพร้อมกับความพร่องของสีขาว
    แต่ด้วยธรรมชาติของความสมดุล สีขาวที่กระจายออกไปจะถูกดึงดูดกลับมาในแก้วในชาติปัจจุบันอีก และ นี่คือ ผลของกรรมดี ที่รู้ได้ ที่เห็นได้ ว่าทำไมคนบางคน มีแต่ได้ ได้มาตั้งแต่เกิด มีไม่หมด เพราะเขาให้มาเยอะ ให้มามาก ให้มานับไม่ถ้วน แต่จริง ๆ ก็นับได้ และ เขาจะได้รับสีขาวกลับไปทุกครั้งที่เขาเกิดมา ซึ่งเขาไม่ได้รอรับอย่างเดียว เขากลับให้อีก กันก็เลยจบลงตรงที่ว่า เกิดมากี่คร้ง ก็มีแต่ความสุขสมบูรณ์ ทุกครั้ง

ในทางตรงข้าม ถ้าเราให้แต่สีดำ ให้แต่ความไม่ดี สีดำพร่อง เกิดมา สีดำก็จะวิ่งเข้าหาด้วยหลักการเดียวกัน

นี่คือ เหตุและ ผล ที่ยุติธรรมที่สุด

แล้วจะแก้ไขได้ไหม แก้อดีตไม่ได้ แก้ปัจจุบันได้ไหม

แก้ได้ แต่มันเป็นสมการที่ไม่มีใครถอดรูปแบบได้ เพราะมันซับซ้อน

แต่ด้วยหลักการ หากคุณเพิ่มสีขาว โดยให้สีขาวออกไป ๆ ๆ นับจากนี้ จนคุณหมดชีวิต ยังไงเสีย ชาตินี้ คุณก็ย่อมได้สีขาวกลับมาบ้าง ไม่มากก็น้อย

สีขาวที่ได้รับเร็วที่สุด คือ สีขาวแห่งการปฏิบัติกรรมฐาน เพื่อการลดละกิเลส กิเลสที่ทำให้เกิดบาป การกระทำที่ผิดจากกรอบของศีล 5 ไม่ว่าทางกาย วาจา หรือใจ ก็ผิด และ เป็นบ่อเกิดแห่งสีดำที่พร่องไป

อธิบายมาเสียยาว สรุปนะครับ
    จะไม่มีอะไรที่แย่ไปกว่าทีเป็นอยู่ มันจะทรง ๆ สภาพนี้ไป จนถึงเวลาพักยก คือ ประมาณปลายปี 2559 จากนั้น จะเริ่มยกใหม่ ที่เบากว่า ดีกว่า แต่ยังไงก็ไม่ได้ลงจากเวที ต้องชกต่อ แต่คู่ชก คนละรุ่น ก็จะรู้สึกดีขึ้น
    กีฬาชีวิตบนสังเวียนของคุณนี้ ยาว หนัก เบา สลับกันไป
    หากคุณมีสติ แก้ไขสิ่งต่างๆ ด้วยสติ ยอมรับ และมีความสุขอยู่กับทุกข์ได้

เที่ยวหน้า ชาติหน้า คุณจะมีสีขาวไหลเข้ามาในชีวิตนะครับ

4. pakatipt

pakatipt สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณ คุณ ธรรมลิขิต มากๆค่ะ คงจะจริงอย่างที่คุณธรรมลิขิตบอกค่ะ คงจะต้องเป็นแบบนี้อีกยาวนาน จะพยายามประคับประคองตัวเองให้มีสติให้มากที่สุดนะคะ

5. Noppy_

Noppy_ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2006
    การมีสติ ใช้สมาธิ ปล่อยวางนั้นคือทางออก ^_^

6. jiranuchauth

jiranuchauth Active Member

ขอบคุณมากนะค่ะ ตรงมากเลย หนูเป็นคนอย่างนั้นเลย55+
    หนูเครียดมากเลยค่า จะได้เกรดเอ อยู่ดีๆก็ดันลืมไปสอบทำให้คะแนนไม่ถึง หนูจะตั้งใจให้มากกว่านี้
    เป็นพระคุณอย่างสูงเลยนะค่ะที่ดูให้หนู><

