ศรัทธาที่หายไปของผม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย nextstep626, 29 มิถุนายน 2012.

1. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฟังเรื่องราวของคุณพิมแล้วมีส่วนคล้ายๆกันค่ะ บางครั้งถ้าคิดๆอยากทำอะไรที่อยากให้สิ่งศักดิ์สิทธิช่วยมักจะอธิฐานหรือบอกกล่าวต่อหน้าหิ้งพระหรือตอนสวดมนต์ มันคงไม่ใช่เรื่องบังเอิญใช่ไหมคะ ที่มักจะได้รับและเจอคำตอบ แต่เรื่องเงินงอกนี่ยังไม่เคยค่ะ ปาฏิหารย์ดีมากๆ
    ส่วนเรื่องเทวดาประจำตัวนี่ก็เชื่อค่ะ ถ้ามีกรรมกันมาก่อนท่านช่วยแน่ และมีกันทุกคนค่ะ บางทีก็ญาติๆเราบ้าง แต่ถ้าเราไม่มีความละอายต่อบาป(เลวได้ใจ) ท่านก็ไม่ยุ่งหรือยุ่งไม่ได้ เพราะกฏแห่งกรรมอยู่เหนือกว่า ... อนุโมทนาค่ะ

2. รีนาโมจัน

รีนาโมจัน Active Member

ดิฉันเองมีปัญหามากเหมือนกันคะแต่คนละแบบ แต่ก่อนก็ศรัทธาพระพุทธศาสนามาก เคยได้ญาณสี่แบบไม่ตั้งใจ จึงทำให้เชื่อว่าเรื่องคนตายไปแล้วมีวิญญาณเป็นเรื่องจริง แต่ดิฉันตอนนี้ไม่เชื่อแล้วเรื่องว่าทำบาปหรือบุญจะส่งผลให้เกิดมาดีไม่ดีต่างกัน ปกติดิฉันเป็นคนที่อยู่สุขสบายแต่มีทุกข์ในใจ เอาเป็นว่าถ้าตั้งแต่เกิดมา ญาติคนไหน เพื่อน แฟน หรือแม้แต่สัตว์เลี้ยง ถ้าทำให้เรารักเมื่อใด สัตว์ตัวนั้น หรือคนคนนั้นก็จะมีอันเป็นไป หรือตายโหง หรือทุกข์ทรมาน ละดิฉันจะต้องมาเห็นสิ่งที่เรารักทรมานและตายไปซ้ำแล้วซ้ำอีก ไม่จบสิ้น ทั้งที่ตัวเราเองเป็นคนเมตตากรุณาสงสาน เห็นใจผู้อื่นเป็นอย่างยิ่งไม่เคยไปทำร้ายจิตใจใคร แต่ตัวเองมีแต่ช้ำใจ ตอนนี้มาอยู่ต่างประเทศและรู้จักชาวต่างชาติที่มีณาณพิเศษหยั่งรู้ ทำให้อย่างนึงที่ดิฉันเชื่อคือ การเกิดและเจออะไรต่ออะไรต่างกันของแต่ละบุคคลเป็นสิ่งที่เลือกไม่ได้ ไม่ใช่เพราะบุญกรรม แต่เป็นสิ่งที่วิญญาณเลือกและชอบที่จะมาเกิดในสถานที่นี้ กับคนคนนี้ หรือเคยรู้จักผู้หญิงคนนี้ จึงอยากมาเกิดด้วยเป็นต้น โดยที่วิญญาณไม่สามารถรู้ได้ว่ามาเกิดตามความชอบตัวเองแล้ว ชีวิตหลังจากนั่นจะดีหรือเปล่า อย่างเช่นคนโบราณเขาว่า ฝังใจเรื่องใด ตายไปก็จะไปเกิดที่นั่น

ทีนี้มาพูดเรื่องพระพุทธเจ้าบ้าง หากคุณศึกษาพุทธศาสนาให้ดีจะพบว่าความสุขตามหลักพุทธก็คือ ความสงบ และารไปนิพพาน หาใชาสุขจากการมีบ้าน มีรถ มีแฟนไม่ เพราะสุขเหล่านั่นท่านว่าเป็นกิเลสที่ก่อให้ทุกข์เข้าไปใหญ่ ดังนั้นหาคุณอยากมีสุขแบบพระพุทธเจ้า คุณก็คงต้องไปบวช และตัดกิเลสให้ได้

3. rungdao

1
    ส่วนข้อนี้ดิฉันให้เกียรติคุณ รีนาโมจัน นะคะ ทุกคนมีความคิดที่แตกต่างกันได้ เพราะทุกศาสนาต่างก็มุ่งสอนคนเป็นคนดี แม้ว่าแนวทางการสอนจะแตกต่างกันก็ตาม

4. seksan94

seksan94 สมาชิก

23 กันยายน 2008
    เข้าหาองค์พระเยซูซิ..เชื่อมั่นศัธาอธิฐานขอได้ทุกอย่าง...ไปโบถธ์ใกล้บ้านแล้วบอกธรรมมาภิบาลว่าผม.มาขอรับความเชื่อในองค์พระเยซู..แล้วขอบัพิศมา
    ทำพิธี..เสร็จ..เชื่อมั่นในพระเจ้าแล้วพระเจ้าจะช่วยเรา

