วิชชาที่จะทำให้อยู่รอดจากยุคสมัยแห่งภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 17 กรกฎาคม 2006.

1. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    <table id="post51381" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="thead" style="font-weight: normal;">02-21-2008, 08:19 PM <!-- / status icon and date --> </td> <td class="thead" style="font-weight: normal;" align="right"> #1 <input name="plist[51381]" id="plist_51381" style="margin: 0px 0px 0px 5px; padding: 0px; vertical-align: middle;" value="4" type="checkbox"> </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" width="175"> พระที่12 <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_51381", true); </script>
    สมาชิกใหม่

จำนวนครั้งที่ได้โมทนาบุญ: 3
    ได้รับการอนุโมทนาบุญ 492 ครั้ง ใน 22 ข้อความ <!-- End Post Thank You Hack -->

</td> <td class="alt1" id="td_post_51381"> <!-- icon and title --> [​IMG] เมื่อใช้มโนยิทธิและถ่ายภาพรังษีจากกล้องออร่าผลจะเป็นอย่างไร
    <hr style="color: rgb(204, 204, 204);" size="1"> <!-- / icon and title --> <!-- message --> [​IMG] อาตมาถ่ายภาพรังสีออร่าขณะยกจิตด้วยมโนยิทธิไปภพต่างๆที่สำผัสได้ดังที่หลวงพ่อฤษี หลวงปู่ดู่สอน[​IMG] รังษีแม่เหล็กจากร่างกายจะเปลี่ยนแปลงอย่างไร [​IMG] [​IMG] แบ่งปันเป็นกำลังใจ [​IMG]ขอให้เราได้ไปอยู่กันทุกคน[​IMG] [​IMG]
    [​IMG] ภาพที่1.ถ่ายปรกติถ่ายกล้องดิจิตอลขณะถ่ายภาพออร่า
    [​IMG] ภาพที่2.เริ่มทำสมาธิ 30 วินาที นับ 1 2 3 ถ่ายภาพ ด้วยกล้องออร่า
    [​IMG] ภาพที่3.ถ่ายเมื่อต่อจากเดิมในเวลาไม่เกิน2นาที ขณะยกจิตเข้าสู่นิพพานผลปรากกดังรูป[​IMG] [​IMG] มีนาคมจะนำภาพขณะ สวดคาถาเงินล้าน สวดคาถาจักรพรรดิ และครอบพระมาเพิ่ม
    <!-- / message --> <!-- attachments --> <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>
    </td></tr></tbody></table>
    http://board.watthummuangna.com/showthread.php?t=3496

2. sapporo

sapporo Active Member

หลังสวดมนต์ประจำวัน ควรแผ่เมตตาด้วยครับ
    นำเพลงเมตตามาให้ฟังครับ เพราะมากครับ
    (ไม่รู้ผิดบอร์ดรึเป่า) แต่ฟังแล้วขนลุกเลยครับ
    จิตใจสงบมากเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• Metta.mp3
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      89
  3. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อยากจะขอเชิญชวนเพื่อนๆ ทุกๆ ท่าน มาร่วมกันถวายพระราชกุศลแค่องค์สมเด็จพ่อของพวกเราชาวไทย อีกทั้งองค์สมเด็จพระสังฆราชฯ โดยขอให้พวกเราถือว่า ทุกวัน ทุกครั้ง ที่พวกเรา ทำความดี ทำทาน รักษาศีล ปฏิบัติธรรม ภาวนา... พวกเราจะขอน้อมถวายกุศลผลบุญทั้งหมดแด่ทั้งสองพระองค์ท่าน ผู้ซึ่งเป็นร่มโพธิ์ไทร ของพสกนิกรชาวไทย ทั้งทางโลก และ ทางธรรมมาโดยตลอด...

ขออนุญาตคุณคณานันท์คัดลอกข้อความดังต่อไปนี้มาค่ะ โดยมีการเพิ่มเติมและดัดแปลงเล็กน้อยค่ะ...

