ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า

ระหว่างนี้ ลองคุยกั่บคนที่เขามีครอบครัวแล้ว

นั่งคุยกันแบบจริงจังหลาย ๆ คู่ คุณก็จะพบกับความจริงที่ว่า

มีน้อยคู่ ที่พบกับชีวิตรักนิรันดร์ นอกนั้น อดทนฝืนกลั้น และ ทำหน้าที่ แค่นั้น

มันเป็นบุญแล้วที่เป็นคนโสด ไม่ต้องดิ้นรนหรอกครับ

คนที่เหมาะสมกับการมีครอบครัว คือ คนที่สามารถทำตัวให้เป็นประโยชน์กับสาธารณชนได้ตั้งแต่ยังไม่ได้มีครอบครัว จนทุกคนในชุมชนในที่ทำงาน ยอมรับ ยกนิ้วให้ ไม่ใช่ด้วยความเก่ง แต่ด้วยความมีน้ำใจ ซึ่งสิ่้งนี้ จะเป็นฐานที่จะก่อตัวให้ชีวิตครอบครัวมีความอบอุ่น และมีความสุข

2. ธรรมลิขิต

หันหน้าเข้าบ้าน แต่อยู่ในตำแหน่งทิศตะวันออกเฉียงเหนือจากศูนย์กลางของบ้าน

3. cycy1831

cycy1831 สมาชิก

11 ธันวาคม 2013
    อ่านแล้วงง ไม่เข้าใจอ่ะค่ะอาจารย์ โดยเฉพาะตรงหากยังมีความสุขกับการมองคนอื่น หรือสิ่งอื่นๆในด้านลบน่ะค่ะ รบกวนช่วยขยายความหรือยกตัวอย่างเหตุการณ์ได้มั้ยคะ ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

4. ธรรมลิขิต

เวลาเราเห็นคนอื่นทำอะไรก็ตาม แล้วเรารู้สึกไม่ชอบ ไม่ว่าสิ่งนั้น จะถูก หรือ ผิด หรือ .... ตามบรรทัดฐานที่เรามีอยู่ ความรู้สึกที่เกิดขึ้นนี้ คือ จิตด้านลบ

ทุกคน แม้แต่ตัวเราเอง มีเหตุผลในการกระทำด้วยกันทั้งนั้น

หากไม่ชอบ ก็ขอให้เลี่ยง

หากเลี่ยงไม่ได้ เพราะ อยู่ในที่ทำงาน หรือ สถานที่เดียวกัน ก็พยายามวางใจไม่ตอบโต้ หรือ พยายามเอาชนะด้วยเหตุผล

เพราะดวงคุณ ปีนี้ มีสิทธิที่จะเปลี่ยนมิตรให้เป็นศัตรูได้ ถึงแม้จะไม่ใช่ศัตรูที่จะหมายเอาชีวิต แต่ก็จะเป็นอุปสรรคขัดขวางการดำเนินชีวิตของเรา

หลวงปู่ทวด มีประโยคหนึ่ง ที่คุณจะใช้ได้ในปีนี้

พูดมาก เสียมาก
    พูดน้อย เสียน้อย
    ไม่พูด ไม่เสีย
    นิ่งเสีย โพธิสัตว์

ฝากไว้นะครับ

5. แผ่นฟ้า

แผ่นฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูเคยสอบถามและอาจารย์ให้คำแนะนำมาบ้างแล้ว รบกวนถามเพิ่มค่ะ

1.งานที่คิดจะทำขายของออนไลน์ จะเห็นผลกำไรบ้างหรือเปล่าค่ะ
    2. เรื่องการเงิน และครอบครัว
    หรือตามที่อาจารย์แนะนำหรือเห็นสมควรบอกกล่าวหรือเตือนได้เลยนะค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

6. butterfly7777

butterfly7777 Active Member

5 กุมภาพันธ์ 2009
    เรียนอ. ค่ะ
    ปัญหา คือ อย่าเปลี่ยนงานค่ะ ควรจะเปลี่ยนดีมั้ยคะ การเงินจะดีขึ้นมั้ยคะ
    วิบากเยอะเหลือเกิน ค่ะขอข้อชี้แนะด้วยค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