7. boradcard186

boradcard186 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    ขอถาม
    1.เรื่องเนื้อคู่ครับ ทำไมผมคบกับใครได้ไม่นาน แค่ 2-3 ปีก็ต้องเลิกกันครับ แล้วอย่างนี้จะได้เจอเนื้อคู่จริงๆเมื่อไหร่ครับ
    2.ผมอยากจะทำธุรกิจ เกี่ยวกับการซื้อขายบ้าน ไม่ทราบว่าจะดีไหมครับ
    3.ตอนนี้ผมสวดมนต์ และนั่งสมาธิเกือบทุกวัน ไม่ทราบว่าการปฎิบัติของผมก้าวหน้าบ้างไหมครับ
    4.ถ้าอาจารย์จะกรุณา ช่วยตรวจกรรมให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ผมอยากจะชดใช้กรรมให้หมดในชาตินี้นะครับ

8. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากปฏิบัติให้ได้อย่างอาจารย์ พอจะมีวาสนาได้ช่วยเหลือคนเหมือนอาจารย์ไหมคะ

รู้สึกเบื่อทางโลกมากเลย อยากเข้าทางธรรมแบบปฏิบัติจริงๆจังๆ แต่ยังมีอุปสรรคเรื่องสุขภาพร่างกายอยู่ ทำได้ตอนนี้ก็สวดมนต์ไหว้พระ และนอนภาวนา ส่วนนั่งสมาธิได้ทำเป็นบางวัน
    รบกวนอาจารย์ช่วยแนะแนวหน่อยค่ะ

( รู้สึกเหมือนดิฉันเคยรู้จักหรือเคยเห็นอาจารย์มาก่อนยังไงไม่รู้ หรือเป็นแค่อุปทานไปเอง?!?)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2013
  9. ธรรมลิขิต

1. ระดับของมนุษย์สัมพันธ์อยู่ในระดับที่อ่อนมาก อ่านใจคนไม่เป็น คิดเห็นแต่ตนเป็นใหญ่ เราถูกเสมอ ไม่เคยถาม ไม่เคยคิดถึงความรู้สึกของคนอื่น นี่คึอสาเหตุ ยิ่งอีกคนเขาไม่ค่อยพูดด้วยแล้ว ยิ่งเร็ว ม้วนเดียวจบเลย

2 อย่ามองแต่ตัวเงินที่จะได้จากการขาย ให้มองถึงคนที่จะซื้อ สังเกตข้อมูลพื้นฐาน แล้วให้คำแนะนำ บางครั้ง คนซื้อ ก็มีแต่จะซื้อ อยากได้แบบนั้นแบบนี้ เราต้องให้คำปรึกษาได้ ว่า ความลงตัวของลูกค้า มันต้องประกอบไปด้วย จำนวนสมาชิกที่จะอยู่ รายได้ การเดินทาง หลายอย่างที่ต้องคุย ต้องหาข้อมูล และมีข้อเสนอที่ดี ส่วนเขาจะเอาหรือไม่เอานั้น ก็เป็นเรื่องของเขา เราต้องทำดีที่สุด เพื่อให้เขาได้ของที่ดีที่สุด
    คุณทำได้ แต่ เจอแต่หิน และ หิน และ หิน
    แต่สุดท้าย จะได้ลูกค้าคนหนึ่ง เป็นคู่ครอง ( นิยายที่ก็พอดูได้นะครับ ไม่แปลกมากนัก แต่จะแปลกสำหรับคุณ เพราะเป็นเรื่องที่ไม่คาดคิด )

3 ทำต่อไป ตั้งใจว่า จะทำให้สม่ำเสมอ และ ทุกวัน และ ตลอดไป ดีแล้วครับ

4 คุณรู้ไหมว่า คุณเกิดมากี่ชาติ และแต่ละชาติ คุณทำกรรมไม่ดีกี่อย่าง กี่ครั้ง
    แล้วคุณจะให้มันจบในชาตินี้ชาติเดียว ก็ได้เหมือนกันครับ แต่ขอให้คุณม่อายุ 10000000000.... ปี ก่อนนะครับ แล้วค่อยมาคุยกัน จะบอกให้หมดเลย

10. ธรรมลิขิต

ขอบคุณนะครับ ที่อะไรบางอย่างทำให้คุณรู้สึกดีขึ้น

ร่างกายนั้น เป็นเพียงอุปกรณ์อย่างหนึ่ง ที่ให้จิตได้อาศัย
    หากปราศจากร่างกายเสียแล้ว จิตก็จะหมดประสิทธิภาพไปเกินกว่า 80 เปอร์เซ็นต์ และที่สำคัญที่สุด คือ หากไม่มีสังขารเป็นเครื่องประกอบ จิต จะไม่สามารถประกอบกรรมดี ได้อีกเลย พูดง่าย ๆ ทำบุญไม่ได้นั่นเอง
    เพราะบุญ จะต้องประกอบด้วย จิตที่ตั้งมั่น และ การกระทำที่ถึงพร้อม

