วัตถุมงคลครูบาคำเป็งอิทธิมหาพลังดูดบูชาร่วมสร้างวัดมะค่างาม(ไว้อาลัย อ.โคมฉาย#324)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 21 มกราคม 2008.

1. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post1097419 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Little yoda<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1097419", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 02:11 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 210 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 2,693 ครั้ง ใน 275 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 263 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1097419 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->แจ้งข่าวการเปิดจักระ 100%
    งานมินิมหกรรมพลังจิตครั้งที่ 4
    http://palungjit.org/showthread.php?t=118052

ติดตามรายละเอียด และลงชื่อเพื่อเข้าร่วมงานได้ตาม Link ครับผม
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

2. IEE

IEE สมาชิก

30 ธันวาคม 2007

เรียนพี่ โคมฉาย วันนี้ผมโอนเงินทำบุญให้หลวงปู่แล้วครับ
    601 บาท ขอรับเป็น ขุนแผน หลังจีวร รายละเอียดตาม pm
    (sing)

3. Mahavate

Mahavate เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณมากครับพี่สามเหลี่ยม

หลังสงกรานต์ถ้าไม่ได้ เข้าโรงพยาบาลผ่าตัด จะไปค้างที่วัด

ช่วยหลวงปู่ทำภารกิจ เพื่อชาวเราครับ อิอิ

4. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

5. getter

getter เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมนี่ต้องรอพี่โคมฉายจัดส่งให้ใช่ไหมครับ

6. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    พลังมหัศจรรย์พระเครื่องครูบาคำเป็ง 2 ..........จากมุมมองและการสัมผัสโดยทิพยจักร

เก็บตกเรื่องเล่าจากหลวงปู่

นำมาเล่าสู่กันฟังครับจากการที่ได้ยินท่านเล่าให้ฟังเมื่อวันก่อน

นิมิตอัศจรรย์
    เรื่องนิมิตเป็นสิ่งที่ผู้ปฏิบัติกรรมฐานหลายท่านได้พบได้เห็นซึ่งโดยมากครูบาอาจารย์จะไม่ให้ยึดติดกับนิมิตเพราะอาจลวงได้

หลวงปู่คำเป็งท่านปฏิบัติกรรมฐานตามแนวเจโตวิมุตติคือ มีการบริกรรมภาวนา มีอุคหนิมิต ปฏิภาคนิมิตและเมื่อถึงจุดหนึ่งความอัศจรรย์ทางจิตก็บังเกิดหลวงปู่เล่าว่าแต่เดิมก่อนที่ท่านบวชนั้นก็มีนิมิตแปลกๆเกิดขึ้น เหมือนจริงมากเช่นนอนอยู่ก็หลับฝันไปว่า หลวงพ่อโอภาสี เดินทะลุกำแพงเข้ามาหาท่านปลุกท่านให้ตื่น ในฝันท่านเล่าว่าท่านก็ตื่นนะแต่ตัวที่มันลุกขึ้นกับเป็นกายทิพย์ของเรา เห็นร่างของเรานอนหลับอยู่ส่วนกายทิพย์ลุกขึ้นมาฟังหลวงพ่อโอภาสีพูด ท่านว่าทำไมทำตัวอย่างนี้ไม่บวชไม่ปฏิบัติกรรมฐานนั่นท่านว่าไว้อย่างนั้น

ต่อมาท่านจึงตัดสินใจบวชหลังเกิดอุบัติเหตุบางอย่างท่านคิดว่าหากไม่บวชเราอาจตายก็ได้

เมื่อบวชแล้วตั้งใจปฏิบัติตั้งแต่พรรษาแรกจนถึงปัจจุบัน

เรื่องนิมิตนี่ท่านว่าแปลกที่สุดโดยเฉพาะนิมิตที่เกี่ยวกับเจ้าแม่กวนอิม

ท่านว่าการเห็นเจ้าแม่กวนอิมนั้นท่านไม่ได้นั่งหลับตา แต่ลืมตาเห็น เห็นเหมือนอย่างเห็นคน เห็นสัตว์นี่แหละเหมือนอย่างที่เราๆท่านๆนั่งคุยกันตามปกติ

