ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. hi-kick07

hi-kick07 เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งกำลังใจค่ะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเป็นญาติ แต่เป็นมาในสมัยที่แผ่นดินยังไม่มีเทคโนโลยี ไม่มีธนบัตร ไมมีรองเท้า ท้ังสองคน เป็นพ่อแม่ของคุณ

เรื่องสุขภาพ และ อะไร ๆ อีกหลายอย่าง ขอเป็นภาคสอง นะครับ

ย้ำอีกครั้ง รักษาใจให้บริสุทธิ์ สวดมนตร์ นั่งสมาธิ ใส่บาตร(ขนม ผลไม้ ควรเว้นของคาว) ปล่อยชีวิตสัตว์ที่กำลังจะถูกฆ่า ให้ต่อเนื่อง ต่อเนื่องให้ได้มากที่สุด จนเขาลืมตาดูโลก

รักษากาย อ่ย่าทานอาหารตามใจ ขอให้ทานอาหารที่ร่างกายต้องการ และหลีกเลี่ยงเนื้อสัตว์ให้มากที่สุด

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณแม่สะพานบุญ

3. ธรรมลิขิต

ด้านการงาน คุณต้องแก้ไขปัญหาที่กำลังเผชิญอยุ่ และไม่สามารถแก้ไขให้จบได้ในครั้งเดียว พยายาม อย่าเสียกำลังใจ แม้จะรู้สึกว่าไม่พร้อม และขาดคนสนับสนุน เหมือนทุกคนโยนปัญหาทั้งหมดมาให้คุณแก้ ก็ขอให้ใช้ความเข้มแข็งของจิตใจ แก้ไปทีละเรื่อง อย่าเครียดและอย่าคิดแก้ในครั้งเดียว อีกหลายยกนะครับ

ด้านความรัก ของคุณนั้น งานต้องมาก่อน ทำงานเก็บเงินสร้างฐานที่มั่น ดวงของคุณแต่งงานยากครับ ยาก จริง ๆ จะแต่งได้ ก็คง อายุเลยเลข 4 ไปแล้ว ภรรยาในอนาคตของคุณเป็นคู่บุญของคุณ เธออายุน้อยกว่า แต่เป็นแม่ศรีเรือนที่ดี ยังไม่ต้องมองหานะครับ ขณะนี้เธอยังไม่บรรลุนิติภาวะ

โชคดีครับ

4. หญิงกาญจน์

หญิงกาญจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอายารย์ศักดิ์ ขอรบกวนอาจารย์ด้วยคนนะคะ
    1.ความรักค่ะ อยารู้ความรู้สึกที่เขามีต่อเราในตอนนี้ กับชายเกิดวันที่1ตุลาคม 25 ค่ะ จะได้คบกันต่อ ได้สร้างครอบครัวร่วมกันหรือเปล่าคะ

2.ขอพรกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไปเมื่อวาน ท่านจะช่วยให้เราสมหวังหรือไม่คะ

3. การเงินค่ะ

4.เป็นโรคผิวหนังมาตั้งแต่เกิดรักษามาตลอดไม่เคยหาย อย่างนี้เกี่ยวกับกรรมหรือไม่คะ

5.ความสุขสมหวังในชีวิตครอบครัว จะได้แต่งงานมีคู่แท้เหมือนคนอื่นๆบ้างหรือไม่คะ

6.สิ่งที่อาจารย์อยากแนะนำค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2013
  5. ธรรมลิขิต

ชายคนนี้ มีทิฐิมานะสูง เขาจะทำอะไรตามใจของเขาเป็นส่วนใหญ่ ถ้าจะทำอะไร ต้องทำให้ได้ ถ้าจะเอาอะไรต้องเอาให้ได้ ที่เขายอมให้คุณนั้น เป็นช่วงที่เขาพัก และไม่มีแรงต่อสู้ บังเอิญ กลีบกุุหลาบบางเบาปลิวมาบนหน้าตัก แล้วเขาเงยหน้าขึ้นมาก็เห็นคุณ รักที่เลือกไม่ได้ คุณอาจจะเคยฝันถึงชายในฝันว่าจะต้องอย่างนั้นอย่างนี้ และตอนนี้ก็รู้สึกว่า ใช่น่ะ ใช่แน่ ๆ รอมาตั้งนานแล้ว คุณพูดเอง เออเอง นะครับ สรุป คู่ของคุณแน่ แต่มีหลายรสชาติ อดทน และ ปรับใจ อภัย อยู่กันได้ครับ