5. notcom07

notcom07 Active Member

เป็นไม่กี่ครั่งที่ผมอ่านบทความจบและอ่านอย่างตั้งใจ พี่ครับผมชอบพี่นะ คือพี่นะสู้ชีวิต พี่ครับนรก สวรรค์มีอยู่จิงนะครับ อย่าไปปรามาสท่านเลย ถึงท่านไม่โกรธแต่อาการโกรธมีโทสะก็ทำร้ายพี่เอง เมื่อก่อนน้องก็ไม่ค่อยศัรธากับท่านเท่าไหร่แต่ตอนนี้เลื่อมใสท่านมากเพราะมุนษย์นั้น ก็เริ่มก่อนทำไมนะเราต้องนับถือท่าน คำถามนี้อาจจะมีอยู่ในใจทุกคนตั้งแต่แรกที่เริ่มปฏิบัติเริ่มเรียนรู้ ชีวิตผมโชคดีครับผมอายุตอนนี้18 ผมก็มาทางธรรมแล้วยอมรับครับทางโลกก็ติดเยอะศีล 5ก็ยังไม่บริสุทธิ์ เนื่องจากหลายๆประการ การที่เราเกิดเป็นมนษย์ เทวดาพรหม ยังอิจฉาเลยเพราะมนษย์ได้ภาวนา ได้บุญกุศลเยอะ ไม่เหมือนเทวดาที่ ต้องอนุโมทนาบุญกับมุนษย์ ถึงชาติที่แล้วเราทำกรรมอะไรชาตินนี้ก็อาจมาชดใช้กรรม เป็นธรรมดา มนุษย์คนก็ต้องเจออย่าว่าแต่เราเลยพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็เจอ 10 ชาติสุดท้ายดูสิครับ โดนตีบ้างละ โดนหาว่าเป็นกรกิณี บ้างละ เห็นไหมท่านก็โดนเหมือนกับเราเลย ลำบากลำบนเหมือนกันกว่าบรรลุธรรม พี่ครับ พี่สู้ต่อไปเถิดแล้วสักวันความดีที่ธรรมจะส่งผลให้พี่เอง บุญไม่ต้องหวังครับทำไปเรื่อย ไม่งั้นเขาไม่เรียก สะสมบุญหรอกครับเก็บไปทีละนิดๆ บุญเราไม่ต้องออกตังก็ได้ อยากอาจารย์ผมบอกว่าให้พุทโธ ไปก็ถือภาวนาแล้ว พี่ครับสู่ครับน้องคนนี้เป็นกำลังใจให้ครับ

6. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สิ่งที่คุณกำลังคิด หรือกำลังทำ (น้อยเนื้อต่ำใจตนเอง ปรามาสพระพุทธองค์) อันนี้ถือเป็นมิจฉาทิฏฐิอย่างรุนแรงนะครับ หากปล่อยให้จิตของตน เศร้าหมองตกต่ำอยู่อย่างนี้ ถือว่าช่างน่าเสียดายเหลือเกินครับ ที่เกิดมาเป็นมนุษย์ แล้วต้องกลับไปสู่อบายภูมิทั้ง ๔ โดยไม่รู้ว่าจะได้กลับมาอีกตอนไหน

ศรัทธาคุณไม่ได้หายไปไหนครับ เพียงแต่คุณยังต้องเสวยวิบากกรรมอยู่ ซึ่งปัญหาที่คุณกำลังเผชิญนั้น มันเล็กน้อยมากหากเทียบกับบุคลอีกหลายพันล้านคนในโลกนี้ แล้วคุณยังขาด สัมมาทิฏฐิในการดำรงชีวิต คุณลองเปลี่ยนทัศนคติใหม่สิครับ เอาง่ายๆ คุณบอกว่า คุณเจริญสมาธิ ไม่ได้ผล เนื่องจากคุณรักษาศีลไม่ได้ มันก็เป็นของแน่นอนอยู่แล้วครับ ศีลเป็นบาทของสมาธิ เมื่อใดก็ตามที่คุณผิดศีล คุณไม่มีทางเจริญกรรมฐานมากไปกว่า อุปจาระสมาธิได้หรอกครับ เนื่องจากนิวรณ์มันกิน จิตคุณไม่ใส ผมเคยลองแ้ล้วครับ นั่งอยู่หลายชม.จนต้องเลิกทำ แล้วต้องไปสมาทานศีล ตั้งใจรักษาใหม่ ถึงจะค่อยๆดีขึ้น

เกิดเป็นมนุษย์เป็นของยากนะครับ

สมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าทรงแสดงธรรมอยู่ ณ วัดพระเชตวัน มีอุบาสก 5 คนเป็นเพื่อนกัน มานั่งฟังธรรม ทั้ง 5 คนต่างมีกิริยาอาการต่าง ๆ กัน

คนหนึ่งนั่งหลับ

คนหนึ่งนั่งเอานิ้วเขียนพื้นดินเล่น
    คนหนึ่งนั่งเขย่าต้นไม้
    คนหนึ่งนั่งแหงนดูท้องฟ้า
    มีเพียงคนเดียวที่นังฟังธรรมด้วยอาการสงบ

พระอานนท์กราบทูลถามพระพุทธเจ้าว่า "ทำไมอุบาสกเหล่านี้จึงแสดงกิริยาเช่นนั้น" พระพุทธเจ้าจึงทรงเล่าอดีตชาติของอุบาสกแต่ละคนว่า

อุบาสก ที่นั่งหลับ เคยเกิดเป็นงูมาแล้วหลายร้อยชาติ เขาหลับมาหลายร้อยชาติแล้วก็ยังไม่อิ่ม แม้แต่ฟังเทศน์พระพุทธเจ้า ธรรมะก็ไม่เข้าหู ยังหลับอยู่อย่างนั้น

