วัตถุมงคลพระพิราพ พ่อแก่ ฤๅษี พระอาจารย์ศิริพงศ์ ต้นตำหรับวัตถุมงคลพระพิราพ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ariyachot, 7 เมษายน 2008.

1. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ฅนละคร Jr. Member
    [​IMG][​IMG]

การ์ม่า: 0
    เห็นด้วย :) กดตรงนี้

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    <table width="100%" border="0"><tbody><tr> <td valign="middle">[​IMG]| [​IMG] | [​IMG]</td><td valign="middle" align="left"> ผูกจิตมัดใจ พาตัวมาหา พาเงินมาให้
    « เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 00:17:16 »
    </td> <td style="font-size: smaller;" valign="bottom" height="20" align="right"> [​IMG]อ้างถึง [​IMG]แก้ไข [​IMG]ลบทิ้ง [​IMG]แยกหัวข้อ </td> </tr></tbody></table> <hr class="hrcolor" size="1" width="100%">
    ผูกจิตมัดใจ พาตัวมาหา พาเงินมาให้

เมื่อ วานมีเสียงตามสายส่งถึง ให้มาปฏิบัติภารกิจสำคัญวันนี้ที่เรือน หลังจากกราบแท่นครูอาจารย์เรียบร้อย นั่งสนทนาเล็กน้อยกับพ่อครู พ่อครูหยิบสิ่งสำคัญมอบให้ พร้อมกำชับว่า “ต้องแขวนนะมึง ของแรง กว่าจะทำได้แทบแย่ นี่นำฤกษ์ รับไปซะลูก จะได้รุ่งเรืองร่ำรวยสมปราถนา” พอรับแล้วหยิบดู โอ้ว แรงตั้งแต่แรกเห็นจริงๆ จึงรีบไปจุดธูปใส่พานถวายปู่อีกรอบ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตัวผมเอง

จาก การสอบถามพ่อครู ได้ใจความหลักๆว่า รูปนี้ มีดีที่ครูใหญ่ทั้ง ๓ บรมครู แน่นอนว่า พลังงานของครูอาจารย์นั้นย่อมส่งผลให้ผู้บูชาประสบความสำเร็จได้อย่างแน่นอน แต่ทีเด็ดอยู่ตรงที่ว่า รูปเคารพนี้ต้องตั้งเครื่องสังเวยพลีกรรมอย่างสมบูรณ์แบบ และเข้าพิธี ณ วัดบวรสถานสุทธาวาส (วัดพระแก้ววังหน้า) ทั้งๆที่สร้างเพียงไม่กี่รูปเท่านั้น ใบ้ให้ว่าไม่ถึงครึ่งร้อยเสียด้วยซ้ำ ด้วยความมึนงงสงสัยจึงถามพ่อครูไปว่า “พ่อครับ แค่รูปเนี๊ยะนะ ต้องทำถึงขนาดนี้เชียวหรือ” คำตอบคือ “เออ ก็แค่รูป แต่ในรูปหน่ะ ครูกูโว้ย ทำลวกๆได้หรือสำหรับครูที่กูเคารพสุดใจ ทำทั้งทีมันต้อง ดี โด่ง ดัง โว้ย จำคำพ่อไว้”

สำหรับเทริดและหน้าพรานบุญนั้น หลายท่านอาจจะสงสัยว่า มาได้ยังไง เกี่ยวอะไร แล้วทำไมจึงควรค่าแก่การบูชา เพราะหลายท่านไม่เคยรู้ว่า แท้จริงแล้วครูโนราห์คือครูต้นของโขนละคร เป็นครูละครที่ดึกดำบรรพ์และเก่าแก่ที่สุด เทริดเป็นเครื่องประดับชั้นสูงเป็นเครื่องทรงของพระมหากษัตริย์ และทำให้เกิดการวิวัฒนาการเป็นชฎาในยุคต่อมาผ่านทางการแสดงละครนอก ครูโนราห์จึงเป็นตัวแทนของครูละครนอก ส่วนหน้าพรานนั้น คือ ตัวแทนของครูหมอโนราห์ พรานบุญเป็นตัวละครสำคัญในเรื่อง พระสุธนต์-มโนราห์
    (อ่านข้อมูลเพิ่มเติมลึกๆได้ในกระทู้ โนราห์โรงครู)