"บุญกุศลและความดีทั้งหลายที่ข้าพเจ้าและสมาชิกพลังจิตพิชิตภัยพิบัติได้สร้างได้บำเพ็ญมานับแต่อดีต ปัจจุบัน และจะบำเพ็ญต่อไปในอนาคต

ข้าพเจ้าทั้งหลายขอน้อมถวายแทบพระบาทองค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวผู้ทรงเป็นพระมหาธรรมมิกราชามหาโพธิสัตว์ผู้ทรงเปี่ยมล้นไปด้วยพระคุณอันประเสริฐ อีกทั้งองค์สมเด็จพระสังฆราช ผู้ทรงเป็นองค์พระประมุขแห่งพุทธศาสนจักร

ขออำนาจแห่งคุณพระศรีรัตนไตรและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลจักรวาล ได้โปรดอภิบาลทั้งสองพระองค์ท่านให้ทรงพระเกษมสำราญมีพระพลานามัยที่แข็งแรง ทรงพระชนมายุยิ่งยืนนาน แผ่พระบารมีปกเกล้าชาวไทยตลอดไปด้วยเทอญ

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ"

4. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีค่ะหญ้าคา... เรียกพี่ธรดีกว่าค่ะ ง่ายหน่อย...

หญ้าคาลองทำแบบนี้ดูนะคะ...

1. ลองจับลมหายใจ 1 ฐาน - (จมูก หน้าอก ท้อง) เอาจุดใดจุดหนึ่งเพียงจุดเดียวก่อนค่ะ... ลองจับทีละจุดแล้วดูสิว่าจุดไหนที่จับลมแล้ว เราเห็นลมมากระทบตรงนั้นชัดเจนที่สุด เมื่อทำได้แล้ว เขยิบขึ้นข้อต่อไปค่ะ

2. จับลม 3 ฐาน ทั้งลมเข้า และออก... จมูก อก ท้อง เข้า... ท้อง อก จมูก ออก

3. จับลมเป็นสายทั้งเข้าและออก นึกเห็นภาพเป็นเส้นเชือก หรือจะเป็นสายลมพริ้วไหว... ผ่านจากจมูกลงไปสู่ท้อง... และจากท้องพลิ้วไหวเป็นสายกลับออกมาทางจมูก จะจับคำภาวนา พุท-เข้า โธ-ออก ไปด้วยก็ได้ค่ะ...

4. นึกเห็นองค์พระพุทธรูปที่หญ้าคาชอบองค์ใดองค์หนึ่ง... นึกให้เห็นองค์ท่านใสเป็นแก้วระยิบระยับ

5. นึกเห็นตัวเองนำดอกบัวแก้วเข้าไปกราบที่พระบาทของพระองค์ท่าน และนึกว่าเรามีองค์พระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งที่สูงที่สุดแล้ว ไม่มีอะไรจะยิ่งใหญ่ไปกว่านี้อีกแล้ว... และนึกว่า ณ ขณะจิตนี้ ศีล 5 ของข้าพเจ้าบริสุทธิ์ บริบูรณ์ ข้าพเจ้าไม่ได้ทำผิดศีลใดๆ ทั้งสิ้น...

6. นึกก้มกราบขอขมาองค์พระรัตนตรัยในสิ่งที่เราอาจเคยประมาทล่วงเกินท่านไปด้วยกายกรรมก็ดี ด้วยวจีกรรมก็ดี ด้วยมโนกรรมก็ดี ในชาติปัจจุบันนี้ก็ดี หรือในชาติที่เป็นอดีตก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี หรือทำไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี... ขอองค์พระรัตนตรัย โดยมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงเป็นองค์ประธาน ขอได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพเจ้านับแต่บัดเดี๋ยวนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเถิด

7. เสร็จแล้วนึกเห็นดวงจิตของเราอยู่ที่กลางลำตัว... เป็นดวงแก้วกลมใส สว่าง ระยิบระยับเป็นประกายพรึก... แล้วค่อยๆ แผ่ความสว่างนั้นออกมาจากดวงจิตของเรา...
    แผ่แสงสว่างออกไปคลุมทั่วบ้านของเรา นึกแผ่เมตตาให้ทุกๆ ชีวิต ทั้งพรหมเทพเทวา เทวดาอารักษ์ประจำตัวเราและประจำตัวทุกๆ คนในบ้าน มนุษย์ อมนุษย์ สัตว์เดรัจฉาน ภูตผีปีศาจทั้งหลาย ดวงจิตดวงวิญญาณทั้งหลาย...
    ต่อจากนั้นนึกให้แสงสว่างนั้นแผ่กว้างออกไปจนคลุมจังหวัดที่เราอยู่... คลุมทุกจังหวัด คลุมประเทศไทยทั้งหมดจนเห็นเป็นรูปขวานสีทองสว่างสดใส...
    ต่อจากนั้นแผ่แสงสว่างออกไปคลุมทั่วโลก แล้วแผ่ไปทั่วจักรวาล จนไม่มีประมาณ...

8. แล้วนึกว่า เราไม่ต้องการเป็นศัตรูกับใครทั้งสิ้น ขอให้ทุกๆ ท่าน มาร่วมกันอนุโมทนาในส่วนกุศลผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาทั้งหมด และได้รับส่วนบุญทั้งหมดนั้นเฉกเช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจะพึงได้รับนับแต่บัดเดี๋ยวนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเถิด...

หญ้าคาลองทำดูนะคะ... ตอนแรกอาจนึกว่ายาก และยาวจริงๆ แต่เมื่อทำทุกวันจนชิน... ทำแป๊บเดียวก็เสร็จค่ะ...

ในระหว่างวัน นึกเห็นภาพพระใสให้ได้บ่อยๆ พยายามจับลมสบายให้คล่องนะคะ...

ได้ผลอย่างไรบ้าง ช่วยกลับมาเล่าให้พี่ฟังบ้างนะคะ

5. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    เหมือนอาจารย์เ็้ล็กพูดเลย
    อยากได้ยินเสียงคุณธรจัง จะเหมือนระฆังแก้วหรือนกไนติงเกลหนอ
    สาธุ สาธุ สาธุุ อนุโมทามิ ในการปฏิบัติภาระกิจค่ะิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2008
  6. ชนินทร

ไปเจอคำอธิษฐานที่คุณคณานันท์บรรจงเสกสรรขึ้นเพื่อพวกเราทุกๆ คน เห็นว่าเป็นประโยชน์ต่อพวกเรามาก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ใกล้จุดไคล์แม๊กซ์แบบนี้... ช่วยๆ กันอธิษฐานด้วยค่ะ...

คำอธิษฐานเพื่องานส่วนรวมของ ชาวพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

"ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอน้อมจิตระลึกถึงบารมีแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ อันมีองค์สมเด็จองค์ปฐมทรงเป็นประธาน พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย เทพพรหมเทวา สัมมาทิฐิทั้งหลายทั่วทุกๆจักรวาล ได้โปรดมาเป็นพยานในการทำงานถวายพระพุทธศาสนา รักษาชาติและค้ำชูสถาบันพระมหากษัตริย์ ของเหล่าข้าพเจ้าทั้งหลาย

ขอให้เหล่าข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้ระลึกรู้จดจำคำอธิษฐานและหน้าที่ที่ได้อธิษฐานมาก่อนลงมาเกิดในชาตินี้ได้อย่างกระจ่างแจ้ง หากเพื่อนพรรคที่ลงมายังไม่ตื่น ยังไม่รู้สึกตัวถึงหน้าที่ ขอทวยเทพเทวา มาดลจิตดลใจพวกเขาให้ตื่นรู้ซึ่งหน้าที่ด้วยเถิด