อุบาสกที่นั่งเอานิ้วเขียน พื้นดิน เคยเกิดเป็นไส้เดือนมาหลายร้อยชาติ นั่งเอานิ้วเขียนบนพื้นดินเล่นอยู่อย่างนั้น ด้วยอำนาจความประพฤติที่ตัวเคยทำมา ก็ไม่ได้ยินธรรมะของพระพุทธเจ้าเช่นกัน

อุบาสกที่นั่งเขย่าต้นไม้อยู่นั้น เกิดเป็นลิงมาแล้วหลายร้อยชาติ ถึงบัดนี้ก็ยังเขย่าต้นไม้อยู่ ไม่ได้ยินธรรมะของพระพุทธเจ้าเช่นกัน

อุบาสก ที่นังแหงนดูท้องฟ้านั้น เคยเกิดเป็นพราหมณ์บอกฤกษ์ด้วยการดูดาวมาหลายร้อยชาติ ถึงบัดนี้ก็ยังคงนั่งดูท้องฟ้าอยู่ ไม่ได้ยินธรรมะของพระพุทธเจ้า

อุบาสก ที่นั่งฟังธรรมอย่างสงบด้วยความเคารพ เคยเกิดเป็นพราหมณ์ศึกษาธรรมะและปรัชญา ค้นคว้าหาความจริงมาหลายร้อยชาติ มาบัดนี้ได้พบพระพุทธเจ้า ตั้งใจฟังธรรมด้วยดี จนได้ดวงตาเห็นธรรมเป็นพระโสดาบัน

อ่านมาถึงตรงนี้ หลายคนอาจจะนึกสงสัยว่า ชาติก่อนเราเกิดเป็นอะไรหนอ

พระ พุทธเจ้าตรัสไว้ว่า การได้เกิดเป็นมนุษย์นั้นเป็นเรื่องยาก ต้องมีบุญมาก อุปมาเหมือนเต่าตาบอดตัวหนึ่งดำน้ำอยู่ในทะเล ทุกๆ 100 ปี เต่าตาบอดตัวนั้นจะโผล่หัวขึ้นมาจากทะเลครั้งหนึ่ง ในทะเลมีห่วงเล็กๆ ขนาดใหญ่กว่าหัวเต่าหน่อยหนึ่งลอยอยู่ 1 ห่วง โอกาสที่เต่าตาบอดตัวนั้นจะโผล่ขึ้นมา แล้วหัวสวมเข้ากับห่วงพอดียากเพียงใด โอกาสนั้นก็ยังมีมากกว่า การที่เหล่าสรรพสัตว์จะได้มาเกิดเป็นมนุษย์

ในฐานะมนุษย์ ไม่มากก็น้อยที่ใจของเราได้มีประสบการณ์ในภพชาติอื่น ๆ ทั้งที่ต่ำกว่าและสูงกว่าภพมนุษย์ เรามีปัญญาที่จะรู้ได้จากประสบการณ์ของเราแล้วว่าอะไรดี อะไรไม่ดี

การ เกิดเป็นมนุษย์ถ้าดีก็ดีได้มากๆ แต่ก็น่ากลัวเหมือนกัน เพราะถ้าประมาทก็ทำชั่วได้มาก ถ้าไม่ประมาท รักษาศีล 5 ทำความดี สร้างบารมี ตั้งใจพัฒนาชีวิตจิตใจแล้วก็สามารถมีประสบการณ์สูงขึ้น เป็นเทวดา พรหม ตลอดจนเข้าถึงอริยมรรค อริยผล บรรลุนิพพานได้ มนุษย์จึงเป็นชาติที่มีทางเลือก

<center>พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่า
    เป็นการยากที่ได้เกิดเป็นมนุษย์
    เป็นการยากที่ชีวิตสัตว์จะได้อยู่สบาย
    เป็นการยากที่จะได้ฟังธรรมของสัตบุรุษ
    เป็นการยากที่พระพุทธเจ้าจะอุบัติมา</center>
    เมื่อ รู้เช่นนี้แล้ว เราจึงควรเห็นคุณค่าของการเกิดเป็นมนุษย์ อย่าให้เสียโอกาส เสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์ เอาใจใส่รักษาความเป็นมนุษย์ไว้ให้มั่นคง

ดังนั้นสำหรับการเกิดเป็นมนุษย์ในชาติหนึ่ง การเลือกทางดำเนินชีวิตของเราจึงเป็นสิ่งสำคัญที่สุด

credit
    http://xchange.teenee.com
    จากหนังสือ เราเกิดมาทำไม โดย อ.มิตซูโอะ คเวสโก

<center>การอุบัติของพระพุทธเจ้ามีได้ยาก
    การได้เกิดมาเป็นมนุษย์เป็นของยาก

การได้เกิดมาเป็นมนุษย์แล้วพบพระพุทธศาสนาเป็นเรื่องยากอย่างยิ่งกว่า
    </center>

เอาง่ายๆครับ ในรอบบริเวณตัวคุณนั้น มีสัตว์เท่าไร แค่เฉพาะบริเวณบ้านคุณที่อาศัยอยู่ มีมด แมลง หนู ไ้ส้เดือน สัตว์เลี้ยงลูกด้วยน้ำ ยุง แมงมุม อื่นๆอีกเยอะแยะมากๆ เทียบอัตตราสัดส่วน กับคนอย่างคุณแล้ว เท่าไร ผมว่า มันมากกว่า ๑ ในล้านนะครับ

