ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมี 2 ทางเลือกนะครับ
    1. สร้างตัวเราให้เป็นที่รู้จักจากผลงานที่มี หรือ สร้างขึ้น หรือ บทความ หรือ การประชาสัมพันธ์ แต่ทุกอย่างต้องเป็นของใหม่ และ ของจริง ไม่ใช่การตัดต่อ 1 ปี ครึ่ง สำหรับข้อนี้
    2. ทุกงานที่พอจะทำได้ และ อยู่ในขอบข่ายของศีลธรรม คือ ไม่ทำให้คนหลงมัวเมากับสินค้านั้น ๆ คุณเข้าไปทำเลย ไม่ใช่ปล่อยให้ว่างงาน เพราะบริษั้ทต่อไป เขาจะถามคุณเสมอ ๆ ว่า จากวันที่นี่้่ - วันที่เท่านี้ คุณทำอะไรในช่วงไม่มีงานทำ คุณจะได้มีคำตอบ
    การเปลี่ยนงานบ่อย เพราะไม่ชอบ เพราะรู้สึกไม่ก้าวหน้า นี่ก็จะเป็นตัวทำลายคุณในอนาคต
    แต่หากคุณออกเพราะองค์กรของคุณล่มสลายไป นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง

เวลา คือ สิ่งสำคัญที่สุด สำหรับยุคนี้ คุณกำลังใช้เวลาไปกับความหมดไป เปล่า ๆ

ตามดวงของคุณ งานที่ไม่ใช่การขาย เพียงอย่างเดียว ที่ขอไม่ให้ทำ เพราะไม่ถูกกับโฉลก นอกนั้นทำได้ และหากเป็นงานที่ ออกไปนอกพื้นที่ความเจริญด้วยแล้ว จะดีมาก

คุณผ่านปัจจุบันนี้ ได้เมื่อไหร่ ค่อยมาคุยกันถึงอนาคต เรื่องครอบครัวนะครับ

2. oris jr

oris jr สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ

3. friendforever

friendforever สมาชิก

ขอถามอะไรเพิ่มเติมนะครับเรื่อง โรงเรียนครับ
    1.เวลา 3 เดือนหลังจากเปิดวันที่ 26 เมษายน ผมต้องสร้าง แก้ไข หรือปรับปรุงก่อนวันรับน้องไหมครับ
    2.ถ้าผมก่อตั้งกลุ่มขึ้นมา สักกลุ่มหนึ่ง โดยหวังว่าจะรวมความสามัคคีของน้องม.5ที่จะขึ้นมาในปีนี้ ควรจะตั้งดี หรือแก้ไขอย่างไรครับ
    3.ภายใน ม.6นี้ ผมควรสร้างอะไรไว้มากที่สุดครับ ก่อนที่ผมจะจบจากโรงเรียนนี้ และควรสอนน้องมอ5
    4.คิดว่าโรงเรียนผม ยังขาดอะไรอีกครับ
    5.คิดว่า ผมควรไปทำงานพิเศษอะไรในกรุงเทพดีครับ เพื่อจะได้เงินที่ดี เพื่อจะใช้เป็นทุนชีวิตต่อไป

ขอบคุณครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2013
  4. netrpathr

netrpathr เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอถามปัญหา 1 ปัญหาสุขภาพ ว่าจะหายมั้ย แล้วจะมีโอกาสไปกราบ และขอรับการรักษาจาก พระรูปหนึง มั้ย
    2 ปัญหางาน ที่ยากจะทำคือ งานบัญชี แต่ตอนนี้สมัครงาน ของราชการ เป็นงานผู้ช่วยครูอยู่ จะได้มั้ย (ทำก็ได้เพราะ มันมั่นคง และไกล้บ้าน)
    3 จะมีดวงเป็นเศรษฐี แสนล้านพันล้านมั้ยค่ะ
    4 ถามกรรมเก่า
    5 ถามว่ามีเทพ คลุ้มครองมั้ย
    ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ

5. ธรรมลิขิต

1. สิ่งที่คิด คือ สิ่งที่ต้องทำ และวางแผนในการทำ เป็นขั้น เป็นตอน ทำงานตามแผน แผนต้องเกิดจากการร่วมคิดของทีมงาน หากยังคิดคนเดียว ทำคนเดียว สุดท้าย พอลงมือ ไม่มีใครเอาด้วย เพราะเราไม่เคยให้ความสำคัญของคนอื่น คิดว่า เราทำได้ เราก็เสียสละไป ใจมันหลอก หลอกให้คิดว่าตัวเองมีความสำคัญ จนลืมไปว่า คนเราจะทำงานได้ ทีมงานสำคัญที่สุด ยอมรับฟัง ยอมปรับ แม้จะดูงี่เง่า แต่นั่นคือหัวใจของทีมงานที่เสนอขึ้นมา ผิด หรือ ถูก ไม่สำคัญ สำคัญที่ คุณได้หัวใจของทุกคนมาร่วมกัน และ ต่อไป จะสำเร็จทุกประการ
    2. ถามพวกน้อง ๆ ว่า เอามั้ย ขายความคิด ขายฝัน แล้วนำการสะท้อนของพวกเขามาปรับความคิดของตัวเองใหม่ นี่คือจุดเริ่มต้น เขาเอา ก็คือ ทำต่อ เขาไม่เอา ก็คือ หยุด
    3. สร้างค่านิยมของความเป็นไทยให้เกิดขึ้น ไม่หลงไปกับความฟุ้งเฟ้อของค่านิยม การบริโภคที่เกินความจำเป็น และ อาหารขยะ ที่ทำลายสุขภาพ สิ่งเหล่านี้ สังคมกำลังพยายามรณรงค์ เราก็เป็นส่วนหนึ่งของอนาคต เราควรจะเริ่มสร้างให้ได้ โดยเริ่มจากตัวเราเองก่อน ทำทั้งที่โรงเรียน และ ที่บ้าน แล้วจัดนิทรรศการ ความเป็นไทย คือ หัวใจของเยาวชน
    4. ขาดคนที่ลงมือทำ มีแต่คนคิด แต่ไม่มีคนทำ
    5. ไปไกล หรือ ใกล้ ระยะทางไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคือ การเลือกงานที่จะทำ จะต้องอย่างนั้น อย้่างนี้ นี่คือลักษณะของคนที่จะตกงานในอนาคตหลังจากเรียนจบ สิ่งที่ไม่มีค่าใช้จ่าย สิ่งที่อยู่ใกล้ๆ บ้าน
    งาน คือ การเรียนรู้อย่างหนึ่ง ดังนั้น เป้าหมายของการทำงาน คือ อะไร นั่นคือเป้าที่จะมุ่งไปมากกว่า ที่จะมองถึงระยะทาง งานอะไรที่จะทำให้เราได้รู้จักโลก รู้จักสังคม รู้จักการอยู่ร่วมกัน แม้จะมีรายได้ไม่มาก แต่ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นแม้เพียง ไม่กี่เดือนในช่วงปิดเทอม ก็คุ้มค่า และมีค่ามากกว่าเงินทองที่ได้มา

6. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

7. ธรรมลิขิต

1. หลังจากเดือนพฤษภาคม มีโอกาสได้ไปรักษา แต่เรื่องหาย ถึง หายสนิท นั้น คงไม่ใช่
    2. ดวงราชการ เด่นกว่านะครับ ยินดีด้วยครับ
    3. ไม่มีครับ คนธรรมดา ที่เป็นคนดี ได้ เท่าที่อยากทำดี
    4. หากชีวิตขึ้น ขาขึ้น ชะตาขึ้น เมื่อใด กรรมเก่าเกี่ยวกับคนในที่ทำงาน ปัญหาหนี้สิน ปัญหาสิ่งแวดล้อม จะเข้ามารุมขึ้น เรียงลำดับเข้ามา
    แก้ปัญหาอย่างมีสติ ยอมรับ และ ไม่ประมาท ทำตัวให้อยู่ในกรอบของความเป็นคนดี คนมีศึลธรรม ศีล 5 เรื่องหนัก ๆ ก้จะเบาขึ้น แต่จะห้ามไม่ให้เกิดนั้น ห้ามไม่ได้ มันเป็นความสมดุล ของกฎแห่งกรรม
    5. กราบพระรัตนไตร นำพระรัตนไตรมาเป็นที่พึ่ง สวดมนตร์ ทำสมาธิก่อนนอน และ มีโอกาส ใส่บาตรเพื่อต่ออายุพุทธศาสนา ทำให้ได้ทุกวัน เทพที่รักษาคุณย่อมอำนวยอวยพรให้คุณ ท่านไม่มีชื่เเสียง จนเป็นที่รู้จัก แต่คนดี คนทุกคน มีเทพคุ้มครอง คอยดลจิตดลใจให้คิดดี ทำดี แต่จะทำหรือไม่ ท่านมาจับมือคุณไม่ได้

8. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเช้าค่ะอาจารย์

เวลาหนูว่างๆหนูชอบอ่านกระทู้ถามตอบของอาจารย์มากกกก ก.ไก่หมดโลก

คำตอบคำพูดประโยคของอาจารย์เป็นอะไรที่ตรงเป็นธรรมชาติแต่มีความละเอียดแยบคายที่ลึกมากๆไม่สามารถอธิบายได้แต่เข้าใจเตือนสติได้

และช่วยให้หนูหยุดทำกรรมได้เยอะเลยค่ะโดยเฉพาะใจ

อนุโมทนาบุญอาจารย์นะคะ

ต้องมีสักวัน หนูร้องเพลงรอแล้วนะคะ

การที่หนูมีเป้าหมายทำให้หนูมั่นใจมากขึ้น

เหมือนเป็นการจองตั๋วล่วงหน้าไว้เลย จองแล้วก็ต้องไป ห้ามเปลี่ยนเป้าหมาย

ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน หนูจะไม่ทุกข์ และจะไม่กลับมาเกิดอีก

ขอบคุณค่ะ

9. ธรรมลิขิต

สาธุ ....แด่ดวงตาที่เห็นสัจธรรม

10. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนชีวิตอีกด้าน

ทางโลกละครชีวิตของหนู

ละครที่หนูกำลังเล่นอยู่เข้มข้นมากๆและมีหลายๆตัวละครเข้ามามีบทบาทกับหนู

ส่วนผู้ชายคนนั้น หนูก็ไม่รู้ว่ามันจะออกมาในรูปแบบไหน เขาเจอวิกฤตในเรื่องงานและการลงทุน หนูบอกเขาว่าเขาควรอยู่ในที่ๆเขาสบายใจ หนูคิดว่าเขากำลังคิดจะกลับไปออสเตรเลีย หนูยินดีเพราะมันน่าจะทำให้ชีวิตเขาดีขึ้นหนูพร้อมจะเป็นเพื่อนที่ดีกับเขา ทุกวันนี้หนูเต็มใจที่จะช่วยเหลือเท่าที่หนูจะรักษาระยะห่างกับเขาโดยมีคำว่าเพื่อนรักษาระยะห่างนี้อยู่ จริงๆในใจหนูเป็นห่วงเป็นใยอยากดูแลทุ่มเทและช่วยเหลือทุกๆอย่างต้องการแบ่งเบาภาระทางการทางใจและความทุกข์ต่างๆ แต่หนูไม่สามารถแสดงออกมาได้ หนูกำลังจัดการกับความคิดความรู้สึกที่มันมากมายอยู่ข้างในเงียบๆ รักคือการได้รักทำเพื่อคนที่เรารักไม่ว่าจะได้ครอบครองหรือไม่ก็ตาม ขอให้เขาประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานครอบครัวและมีความสุขตามทางของเขา ส่วนตัวหนูวันหนึ่งที่ต้องเดินออกมาจากเขา หนูจะได้มีเวลาให้กับตัวเองมากขึ้นอยู่กับเป้าหมายมากขึ้น หรือวันหนึ่งเขากลับมาหนูก็ยังพร้อมที่จะเป็นแสงสว่างให้เขาเป็นที่พักใจให้เขา