ขอให้ดวงจิตของข้าพเจ้าทั้งหลายตั้งมั่นอยู่ในสัมมาทิฐิ สัมมาสมาธิ สัมมาปัญญา สัมมาปฏิบัติ มีองค์พระพุทธองค์ทรงคุ้มครองปกป้องดวงจิตของข้าพเจ้าไว้ไม่ว่ายามหลับก็ดี ยามตื่นก็ดี ยามมีสติก็ดี คลาดจากสติก็ดี ขอทวยเทพเทวาช่วยชักนำจิตข้าพเจ้ากลับเข้าสู่กุศลไว้เสมอตลอด แม้เพื่อนพรรคผู้เป็นมิจฉาทิฐิ ก็ขอให้พลิกจิตฟื้นกลับคืนสู่ความเป็นสัมมาทิฐิด้วยเถิด ทุกคนทุกท่าน

ขอให้วาสนาบารมีเก่าที่ได้บำเพ็ญมา ทั้งสามสิบทัศน์จงได้กลับคืนเพื่อนำมาใช้ในการสร้างบุญบารมีในชาตินี้ ขอสายกุศลสมบัติทั้งปวงจงกลับมาเพื่อการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา ขอกรรมฐานเก่า อภิญญาจงกลับมาเพื่อความก้าวหน้าแห่งการปฏิบัติ

และขอให้เหล่าข้าพเจ้าทั้งหลายจงมีกำลังใจ จงมีบารมีที่เต็มเปี่ยมในการทำงานเพื่อการรักษาบวรพระพุทธศาสนาของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้รุ่งเรืองประดุจครั้งพระพุทธองค์ทรงดำรงพระชนม์ชีพอยู่ตราบจนห้าพันวัสสากาลแห่งพุทธศาสนาด้วยเทอญ.."

"ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์เทพพรหมเทวาสัมมาทิฐิทั้งหลาย ได้โมทนาในบุญที่พวกเราทั้งหลายได้ตั้งใจไว้ดีแล้ว ขอให้ช่วยเมตตาปกปักรักษาคุ้มครอง กาย วาจา ใจ ของพวกเรานี้รวมไว้เป็นหนึ่งเดียว สามัคคี มั่นคง เห็นประโยชน์ของส่วนรวมเป็นที่ตั้ง ด้วยเทอญ"

ขอให้ทุกท่านจงสำเร็จในความปรารถนาทุกประการไม่ว่าเพื่อสัมมาสัมโพธิญาณก็ดี หรือเพื่อพระนิพพานก็ดี ขอให้บารมีของทุกท่านจงสำเร็จสมหวังร้อยเท่าพันทวีด้วยเทอญ

แล้วอย่าลืมการอธิษฐานถวายกุศลแด่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระสังฆราชฯ ด้วยนะคะ

7. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    พี่คณานันท์เป็นแบบอย่างให้กับพวกเราแล้ว

จิต...ต่อ...จิต...ธรรม...ต่อ...ธรรม ค้ำจุนพระพุทธศาสนา

อนุโมทนาสาธุ _/\_

8. พัฒนาตน

พัฒนาตน เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2007
    การที่เรามีกัลยาณมิตรที่ดียามที่เรามีทุกข์ก็สุขได้ มีปัญหาก็แก้ได้
    พี่ๆเพื่อนๆขยันกันมากๆเลยเพื่องานของส่วนรวม อนุโทนาสาธุครับ ช่วงนี้อากาศแปลกๆ ไม่สบายกันมาก ผมเองก็กลัวเป็นไข้เหมือนกัน รักษาสุขภาพด้วยน่ะครับ พี่น้อง....****

9. ชนินทร

อาจารย์ไก่ขา...
    รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส สังขารร่างกาย ล้วนเป็นสิ่งไม่เที่ยงค่ะ.. เป็นแค่รูปธรรม - นามธรรมค่ะ... อย่ายึดอย่าติดเลยค่ะ...