ในเืมื่อมีโอกาสเกิดมาเป็นมนุษย์ แล้ว ได้เกิดมาพบพระพุทธศาสนาแล้ว ทำไมยังต้องลังเลสงสัย สร้างกรรมให้กับตนอีกล่ะครับ ผมเชื่อว่า หา้กคุณตั้งใจจริงในการปฏิบัติ โดยยึดถือ ตามหลัก ศีล สมาธิ ภาวนา อย่างเคร่งครัดแล้ว แค่หนึ่งเดือนเท่านั้นล่ะครับ ผมกล้าท้า เอาแค่หนึ่งเดือนครับ คุณจะเห็นอะไรที่ไ่ม่เคยเห็น ได้พบอะไรที่ไม่เคยได้พบมาตลอดชีวิตของคุณเลย แต่ย้ำนะครับ ต้องจริงจัง ไม่ทำเล่น แบบเหยาะๆแหยะๆ หากทำแบบนั้น คุณทำไปทั้งชาติ ก็เปล่าประโยชน์ครับ

ในตอนนี้เพียงแค่คุณเปลี่ยนความคิดของคุณ ให้เป็นสัมมาทิฏฐิซะ ทุกอย่างจะดีเองครับ เปลี่ยนให้เป็นพลังความคิดบวก หากคุณคิดน้อยใจอยู่อย่างนี้ สิ่งที่คุณบอกว่าทุกข์ในตอนนี้ ในขณะที่อยู่ในโลกนี้ มันเทียบไม่ได้แม้ซัก องค์ธุลีที่อยู่ในนรกเลยครับ

ในนรกไม่มีสิ่งใดน่าอภิรมย์สักนิด มีแต่เสียงร้องโหยหวน ร้องขอความช่วยเหลือ ความทุกข์นั้นหรือยากจะบรรยายเป็นตัวหนังสือได้

หากคุณอยากรู้ว่านรกสวรรค์มีจริงไหม คุณลองทำอย่างที่ผมบอกสิ ทำทาน รักษาศีล เจริญสมาธิ อย่างเคร่งครัด และไม่ยอมแพ้ต่ออำนาจกิเลสใดๆ ที่กำลังเกิดขึ้นในขณะปฏิบัติ ในเมื่อคุณถือสัจจะตั้งมั่นแบบนี้ คุณทำได้แน่นอน แค่เพียงเดือนเดียวเท่านั้น เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่คุณ เพราะคุณทำเองคุณก็รู้เอง แต่อันดับแรกนะครับ คุณต้องเปลี่ยนความคิดก่อน เพราะหากคุณไม่มีศรัทธาในพระพุทธศาสนาแล้ว สิ่งทีี่ทำทั้งหมด ก็จะตั้งอยู่ใน วิจิกิจฉา(ความลังเลสงสัย) และมรรคผลใดๆ ก็จะไม่เกิดกับคุณ

คุณอายุ ๒๙ ยังหนุ่มยังแน่น ยังมีอะไรหลายอย่างที่ต้องเรียนรู้อีกเยอะ ผมว่าความทุกข์นี่ล่ะครับ ทำให้เรารู้ว่า เราต้องหนีจากทุกข์ เพราะหากไม่รู้ทุกข์ เรามีสุขได้อย่างได้ ชีวิตผม ก็ทุกข์มาไม่น้อย แต่ผมได้พบได้เจอพระพุทธศาสนาซึ่งเป็นศาสนาที่สอนให้คนพ้นทุกข์ได้ โดยไม่ได้ร้องขอสิ่งตอบแทนซักอย่าง ผมอยากถามคุณว่าทุกวันนี้คุณรู้ทุกข์แล้วหรือ..? คุณทุกข์ถึงที่สุดหรือยังครับ...? หากถึงที่สุดแล้ว คุณยังอยากเกิดอีกไหม ในเมื่อมันทุกข์อยู่แบบนี้ ผมมีวิธีที่จะทำให้คุณไม่ต้องทุกข์อีกครับ เป็นวิธีที่ผมเอามาจากบุคคลที่ผมเคารพกราบไหว้ทุกวัน วิธีนั้นก็คือวิธีของพระพุทธเจ้าครับ หากคุณทุกข์ คุณไปอ่านประวัติ คำสอน การดำเนินชีวิตของพระพุทธองค์ดูสิครับ

สิ่งที่พระองค์ทำนั้น ยากที่หาบุคคลทำได้ในโลกนี้ เพราะสิ่งที่พระองค์ทำหากเป็นปุถุชนทั่วไปก็มองว่าทุกข์อย่างแสนสาหัส เช่นเคยเป็นลูกพระราชา กินดีอยู่ดี แต่ต้องออกมาบวชใช้ชีวิตอยู่ในป่า บำเพ็ญทุกขกริยา เพื่อจะหาทางพ้นทุกข์ หลังจากเคี่ยวกรำพระวรกายอยู่๖ปี พระองค์ตรัสรู้แ้ล้ว ก็ยังต้องมีภาระสั่งสอนเหล่าเวไนยสัตว์ ให้หลุดพ้น โดยกิจวัตรประจำวันนั้น ตอนเช้าเที่ยวบิณฑบาตร ตกเย็นพร่ำสอน เหล่าบริษัท ดึกสอนเทพเทวา ย่ำรุ่งใ้ช้พระญาณสอดส่องหาคนที่จะโปรดได้ คุณคิดดูสิ่งเหล่านี้คุณคิดหรือจะมีบุคคลไหนทำได้ หากปุถุชนคนธรรมดาทั่วไปก็จะมองว่า มันมีแต่ความทุกข์ แต่องค์พระศาสดา หาได้มีทุกข์ไม่ จิตของพระองค์ มีสุขตลอดเวลาที่ได้ช่วยเหลือเหล่าสัตว์โลกให้พ้นทุกข์ แล้วพระองค์ร้องขออะไรตอบแทนหรือไม่..เปล่าเลยครับ สิ่งที่พระองค์ทำนั้น แม้คนอื่นมองว่าทุกข์ แต่พระองค์กลับมีความสุข เพราะอะไรรู้ไหมครับ มันอยู่ที่ ความคิดอย่างเดียวครับ ความคิดดีสามารถเปลี่ยนทุกข์ให้เป็นสุขได้อย่างมหัศจรรย์เลยครับ