ความอัศจรรย์กว่านั้นคือท่านไม่ได้เห็นเจ้าแม่กวนอิมคนเดียว ท่านเล่าว่าเณรก็เห็นเณรเล่าว่ามีผู้หญิงมามองแล้วลูบหน้าเณรด้วย เป็นเจ้าแม่กวนอิมจริงๆเณรวัดท่านก็เห็นเป็นประจักษ์พยานได้

ดังนั้นเรื่องนิมิตที่ท่านเจอจึงเป็นเรื่องแปลกเพราะเป็นนิมิตที่ปรากฏเป็นรูปธรรมจริงๆ เป็นเรื่องเหลือเชื่อ

เรื่องนี้ถือเป็นบารมีเฉพาะบุคคลครับเป็นไปสำหรับผู้ผ่านการบำเพ็ญบารมีมานับชาติไม่ถ้วนจึงมีวาสนาเกินปุถุชนเช่นหลวงปู่ท่าน

ทราบว่าหลวงปู่ท่านมีวาสนาบารมีผูกพันกับพระอวโลกิเตศวรอย่างมากในภาคเจ้าแม่กวนอิม รวมไปถึงพระอมิตาภะและพระมหาสถาปราบ ท่านเคารพมากท่านว่าจะไปไหนมาไหนจะอาราธนาพระโพธิสัตว์บารมีโดยเฉพาะของเจ้าแม่กวนอิมให้ช่วยปกป้องคุ้มครองไปไหนก็อยู่เย็นเป็นสุขภูติผีปีศาจไม่มีกวน

และจากเรื่องนี้บารมีพระเครื่องพิมพ์เจ้าแม่กวนอิมแม่ญิลี แม่ย่ากำแพงเพชร(พระโพธิสัตว์ภาคหนึ่ง)จึงเป็นพระเครื่องที่หลวงปู่มั่นใจมาก และมีฤทธิ์ มีคุณมากครับผู้ที่มีระลึกถึงเจ้าแม่กวนอิม และสายญาณแห่งพระโพธิสัตว์หมั่นประกอบความดีมีเมตตาต่อสรรพชีวิตทั้งหลาย ท่านจะได้เห็นคุณอันอัศจรรย์แน่นอน

10/16

7. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

ของคุณปวีณ ผมส่งให้ครับ
    จัดขอตั้งแต่วันจันทร์ ฝากส่งวันอังคาร น้องที่ผมฝากดันลืม เลยไม่ได้ส่งครับ
    วันนี้ส่งให้ครับ
    มีสองรายคือ
    1.คุณปวีณ
    2.คุณกัมปนาท

8. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ ขอรับ

9. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ติดภาระเรื่องงานสงกรานและงานผู้สูงอายุครับเลยไม่ได้เข้าเว็บ

ท่านใดที่สั่งขุนแผนหลังจีวรปู่คำเป็งต้องรอก่อนนะครับ เพราะผมยังรอจีวรอยู่
    แบบว่าของจริงครับต้องรอ จึงรอให้ท่านส่งมา
    ถ้ารีบเดี่ยวผมจะอาจีวรพี่สามเหลี่ยมติดด้านหลังให้แทน หุหุ

ส่วนรายการอื่นสั่งได้ปกติครับ

10. MOUNTAIN

555+ พี่สามเหลี่ยม คร๊าบบบบบ
    ตาฉายแซวแล้วคร๊าบบบบบ

(||) (evil)

ไฟล์ที่แนบมา:

11. Robert

Robert เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน พี่เม้าท์

ท่านพี่แนะนำแบบ "มืออาชีพ" เล่นเอาผมตั้งรับไม่ทันเลยนะนี่ ค่าใช้จ่ายมานสูงเกินกำลังทรัพย์ของกระผมขอรับ เอาเถิด...(ตรงนี้ผมบอกกับตัวเองนะพี่นะ - ลืมมานซะ)

เมื่อคืนได้โทรปรึกษาและขออนุญาตกับหลวงปู่อีกครั้งเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ คงต้องเริ่มเล่าวรรณกรรมประกอบฉากด้วยละ ไม่งั้นเดี๋ยว งอ งู มาเจอกันเพี๊ยบ

เริ่มองค์ที่ 1 : ผมเคยขออนุญาตหลวงปู่ จัดทำตะกรุดดอกเล็กๆ สำหรับสุภาพสตรี เอาไว้แจกจ่ายในหมู่เพื่อนฝูง และ ญาติพี่น้อง ครับ ซึ่งหลวงปู่ก็อนุญาต และให้อักขระมา 1 ตัว คือ ตัว "อุ" พร้อมทั้งคาถาสำหรับม้วนตะกรุด ขอรับ

เริ่มองค์ที่ 2 : ความคิดผมในขณะนั้น ก็คิดว่าจะเพิ่มนะ "เงิน" อีกสักตัว แต่มานก็จะดูโหรงเหรงไปหน่อย ก็เลยเก็บเรื่องนี้เอาไว้ก่อน ทีนี้มีอยู่วันหนึง ตอนที่ผมกำลังพิจารณาธรรม (ทำ) เกี่ยวกับตะกรุด (แปลว่ากำลังหมกหมุ่นครับ) ปากผมก็เอ่ยคาถาขึ้นมาเองว่า "อิ สักกัตวา" ผมเลยเพิ่มอักขระ "อิ" เข้าไปอีก 1 อักขระ มานก็จะกลายเป็น 3 มุม เพื่อให้ครบ 4 มุม ผมเลยเพิ่มนะ "มี" เข้าไปอีกตัว เพื่อให้เกิดสมมาตรใน 2 แกน (ไม่ขออธิบายเรื่องนี้นะครับ เพราะยาวมาก) ต่อมาเมื่อวันก่อน ก็ได้คาถาในนิมิตรเพิ่มมาอีกคือ "อุ วันทานัง" สรุปว่าคาถาสำหรับตะกรุดดอกนี้ ก็คือ "โอม...อิสักกัตวา อุวันทานัง อิสะวิริ ตะมังหะฐิ มานิมามา (ตามด้วยบทประยุกต์) จบด้วย เอหิมามา" ขอรับ

เริ่มองค์ที่ 3 : ตอนนี้ผมเตรียมแผ่นทองเหลือง แผ่นทองแดง แผ่นเงิน เอาไว้แล้ว รอวันที่จะเริ่มเขียนยันต์ ก็คือวันนี้ครับ ทีนี้ปัญหาจะตามมาก็คือ เมื่อถวายให้หลวงปู่ (หลวงปู่บอกว่า เอาไปถวายวันที่ 5 มิถุนานี้ ก็ได้) แล้ว เมื่อวันเวลาผ่านไป คนที่ได้รับตะกรุดไปจะแยกแยะได้อย่างไรว่า ตะกรุดดอกนี้ เป็นของหลวงปู่ หรือ ของเกจิท่านใด ผมเลยคิดจะทำโค๊ตมาตีตะกรุดเอาไว้เพื่อเป็นจุดสังเกตุ แต่เมื่อคืนได้โทรปรึกษาหลวงปู่แล้ว ท่านให้เขียนเอาก็ได้ ผมเลยคิดว่า จะเขียนเป็น "คป ๑" เพื่อให้แยกได้ว่า เป็นของหลวงปู่ รุ่น ๑ (ผมโมเมเอาเองครับ) แล้วตั้งชื่อรุ่นนี้ว่า "อุดมทรัพย์สิน" เพราะตอนที่หลวงปู่ให้อักขระ "อุ" นั้น ท่านว่า "อุ" คือ ให้อธิษฐานเป็นนามะแห่งองค์พระแม่อุมา นอกจากนี้ ยัง หมายถึง "อุดมสมบูรณ์" ขอรับ เมื่อรวมกับ นะ "มี" และ นะ "เงิน" ผมเลยตั้งชื่อเอาเองว่า รุ่น "อุดมทรัพย์สิน" ขอรับ กระผม