แฮะ! แฮะ! กลัวเจอตัวจริง เสียงจริง แล้วจะ... หวา!

10. ชนินทร

ขอนำเอาคำถาม - คำตอบ ที่คุยกับน้องหญ้าคา (จากกระทู้ ปรียานันท์ฯ) มาลงให้เกิดความต่อเนื่องที่กระทู้นี้นะคะ...

11. ชนินทร

เอาเลยค่ะ... แล้วถ้ามีตรงไหนที่ไม่เข้าใจ หรือติดขัดอะไร ถามเข้ามาได้เลยนะคะ...

ยังไม่สายหรอกค่ะกับการเตรียมตัวหนีภัย...

เราต้องเตรียมตัวไปพร้อมๆ กันทั้งสองด้าน
    1. ทางโลก - พวกของกิน ของใช้ต่างๆ ปัจจัย 4 เท่าที่จะเตรียมได้
    2. ทางจิตใจ - เราต้องเตรียมความพร้อมทางด้านจิตใจของเราให้มากที่สุด เพราะจะทำให้เราเป็นคนที่มีสติ มีความไม่ประมาท และเข้าใจกฎธรรมดาของชีวิตได้ดีค่ะ...

12. ชนินทร

ไม่ต้องห่วงนะคะ... ไม่มีใครไม่เผลอหรอกค่ะ... เป็นเรื่องธรรมดาของทุกคนเลยค่ะ...

หญ้าคายังดีนะคะ... ตอนที่พี่เริ่มทำใหม่ๆ พุท เข้า... โธ ยังไม่ทันจะออกเลยค่ะ... วืดไปแล้ว...

แค่หญ้าคาหันมาเริ่มสนใจสวดมนต์ภาวนา เริ่มมาดูลมหายใจเข้า - ออก นี่ก็เป็นนิมิตหมายที่ดีมากเลยค่ะ... ถ้าตั้งใจจริง พยายามต่อไป... ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกลแล้วล่ะค่ะ...

พี่ขอเอาคำถาม - คำตอบ ของหญ้าคาไปไว้ที่กระทู้ วิชชาที่จะทำให้อยู่รอดจากภัยพิบัติด้วยนะคะ... เพราะหญ้าคาเริ่มไปถามคำถามไว้ที่ตรงนั้น... เผื่อมีเพื่อนๆ ที่คอยตามอ่านอยู่ จะได้ศึกษาไปพร้อมๆ กันเลยค่ะ...

13. Xorce

Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงเสาร์หรือาทิตย์เดือนมีนาคมนี้ ผมจะมีการจัดฝึกสมาธินะครับ ถ้ามีผู้ใดสนใจก็เชิญมากันนะครับ คิดว่าจะมีเด็กๆมากันเยอะครับ
    ถ้าลูกหลานสนใจก็พามากันได้ครับ กำหนดการ และสถานที่จะแจ้งอีกทีครับ

14. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    เรื่องที่จะตอบว่า(จะอยู่รอดแบบไหนเมื่อมีภ้ยพิบัติ)

