วิชชาที่จะทำให้อยู่รอดจากยุคสมัยแห่งภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 17 กรกฎาคม 2006.

1. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** เหนือสันดานมนุษย์ ****

ขอให้ท่าน ตั้งใจทำทุกอย่าง ด้วย "สัจจะ"
    ทำ...
    ไม่ทำ....
    ต้องให้ความชัดเจนกับตัวเอง

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

2. หญ้าคา

หญ้าคา เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณ

[*]
    [ขอบคุณมากๆครับผม ผมคิดว่าเจอแล้วครับโค้ช อาหลี99 พี่ธร สมาชิกพลังจิตทุกๆคน ขออนุโมทนาสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2008
  3. หญ้าคา

หญ้าคา เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2008
    ตอบพี่ธร

ผมใช้พุทโธเป็นองค์ภาวนาครับบางครั้งก็สวดมนต์ยาวเลยครับเพราะมันแว๊บบ่อย เป็นกับเว็ปพลังจิตครับผมกลัวว่าจะทำอะไรผิดแล้วไม่ได้เข้ามาอ่านอีกครับได้เจอสิ่งดีๆแล้วปล่อยให้หายไปเพราะความไม่รู้เสียดายครับ ที่แล้วๆมาหายใจทิ่งมาเกือบ30ปี

4. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านที่คุณธรเขียนสอนหญ้าคา เมื่อคืนลองทำดู
    กราบพระ,ขอขมาพระรัตนตรัย
    จับลมเอาศูนย์กลางกาย(ท้อง)เป็นฐาน
    ลมเข้าลมออกผ่านฐาน
    สักพักใหญ่ทุกอย่างก็หยุด
    แล้วมีการวูบรวมที่ท้อง เอ๊ะไม่เห็นลูกแก้ว
    (ปรกติแบบธรรมกายพอตกศูนย์ก็จะเห็นลูกแก้ว)
    พอนึกถึงลูกแก้วๆก็มาเปล่งชัดแต่สีออกส้มจางๆไม่ใส
    เพิ่งรู้ว่าคนมีลูกแก้วในท้องมีความรู้สึกยังไง
    ความรู้สึกลูกแก้วกับตัวเราแยกกันไม่ต้องนึก
    ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่เราแค่นึกเห็นชัด
    ลุกขึ้นอาบน้ำยังเห็นลูกแก้วในท้องเลยมีความสุขจัง
    ตอนที่โพสนี่จางหายไปแล้ว
    อิจฉาคุณธร ,คุณxorce เรามันแก่เชื่องช้า
    มีอะไรแนะนำบ้างครับ
    ตอนนี้ก็เลยจับให้เห็นลูกแก้วที่ศูนย์กลางกายดู
    ยืนเดินนั่งนอนนึกเห็น

5. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    โมทนาสาธุครับลุงชัยฯ

6. ชัยมงคล

เรื่องแว๊บเป็นเรื่องใหญ่ของผมมาเป็นหลายสิบปี
    มันไม่แว๊บธรรมดามันปรามาสด้วย
    ไม่เว้นแม้แต่ครูบาอาจารย์ที่เคารพ
    หลวงพ่อฤษีผมไม่กล้าไปพบท่าน,
    องค์ไหนก็ไม่กล้าไปแต่ฝากทำบุญตลอด
    กลัวใจจะปรามาส กลัวตกนรก
    ได้ทำบุญสังฆทานกับท่านครั้งเดียวไม่นานก่อนท่านจะมรณะภาพ
    ตอนเดินเรียงใกล้ท่านผมกลั้นหายใจแทบแย่
    มึงอย่านะ โชคดีผ่านไปได้
    เห็นคนข้างหน้าหลวงพ่อให้พรทุกคน รวยๆรวยนะลูก
    พอผมท่านเงียบไม่พูดสักคำ
    พอคนต่อจากผมถ้าไม่ผิดได้ยินรวยๆนะลูก
    ผมเองต่อสู้โดยคิดว่ามันไม่ใช่ตัวเรา
    มันเป็นมารที่จะขวางเรา แต่มันไม่เคยหยุด
    เพิ่งไม่นานนี้เองพยายามฝึกมีสติ
    พอมันคิดไม่ดี เรารู้สึกตามหลัง
    ได้มั้งไม่ได้มั้ง แต่เริ่มใช้ได้