เอาละ่ครับ ทางเลือกคุณมีแล้ว คุณเลือกเอง อยู่ที่คุณแล้ว คุณกล้าหรือเปล่า....?

โมทนาในกุศลกรรมของทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2012
  7. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุๆๆ กับสาระดีๆ จากท่านโมกขทรัพย์

เห็นประโยคข้างบนแล้วก็นึกขึ้นมาได้ พระท่านนึงบอกว่า ผมเคยเกิดเป็นนาคหลายชาติ เลยติดนิสัย ชอบนอน วันว่างๆ ก็จะทำแต่ กิน นอน แล้วก็นั่งสมาธิ นึกแล้วขำดี แต่อาจจะจริง

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ เห็นในทางที่ถูกโดยเร็วครับ อดีตส่งผลเลวร้ายกับเราอยู่ แต่ปัจจุบันของเรา จะกำหนดอนาคตของเรา

8. nextstep626

nextstep626 Active Member

ขอบคุณทุกความเมตตาที่มีให้ผม บัดนี้ผมรู้ซึ้งแล้ว ความคิดฟุ้งซ่านทั้งหลายทั้งปวงที่มันเกิดขึ้นตอนนี้เกิดจากอะไร นี่ก็วันที่ 3 ละ ที่ผมเลิกมันมาได้ ผมจะพยายามต่อไป จะตั้งใจรักษาศีล สวดมนต์ไหว้พระทุกวัน จะทำไปเรื่อยๆ และจะไม่ย่อท้อ ถึงแม้ตอนนี้มันจะทุกข์แค่ไหนก็ช่าง ผมจะผ่านมันไปให้ได้ ขอบคุณทุกคนจริงจริงครับ

9. rungdao

1
    ขออนุโมทนาค่ะถ้าเลิกได้จริงและที่บอกว่า จะตั้งใจรักษาศีล สวดมนต์ไหว้พระทุกวัน เลิกมาได้ 3 วันแล้ว แสดงว่าจิตใจเด็ดเดี่ยวมากและขอให้เป็นแบบนี้ตลอดไป คนเราทุกคนมีความทุกข์กันทุกคนแหละค่ะ ไม่ต้องไปคิดว่าใครเขาดีกว่าเรางั้นงี้ ไอ้ที่เราเห็นไอ้ที่เขาไม่พูด ไม่ได้หมายความว่าเขาไม่ทุกข์หรอก บางทีก็บอกใครไม่ได้ เกิดมาใช้เวรใช้กรรมเหมือนกันทุกคน เราเลือกเกิดไม่ได้แต่เราเลือกที่จะทำได้ เรามาจากที่มืด แต่เราเลือกไปที่สว่างได้ ข้อความข้างหลังเนี่ย พระมหาท่านหนึ่งเขาพูดกับดิฉันค่ะ ท่านว่าดิฉันเนี่ยมามืดแต่ไปสว่าง คงไม่ต้องอธิบายนะคะคิดเอาเองไอ้คำว่ามืดมันคืออะไร ตัวดิฉันเองเคยชั่วเคยเลวยิ่งกว่าคุณหลายเท่า แต่ดิฉันก็ได้เลือกทางเดินของตัวเองไว้แล้ว อดีตมันไม่สำคัญหรอกว่าเราจะเลวแค่ไหน มองที่ปัจจุบันว่าเราทำดีแล้วหรือยัง เราเอาอดีตมาเป็นครูได้แต่ไม่ใช่ให้อดีตมาควบคุมเรา
    ใช้ชีวิตอย่างไม่ประมาทนะคะ ไม่ประมาทในความชั่วต่างๆ ไม่ไหลไปกับสิ่งที่จะฉุดเราให้ลงนรก
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ...

10. โมกขทรัพย์

1
    ข้อความนี้ล่ะครับ ที่ผมโมทนากับคุณ แต่ข้อความแรกๆนั้น ผมไม่เห็นด้วยกับคุณครับ

ดีแล้วครับที่คิดแบบนี้ได้ ทุกคนมีสิทธิ์จิตตกเสมอครับ เพียงแต่ รู้ว่าไม่ดีต้องรีบแก้ไข หากปล่อยไว้ จะกลายเป็นสิ่งที่ยากจะเยียว

ผมขอให้คุณตั้งใจรักษาศีล เจริญสมาธิ กรรมฐาน เพื่อให้กรรมทั้งหลายเบาบางลง ผมเชื่อว่า ชีวิตคุณจะพบแต่ความสุขแน่นอนครับ