ที่ผมเขี่ยนว่าจะอยู่รอด.แบบไหนเมื่อมีภัยพิบัติ...และให้ลองทำสมาธิดูก็เชื่อว่าเพื่อนๆบางท่านก็ลองทำดู....บางท่านก็เก่งอยู่แล้ว.....และ(ในกระทู้)ก็มีสอนให้ปฏิบัติก็ขออนุโมทนาด้วยครับ......เรื่องที่ผมรับว่าเฉลยให้.....(วิชาที่จะรอดจากภัยพิบัติ)......ก็ขอให้เพื่อนทำตามผมอีกสัก5วันครับ.....แล้วผมจะตอบให้เป็นเรื่องๆไปให้แจ้มแจ้ง......5วันนี้คือ1.ขอให้ลดการทานอาหารน้อยลงจาก3มื้อ....เป็น2มื้อ....และลดทานอาหารหนักเช่น...เนื้อบางชนิดหันมาทานผัก...วิตามิน.....บางท่านคงถามในใจว่าเกี่ยวอะไรด้วย....ต้องลองทำดูครับ.......2.จากที่เคยขึ้นรถเมล์ลงที่หน้าทำงาน....ขอให้ลงก่อนซัก1ป้ายแล้วลงเดิน.....บางท่านขับรถไปทำงานก็ขอจอดรถและขึ้นลิฟท์เช่นอยู่ชั้น10...ก็ขอขึ้นและกดชั้น8แล้วเดินขึ้นบันไดแทน....3.จากเคยที่บอกว่าทำสมาธิก่อนนอนและตื่นนอนอย่างละ....10-20นาที.....ก็เพิ่มเป็น30-60นาที....แล้วพิจารณาว่าวันนี้เราทำอะไรให้กับชีวิตบ้าง(ตอนทำสมาธิ)เช่นทำความดีคือทำบุญตักบาตรให้พระหรึอช่วยเพื่อนๆที่ทำงานและผู้อื่น....หรึอทำไม่ดีคิดร้ายกับคนอื่นเช่นพูดจาไม่ดีกับให้ผู้อื่นเสียใจ....แล้วพิจารณา(ในสมาธิ)กับมาว่า....เราจะเลือกทำแบบไหนในชีวิต.....เมื่อรู้คำตอบของตัวเองแล้วลองนึกย้อนกับมามองตัวเองว่าตอนนี้เรานั่งสมาธิ.....เราได้อะไรกับการนั่งสมาธิ......ผมขอแค่ให้เพื่อนๆลองทำอีก3ข้อ.....แล้วผมมีคำตอบจาก(จิต)ใจเพียวๆไม่เปิดตำราหนังสือมาบอกถ้าท่านอยากรู้........ลองทำดูผลเป็นเช่นไรอีก5วันพบกันครับ(6/3/51)ต้องขอโทษด้วยครับถ้าคำเขียน...ของผมไม่ตรงกับกับรู้สึกของบางท่าน.....(จิตตัวเดียว)สัวสดีครับ;)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2008
  15. ชนินทร

รับทราบค่ะ...

ทุกข้อที่คุณชานนคนไทยให้ลองทำ ล้วนส่งผลดีกับการปฏิบัติธรรมทั้งสิ้นค่ะ... (อ้อ! บางคนได้มาก บางคนได้น้อย บางคนก็ต้องดูจริตความชอบลึกๆ ในจิตอีกหน่อย)...

อีก 5 วัน จะมาฟังคำเฉลยอีกทีค่ะ (ถ้าสัญญาณยังใช้ได้อยู่นะคะ... รู้สึกว่าช่วงนี้สัญญาณอินเตอร์เน็ตไม่ค่อยดีเลย)...

อนุโมทนาด้วยค่ะ

16. ชนินทร

ดีจังเลยค่ะ... แล้วช่วยมาเล่าให้เพื่อนๆ ฟังบ้างนะคะ... จะรออ่านค่ะ ;)

17. พัฒนาตน

พัฒนาตน เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2007
    อยากฟังธรรมมะของพี่ๆจังครับ การที่เราฝึกสมาธิด้วย ก็น่าจะมีการผ่อนคลายด้วยธรรมมะบ้างนะครับ ขอแบบเข้าใจง่าย ไม่ต้องยึดศัพท์ทางการครับ
    รออ่านครับ หุ หุ

18. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ขอจองของชัช สองที่นั่งนะคะ แจ้งวันด้วย

19. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สถานที่ฝึกสมาธิ สำหรับ น้องๆ หลานๆ ของชาวพลังจิตคงจะป็นกลางๆเมือง เพื่อความสะดวกในการเดินทางของทุกๆคน ซึ่งได้ขออนุญาตคุณต้น เอื้อเฟื้อออฟฟิตที่อาคารเลิศปัญญา ซอยรางน้ำครับ

ขอโมทนากับท่านเจ้าของสถานที่ด้วยครับ

อยากให้น้องชัชจัดสอนเพนดูลัม ด้วย

20. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    Re: ขอเรียนสอบถามค่ะ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ U.G.
    สวัสดี ค่ะ อ. คณานันท์ (ถ้าเขียนชื่ออ.ผิดขออภัยด้วยนะคะ)

ไล้ท์เองค่ะ มีคำถาม 2-3 คำถาม ที่อยากถามอ. ค่ะ เพราะคุยกะพี่ต้นแล้ว พี่ต้นแนะนำให้สอบถามอ. ดู เผื่อจะมีคำตอบ ค่ะ

ข้อแรก คือว่า ลองปฏิบัติเอง หลังจากที่ได้เรียนกับอ. วันนั้นไปแล้ว ก็ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เพราะจำขั้นตอนไม่ได้ ที่พอจะจำได้ ก็คือ ตอนแผ่เมตตาโดยนึกถึงอารมณ์พระนิพพาน (ตามที่อ.สอนไว้) ซึ่งนำมาใช้ประกอบกับตอนสวดมนต์ของหลวงปู่ดู่ ก็รู้สึกว่าจิตมันนิ่งขึ้นเยอะค่ะ เข้าสู่คำถามละกันค่ะ "บางครั้งตอนที่จับรูปพระที่เป็นผลึกแก้ว จะเห็นมี 2 องค์ค่ะ เดิมจะเห็นพระพุทธชินราช แต่ว่างบางขณะจะเห็นปางจักรพรรดิด้วย ช่วงนั้นจิตจะส่ายเล็กน้อย แล้วเราก็บังคับไปบังคับมา เป็นอยู่อย่างนี้ซักพัก" สันนิษฐานเองว่า เป็นเพราะจิตไม่นิ่งหรือเปล่าคะ? แล้วต้องปรับปรุงอย่างไร?

ข้อ 2 เมื่อวันเสาร์ ทีแรกพวกเราตั้งใจจะไปร่วมทำสังฆทานที่บ้านสายลม แต่มีเหตุให้ไปไม่ได้ พี่ต้นเลยแนะนำให้ลองส่งใจไปร่วมอนุโมทนาดู ก็เลยลองทำดู คือนึกถึงอารมณ์พระนิพพาน แล้วตั้งใจส่งจิตไป ตอนนั้นขับรถอยู่ แต่เหมือนเห็นบ้านสายลม แล้วอยู่ๆ ก็เห็นหน้าอ. ไม่แน่ใจว่าคิดไปเอง หรือว่าเห็นจริงๆ ?

ข้อ 3 ตอนที่จับอารมณ์พระนิพพาน ไม่แน่ใจว่าตัวเองจำจุดถูกหรือเปล่า มีข้อสังเกตอะไรคะ?

รบกวนเวลาอ.ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ไม่รู้ว่าทำถูกหรือเปล่า ขอบคุณค่ะ

ไล้ท์
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สวัสดีครับคุณไลท์

สำหรับข้อหนึ่งนั้น ระยะแรกๆ จิตยังไม่ชินก็จะมีอาการซัดส่ายบ้าง อาจยังไม่ตั้งมั่นเต็มที่

วิธีปรับก็คือ พอจิตเริ่มซัดส่ายเราก็ปรับอารมณ์ใจของเราให้เบาขึ้น จับอารมณ์สบายไว้ หาก เราไปเพ่งเป็นอารมณ์หนัก จะยิ่งไม่ตั้งมั่น