เพิ่งมาเห็นชัดเมื่อ2วันมานี่
    กำลังฟังเทศน์ต่อหน้าลป.อุทัย,ลป.เสถียร ภูวัว พระอีก5องค์
    ตอนนั้นจิตนิ่ง
    มันก็แว๊บติ เราก็เห็นมันชัด แว๊บอีกเราเห็นอีก มาหลายครั้งเรารู้
    การที่จะเอาชนะมารได้ต้องฝึกสติให้ดีตลอดเวลา
    ต่อไปนี้ผมไม่กลัวแล้ว รู้แล้วมันไม่ใช่เรา
    การฝึกสตินี่สำคัญมาก
    ถ้ามันคิด สติรู้มันจะจำเจออีกมันจะเป็นรู้แบบอัตโนมัติ
    เท่าที่สังเกตุดูจิตคิดไม่ดีมันจะน้อยลงเรื่อยๆ
    จิตปล่อยวางมากขึ้น
    สมาธิก็เกิดง่ายขึ้นครับ

7. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อนุโมทนาด้วยค่ะ... ไม่มีคำว่าแก่ หรือเชื่องช้า เกินจะเริ่มหันมาสนใจปฏิบัติธรรมหรอกค่ะ... คุณชัยมงคลสถาน...

ตราบใดที่เรายังไม่เป็นพระอรหันต์... ตราบนั้น การที่เราเผลอสติ ก็ยังมีอยู่เป็นเรื่องปกติค่ะ... เพียงแต่ว่าเมื่อเผลอแล้ว... รู้สึกตัว... ก็รีบดึงสติมาจดจ่ออยู่กับสิ่งที่เราตั้งใจจะทำต่อไปค่ะ...

การที่คุณชัยมงคลสถานทำได้แบบที่เล่าให้ฟังนี่... ไม่ธรรมดาหรอกค่ะ... เป็นของเก่าที่เคยฝึกมาด้วย... แต่ที่ยังไม่ค่อยใส... คงเป็นเพราะพิจารณาวิปัสสนาญาณน้อยไปนิ้ดน่ะค่ะ... อนุโมทนาด้วยค่ะ

8. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขออนุญาตเรียกคุณลุงด้วยนะคะ...

เรื่องนี้ธรก็เคยเป็นค่ะ... เป็นหนักด้วย... แต่ต่อมาได้ทราบว่า... สิ่งนั้นเป็นกิเลสมารในใจของเราเองค่ะ... แก้ได้ไม่ยากค่ะ... พอจิตเริ่มจะคิดปั๊บ... กราบขอขมาพระรัตนตรัยทันที... พอคิด กราบขอขมา... พอคิด กราบขอขมา... ทำอยู่แบบนี้แหละค่ะ... ทำจนจิตนิ่งขึ้น อาการที่จะคิดปรามาสพระรัตนตรัยก็จะหายไปเลย... คงจะเป็นการทดสอบผู้ปฏิบัติธรรมแบบหนึ่งน่ะค่ะ... ว่าเรามีความมั่นคงในพระรัตนตรัยจริงหรือไม่...

อนุโมทนาด้วยค่ะ

9. ชนินทร

อย่ากลัวถึงขนาดนั้นเลยค่ะ... เชื่อมั่นในคุณของพระรัตนตรัย... ว่า ถ้าเราปฏิบัติธรรมจริง เป็นสัมมาทิฐิจริง... เราก็จะไม่มีวันพรากจากพระรัตนตรัยแน่นอน ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ใด...

ใช้พุทโธก็ได้ค่ะ จะสวดมนต์ยาวก็ไม่ผิด... เมื่อทำแล้วใจสบาย จิตนิ่งเบา เป็นสุข ก็ทำเถอะค่ะ... ขอให้ระลึกถึงพระไว้เป็นปกติก็แล้วกันค่ะ...

อนุโมทนาด้วยนะคะ

10. ชัยมงคล

ขอบคุณครับคุณธรเพิ่มวิปัสสนาและขอขมาทันทีที่มันโผล่

11. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    ไฟล์เสียงสอนปฏิบัติสมาธิ โดย คุณคณานันท์ เมื่อวันที่ 16 ก.พ. 51

Download โดย คลิ๊กขวา Save Target As...

