วัตถุมงคลพระพิราพ พ่อแก่ ฤๅษี พระอาจารย์ศิริพงศ์ ต้นตำหรับวัตถุมงคลพระพิราพ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ariyachot, 7 เมษายน 2008.

1. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    พระประธานหน้าตัก ๔๐ นิ้ว ชื่อองค์พระพุทธโลกาจารย์โดยพ่อครูพระอาจารย์ศิริพงศ์ได้สร้างถวายไว้ที่พิพิธภัณฑ์หลวงปู่เฒ่ายิ้ม ครับ

[​IMG][​IMG]

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

3. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ท่านใดสนใจร่วมสวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย ปู่ฤๅษีพระภรตมุนี องค์พระพิราพ และเทพเทวดานพเคราะห์ เพื่อลดภัยพิบัติ เสริมสร้างบารมีคุณความดีให้กับตัวเอง เป็นไปเพื่อบรรเทาเคราะห์แก้ไขปัญหาชีวิตด้วยการสวดมนต์และเจริญเมตตาจิต ขอเชิญลงชื่อในกระทู้นี้ได้เลย ถ้าพร้อมเจอกันวันเสาร์ ที่ ๒๓ นี้ครับ

4. ariyachot

<table id="post6277374" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="thead" style="font-weight:normal; border: 1px solid #FFFFFF; border-right: 0px"> วันนี้, 07:54 PM </td> <td class="thead" style="font-weight:normal; border: 1px solid #FFFFFF; border-left: 0px" align="right"> #152 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175"> ไตรพร
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 6
    ได้รับอนุโมทนา 0 ครั้ง ใน 0 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_6277374" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> <center>ประสบการณ์ เหรียญพระภรตมุนี หลังกลองตะโพน

</center>
    <hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> อยากจะขอเล่าประสบการณ์เหรียญดังกล่าวที่เกิดขึ้น พบเจอกับตัวเองครับ ffice[​IMG]ffice" />>>
    เรื่องที่ 1>>
    เนื่อง จากประมาณ 2 ปี ก่อนผมได้ไปที่เรือนพระภรตมุนี และไปร่วมสวดมนต์วันเสาร์กับพ่อครูอยู่บ่อยๆทุกเสาร์ และเห็นพี่ๆบนเรือนใส่เหรียญพระภรตมุนี (ผมจะเรียกโดยส่วนตัวว่า “เนื้อลูกปืนใหญ่วังหน้า” ) ใจก็อยากได้ วันหนึ่งช่วงเย็นผมก็คลานเข้าไปกราบท่านแล้วพูดว่า “พ่อครับ ผมอยากจะขอบูชาเหรียญพ่อแก่หลังตะโพน พ่อยังมีเหรียญพ่อแก่อยู่หรือเปล่าครับผมอยากมีไว้บูชาครับ” ด้วยความเมตตาของพ่อท่านก็หยิบเหรียญพ่อแก่เนื้อลูกปืนใหญ่ที่อยู่ในถุงแล้ว ส่งให้ ผมก็พูดขึ้นว่าพ่อเสกให้ผมอีกทีนะครับ ท่านก็พูดว่าพ่อได้ทำอย่างดีและเสกแล้วลูก ผมก็รับเหรียญมา>>
    แต่ ด้วยความอ่อนด้อยต่อประสบการณ์ เหรียญหล่อโบราณมีลอยตะปุ่มตะปั่มซึ่งเกิดจากสะเก็ดไฟในการหล่อ ซึ่งผมก็รู้เท่าไม่ถึงการณ์ เมื่อกลับมาถึงบ้านก็เอาเหรียญมาพิจารณาดู แล้วผมก็เผลอพูดขึ้นว่า “ทำไมผิวเหรียญไม่สวย ไม่เรียบ จะดีหรือเนี้ย จะขลังหรือเปล่าวะ” แล้วก็เอาเหรียญวางที่หัวนอน >>
    คืนนั้นเจอดีเลยครับ ฝันเห็นเหรียญพ่อแก่เนื้อที่บูชามาจากพ่อครู แต่มีเสียงพูดขึ้นว่า “ฉันทำของฉันมาดีที่สุดแล้ว” >>
    เท่า นี้แหละครับสะดุ้งตื่นเลย และก็หยิบเหรียญพ่อแก่ที่อยู่ตรงหัวนอนมาประนมมือกราบขอขมาต่อท่าน ผมจะไม่ปากพล่อยแล้วครับ ผมเชื่อแล้วครับปู่ครับ ผมเชื่อแล้วครับปู่มีจริง ผมกราบขอขมาปู่ด้วยครับ>>
    >>
    เรื่องที่ 2 >>
    เป็น เรื่องของแฟนผม แฟนผมเป็นคนชอบปฏิบัติธรรมสวดมนต์ไหว้พระและนังสมาธิ อยู่ทุกวัน เวลาผมถอดออกก็จะวางไว้ที่พานโต๊ะหมู่บูชาพระที่สวดมนต์แฟนผมเขาก็เห็นอยู่ เป็นประจำ >>
    มี อยู่วันหนึ่งแฟนผมตื่นเช้าขึ้นมา แฟนผมบอกกับผมว่า พี่ๆ เมื่อคืนเขาฝันเห็นปู่ด้วย. ผมก็ถามว่าปู่ไหนเหรอ เธอก็ตอบว่าปู่พระภรตมุนีที่พี่บูชาไง อ้าวแล้วไง เขาฝันเห็นปู่ที่เหรียญแต่หันหน้าตรง ปู่ท่านยิ้มให้ด้วย แล้วปู่ก็พูดขึ้นว่า “เวลาไปปฏิบัติธรรมให้เอาปู่ไปด้วยนะ ปู่จะคุ้มครองเจ้า” แค่ฟังเท่านี้ผมก็ขนลุกเลยครับ>>
    โดยส่วนตัวผมกับแฟนพบเจอประสบการณ์มาผมเชื่อสนิทใจไม่มีข้อโต้แย้งเลยครับว่าของพ่อครูศิริพงศ์ ศักดิ์สิทธิ์จริงๆ >>
    ลูกขอกราบพ่อครูศิริพงศ์ พ่อครูฤาษีพระภรตมุนี ปู่พระพิราพ ด้วยความเคารพศรัทธาอย่างยิ่งครับ >>