คุณไม่ควรจะจำกัดตัวเองให้อยู่เพียงที่เป็นอยู่
    จากที่ดู คุณพิมพ์หนังสือได้ ตัวหนังสือมีพลัง พลังที่จะทำให้คนอ่านคล้อยตาม
    ใช้สิ่งที่คุณมี ทำประโยชน์ต่อสังคมสิครับ

โจทย์ง่าย ๆ สำหรับคุณ แต่ยากสำหรับคนอื่น
    และนี่คือ การปฏิบัติธรรมสำหรับคุณ ที่จะทำให้เกิดวงกว้่างของผู้ที่เดินตาม ตามตัวหนังสือของคุณ

11. nuae

nuae สมาชิก

15 มิถุนายน 2012
    ในวันนี้มีเรื่องทุกข์ใจเรื่องการเรียนของตนเอง และเรื่องหนี้สินของมารดา ไม่รู้ว่าสิ่งที่คิดหวังไว้ในใจจะสำเร็จใหม จะช่วยมารดาได้ไหม แล้วอนาคตอานิสงฆ์ที่ช่วยมารดาจะส่งผลให้เรามีเงินเหลือเก็บหรือไม่ กรรมเก่าเบาบางลงหรือยัง อยากจะไปถือศิลปฏิบัติธรรมกรรมฐานจะได้ไปเมื่อไหร่

12. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วในอีกกระทู้หนึ่งนะครับ
    คำถามที่เพิ่มมา คือ หากคุณรอว่าเมื่อไหร่จะได้ไปปฏิบัติธรรม
    ก็คงจะตอบได้ว่า เมื่อคุณกำลังจะหมดลมหายใจนะครับ

ธรรมะ เกิดขึ้นได้ทุกที่ทุกเวลา ถ้าจิตของเราแยกแยะดีและชั่วออกจากกัน
    การแยก ก็ด้วยอาศัยปัญญา ที่มีศีล 5 เป็นขอบเขต ไม่ว่าจะเป็นจากภายนอก ถ้าดีก็รับไว้ ถ้าดูท่าไม่ดี ก็เลี่ยง หรือ ใช้ปัญญาแก้ไข ไม่ให้สิ่งไม่ดีขยายวงกว้างออกมา นี่ก็คือการมีสติ รู้ตัวทั่วพร้อม รวมทั้งสิ่งที่เกิดขึนในใจ และจะกระทำออกมาทางกายด้วย ก็ต้องอยู่ในกรอบ แค่นี้ คุณก็ปฏิบัติธรรมวันละ 12-15 ชั่วโมงแล้ว ก่อนจะนอน

13. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2012
    อาจารย์คะ รบกวนถามนิดหนึ่งค่ะ เมื่อคืนนอนไม่ค่อยหลับค่ะ มีความรู้สึกว่าขยับตัวไม่ได้ถึงสองครั้ง และเหมือนจะมีครั้งหนึ่งที่น่าจะฝันไปหรือเปล่าไม่แน่ใจว่ามีคนมาจับมือน่ะค่ะ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยนะคะว่าหนูฝันร้ายเพราะอากาศร้อน หรือว่า หนูไม่ได้รู้สึกไปเองคะ

ขอบพระคุณค่ะ

14. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหากว่าอาจารย์สามารถทำนายฝันได้ หนูเคยฝันถึงว่ามีคนหนึ่งบอกว่า คนที่หนูชอบเขารอหนูอยู่ที่ต้นรุ้งกินน้ำ (หมายถึงตรงทางขึ้นรุ้งอะไรแบบนี้ค่ะ) หนูหันไปมองก็เห็นเขามองหนูอยู่น่ะค่ะ

และอีกความฝันหนึ่งนะคะ หนูฝันว่าตัวเองลุยน้ำงมหอยขมตัวอ้วนๆ หลายตัวมากๆเลยค่ะ น้ำใสแจ๋ว หนูงมมาใส่ถังว่าเอาไปแกงน่ะค่ะ แต่ตื่นเสียก่อน เห็นบอกว่า ฝันเห็นหอยขมเป็นเรื่องไม่ดีหรือเปล่าคะ