จบวรรณกรรม แล้วจ้า

ทีนี้ ถ้าถามว่า ทำไมต้องเป็น ๑ ก็เพราะว่า รุ่นต่อไปจะเป็นตะกรุด "มหาเย็น" นะจ๊ะ ตามโครงการที่คิดไว้ (เป็นการลองวิชาและเพิ่มทักษะให้ตัวเองครับ) อยากเก่งก็ต้องเข้าไปคลุกคลีให้มือมันเลอะเข้าไว้ เดี๋ยวก็บรรลุเองแหละ ฮิฮิ ตามโครงการที่คิดไว้ จะมี 4 ขั้นตอนครับ

1. ตะกรุด "อุดมทรัพย์สิน"
    2. ตะกรุด "มหาเย็น"
    3. ตะกรุด "จุลจักรพรรดิ์"
    4. ตะกรุด "..."

ขั้น 1 - 2 จะทำไว้ถวายหลวงปู่ไว้ "แจก" ครับ ส่วน 3 - 4 ทำไว้ใช้เองครับ

สรุปในส่วน ตะกรุด "อุดมทรัพย์สิน" จะมีขนาด 21 มิลลิเมตร เป็นแผ่นทองเหลือง 700 ดอก แผ่นทองแดง 300 ดอก แผ่นเงิน 9 ดอก สามกษัตริย์ 16 ดอก

เฉพาะแผ่นเงิน และ สามกษัตริย์ ขอเก็บไว้แจกจ่ายในหมู่พรรคพวกพี่น้องครับ ส่วนทองเหลืองและทองแดง ถวายหลวงปู่ทั้งหมดครับ

ทราบแล้วเปลี่ยน (ม่ายรุว่าจาเปลี่ยนปายน๋าย)

ขนาดไฟล์:
      105.5 KB
      เปิดดู:
      72
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2008
  12. Mahavate

ขอบคุณมากครับพี่ปลัดไม้

สาธุ ๆ ๆ ๆ

13. Mahavate

พอดีว่าเมื่อวานนี้ไป ตรวจสายตามานะครับ

หมอบอกเป็นตาขี้เกียจ

เลยว่าจะไปตรวจอีกครั้งหนึ่งหลังสงกรานต์

แล้วถ้าความเห็นหมอ ออกมาต้องผ่าก็จะผ่าครับ เพื่อตัวเราเอง

แต่มันไม่ได้ผ่าตรงลูกตานะครับ ผ่ากล้ามเนื้อด้านนอก

คงใช้เวลาพักฟื้นไม่นานถ้าผ่า แล้วก็จะพุ่ง มุ่งตรงไปหาหลวงปู่ เยยย

14. MOUNTAIN

ขอโมทนากับการทำตะกรุดครั้งนี้ของคุณโรเบิร์ต ด้วยครับ

อักขระยันต์ คม ลึก ชัด สวยมากครับ จะคอยรอรับกับมือหลวงปู่
    ตามเจตนาที่คุณโรเบิร์ต ตั้งไว้ นาขรับ

(||) (||) (||)

15. tim

tim เป็นที่รู้จักกันดี

จากกระทู้ 1178 สแกนใบนำฝากค่ะ

16. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนากับพี่โรเบิรต์ด้วยครับ

เก็บความรู้จากหลวงปู่คำเป็ง
    หลายครั้งที่สนทนากับหลวงปู่ท่าน ท่านจะให้ความรู้เกี่ยวกับคาถา พลังจิต การฝึกกรรมฐาน การปลุกเสกเครื่องราง