หนูเหมือนคนเพ้อจังเลยค่ะ

11. Kitchanee Sivara

Kitchanee Sivara สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะเป็นกังวลใจอยู่หลายเรื่องค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องลูก เรื่องงานค่ะ

12. ธรรมลิขิต

ละครมีวันจบ ชีวิตคนก็มีช่วงเวลาที่ต้องพัก เปลี่ยนจากผู้เล่น มาเป็นคนดู และ สุดท้าย ต้องเป็นผู้กำกับให้ได้ เพราะนั่นคือที่สุดของชีิวิตคนเรา กำกับตวเองให้เดินไปสู่แนวทางที่ถูกต้อง ไม่หลงเวลากับเรื่องที่ไร้สาระ

13. netrpathr

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆนะค่ะที่กรุณาตอบคำถาม ที่แล้ว มีคำถามอื่นอีกที่อยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเมตตาตอบ
    1 กรรมใดที่ทำให้มีอาการปวดที่แขนค่ะ
    2 จะมีโอกาสได้เรียนต่อมั้ยค่ะ ระดับสูงขึันไป (และระดับล้างที่สมัครอยู่มั้ยค่ะ)
    3 จะสอบผ่านการวัดผล ภาษามั้ยค่ะ สอบเดือน พฤษภาคม (สอบอ่าน เขียน ฟัง )
    4 สมาธิที่ทำ แบบใหนถูกกับจริต ค่ะ
    5 ทำอย่างไรทำงาน ให้ทนทาน นาน และไม่เปลียนงานบ่อยค่ะ

ขอให้อาจารย์มีความสุข ขอบพระคุณมากๆ ที่เมตตาตอบ
    (ตอบได้โดนมากๆเลยค่ะ)

14. ธรรมลิขิต

เรื่องงาน งานของคุณต้องใช้ความถนัดเฉพาะเรื่อง งานจึงจะออกมาได้ดี และ ตรงกับดวงของคุณ เป็นงานที่ต้องใช้ฝืมือ ความสามารถ ซึ่งคุณเองมีอยู่ในตัวแล้ว แต่หากยังนำออกมาไม่ถึงจุดที่สุด ชีวิตคุณก็จะยังไม่ประสบความสำเร็จ

ส่วนเรื่องลูก เป็นเด้กที่ดูแลยากสักหน่อย ฉลาด เก่ง และ ดื้อ ไปทางมึนสักหน่อย หากคบเพื่อนดี ก็ดี แต่ถ้าบุคลิกแบบที่เห็นนี้ ได้กลุ่มเพื่อนที่พากันไปในทางไม่ดี เขาก็จะเป็นหัวโจกของกลุ่มนั้น น่าเป็นห่วงนะครับ แต่ความเป็นแม่ก็คงจะหลีกเหลี่ยงสิ่งที่จะเกิดตามมาไม่ได้ เลี้ยงลูก เลี้ยงได้แต่ตัว หัวใจเขา คุณคงเข้าไปในอาณาเขตนั้นไม่ได้ แต่ ก็ทำหน้าที่ของผู้เป็นแม่ต่อไป และทำให้ดีที่สุด ไม่ว่าอะจะเกิดขึ้น คุณคือ คนเดียวที่จะซับน้ำตาเขาได้

15. Oucomlove

Oucomlove เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    ไม่มีอะไรจะถามเเล้วครับ เข้ามาอ่าน ของคนอื่นๆยิ่งได้อะไร อีกเยอะครับ อิอิๆ