รูปเหรียญเป็นแบบข้างล่างนี้แหละครับ ของแท้ของจริง เต็มไปด้วยญาณบารมีปู่

**********************************>>

<fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]
    </fieldset>
    </td></tr></tbody></table>

5. ทิพยจักร

วัตถุมงคลรูปเคารพของหลวงพ่อพระอาจารย์ท่านนั้น ทั้งสวยงาม ทั้งเข้มขลังด้วยแรงครู ใครที่มีบูชาไว้ก็เสมือนว่ามีครูท่านแบ่งภาคปกปักษ์รักษาคุ้มครอง ยิ่งสวดมนต์ทำความดีกตัญญูต่อบิดามารดาแล้วก็ยิ่งเพิ่มความศักดิ์สิทธิ์ เป็นสิริมงคลแก่ตัวผู้บูชา

หลวงพ่อท่านจะเน้นย้ำเรื่องการดูแลบิดามารดาในบ้านอย่างยิ่ง ขอให้ท่านผู้ติดตามกระทู้ศิษย์นอกศิษย์ในทุกท่านหมั่นดูแลบุพการีของตนให้ดีที่สุดด้วยนะครับ

เท่านี้ก็ถือว่าเป็นที่ชื่นใจของหลวงพ่อท่านที่สุดแล้ว

6. ariyachot

7. ทิพยจักร

หลวงพ่อพระอาจารย์ศิริพงศ์ หรือที่ใครๆเรียกท่านว่าพ่อครู นอกจากท่านจะทำวัตถุมงคลได้เข้มขลังแล้ว คำสอนของท่านก็เป็นคติเตือนใจได้ดีที่สุดด้วย ท่านเป็นครูที่สอนแบบตรงไปตรงมา กระแทกใจให้ได้คิด ฟังแล้วรู้สึกสำนึกตนได้อย่างดี หนึ่งในคำสอนอันเป็นคติเตือนใจคือ สำคัญที่ใจ ท่านเน้นย้ำว่ากำลังใจนั้นให้หาเอาภายในตนสร้างเอาเองอย่าหวังว่าจะได้มาจากภายนอก และชนะที่ใจตนเองก็ชนะทุกอย่าง ปัจจุบันนี้ทุกวันเสาร์จะมีการรวบกลุ่มสวดมนต์และรับพรรับคำสอนจากท่านตั้งแต่เวลาบ่าย ๓ โดยประมาณท่านใดสนใจมากันได้ที่เรือนภรตมุนี ซ.ตากสิน ๑๙ ครับ