อย่างคาถาท่านเล่าวว่า คนสมัยโบราณจะท่องคาถาเป็นวงกลม เช่นคำว่านะทะพะทะ ก็จะท่องสับไปสับมา ซ่อนหัวซ่อนหาง ท่องสลับจนเป็นวงกลมเวียนไปเวียนมา ซึ่งเป็นเคล้ดลับทำให้เกิดพลังหมุนวน ถือเป็นพลังงานสูงสุดวิธีหนึ่ง

นอกจากคาถาแล้วเรื่องธาตุ ๔ สำคัญ เพราะว่าการเสกของนั้นหากไม่ชำนาญเรื่องธาตุจะทำให้ดีให้ขลังก็ยาก ท่านว่า อย่างมหาอุดนั้น โดยมากใช้น้ำ ธาตุทำเป็นมหาอุดได้ แต่นอกจากนั้นธาตุไฟก็ทำได้เช่นกันเรียกว่าไฟปะทะไฟ ทั้งนีี้จะขลังไม่ขลังผู้เสกต้องสำรวจตนเองว่าถูกจริตกับวิธีไหน ธาตุใด คาถาตัวใด อารมณ์แบบไหนจึงทำได้ดี

การเป็นนักกรรมฐาน เป้นพระเกจิอาจารย์นั้น เราต้องรู้จักค้นหาตัวเองเป็นสำคัญนี่คือเคล็ดลับแห่งความสำเร็จและความขลัง

17. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

งามแท้ ครับ
    ระหว่าง ทองแดงกับทองเหลือง ถ้ามาทำเป็นวัตถุมงคล อย่างไหนจะ ดีกว่านะครับ

18. MOUNTAIN

พลังมหัศจรรย์พระเครื่องครูบาคำเป็ง 2 ..........จากมุมมองและการสัมผัสโดยทิพยจักร

เก็บเรื่องเล่าจากหลวงปู่

พลังงานของพระแม่อุมาและเจ้าแม่กวนอิม

เรื่องราวเกี่ยวกับนิมิตเทพพรหมของหลวงปู่นั้นเป็นเรื่องเหนือโลกเหนือความเข้าใจของปุถุชนคนธรรมดาสำหรับหลวงปู่ท่านนั้นจะมีวาสนาเป็นพิเศษกับพระนางอุมาและพระโพธิสัตว์กวนอิม

ท่านเล่าว่าทั้งสองพระองค์นี้มักปรากฏให้ท่านเห็นบ่อยๆ

การมาครั้งแรกๆของท่านทั้งสองนั้นเป็นการถ่ายพลังงานให้แก่ท่าน

พลังงานของพระนางอุมาและพระโพธิสัตว์กวนอิมนั้นท่านว่าต่างกันมาก

พระอุมานั้นเป็นพลังอิทธิฤทธิ์พลังของท่านเวลาส่งมายังร่างของหลวงปู่ ท่านบอกว่าเป็นพลังเย็นเฉียบเย็นไปถึงกระดูก ได้รับแรกๆถึงกับสะดุ้งเฮือกเลยทีเดียว พลังของพระอุมาท่านว่ามาแรงเหมือนฟ้าแลบฟ้าผ่าท่านเทียบว่าแรงมากอย่างนั้น

พลังของพระแม่กวนอิมท่านว่าต่างออกไปพลังไม่รุนแรงไม่สะดุ้ง แต่กระแสพลังงานนั้นไหลมาเรื่อยๆเอื่อยๆไม่มีหยุดเหมือนสายน้ำลำธารที่ไหลกันต่อเนื่องไม่ขาดสาย ท่านไม่ได้ทุ่มลงมาอย่างพระนางอุมาแต่ให้ทีละน้อยโดยไม่มีขาดสายขายตอน