สาธุๆๆ

11. phai_unghaiyi

phai_unghaiyi Active Member

เป็นกำลังใจให้นะครับ ชีวิตคนเราเกิดมาแล้วก็ต้องสู้ต่อไป คนอื่นเค้าจะนั่งสมาธิแล้วเห็นเทพ ไปเที่ยวสวรรค์อะไรก็เรื่องของเค้าครับ ไปแล้วได้อะไรครับ ผมว่าพ่อแม่ เนี้ยแหละคือเทพที่ดีที่สุด ไม่ต้องไปอยากเห็นหรอก ผมเอง ยอมรับว่่าเคยขอให้เทพท่านช่วยโน้นช่วยนี้ แต่แท้จริงแล้ว อย่าไปหวังให้ใครช่วยเราครับ สุดท้ายมนุษย์ทุกคน ก็ต้องมีชีวิตเป็นของตัวเอง ส่วนคนอื่นจะเป็นยังไงก็เรื่องของเค้าครับ เราทำัตัวเราให้ดีที่สุด ไผ่ เป็นกำลังใจให้

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยจากใจจริง....
    และก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
    ขอให้คุณมีจิตใจที่เข้มแข็ง เอาชนะอุปสรรคต่างๆไปได้ด้วยดี
    ขอพรคุณพระได้เมตตาคุณและครอบครัว
    ขอให้เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ

13. โมกขทรัพย์

1
    การไปนรกสวรรค์นั้น เป็นการพิสูจน์คำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ ส่วนการไปแล้วนั้นได้อะไร

ขอตอบแบบคนมีความรู้น้อยนะครับ ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยด้วยครับ

๑.สามารถตรวจสอบได้ว่า เวรกรรมนั้นมีจริง ทำดีก็ได้ดีคือไปสุคติ ทำชั่วก็ได้ชั่วคือไปทุคติครับ
    ๒. เป็นการย้ำเตือนจิตตนเองให้คิดดีทำดี เนื่องจากตนเองได้ไปเห็นสิ่งนั้นมาแล้ว ถ้าเราไม่เคยเห็นไม่รู้ เราจะไม่เชื่อเลย แม้ใครจะพูดมาบอกเป็นล้านๆครั้ง เราก็จะไม่เชื่อ หรือยากที่ีจะปลงใจเชื่อ อันนี้จากประสบการณ์นะครับ ผมก็ไม่เชื่อใครง่ายๆจนมาพิสูจน์นี่ล่ะครับ
    ๓ . ทำให้จิตคลาย จากอำนาจ รัก โลภ โกรธ หลง เนื่องเห็นจริงว่า คำสอนของพระพุทธองค์เป็นจริง และเป็นการเพิ่มศรัทธาในตนเองในการไม่ย่อท้อต่อการปฏิบัติเพื่อให้พ้นทุกข์ และเป็นข้อได้เปรียบสำหรับบุคคลที่ได้ญาณพิเศษเหล่านี้ครับ

เรื่องแบบนี้ใครทำใครรู้ครับ เป็นปัจจัตตังครับ อยากให้ลองปฏิบัติดูครับ

โมทนาในกุศลกรรมของทุกท่านครับ

14. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    คุณอาจจะไม่รู้ว่าเราเป็นคนเลือกชีวิตของตัวเอง เลือกบทที่จะลงมาเล่น เลือกคน
    และเหตุการณ์ในชีวิตของเรา บางทีเราก็เลือกเรื่องร้ายๆ ให้เกิดกับเราเพราะถ้าไม่
    มีเรื่องร้ายๆ เหล่านั้นแล้วสำหรับบางคนจะไม่มีวันมาพบทางธรรมเลย ในชีวิตของ
    ผมก่อนหน้านี้มีแต่เรื่องทำให้ทุกข์ ทุกคนที่เจอล้วนแต่บีบคั้น ทำให้ทุกข์ใจ แต่
    สุดท้ายพอมาทางธรรมได้ คนเหล่านั้นก็หายไปจากชีวิตผมเรื่อยๆ เพราะหมด
    หน้าที่ของเขาแล้ว พอผมมองย้นกลับไปถ้าไม่มีคนพวกนี้และเราใช้ชีวิตอย่างราบ
    เรียบ บางทีเราอาจจะไม่มีทางได้พบทางที่ประเสริฐเลยก็ได้ มันอาจจะเป็นวิธี
    เดียวที่จะทำให้ผมเข้าสู่เส้นทางธรรม ถ้าเราเดินอยู่กับร่องกับรอยก็ไม่ต้องมีใคร
    มาบังคับเรามันเป็นอย่างนั้นนะสำหรับผม แล้วคุณลองคิดดูสิว่าถ้าผมมองย้อน
    กลับไปผมจะเห็นอะไร ผมจะเห็นภาพรวมที่สวยงาม เห็นว่าอุปสรรคท้าทายนั้นนำ
    ผมไปสู่ที่ที่ดีขึ้นเรื่อยๆ และผมก็ถึงจุดหมายอย่างปลอดภัย ดังนั้นอย่าได้ตัดสิน
    เหตุการณ์ในชีวิตของคุณจนกว่าคุณจะเห็นภาพรวมทั้งหมด เพราะมันอาจจะเป็น
    เพียงส่วนประกอบหนึ่งของภาพที่งดงามมากๆ ก็ได้

15. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อ่านตอนต้น ๆ อารมณ์รู้สึกสงสารคุณ nextstep626 แต่พออ่านมาถึงท้าย ๆ อารมณ์เปลี่ยน เปลี่ยนเป็นอิจฉา อิจฉาบุญของคุณที่มาระบายได้ถูกเวปเลย ไปที่อื่นไม่รู้จะได้สิ่งดี ๆ กับญาติธรรมดี ๆ อย่างนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้ อนุโมทนาบุญด้วยจริง ๆ ค่ะ :cool:

ทิพย์เองชีวิตก็ใช่จะราบรื่น เมื่อเดือนที่ผ่านมา เอาต้นไม้ไปปลูกนอกรั้วหน้าบ้าน ตนเองแท้ ๆ ข้างบ้านไม่พอใจหักซะเรียบ ขึ้มมาใหม่ก็หักใหม่ เราไม่โต้ตอบ เพราะด่าไม่เป็น คนในบ้านจะโต้ตอบก็ห้ามไว้ ถือว่าเป็นกรรมของเรากับเขาผู้ชายร่างกำยำแต่.... เขามีรถสองคัน มอไซด์1คัน ที่จอดรถเดิมก็เอาไปทำตัวบ้านไปแล้ว คิดดูว่าจะจอดรถที่ไหน ถ้าไม่ใช่หน้าบ้านคนอื่น เมื่อเราไม่ยินดีให้เขามาเกะกะหน้าบ้าน เพราะเราไม่รู้ว่าวันดีคืนดี คนในบ้าน คนใดคนหนึ่งจะต้องไปโรงพยาบาลทันทีทันใดไหม จึงไม่อนุญาตให้จอดขวางทางเข้าออก ก็เลยไม่พอใจ ป่านนี้ต้นไม้ก็ยังไม่งามเลย แต่ใจเราตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว รู้เฉย ๆ จะหักอีกกี่ครั้ง ก็รู้เฉย ๆ ยอมให้ต้นไม้หักพัง แต่ไม่ยอมให้จิตหักพังตาม งานนี้ถ้าไม่ได้พระพุทธ และ พระธรรม มาช่วย คงโดนหักแขนหักขาแทนต้นไม้ไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

16. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำถูกแล้วครับ ปล่อยเขาไปเถิด
    เรารักษาใจของเรา ให้สงบนิ่งเข้าไว้
    เขาหักต้นไม้ เขาไม่ได้หักขาหักแขนเรา เขาหักต้นไม้ พร้อมกับดึงใจตนเองให้ตกต่ำลง มอมเมาใจของตัวเองด้วยเหตุไปสู่อบาย ปล่อยเขาไปเถิด อย่าไปมีส่วนร่วมกับกรรมชั่วของเขาเลย สร้างขันติบารมีต่อไปครับ

17. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    เป็นธรรมดาของสัตว์โลก ของชีวิตทุกชีวิต ทุกๆคนต้องเจอครับ
    วิบากกรรมต่างๆที่ได้เราได้รับ กรรมที่เรากระทำไว้ จัดสรรให้เราให้รับ ได้ประสบ สิ่งต่างๆแบบนี้
    เกิดมาลำบากยากจน>>>> เพราะไม่ค่อยมีศรัทธา ไม่ค่อยได้ทำทาน
    พ่อแม่แยกทาง >>>>> เคยพลัดพราก ครอบครัวคนอื่น เช่น พรากลูกนก ลูกแมว ลูก สุนัข ลูกเจี้ยบ (สังเกตุจากคนที่ขายลูกสัตว์ครับ)
    เกิดมาเจอพ่อแม่ทะเลาะกัน พ่อเสพยา แม่มีกิ้ก >>>> เกิดจากกรรมที่เคยมีลูกแล้วไม่ใส่ใจ ทำตัวเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีแก่เด็ก
    แถมญาติยังเสพยา ทำร้ายเรา ไม่มีใครเห็นค่าของเรา ก็เลยทำให้ ชาตินี้ เรา มีจิตใจที่ไฝ่ไปในทางที่สภาพแวดล้อมเราเกิดมา
    คือ เราไปติดยา จากในวัด อยู่อย่างลำบาก เงินก็ไม่มี หิวข้าวใส้แทบขาด เพื่อนถามก็ต้องบอกว่าแอบกินมาแล้ว

แล้วถ้าเราทำแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ เกิดมาชาติไหนๆเราก็จะตกอยู่ในวังวนนี้ไปเรื่อยๆ ไม่รู้จบ

_____________________________________________________________________________

ท่าน nextstep626 ท่านยังมีบุญเก่า คือ ถึงแม้ท่านจะประสบพบสิ่งเลวร้าย ทำกรรมชั่วมาเพียงใด
    แต่ท่านได้มาเจอ กัลยาณมิตรในเวบพลังจิต หลายๆท่าน ที่ท่านมีความเมตตา กรุณา อย่างสูง
    และท่านได้ประสบพบเจอกับธรรมะของพระพุทธองค์

นี่แหละครับ คือ การจุดประกาย ให้ท่านเปลี่ยนแปลง เส้นทางกรรม จากเส้นทางกรรมดำ มาสู่เส้นทางกรรมขาวได้