7. tiplachmann

tiplachmann สมาชิก

21 ธันวาคม 2011
    เรียนถามท่าน อ.1 ร้านอาหารที่ลูกชายทำอยู่ จะทำอย่างไร ให้ลกค้ามาอุดหนุนให้มากๆๆค่ะ
    2ดิฉันจะใด้กลับไปอยู่ประเทศไทยอีกนานไหมค่ะ 3จะมีโชคลาภไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

8. ธรรมลิขิต

คล้ายๆ คำพังเพยว่า หนีเสือ ปะ จระเข้
    แต่กร๊คุณ หนีลูกแมว ปะ ไทแรนซอร์

อยากแนะนำให้อยู่ต่อ และแก้ไข ปรับปรุง อนาคต จะดีมากเลยครับ

อย่าทำตามใจตัวเรา ถ้าคุรไป คุณจะพกเอาความล้มเหลวไปด้วย

แล้วก็จะเริ่มต้นด้วยฐานของความไม่สำเร็จ อนาคตไม่ดีเลยครับ สำหรับที่ใหม่

เรื่องเงิน ที่เป็นอยู่นี้ ไม่ใช่ที่สุดหรอกครับ เป็นปกติ พอประครองได้ แล้วจะดีขึ้นเอง ใจเย็น ๆ อย่าทุกข์กับสภาพที่เป็น เพราะนี่คือวาสนาของเรา มันเป็นของเราจริง ๆ เป็นแค่นี้ นะครับ
    คนอื่น ก็วาสนาของเขา อย่ามองกันแค่ปัจจุบัน มันมีที่มากันทุกคน
    ทำมาอย่างไร ก็ได้รับผลอย่างนั้น

เวลาที่เหลืออยู่ ก็ทำดี ให้ สละ ต่อเนื่อง เพื่อผลในอนาคตนะครับ

9. ธรรมลิขิต

1 ติดต่อประชาสัมพันธ์ กับผู้ที่เป็นผู้มีหน้ามีตาในชุมชนนั้น คือ ต้องแนะนำตัวเอง และ เข้าหาผู้ใหญ่ ถ้าจับผู้ใหญ่ได้ ผู้น้อยจะตามมาเองครับ นั่งรอคงจะไม่ดีแน่
    ต้องรุกบ้าง อีกอย่าง สิ่งทีทำ ยังไม่มีเสน่ห์เพียงพอนะครับ ปรุงแต่ง ปรับหน้าตาสักหน่อย
    2 ไม่ได้กลับครับ วาสนาคุณอยู่ที่นั่น
    3 เงินเกิดจากงานเท่านั้นครับ

10. ธรรมลิขิต

1 เมื่อคิดจะทำ ก็ต้องทำนะครับ การกระทำจะมีผล การคิดไม่มีผล เพราะได้แค่คิด มาก หรือ น้อย ปีนี้ ไม่เห้็นอะไรหรอกครับ อดทนได้ ปรับปรุงได้ ปีหน้า กลางปี จะขาขึ้น
    2 การเงิน 2 ปี นับจากเดือนนี้ เท่านี้แหละครับ ปีที่ 3 ่จะมีเรื่องที่ต้องเสียเงินมาก หลังจากนั้น จะสงบ
    เรื่องของครอบครัว อยากให้ชวนกันไปปฏิบัติธรรม ไปกันทั้งครอบครัวนะครัว บุญจะได้เอื้อหนุนขึ้นมาบ้าง ถ้าต่างคนต่างทำ ก็คงจะไม่มีพลังเพียงพอ

11. cycy1831

cycy1831 สมาชิก

11 ธันวาคม 2013
    ขอบพระคุณมากค่ะอาจารย์

12. แผ่นฟ้า

แผ่นฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขอบพระคุณมากนะค่ะสำหรับคำตอบ

13. peesiri

peesiri สมาชิก

ขอเรียนสอบถามอาจารย์เรื่องการย้ายงานค่ะ ภายในกลางปีนี้จะสำเร็จมั๊ยคะ และที่ใหม่ที่คิดจะย้ายไปจะดีกว่าที่เก่ามั๊ยคะ

14. praphapan

praphapan เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    สอบถามการปฏิบัติค่ะอาจารย์ และหน้าที่การงานและการค้าขายค่ะ

15. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงเดือนมีนาจะไปสอบ พอมีโอกาสสอบผ่านมั้ยคับ ขอบคุณคับ