16. Noppy_

Noppy_ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2006

เรียนรู้ หลักธรรม การใช้ชีวิต ของคนอื่น นำมาปรับใช้กับชีวิตของตัวเอง ^_^

17. ธรรมลิขิต

1. คุณเป็นอาการนี้มานานแล้วนะครับ ถ้าหมอแผนปัจจุบันเขาก็จะเรียกว่า โรคกล้ามเนื้ออักเสบ แต่ไม่มีเหตุ และ ไม่หาย ดูจากภายนอก ก็ว่า เนื้อปกติ แขนปกติ แต่สัมผัสจากภายใน เหมือนกับมีเนื้อสีเขียวคล้ำ อยู่ใต้ผิวหนัง
    จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่นะครับ ขอแนะนำให้ไปสร้างพระพุทธรูปประจำวันเกิด ลองตระเวณหาข้อมูลดู แล้วไปทำบุญร่วมสร้าง คงไม่ต้องใช้ทุนทุ้งหมดเพื่อสร้างทั้งองค์ แต่ขอให้มีส่วนร่วมสร้างก็พอ เคสนี้ กรรมเก่าจริง ๆ เคยทรมานคนสมัยที่ยังมีทาสอยู่ในเรือน ลงโทษตามที่ใจต้องการ แขนทาสนั้นแหลกละเอียดไป พิการตลอดชีวิต ...... ( แค่นี้ก่อนนะครับ)

2. ข้อสองนี้ ทั้งบนและล่าง มันเป็นชะตาชีวิตเป็นช่วง ๆ นะครับ แต่อะไรก็ไม่พ้นความพยายามหรอก เพียงแต่ ไม่ได้ในทันที และ ได้ก็ไม่เต็มเท่าที่อยากจะได้
    หลังจากพลาดแล้ว โอกาสที่จะเข้ามา จะมีตัวเลือกให้เลือกมาก และ ไม่ตรงสายวิชาที่เรียนมา ให้พิจารณา อาชีพที่เป็นทางไกล ต้องเคลื่อนที่ รวมทั้งการสื่อสาร เหล่านี้คือ โฉลกชีวิตของคุณ หลังจากจังหวะแรกพลาดไป

3 คำถามนี้ ดีครับ คำตอบก็ดี ครับ ตอบว่า คุณมีความสุข แปลต่อเองนะครับ

4 จริตของคุณ ต้องสวดมนตร์ให้ได้ทุกวัน ทำสมาธิ แบบว่าง และวาง ไม่ภาวนาใด ๆ ทำทุกวัน พยายามใส่ชุดขาวขณะปฏิบัติ แล้วบุญที่เกิดจะส่ง จะหนุนชีวิตคุณได้ ไม่ต้องขอพรใด ๆ ทำที่ตัวคุณให้ได้ เป็นพอ

5 รู้จักตัวตนของตนเองให้ได้ ทำอะไรได้บ้าง แก้ปัญหาอะไรได้บ้าง และเมื่อรู้ ก้ควรปรับปรุง ควรฝึกให้เร็ว อย่าหนีปัญหา ปัญหาที่เกิด ทุกอย่าง ในแต่ละวันที่ผ่านเข้ามา นั่นคือ โจทย์ที่จะฝึกให้คุณ หากคุณผ่าน คุณได้ไปต่อ หากไม่ผ่าน ก็ต้องกลับมาสอบใหม่
    การแก้ไข ก็ต้องมีกรอบ ทีทิศทาง ไม่ใช่แค่ให้พ้น ๆ ไป
    1. ไม่เบื่ยดเบียนผู้อื่น 2. ไม่เบียดเบียนตนเอง

18. netrpathr

สาธุ ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆ หนูมีกำลังใจขึ้นเยอะ และมีความพยายามมากขึ้น

19. Dea

Dea สมาชิก

ขอบคุณอ.มากคะ

20. boradcard186

boradcard186 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    ไม่แน่ใจว่าข้ามผมไปหรือป่าว ยังไงรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