ท่านคงให้คือ ขอให้ทั้งสองมีความสุข เป็นการส่งความปรารถนาดี คุณต้อง สานต่อเอง ด้วยตัวของคุณเอง 85 เปอร์เซ็นต์ เพราะเขา ตามใจเขา แต่ก็รับฟังคุณ เพียงแต่ ไม่ค่อยทำ

การเงิน คงต้องใช้ความพยายาม และรู้จักการอดออม ลาภลอยนั้น ไม่มากเกิน 4 หลัก และ ไม่ค่อยมี ทำบุญเก็บไว้บ้างนะครับ ชวนกันไป ตอนนี้กินบุญเก่าอยู่ อย่าประมาทในชีวิต เวลาของคนเราหมดลงทุกวัน ต้องทำให้ได้ทั้งสองอย่าง คือ บุญ และ ชีวิตการงาน

คุณมีลูกเมื่อไหร่ กระแสการไหลเวียนของลูกจะช่วยให้สุขภาพที่ยังติดขัดอยู่ของคุณ หายแน่ครับ ระหวางนี้ก็รักษาไปตามเหตุ พยายามหายาสมุนไพร บ้างนะครับ สารเคมี ไม่มีทางหาย โดยเฉพาะสมุนไพรที่เกิดจากการหมักเชื้อจุลทรีย์ แต่ใจคุณไม่ยอมรับ และไม่ศรัทธา ก็ไม่มีผลในการรักษา

คำถามข้อ 5 อ่านคำตอบข้อแรก ๆ จะพบครับ

ขอให้คุณมีความสุข และ มีชีวิตครอบครัวที่อบอุ่นนะครับ โชคดีครับ

6. ธรรมลิขิต

เรียนไปยังทุกท่านที่ให้ความไว้วางใจ และให้โอกาสผมได้ทำบุญ ในการชี้แนะกรรมของท่าน

1. กรุณาถามทางหน้าบอร์ด
    2. คำถามใดที่ยังไม่ได้่ตอบ มีหลายสาเหตุ เช่น ผมมองไม่เห็นจริงๆ หรือ มีบางอย่างที่อธิบายยากในเรื่องของกรรม (กรรมบัง)

ขอบคุณครับ ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ท่านได้ทำแล้ว ขอให้บังเกิดกับทุกท่านนะครับ สาธุ

7. หญิงกาญจน์

ถ้าเป็นคุ่แล้วทำไมถึงมาเจอกันในตอนที่เค้ามีครอบครัวไปแล้วค่ะ คือหนูก็อยากจะคบต่อนะคะ แต่ก็รู้สึกว่าคงต้องรอเวลาที่มันเหมาะสมที่มันดีกว่านี้ หนูก็เป็นคนที่มาเจอเขาทีหลัง แล้วก็รุ้สึกว่าเขาใช่ที่สุด แต่หนูก็ไม่ไปยุ่งกับครอบครัวนะคะ แค่รอดูว่าเขาจะทำได้อย่างที่พูดหรือเปล่า

ส่วนเรื่องโรคผิวหนัง หนูก็มีลูกแล้วนะคะแต่มันยังไม่หายเลยค่ะ ทั้งกิน ทั้งทา จนรู้สึกว่าไม่อยากจะกินยาจะทายาแล้วค่ะ

สรุปว่าเขาเป้นคู่ของหนูเหรอคะอาจารย์ศักดิ์ สงสัยมากๆเพราะถ้าใช่ยังงงอยุ่ว่าเราจะอยุ่ร่วมกันจะคบกันต่อได้ยังไง เราไม่ได้สานต่อความสัมพันธ์ไม่พบไม่เจอกันมาเกือบปีแล้วค่ะ

8. ธรรมลิขิต

ความจริง คงหนีไม่พ้น ปัจจัยหลัก มันอยู่กับเขาคนนั้น คำว่า คู่แท้นั้น ใน 100 คู่ จะมีเหมือนคุณเพียง 0.5 คู่ คือ แทบไม่เกิดขึ้นเลย และจะทำใจได้ตั้งแต่แรกเห็น คือ รู้ว่าไม่มีสิทธิ์ แต่ชีวิตคนเรานั้นมันซับซ้อนในเรื่องของกรรมมากเกินกว่าจะมีสูตรสำเร็จ ดังนั้น ถ้าอนาคตคุณได้ร่างกายเขามาครอบครอง ไม่ว่าสิ่งแวดล้อมจะมีอะไรที่เกิดขึ้นก็ตาม คุณจะยอมรับได้หรือไม่ คุณจะทนเห็นกรรมที่เกิดขึ้นรอบ ๆ ข้างของคนที่คุณรักได้หรือไม่ คู่แท้แบบนี้ก็มีนะครับ