16. Fmfot8iy

Fmfot8iy Active Member

15 มิถุนายน 2013
    สวัสดีคับ ผมไม่ได้ทุกข์ใจอะไรมากนัก เพียงแต่มาเสริมกำลังใจจากท่านผู้รู้เพียงเท่านั้น เพื่อรับคำแนะนำเพิ่มเติมจากท่านครับ
    ตลอดระยะเวลาเกือบ 6 เดือน จิตใจผมเปลี่ยนไปเป็นอย่างมาก ผมได้ศึกษาในเรื่องของการทำสมาธิและทดลองปฏิบัติอยู่เป็นนิจ ในห้วงระยะเวลา 6เดือนนั้น ผมได้เดินทางไปเรียนตามสถานปฏิบัติ หาความรู้ด้านสมาธิทางอินเตอร์เน็ต ไม่ว่าจะเป็น วิชชาสาม มโนมยิทธิ สติปัฏฐาน 4 ทั้งนี้ตัวผมเองมีแนวทางที่แน่ชัดแล้วว่า การปฏิบัติสมาธิของผม มีจุดประสงค์เดียวคือ การช่วยเหลือและสงเคราะห์เพื่อนมนุษย์รวมถึงวิญญาณที่น่าเวทนาทั้งหลาย
    จากข้อความที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นแล้ว มีคำถามบางข้อ อยากจะให้ท่านช่วยแนะ ถูกผิดหน่อย เพราะผมเองไม่ได้มีครูฝึกหรือพระอาจารย์ที่ไหนคอยกำกับ
    1. ทุกครั้งที่ตั้งจิตเป็นสมาธิ จะรู้สึกสัมผัสจาก กาย ได้ทันทีว่า หน้าผากมีอาการกระตุก เพราะเหตุได
    2. เมื่อรู้ว่าหน้าผากกระตุก เลยวางจิตไว้ที่ลิ้นปี่ ตามแนวทางของ สติปัฏฐาน 4 แต่ไม่ได้ช่วยให้หน้าผากหายกระตุก
    3. ท่านช่วยแนะนำสิ่งที่ ควรจริต ต่อตัวผมได้หรือไม่

17. ธรรมลิขิต

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ที่อย่างน้อย คนที่มีอายุระดับคุณ
    จะมีเวลามีคิด มานึก ในสิ่งที่จะเสริมสร้างจิต ให้อยู่ในกรอบของความดีงาม
    แม้การนั่งสมาธิจะไม่ใช่การปฏิบัติธรรมเพียงทางเดียว
    แต่ในขณะที่นั่้งสามาธิ คุณก้ไม่มีโอกาสได้ทำบาปกรรมกับใคร หรืออะไรในโลกนี้ และยิ่งจิตใส บริสุทธิ แม้เพียงวินาทีเดียว นี่ก็คือ มหาบุญที่คุณได้ทำให้เกิดขึ้นกับโลกใบนี้และมวลมนุษยชาติในเวลาที่คุณทำ