พรานบุญนั้น มีดีหลายประการ หลักๆคือ
    ๑.เรื่องการทำมาหากิน พรานอยู่ง่ายกินง่าย หากินได้ไม่มีอดอยาก
    ๒.เรื่องอาคมไม่เป็นสองรองใคร เก่งกาจจนสามารถไปมาได้แม้กระทั่งในป่าหิมพานต์
    ๓.บ่วงบาศก์ ที่ยืมจากพญานาคราชมาจับนางมโนราห์มาถวายพระสุธนต์ จนได้รับปูนบำเหน็จมากมายอยู่สบายทั้งชาติ
    ยก ตัวอย่างดีมาเพียงสาม ก็เพียงพอแล้ว ยิ่งขึ้นชื่อว่าเป็นครูที่พ่อครูของเราให้ความเคารพนับถือเป็นอย่างมาก ก็ไร้กังขาที่จะบูชาแล้วครับ ที่แน่ๆคือ ผู้เขียนขึ้นคอไม่ทันข้ามวัน ก็ได้โบนัสก้อนใหญ่ที่ใฝ่ฝัน แล้วจะปฏิเสธอย่างไรว่าไม่แรง ในเมื่อพลังงานประจักษ์ให้เห็นทันใจนึก
    ได้แรงอก
    ษ.สุเมธ
    (ฤๅษีน้อยร้อยนาม)​

2. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    สุดยอดจริงๆครับ

3. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับผมได้รับแจกพระฤาษีกไลโกฏ รุ่นรวยหมื่นลี้ ดีหมื่นเรื่อง ของพ่อครูอ่ะครับไม่ทราบว่าท่านช่วยเรื่องใดๆบ้างครับตอนนี้ที่อยากขอท่านคือเรื่องการเรียนครับตอนนี้เรียนภาษาญี่ปุ่นมันยากมากครับอีกอย่างความจำไม่ค่อยดีเวลาสอบทำไม่ค่อยจะได้เลย

4. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    เป็นกำลังใจให้นะน้อง

ก็ดั่งคำพรหลังองค์พระฤๅษีท่านนั่นแหละ ที่ว่า รวยหมื่นลี้ดีหมื่นเรื่อง คือเรื่องการงานการเงินดี มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาหา และโดยเฉพาะอย่างยิ่งกลับร้ายกลายเป็นดี แต่ทั้งนี้อย่าลืมว่าทุกอย่างเราต้องเพียรสร้างดีให้ตัวเราด้วยนะ เมื่อเราศรัทธาขยันทำความดี เทพเจ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์จึงช่วยอนุเคราะห์ตามเหตุปัจจัย

5. ariyachot

นอกจากบูชา พระฤาษีกไลโกฏ รุ่นรวยหมื่นลี้ ติดตัวแล้ว หมั่นสวดมนต์ไหว้พระครับจะช่วยให้ความจำดีขึ้นและการเรียนก็ก้าวหน้าขึ้นครับ

6. PraKhoonPhan

ขอบพระคุณครับผมก็สวดมนต์ทุกคืนครับ

7. PraKhoonPhan

ครับผมขอบพระคุณมากครับ

8. ariyachot

9. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ ariyachot ดูให้ทีนะครับว่าพระกริ่งองค์นี้ผ่้านไหมครับ ขอบคุณนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ariyachot

ดูจากรูปโอเค ผ่านครับ

11. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นรุ่นไหนนะครับพี่

12. ariyachot

พระกริ่งฤาษี รุ่นดีโด่งดัง เนื้อทองแดงครับ

13. 4g

4g เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ariyachotได้รับpmหรือยังครับ