8. ariyachot

ขอเชิญทุกท่านเข้าร่วมชมงาน
    นิทรรศการ"ผลงานการเรียนการสอนของครูและศิษย์สำนักวัดสุทธาราม"

เนื่องใน โอกาสที่"มูลนิธิศรีรัตนโกสินทร์ ครบรอบ ๓๐ ปี"ทางมูลนิธิศรีรัตนโกสินทร์และท่านประธานมูลนิธิได้เมตตามอบหมายให้ พระอาจารย์ศิริพงศ์ ครุพันธ์กิจ(ศาสตร์เมธี) เชิญหัวโขนปู่องค์พระพิราพ มาร่วมจัดงานนิทรรศการเพื่อเผยแพร่บารมี เกียรติคุณของสิ่งที่ลูกและศิษย์บนเรือนพระพรตมุนีเคารพเชื่อถืออย่างสูงสุด

งานนิทรรศการจัดขึ้นระหว่างวันที่ ๑๑ กรกฎาคม พ.ศ.๒๕๕๕ ถึง วันที่ ๑๔ กรกฏาคม พ.ศ.๒๕๕๕
    สถานที่จัดงาน วัดสุทธาราม สำเหร่ กรุงเทพฯ
    ติดต่อสอบถามเส้นทางได้ที่คุณวีระ 081-908-9996

นับเป็นโอกาสอันดีที่ลูกและศิษย์ที่เคารพศรัทธาในพระเดชพระคุณพระอาจารย์ศิริพงศ์ ครุพันธ์กิจ(ศาสตร์มธี) จะได้ร่วมกันแสดงมุทิตาจิตในวาระอายุวัฒนมงคลครบ ๖๐ ปี ในวันที่ ๑๒ กรกฎาคม พ.ศ.๒๕๕๕ ตั้งแต่เวลา 14.00 น.เป็นต้นไป

9. ทิพยจักร

ใครที่ไปงานนี้จะได้กราบไหว้องค์ครูพระพิราพและองค์ปู่พระภรตมุนี เป็นสิริมงคลแก่ชีวิตอย่างยิ่ง

10. ทิพยจักร

ที่ผ่านมากว่า ๓๐ ปี พ่อครูพระอาจารย์ศิริพงศ์ ครุพันธ์กิจ เป็นผู้อนุรักษ์ศิลปะวัฒนธรรมไทย และที่สำคัญท่านเป็นบุคคลผู้แรกที่สร้างพระพิราพเต็มองค์สำเร็จ ทั้งในท่ายืน ท่านั่ง ท่ารำองค์พระ เป็นผู้แรกที่นำหัวโขนมาสร้างเป็นวัตถุมงคล ตั้งแต่ปี ๒๕๒๙ เป็นต้นมา ท่านยังเป็นผู้แรกที่สร้างหัวโขนพระพิราพ พระฤๅษีขนาดใหญ่ที่สุดในโลกและเล็กที่สุดในโลก นอกจากนี้ผลงานการสร้างหัวโขนของท่านยังถือว่าเป็นหนึ่งในแผ่นดิน ปัจจุบันท่านได้รับตำแหน่ง ศาสตรเมธีด้านการสร้างหัวโขน จากพระเทพรัตนราชสุดาด้วย ผู้ที่ไปในงานจะได้เห็นผลงานที่สวยงามล้ำค่าน่าเคารพศรัทธาเป็นสมบัติล้ำค่าของแผ่นดินไทย ให้เราทุกคนภูมิใจว่า คนไทยเรามีดีเพียงใด