01-อานาปานสติ-ภาคเช้า.mp3 ขนาด 28.48MB
    02-กสิน อรูปฌาน มโนมยิทธิ-ภาคบ่าย.mp3 ขนาด 29.85MB

หมายเหตุ : ได้ทำการแปลงไฟล์ wave ให้เป็น mp3 แล้วโดยมีคุณภาพเสียงเท่าต้นฉบับ และมีไฟล์ขนาดเล็กลง

* ขอบคุณพี่ซัน Forever_In_Love ผู้อัดไฟล์เสียง
    * ขอบคุณพี่คณานันท์ครูสอนสมาธิให้กับพวกเรา
    * และสุดท้ายขอขอบคุณผู้ฟังทุกท่าน

ฟังกันเยอะๆแล้วนำไปปฎิบัติจะดีมากๆครับผม ^^

12. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังเลยครับ ขออนุญาติ นำลิ้งไปไว้ในกระทู้แจกแผ่น cd เลยนะครับ

13. Xorce

Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตินะครับ อันนี้สำคัญมากเลยนะครับ คือว่าเวลาปฏิบัติธรรมนั้น ให้เราเน้นวางกำลังใจให้เบาๆสบายๆกันเอาไว้ทุกๆคนนะครับ ให้เรารู้สึกสบายๆ และมีความสุขที่ได้ทำสมาธิ อารมณ์สบายๆนั้นควรจะต้องรักษาให้ได้ตลอดเวลา เพราะว่าหากอารมณ์เราหนักเมื่อไหร่ มันจะเริ่มเอนๆไปทางด้านมิจฉาทิฏฐิแล้วนะครับ หากอารมณ์เรายัง เบาๆ สบายๆ เป็นสุข ชุ่มเย็นอยู่ จิตใจของเราก็จะอยู่ในแนวทางแห่งสัมมาทิฏฐิ
    -ซึ่งการปฏิบัติธรรมจริงๆแล้ว ก็คือการทำให้ตัวเองตั้งมั่นอยู่ในแนวทางแห่งสัมมาทิฏฐิไปเรื่อยๆ หากเป็นสาวกภูมิก็จะบรรลุธรรม หากเป็นพุทธภูมิก็จะได้สรรพวิชาต่างๆกลับคืนมา ซึ่งการจะตั้งมั่นในสัมมาทิฏฐินั้น เหมือนจะง่าย แต่ว่าจริงๆแล้วเป็นสิ่งที่ละเอียดและไม่ง่ายอย่างที่คิด
    -ทุกๆคนมีด่านที่ต้องผ่านหลักๆก็คือตัวอิจฉา และตัวเก่ง ตอนแรกๆที่ทุกๆคนเริ่มปฏิบัติธรรมนั้น ส่วนมากจะมีตัวอิจฉาที่ซ่อนอยู่ ไม่ว่าจะอยากได้นู่น ได้นี่บ้างคิดว่าได้แล้วจะเอาไปใช้ให้มันส์เลย ประมาณนั้น ตัวผมเองก็เป็น
    ครั้นพอเราได้ไปแล้ว เราก็จะเริ่มนำมาแสดงความสามารถต่างๆจนหลงคิดว่าตัวเองเก่งกล้าสามารถยิ่งใหญ่เหนือมนุษย์ปุถุชน อันนี้ผมก็เคย
    -แต่ว่าเราอาจจะลืมจุดประสงค์จริงๆของการปฏิบัติธรรมไป เราปฏิบัติเพื่อความพ้นทุกข์ เพื่อความสุขที่ถาวร ไม่ใช่เพื่ออิทธิฤทธิ์ เพื่อชื่อเสียง หรือเพื่ออะไรต่อมิอะไรที่ผิดจากวัตถุประสงค์
    -บางคนก็ได้พบความสุขจากทางสายกลางแล้ว แต่ว่าก็ปฏิบัติเลยทางสายกลางไป จนกลายเป็นมิจฉาทิฏฐิไปก็มี เพราะหลงติดในญาณทัศนะ
    -ดังนั้นอยากจะให้ทุกๆคน คิดกันว่าตอนนี้เรากำลังอยู่ในทางสายกลาง หรือว่าเลยจากทางสายกลางไปแล้ว หากเลยไปบ้างก็ไม่ต้องตกใจ
    ให้กราบขอขมาคุณพระศรีรัตนตรัย แล้วตั้งใจปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอีกครั้ง เชื่อว่าทุกๆคนจะต้องได้เข้าถึงซึ่งความดี และถึงซึ่งที่สุดแห่งทุกข์คือพระนิพพาน อย่างแน่นอน
    ไม่มีใครที่ไม่เคยผิดพลาด แต่ว่ามันอยู่ที่ว่าเราพร้อมที่จะเรียนรู้จากความผิดพลาดของเราแล้วหรือยัง
    ขออนุโมทนากับสัมมาทิฏฐิของทุกๆท่านครับ

14. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ครับ มีอะไรก็แนะนำพี่ได้เลย pm มาไม่ถือๆ ตอนนี้ก็ใช้แนวนี้

ทุกอย่างที่ทำได้ ล้วนแล้วแต่มาจากครูบาอาจารย์ท่านเมตตาให้เราเห็น และสอนเรา ถ้าไปคิดว่าทำได้เอง เห็นเอง เก่งเอง มันจะเข้าใจว่าตัวเองเก่ง

ถ้าเผลอคิดแบบนี้ต้องรีบเปลี่ยนเลย ไม่งั้น จิตตัวเองจะเหลิง พี่ ณ. สอนมาอีกที แล้วก็ขอบคุณครับอาจารย์ทุกๆ ท่านที่แนะนำทั้งพี่ธรและพี่เล็ก โมทนาสาธุ

15. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007

พี่ซันตัดต่อไฟล์เท่านั้นจ้า
    ต้นฉบับนี้ คุณ Desire หรือคุณต้น เจ้าของสถานที่ผู้อารีย์ เป็นคนอัดมาให้อีกที ...ตอนนั้น พี่ซันยังไม่รู้จักเจ้าอุปกรณ์ตัวเล็กๆที่อัดเสียงเป็น mp3 ได้เลยค่ะ :p

ท่านใดโหลดไปฟังแล้ว ช่วยกรุณากลับมาเล่าประสบการณ์หรือมีคำถามใดๆฝากไว้ในกระทู้นี้ได้นะคะ เพื่อเป็นธรรมทาน และจะได้เกิดประโยชน์ ต่อท่านอื่นๆด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

16. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** สัจจะ วันละชั่วโมง ****

ไม่เห็นว่าตนดีแล้ว

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

17. พุทธโกมุท

พุทธโกมุท เป็นที่รู้จักกันดี

น้อง Xorce แนะนำได้ดีมากเลยครับ อ่านไปจิตจับเป็นฌาณตามได้เลย เตือนสติได้ดีครับ

18. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    มีพี่ท่านหนึ่งฝากถามว่าพี่เล็กว่า

ตอบให้ด้วยนะจ๊ะพี่เล็ก

19. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงทิ้งผมห่างไม่เห็นหลังแล้ว ผมยังคงย่ำต๊อกอยู่กับที่ สาธุครับคุณลุง เจริญยิ่งในธรรมครับ

20. chatchai74

chatchai74 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตตอบแทน สิ่งที่เกิดขึ้นเรียกว่า ฤทธิ์ทางใจ คือ กายทิพย์ออกจากกายหยาบ คนเรากายทิพย์คือกายจริงๆ แต่กายหยาบไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริงของเรา ใครก็ตามที่ฝึกกรรมฐานจนถึงขั้นถอดกายทิพย์ได้ เรียกว่า ได้มโนยิทธิ สามารถถอดกายทิพย์ไปที่ไหนก็ได้ เช่น สวรรค์ นรก พรหมโลก

ต่อไปหากนั้งสมาธิเจริญพระกรรมฐานแล้วกายทิพย์ออกจากร่างเมื่อใดขอให้อย่ากลัวและอย่ายั้ง ขอให้ไปเลยเพียงแต่นึกว่าจะไปที่ไหนก็จะไปได้เลย แนะนำให้ไปเฝ้าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อขอฟังท่านเทศนา และไปพระมหาเจดีย์จุฬามณีเพื่อนมัสการ

แล้วมาโพสต์ให้ฟังบางนะ...สาธุ