จิตตั้งมั่นเพราะเราวางจิตให้สบายครับ

จิตเหมือนกับลิงยิ่งไปบังคับ ยิ่งไปบีบให้นิ่งมันยิ่งหนัก ยิ่งดื้อยิ่งซัดส่ายครับ

หากเรา จัดที่สบายให้ เป็นความเย็น ความสบาย ความสงบ จิตมันจะยิ่งนิ่งและตั้งมั่นเองครับ

2.ไปได้จริงๆครับ ไม่ต้องไปลังเลสงสัยอะไร เป็นบารมีของพระท่านครับ

3.การจับภาพพระ และทรงอารมณ์พระนิพพานนั้น จุดสังเกตุก็คือเราเชื่อมั่น ไม่ลังเลสงสัย
    -เชื่อในพุทธบารมีของพระพุทธเจ้า (ไม่ใช้กำลังของตนเอง)
    -เชื่อว่าเราอธิฐานว่าขออยู่เบื้องหน้าพระพุทธเจ้าบนพระนิพพาน หากจิตเราเห็นเราสัมผัสพระพุทธเจ้าครั้งใด จิตเราก็ทรงตัวอยู่บนพระนิพพานเมื่อนั้น

หากเชื่อมั่นอย่างแรงกล้า ไม่ลังเลสงสัยก็แปลว่าถึงจริงครับ หากยังสงสัยก็แปลว่ายังมีกิเลส สังโยชน์ในข้อวิจิกิจฉาอยู่ ยังผลุบๆโผล่ๆครับ

ทีจริงทำได้ดีมากๆแล้วครับ มีข้อเสริมมาอีกซึ่งจะถ่ายทอดให้กับท่านอื่นๆด้วยก็คือ

วันที่ไปในทริปภูทับเบิก หลวงพี่วิรัชท่านได้เมตตา สงเคราะห์เล่าเรื่องการปฏิบัติให้พวกเราหลายๆคนฟัง

มีเรื่องสำคัญมากๆ ก็คือ ท่านเล่า เรื่องโยมแม่ของท่านที่ชรามาก ใกล้เสียชีวิต ท่านก็ได้แนะนำให้โยมแม่ได้รู้จักการจับภาพพระทรงอารมณ์พระนิพพานเอาไว้ เอาอาทิสมานกายหรือกายใน ขึ้นไปนั่งไปนอนบนพระนิพพาน

จนกระทั่งวาระสุดท้ายของโยมแม่ขณะใกล้ดับจิต ท่านก็บอกทางนิพพานให้กับโยมแม่ท่าน ให้ขึ้นไปบนพระนิพพาน จนกระทั่งสิ้นลมหายใจ

ครั้นพอโยมแม่ตายก็ได้จัดงานศพปกติแบบทั่วไป

แต่สิ่งสำคัญที่ได้เกิดขึ้นและเป็นเครื่องยืนยันในการปฏิบัติธรรม ผลแห่งการปฏิบัติธรรมนั้นก็คือ

อัฐฐิ ตลอดจนเถ้ากระดูกของโยมแม่ท่าน กลายเป็นแก้ว ส่วนเถ้ากลายเป็นกากเพชรระยิบระยับละเอียด

ตรงนี้เราคงไม่ต้องอธิบายว่านั่นหมายถึงอะไร โยมแม่ของท่านไปที่ไหนอีกแล้ว

ที่สำคัญท่านได้เมตตานำอัฐฐิของโยมแม่ท่าน มาเปิดให้พวกเราได้กราบไหว้เพื่อเป็นเครื่องยืนยันในการปฏิบัติ ผลในการปฏิบัติ ว่ามีจริง

ดังนั้นก็ขอให้ทุกๆท่านจงมั่นใจและมั่นคงในการปฏิบัติธรรม มั่นคงในพระรัตนไตร มั่นคงในพระนิพพานเอาไว้ และเจริญในธรรมแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตลอดไป ด้วยเทอญ
    <!-- / message --><!-- sig -->