11. ทิพยจักร

วิชาศิลปะ การร้อง การรำ นั้นไม่ใช่แค่เรื่องสวยงาม เครื่องละเล่นเท่านั้น แต่ศาสตร์เหล่านี้ถือเป็นวิชาการอันศักดิ์สิทธิ์ มีครูบาอาจารย์ มีความผูกพันกับเทวะศาสตร์อย่างแนบแน่น เนื่องจากตามคติแต่โบราณนั้นวิชาการเหล่านี้ล้วนเกิดขึ้นจากเทพและฤๅษีทั้งสิ้น

ด้วยเหตุนี้ การร้อง การรำ นาฏศิลป์ ดุริยางคศิลป์ และงานช่าง งานหัตถกรรม งานศิลปะ จึงเป็นวิชาศักดิ์สิทธิ์ จำเป็นที่ผู้เรียนต้องให้ความเคารพในครูบาอาจารย์อันมีพระศิวะ พระพิฆเนศ พระภรตมุนี พระนารท พระวิศวกรรมเป็นต้น

วิชาการเหล่านี้ครอบคลุมในทุกอาชีพอยู่แล้วดังนั้นคนทั้งหลายจึงมีคตินิยมเทพเจ้าอันได้แก่พระพิฆเนศ พระฤๅษีอย่างถ้วนทั่ว

แล้วผมจะทยอยลงความรู้เกี่ยวกับเทพเจ้าท่านต่างๆต่อไปครับ

วันทิตวา อสูรเทพานัง มหันตพลัง อันตรายัง วินาศสันติ

12. DILONG

DILONG สมาชิก

รบกวนให้หน่อยครับว่าแท้ไหม ผมพึ่งได้มาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      459.2 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      402 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      470.4 KB
      เปิดดู:
      86
  13. ariyachot

ลองดูที่ใต้ฐานให้หน่อยครับว่ามีตอกโค้ดรึเปล่า
    พระกริ่งรุ่นที่ไม่ได้ได้ตอกโค้ดจะเป็นรุ่นปี2530 ครับ ส่วนรุ่นดีโด่งดงและรุ่นอายุวัฒนมงคลจะมีตอกโค้ดครับ หากเสาร์ไหนว่างลองติดมาให้ดูที่เรือนพระภรตมุนีก็ได้ครับ

14. ariyachot

15. DILONG

DILONG สมาชิก

ของผมใต้ฐานไม่มีโค้ต แล้วรพระกริ่งรุ่นนี้มีของปลอมหรือยังครับ

16. ariyachot

น่าจะแท้ไม่ได้ปลอมครับ แต่ไม่มีจารครับ

17. ariyachot

วันเสาร์ที่ 14 กรกฏาคม นี้หากใครว่าง มาชมนิทรรศการผลงานพ่อครูพระอาจารย์ศิริพงศ์ ครุพันธ์กิจ ได้ที่ วัดสุทธาราม สำเหร่ ซอยตากสิน 19 กรุงเทพฯ
    [​IMG][​IMG]

18. ariyachot

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2012
  19. ariyachot

พ่อครูพระอาจารย์ ศิริพงศ์ ครุพันธ์กิจ ได้รับเกียรติบัตรจากผู้แทนพระองค์สมเด็จพระสังฆราช เนื่องในการส่งเสริมกิจสาธรณกุศล

ที่มา http://www.monnut.com/board/index.php?topic=3219.0

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2012
  20. ทิพยจักร

ภาพพ่อครูตอนรุ่นหนุ่ม อายุ ๓๐ ปี ภาพนี้พ่อครูท่านสวมศรีษะพระพิราพ หมู่ศิษย์นำมาให้ท่านอธิษฐานด้วยแรงครู หลายคนพกไปทำมาหากินแล้วมีประสบการณ์น่าอัศจรรย์หลายอย่าง ทั้งเรื่องเมตตามหาเสน่ห์ และโชคลาภ ทั้งนี้พ่อครูท่านบอกว่าให้อธิษฐานเรื่องการงานการเงินเป็นสำคัญดีที่สุด เรื่องความรักเรื่องเสน่ห์อย่าไปสนใจ เพราะอาจจะขัดลาภผลได้