จากพลังงานที่ต่างกันกับการประจุพลังงานในพระเครื่อง กล่าวได้ว่า หากอาราธนาพลังของพระนางอุมานั้นท่านว่าจะเห็นผลเร็ว ส่วนพระโพธิสัตว์กวนอิมนั้นจะเรื่อยๆแต่มีโชคลาภไม่ขาดตอน

พลังอย่างพระโพธิสัตว์กวนอิมหลังพระนางอุมาจึงเป็นการประสานพลัง คือได้เร็ว ได้มาก ได้ไม่ขาดสายคือมีทั้งอิทธิฤทธิ์แบบฟ้าผ่าของพระอุมาและบุญฤทธิ์แบบสายน้ำลำธารที่ชุ่มเย็นไม่ขาดสายแบบพระโพธิสัตว์กวนอิม

ทั้งพระอุมาและพระโพธิสัตว์กวนอิมหลวงปู่ท่านแน่นแฟ้นมาก มีวาสนากับท่านมากมีท่านทั้งสองอุปถัมภ์ค้ำชูดุแลหลวงปู่เสมอเรื่องการอธิษฐานจิตถึงท่านทั้งสองหลวงปู่จะรวดเร็วที่สุดไวที่สุดการปลุกเสกรูปเหมือนรูปสมมุติในคติของพระโพธิสัตว์กวนอิมและพระอุมานั้นเป็นที่ไว้ใจได้เพราะหลวงปู่ใช้พลังถึงสามชั้นคือ

1 พลังจักรวาล อันหมายถึงพลังที่เกิดจากผู้คนทั้งหลายที่สวดมนต์ ถึงพระโพธิสัตว์พลังทั้งหลายจากฌานบารมีของผู้เข้าสมาธิระลึกถึงองค์พระโพธิสัตว์

2 พลังจากญาณบารมีอันเป็นทิพย์ พลังนี้ท่านว่าเวลาเราเชิญจะเป็นสายลงมาจากฟ้าบางท่านที่มีวาสนาดีๆจะถ่ายภาพแปลกๆเป็นเส้นเป็นสายพวยพุ่งมาจากฟ้าได้ยามที่มีพิธีพุทธา - เทวภิเษก

3 การเชิญดวงจิตของพระโพธิสัตว์กวนอิม - พระอุมามาเสกประจุให้เองโดยตรง ดังนั้นเรื่องความแน่นของพลังจึงไม่ต้องบรรยาย

10/16

19. Mahavate

เอามาให้ชม

ว่าจะเอาไปให้หลวงปู่ท่านจาร และลงยันต์ ให้ครับ

เลยนั่งตัดนั่งแต่งเมื่อกี้

พระเจ้าบุเรงนอง : ผู้ชนะสิบทิศ

20. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนตาฉาย ช่วยจัดส่งให้ด้วย คงต้องรอจีวรจากหลวงปู่แล้วกระมัง

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1100365" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>โคมฉาย</TD><TD class=alt2>ช่วงนี้ติดภาระเรื่องงานสงกรานและงานผู้สูงอายุครับเลยไม่ได้เข้าเว็บ

ท่านใดที่สั่งขุนแผนหลังจีวรปู่คำเป็งต้องรอก่อนนะครับ เพราะผมยังรอจีวรอยู่
    แบบว่าของจริงครับต้องรอ จึงรอให้ท่านส่งมา
    ถ้ารีบเดี่ยวผมจะอาจีวรพี่สามเหลี่ยมติดด้านหลังให้แทน หุหุ

ส่วนรายการอื่นสั่งได้ปกติครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

555 ตาฉาย หน๋อยแน่ เผลอแพล๊บเดียว ไม่ได้เข้าเวปแอบมาแซวอีกแย๊ว สงสัยต้องแอบยึดของฝากจากหลวงปู่ไว้ก่อนซะแย๊วนะ พี่เม้าท์
    [​IMG]555 สมเป็น กุมารท้อง ของหลวงปู่ครับ พี่เม้าท์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2008