มันอาจจะเป็นการยาก เพราะกรรมเก่า ของเรามันคอยบีบคั้น ทางทางด้านร่างกายและจิตใจของเราให้ไฝ่ไปในวัฏจักรเดิมๆ
    เราคอยจะทำดี ก็จะมีอุปสรรคมาขัดขวางเรื่อย ๆ ตลอดๆ ไม่ รู้จัดเหน็ดเหนื่อยเลย
    ขนาดเราไปวัด ยังไปเจอยาเสพติดในวัด
    ถามว่า: เราหิว เราไม่มีที่อยู่ เราต้องการเงินมาเพื่อประทังความหิว เราเคยลำบากมาก่อน อยากสบาย
    เมื่อมี ยาเสพติดมาให้เราขาย เราจะไม่ขายได้มั้ย
    ตอบ : ยาก ที่เราจะไม่ขาย แต่ ก็ ไม่ยากเกินวิสัยมนุษย์ที่จะหักห้ามใจได้
    เช่น ถ้าเรายืนอยู่บนแท่น ที่มีข้างล่างเป็นบ่อน้ำมัน แล้ว บนหัวเรา ก็ถือ กะลังมัง ใส่น้ำมัน และมีเทียนที่จุดไฟไว้วางตั้งบนแผ่นกระดาษอยู่บนผิวน้ำมัน เราต้องเอามือทั้งสองประคองกะลังไว้ให้ดีๆเพื่อที่กะลังมังจะไม่คว่ำ และเกิดไฟใหม้ตัวเรา
    และมียุงตัวหนึ่งมากัดเรา เราจะอดทนให้มันกัดจนเสร็จ จนมันบินหนีไป และ รอจนกว่าเราจะหายคันไปเองได้หรือไม่
    ถ้าเกิดว่าเราจะเกา เราก็ต้องแลกกับการที่ น้ำมันจะคว่ำลงมา และเพลิงจะลุกมอดไหม้ ตัวเรา
    ถ้าเราอดทนจนถึงที่สุดได้ รอให้เทียนมันดับไปเอง เราก็จะพ้นจากทุกข์ ความเหนื่อยเมื่อล้า ความกลัว ความกังวลต่างๆ

_____________________________________________________________________________________

ท่าน nextstep626 ท่านเป็นนักสู้ ท่านอาจจะหลงทาง ไปซักนิด ศรัทธาคุณไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ
    มันเพียงถูกปิดกั้นไว้ด้วยอวิชชาคือความไม่รู้เท่านั้นเอง
    แต่เมื่อท่านได้พบเจอผู้ชี้ทางแล้ว
    หากท่านจะเดินกลับมาสู่เส้นทาง ที่ถูกต้อง ก็จะมีผู้คนมากมายที่ยินดี และพร้อมจะต้อนรับท่าน ด้วยความจริงใจเสมอๆ ไม่ว่าท่านจะหลงทางไปกี่ครั้ง

______________________________________________________________________________________

ผมเชื่อว่า ท่าน nextstep626 จะต้อง กลายเป็นคนละคน ที่แม้แต่ตัวท่านเองก็ยังคาดไม่ถึง ว่าตัวเราจะทำได้ขนาดนี้
    เมื่อก่อนตัวเรา เป็นแบบนึงที่ไม่มีวันคิดว่าจะมาถึงวันนี้ได้
    ตอนนี้เราอาจจะคิดว่า ทำอะไรก็ไม่ดี เจอแต่เรื่องบีบคั้นหนักทั้งกาย ทั้งใจ ทำดีไปก็ไร้ค่า
    แต่ผลบุญที่ท่านสั่งสม มาตั้งแต่ตอนอายุน้อยๆ ท่านรับผิดชอบการงานทุกอย่าง สู้ชีวิต
    ทำให้ตอนนี้ท่าน เป็นคนที่เจออะไรก็สู้ไปหมด ไม่ยอมอะไรง่ายๆ

และเมื่อท่านหันมาทำความดี ท่านก็จะสู้ในการทำความดีอย่างสุดๆ ทำให้ผลแห่งกรรมดีนั้นฉายแววส่งผลเร็วไวขึ้น

ตอนนี้ก็คงพูดมากไปแล้ว ขอฝากคติธรรมไว้คำนึงแล้วกันครับ

อตฺตโนปิ ปเรสญฺจ อตฺถาวโห ว ขนฺติโก
    สคฺคโมกฺขคมํ มคฺคํ อารุฬฺโห โหติ ขนฺติโก

ผู้มีขันติ ชื่อว่านำประโยชน์มาให้ทั้งแก่ตน และแก่ผู้อื่น
    ผู้มีขันติธรรม ชื่อว่าเป็นผู้ขึ้นสู่ทางไปสู่สวรรค์ และนิพพาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2012
  18. phai_unghaiyi

phai_unghaiyi Active Member

ผมได้อ่านข้อความของคุณแล้วนะครับ ขอบคุณมากนะครับ ที่มาแนะนำให้ ผมไม่มีข้อโต้แย้งใดๆ ในคำชี้แนะของท่าน ส่วนตัวผมเองก็สวดมนต์นั่งสมาธิทุกวัน แต่โดยตัวผมเองนั้นคือ ผมหวังแค่ว่า การสวดมนต์และ นั่งสมาธิ จะทำให้จิตใจนั้นนิ่งขึ้น มีสติมาขึ้น ละกิเลสได้บางส่วน และการทำชั่วทั้งหลายเท่านั้นเอง ผมไม่เคยหวังไปมากกว่านั้นเลย เพราะแค่นี้ก็ดีมากพอแล้ว

19. baimaingam

baimaingam เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ลองเปิดใจให้กว้างและลองปฏิบัติธรรมอย่างจริงจังครับ ผมเชื่อว่าคุณก้าวผ่านได้อย่างแน่นอน...
    ขออนุโมทนาสาธุครับ...
    ...หันหลังคืนฝั่ง พ้นจากทะเลทุกข์...

20. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอชื่นชมอย่างยิ่ง และขออนุโมทนาด้วยนะคะ
    คุณเป็นผู้ที่มีจิตใจดีงามที่หาได้ยาก
    น่าสงสารก็แต่เพื่อนบ้านของคุณคนนั้น เมื่อไรเขาจะพบแสงสว่างนะ
    (ติงน่ะรักต้นไม้ที่สุด แม้แต่หญ้าก็รัก)