14. 4g

พี่ariyachotผมโอนเงินให้แล้วครับที่อยู่ในpmครับ

15. 4g

พี่ariyachotผมโอนเงินให้แล้วครับที่อยู่ในpmครับ

16. ariyachot

ตอบไปทางpmแล้วนะครับ ต้องขออภัยด้วยนะครับเนื่องจากกระทู้นี้เป็นกระทู้สำหรับบอกเล่าประสบการณ์เดี่ยวจะผิดกติกาของเว็บครับ

17. ariyachot

พ่อครูนับว่าเป็นท่านแรกที่สร้าง พระฤๅษีกไลโกฏจากหน้าเนื้อทรายเป็นหน้ามนุษย์ พระฤๅษีกไลโกฏ ท่าน เป็นพระฤๅษีที่มีฤทธิ์มาก สามารถนั่งเข้าฌานสมาบัติครั้งนึงนานนับปี โดยไม่ต้องรับประทานอาหารน้ำไม่ขับไม่ถ่ายใดๆทั้งสิ้น ถือว่าท่านมีอานุภาพจิตมีตบะฌานที่สูงยิ่ง ตามตำนานกล่าวว่าท่านนั่งเข้าฌานจนปลวกขึ้นหุ้มร่างกาย ตอนกวนข้าวทิพย์เพื่อให้ท้าวทศรถมีลูก ก็ต้องเชิญท่านเป็นหนึ่งในสี่ ฤๅษีผู้มีฤทธิประกอบพิธีกวนข้าวทิพย์ขึ้นจึงสำเร็จพิธีได้

ใครบูชา พระองค์ย่อมพบความสุขความสมหวังในชีวิตอย่างแน่นอน พระฤๅษีกไลโกฏท่านมาโปรดเพื่อเปลี่ยนร้ายให้กลายกลับเป็นดีมีโชคลาภจริง ใครโชคชะตาไม่ดีก็จะกลับดีขึ้น ผู้ที่ดีอยู่แล้วก็ดีขึ้นไปอีก คนที่ไม่มีโชคลาภเงินทองก็จะกลับมีโชคลาภเงินทอง

วัตถุรูปเคารพ พระฤๅษีกไลโกฏ พ่อครู ำด้สร้างออกมาทั้งหมด 3 เนื้อคือ

1. พระฤๅษีกไลโกฏเนื้อนวโลหะแก่ทองคำ ด้านหน้าเป็นพระฤๅษีกไลโกฏด้านหลังจารยันต์เมตตาสายศิลปิน
    2. พระฤๅษีกไลโกฏเนื้อดินเผา
    3. พระฤๅษีกไลโกฏเนื้อผง หลังยันต์จตุโรบังเกิดทรัพย์

18. PraKhoonPhan

พอดีผมได้รับพระฤๅษีกไลโกฏเนื้อผง หลังยันต์จตุโรบังเกิดทรัพมาจากพี่ในเวปเพื่อนบ้านเขาได้รับมาจากพ่อครูอีกทีครับ
    พอดีพ่อผมท่านเอาตั้งไว้โต๊ะบูชาครูบาอาจารย์อย่างนี้ต้องถวายอะไรท่านรึเปล่าครับแล้วถ้าหากยังไม่ได้ถวายท่านท่านจะช่วยเราอยู่ไหมครับ

19. ariyachot

หมั่นสวดมนต์ไหว้พระและขอพรจากท่านครับ ไม่ต้องตั้งโต๊ะบูชาครับเก็บไว้ให้ดีนะครับหรือเลี่ยมห้อยคอก็ได้ครับ พระฤๅษีกไลโกฏเนื้อผงนี้ท่านตั้งใจทำแจกเพื่อเผยแพร่องค์พระฤๅษีกไลโกฏ เพื่อให้ผู้คนนำไปบูชาเพื่อเกิดแต่สิริมงคลครับ

20. ariyachot