ขอเพียงได้รัก คือ คำตอบสุดท้ายสำหรับคุณ

เรื่องโรค ก้จะเหลือรายการที่สอง คือ ยาสมุนไพรที่เกิดจากการหมักของเชื่้อจุลินทรีย์ ประเด็นอยู่ตรงนี้ ว่าคุณจะพบหรือไม่ ยาที่ว่านี้ จะต้องเป็นยาที่คุณต้องไปคุยกับเจ้าของที่เก็บมันไว้ คุณจะต้องไม่ซื้อด้วยเงิน จำข้อสุดท้ายนี้ไว้นะครับ ยานี้ ห้ามใช้เงินซื้อมา พูดง่าย ๆ ก็คือ ต้องให้เจ้าของให้คุณ เพราะบุญจะช่วยรักษาโรคนี้ได้

9. หญิงกาญจน์

ค่ะ ขอบคุณค่ะอาจารย์ศักดิ์

10. นิรุณ

นิรุณ สมาชิก

19 กรกฎาคม 2009
    อยากทราบว่างานที่สมัครไปจะได้หรือเปล่า

ถ้าไม่ได้แล้วที่ทำงานปัจจุบันจะได้เลื่อนตำแหน่งเมื่อไร

ที่ทำงานมีศัตรูหรือเปล่า เค้าทำอะไรเราได้หรือเปล่า

11. ธรรมลิขิต

คุณต้องทำงานประจำไปก่อนเพราะที่นี่เป็นที่สำหรับคุณ ที่คุณอยากจะไปนั้น มันอยู่ที่ใจของคุณไม่มีความสุข และคุณไม่ควรโทษสิ่งอื่น คนอื่น แต่อยู่ที่ผลการทำงนของคุณเอง อุดรูรุ่วให้ได้ เอาใจใส่ในงานที่ทำให้มากกว่านี้่ คุณจะปวดหัว เครียดมากขึ้น หากยังปรับตัวไม่ได้ เจ้านายสูงสุดของคุณก็ดี แต่คนใกล้ ๆ ของคุณเขาอาจจะไม่สนใจใยดีคุณสักเท่าไหร่ ซึ่งก็คงต้องวกกลับมาพิจารณาตนเองก่อน อย่าเข้าข้างตนเอง เช่้น วันเกิดของเพื่อนร่วมงาน เราทราบไหม ปฏิทินการปฏิบัติงานของหน่วยงานเรา เมื่อไหร่ ต้องทำอะไร สิ่งเหล่านี้ ล้วนแต่เป็นเสน่ห์ของการทำงานร่วมกัน เพราะมันจะส่งผลให้คุณทุกอย่าง ทั้ง เงินเดือน การเลื่อนขั้น และ มิตรสหาย

เชื่อว่าคุณทำได้แน่ครับ โชคดีครับ

12. ผะระณา

ผะระณา เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งมาเห็นกระทู้ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

มาลงชื่อก่อน แล้วค่อยย้อนไปอ่าน กติกา
    ถ้าบอกแค่นี้ พอจะทราบหรือเปล่าค่ะ (ไม่ได้มาลองของนะคะ)
    แต่ตอนนี้ มีเรื่องในจิตใจ วุ่นวายไปหมดค่ะ เลยไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นอย่างไรดี
    แต่ขอบคุณมากค่ะ ที่กรุณา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2013
  13. ธรรมลิขิต

เขียนความรู้สึกที่ต้องการทราบได้เลยครับ

14. ค้นหาชีวิต

ค้นหาชีวิต สมาชิกใหม่

22 สิงหาคม 2012
    เมื่อไหร่ปัญหาที่มีอยู่จะเบาบางลงค่ะ

15. ผะระณา

ขอบคุณมากค่ะ
    1.สอบถามเรื่องการเงินค่ะ อยากหมดหนี้ หมดสินค่ะ
    2.คู่ครองค่ะ ไม่รู้ว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร

ขอบคุณมากค่ะ

16. ธรรมลิขิต

คุณควรเรียงลำดับของปัญหาที่ เป็นไปได้ในการแก้ไขง่ายที่สุด ก่อน เพราะหากคตุณมองปัญหาทุกอย่างพร้อมกัน ใครก็แก้ไม่ได้หรอกครับ พิจารณาแยกแยะปัญหา

ง่ายที่สุดสำหรับคุณตอนนี้ที่คุณจะเริ่ม คือ ปัญหาที่มีคนเข้าไปเกี่ยวข้องน้อยที่สุด เพราะความหนักใจของคุณคือ คนที่คุณไม่อยากเข้าไปหา หรือพบเห็น รอให้คุณพร้อมกว่านี้ สำหรับปัญหานี้ ค่อยว่ากัน

เรียงลำดับนะครับ ย้ำ ง่าย และ เป็นไปได้ ถ้าง่าย แต่เป็นไปไม่ได้ ก็อย่าเอาเข้ามาในเวลานี้

โชคดีครับ แม้จะถูกมัดมือ แล้วถูกรุมชก ชกได้ชกไป มีทุกข์ มีกรรม มันมีเวลาหมดนะครับ นานแค่ไหน ก็ หมด

17. icecreamvanila

icecreamvanila เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตจะคล่องตัวประสบความสำเร็จทางโลกและทางธรรมเมื่อใดคะ

18. ธรรมลิขิต

คุณกำลังจะมีโชคและมีโอกาสหมดหนี้้ จะมีข่าวดีมาในเร็ววันนี้ แต่ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของคุณ เพราะ สุขกับทุกข์ขนาดหนัก วิ่งเข้ามาพร้อม ๆ กัน ถ้าคุณหมดหนี้ และ มีชีวิตใหม่ คำถามข้อ 2 ของคุณ จะเป็นไปตามที่คุณสังหรใจอยู่ทันที

คุณอาจจะเลือกอยากสักหน่อย ลองหาเวลาเข้าไปสงบจิตสงบใจในวัด หรือ สถานปฏิบัติธรรมสักแห่ง เมื่อคุณได้ข่าวดี ต้องรอให้ได้ข่าวดีก่อนนะครับ แล้วทำตามความรู้สึกของคุณในขณะนั้น

เป็นทางแยกของชีวิตที่คุณต้องเลือก ขอให้เลือกได้เหมาะสมและไม่นำความทุกข์ใจมาให้คุณอีก โชคดีครับ[Embarrass

19. ผะระณา

ขอบคุณมากค่ะ อ่านแล้ว รู้สึกขนลุกขึ้นมากทันทีค่ะ
    ขอภาวนาให้ ดิฉันได้เลือกทางที่ถูก และเหมาะสมด้วยค่ะ

20. ธรรมลิขิต

หลายคนในโลกนี้ในยุคนี้ ทำอะไรก็ได้ทำ อยากได้อะไรก็มีโอกาสให้เห็น แต่บางคน ต้องทำเพื่อจะได้มา และก็เป็นคนส่วนใหญ่ เพราะคนส่วนใหญ่นี้ ไม่ได้สั่งสมทรัพย์เก่า บุญเก่า มามากนัก จึงจำเป็นต้องทำบุญใหม่่เข้าไปต่อเชื่อมกัน และการเชื่อมจะบรรลุได้ ก็ต่อเมื่อ แรงบุญใหม่ ทำมากพอ และทำถูกสัดส่วน ซึ่งใครจะทราบได้ ถึงบางครั้งจะทราบ แต่กรรมที่ติดตามมาก็จะมาบัง มาปัดออก

กรณีของคุณ ก็อยู่ในข่ายข้่างบนนี้ การบริจาค ช่วยเหลือผู้ตกทุกข์ จะทำให้บุญเก่าต่อเชื่อมกับบุญใหม่ และ ต้องทำด้วยใจ ไม่ใช่ บอกให้ทำ ก็ทำ แล้วก็นั่งรอ ทำให้สม่ำเสมอนะครับ ง่าย ๆ เรียบ ๆ ทำแบบที่ชาวพุทธควรทำ คุณคงตอบโจทย์ที่กล่าวมาแล้วนี้ได้ กรรมเก่ากำลังท้าทายคุณอยู่ และลุ้นให้คุณไม่ยินดีในคำแนะนำ

ทางโลกและทางธรรมของคุณ คู่ขนานครับ

ปฏิบัติธรรมต่อเนื่อง และ สำเร็จด้วยใจ ทางโลกจะสว่างทันที กรรมเก่า จะหลีกไป

มีทางเดียว จริง ๆ สำหรับคุณ ขอความเจริญในธรรมจงมีแด่คุณ