ข้อ 1 จิตของเรามีพลังงาน
    เมื่อมีการรวมจิต จะเกิดการควบแน่น จนเกิดเป็นก้อนพลังงาน
    และ ในสัญญา ความจำ ประสบการณ์ ที่เราได้รับรู้ ทางกาย ทางตา ทางหู
    ความรู้หรือสัญญาเหล่านั้น ก็จะฝั่งไว้ในจิต
    รอเวลาที่จะขึ้นมาเปรียบเทียบเชิงตรรกะกับสภาวะที่จิตสอดคล้องกับข้อความทางความรู้นั้น ๆ
    ไม่ใช่เก็บสะสมมาแต่ชาตินี้ แต่จะกี่ชาิติก็ตาม ที่คุณได้หาความรู้มาใส่ไว้ให้กับเวลาช่วงหนึ่งของชีวิต นั่นก็เท่ากับคุณได้บันทึก ความรู้ เข้าไว้ใน memory ของจิต และ เป็นแหล่งเก็บข้อมูลที่สามารถถ่ายทอดข้ามมิติของเวลา คือ ไม่ว่า จะเกิดกี่ชาติ ก็จะเก็บสะสมได้ ตลอดกาล เพียงแต่จะมีพลังเพียงพอที่จะ search ได้แค่ไหน แต่หลายครั้ง ที่จิตทำการสืบค้นอัตโนมัติ และ นำข้อมูลนั้น ๆ ขึ้นมาโยงกับสภาวะปัจจุบัน แม้จะไม่ใช่เรื่องจริง แต่ เมื่อเข้ากันได้ ก็จะแสดงออกมาให้เรารู้สึก
    ดังนั้น การที่คุณรู้สึกถึงการเกร็งตัว การกระตุกของหน้าผาก ก็คือ สาเหตุดังกล่าว
    จิตของเรา จะไม่ทำร้ายเราอย่างแน่นอน ยกเว้น เราจงใจ เราต้องการ เราภาคภูมิใจ เพราะมีความรู้เดิมมาว่า หากมีสมาธิ เมื่อใด จิตก็จะเปิดทวารที่หน้าผาก หรือ third eye ตาที่สาม แบบที่ฝรั่งเขาฝึกกัน อันนี้ เป็นวิืทยาศาสตร์นะครับ
    ไม่ใช่การปฏิบัติธรรมแบบพุทธ
    ไม่ใช่สมาธิแบบพุทธ
    เพราะ สมาธิพุทธนั้น จะต้องเริ่มจากการสังวรระวังในศีล จนมีพฤติกรรมเป็นปกติื บริสุทธิ์ด้วยศีลแบบมีปัญญา ไม่ใช่มีศีลแบบซื่อบื้อ เห็นแก่ตัว เห้นแก่ประโยชน์ตัว ต้องรู้จักยืดหยุ่น และ มั่นคง จนจิตไม่หวั่นไหวต่อสิ่งที่มายั่ว มาย้อม มามอม มาล่อ ก็จะมั่นคง นี่คือ สมาธิ ที่ไม่ได้มีเฉพาะเ้วลาที่หลับตา
    แต่จะมีในชีวิตจริง ซึ่งเป็นชีวิตในอุดมคติของชาวพุทธที่พระพุทธองค์ทรงวางรูปแบบไว้
    ส่วนการนั่งหลับตา เปรียบเสมือนการชาร์ทพลัง ปรับความสมดุล ที่เราได้เสียสมดุัลมาทั้งวัน

ตอบได้แค่ข้อเดียวนะครับ

เพื่อไม่อยากให้คุณหลงทาง

แต่การตามรู้ในขณะที่นั่งสมาธิ

ก้คืิอ การฝึกที่ถูกต้องในแบบหนึง

เพราะถ้าเราตามจิตไปรับอาการของลมหายใจ อาการของชีพจร

ได้ตลอดเวลา โดยไม่ซัดส่่ายไปไหน

นั่นก็จะทำให้จิตเรามีประสบการณฺ์สงบในความเคลื่อนไหวที่ตัวเราสร้างขึ้นมา

หากทำได้เร็ว ทำได้บ่อย

อีกหน่อย เวลาที่คุณมีชีิวิตอยู่ในโลกปกติ คุูุณก็จะมีสติปัฐฐาน คือ มีสติอยู่กับกายอย่างยืดหยุนได้กับสภาวะแวดล้อม

ไม่ร้อยโวยวายเมื่อมีเหตุการณ์ใด ๆ ที่ไม่คาดฝันเกิดขึ้น

ไม่ดีใจจนเกินเหตุ ไม่เสียใจ แค่รู้สึกว่า มีการเปลี่ยนแปลง

และ มีวิปัสสนาที่จะพิจารณา ย้อนเวลาไปยังสาเหตุ และ มีอนาคตังสญาณ ที่จะมองเห็นอนาคตของเหตุนั้น ๆ ได้ ครับ

แค่นี้ก่อนนะครับ

18. ธรรมลิขิต

คุณมี่เรื่องดี ๆ นะครับ ที่จะเกิดขึ้น
    แต่จำไว้ว่า ไม่มีอะไรที่จะดีพร้อม
    เมื่อเรื่องหนึ่งได้ดี อีกเรื่ืองหนึ่งก็จะวูบลง อาจจะไม่ติดลบ แต่จะไม่ได้ตามที่หวัง

19. kantiphong

kantiphong เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2005
    สวัสดีครับอาจารย์
    ผมรบกวนต้องการทราบว่า ผมติดกรรมเก่าอะไรหรือเปล่าครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับ

20. รัชนีพร

รัชนีพร เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    สวัสดีค่ะอาจารย์
    ขอรบกวนถามเรื่องการจัดงานในวันที่ 16 ก.พ. 57 นี้
    จะเป็นอย่างไรต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกหรือไม่
    ขอบคุณมากค่ะ