ช่วยทำนายฝันให้ด้วยนะคะ ^^" ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะอาจารย์

15. ธรรมลิขิต

มีชีวิตหนึ่ง ที่รอคอยการเกิด และ อยากมาเกิดกับคุณมาก ๆ เลย ด้วยความสัมพันธ์ที่มี เหมือนเคยเป็นอะไรที่สนิทกัน และ มีสภาวะสองอย่างคือ สมหวัง และ ผิดหวัง ปนกันอยู่ จึงมีแรงที่ส่งถึงจากอีกมิติหนึ่ง คุณก็เลยฝันไปทั้งด้านดีและ รู้สึกไม่ดี แต่ข้อสรุปที่สื่อได้ คือ อยากมาเกิดเป็นลูกของคุณ อยากมาอยู่ใกล้คุณ จะได้หายจากความอึดอัดใจที่ค้างมานานนับชาติ

16. everlastinglovesong

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

แต่ขออีกคำถามหนึ่งนะคะ คำถามข้างบนน่ะค่ะ ค้างใจมากเพราะเหตุเกิดเมื่อคืนนี้เอง

^^"

ขอบพระคุณค่ะ

17. ธรรมลิขิต

ก็เป็นคำตอบเดิม คือ เป็นทั้งแรงบุญ และ แรงกรรม
    มีทั้งความรัก ความผูกพัน และ ความรู้สึกที่ไม่ดี รู้สึกกดดัน รู้สึกไม่ยุติธรรม
    แต่พูดไม่ได้ ได้แต่สื่อมาในขณะที่จิตว่าง อาศัยเยื่อทางใจที่มีต่อกัน อาศัยจังหวะ

การอุทิศบุญกุศลให้ ก็คงจะไม่มีผลอะไรมากนัก เพราะความมุ่งมุ่น ทึ่จะมาให้ได้ ไม่ขออะไร ไม่ต้องการอะไร ต้องการเพียงอย่างเดียวตามที่ว่าไว้ข้างต้น
    แต่มันติดตรงที่ เวลานี้ มันไม่ใช่เวลาของเขาแล้ว เขาไม่้มีสิทธิ์แล้ว จึงได้แต่เผ้ารอ และ รอ จนกว่าคุณจะคุยกับเขาได้ ผ่านทางสมาธิ ที่คุณต้องฝึก ต้องปรับ เพื่อจูนคลื่นเข้าหากัน แล้ว โอกาสที่จะยอมจำนนด้วยเหตุผลของชะตากรรมก็จะเกิดขึ้น

18. everlastinglovesong

ขอบพระคุณอาจารย์มากจริงๆค่ะ หนูสามารถจะรู้ได้หรือไม่คะว่าเขาเป็นใคร หรือต้องฝึกสมาธิวิธีเดียวคะ เคยมีหลายคนให้หนูนั่งสมาธิน่ะค่ะแล้วหนูจะได้เจอได้เห็นอะไรที่ไม่เคยเห็น

19. ธรรมลิขิต

จริง ๆ แล้ว ที่แนะนำให้นั่ง ก็ไม่ใช่ว่านั่งเพื่อจะให้เห็น เพราะกรณีของคุณ ขอเพียงคลื่นจิตของคุณได้รับการปรับ การฝึก การวางจิตให้นิ่ง และ ควบคุมจิตได้ จิตคุณจะมีพลัง และมีเพียงพอที่จะอยู่เหนืออำนาจควบคุมจากพลังภายนอก
    คุณจะสามารถพูดคุยกับเขาได้แม้จะไม่หลับ และ ไม่ได้เห็น แต่รู้สึกสื่อผ่านมาทางจิตได้

แต่พอจะถามว่าคุณต้องฝึกอย่างไร คำตอบก็คือ คุณจะหาวิธีไม่เจอ และ นี่คือ กรรมร่วมกันของคุณกับเขา ที่จะไม่มีวันได้พบกันแบบสมหวัง ไม่ว่าจะในฐานะใดก็ตาม แต่ การปฏิบัติธรรม เพื่อให้จิตเราถึงกุศล ถึงธรรม เป็นทางเดียวที่จะหยุดกรรมใหม่ได้ และ ควรทำอย่างยิ่ง

20. everlastinglovesong

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ :cool: